TIN TÀI TRỢ.

Viêm Da Dầu - Viêm da Tiết Bã (phần 4)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 169K Lượt đọc
  • 1.25K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear tieulong 9x !

Anh bệnh viêm da tiết bã kèm theo viêm da dị ứng toàn thân nên việc sử dụng thuốc có corticoid bôi trên người cũng khá nhiều.

Sau đó anh xài tacroz forte trị hết viêm da dị ứng và tắm trà xanh với trầu không 03 tháng 1iên tục mới khắc phục được tình trạng corticoid trên cơ thể.

Còn trung tâm Hoàng hạc ở TP,HCM chữa bệnh thế nào anh không rõ nhưn thấy phong mạch về da chỗ nào cũng nói chữa hết nhưng hiệu quả thế nào chỉ có bác sĩ và bệnh nhân biết. Còn em bị viêm da trên mặt do corticor em dùng mướp đắng (khổ qua) rữa mặt 1 đến 3 tháng nếu hợp sẽ có hiệu quả vấn đề corticoid trên da mặt của em.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khongcon Xem bài viết
    Dear tieulong 9x !

Anh bệnh viêm da tiết bã kèm theo viêm da dị ứng toàn thân nên việc sử dụng thuốc có corticoid bôi trên người cũng khá nhiều.

Sau đó anh xài tacroz forte trị hết viêm da dị ứng và tắm trà xanh với trầu không 03 tháng 1iên tục mới khắc phục được tình trạng corticoid trên cơ thể.

Còn trung tâm Hoàng hạc ở TP,HCM chữa bệnh thế nào anh không rõ nhưn thấy phong mạch về da chỗ nào cũng nói chữa hết nhưng hiệu quả thế nào chỉ có bác sĩ và bệnh nhân biết. Còn em bị viêm da trên mặt do corticor em dùng mướp đắng (khổ qua) rữa mặt 1 đến 3 tháng nếu hợp sẽ có hiệu quả vấn đề corticoid trên da mặt của em.
    Em cám ơn anh nhiều lắm ạ ^^ Giờ em dùng nc trà xanh rửa mặt, mong là sẽ bớt thấy nóng rát vào mùa hè hơn
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dear a Khongcon
    dạ e cảm ơn a
    Mà a ơi e dùg nước trà xanh rữa mặt mỗi tối đc ko a
    e mua trà xanh về rửa rồi vò nát , đun nước sối rồi cho trà vào để sôi khoảng 5-10p rồi để nguội
    sau đó rửa mặt rồi rửa qua nước thường 1 lần nữa
    Vậy đc không a
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Anh Khongcon ơi anh biết cái thuốc tarco 0.1% gì ko anh . Em đang định xài thử thuốc đó nhưng chưa biết rõ chi tiết lắm , đọc trên mạng nó cứ mơ hồ , mà thuốc đấy đọc thấy nó ghi có tỉ lệ bị ung thư gì mà gọi là lyphoma nữa nghe ghê ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear tuanchip_94 !

Nếu rữa mặt bằng trà xanh em rữa qua nước thường nữa liệu rằng trà xanh còn trên mặt em nữa không và có tác dụng không. Trước đây anh rữa mặt để thắm vào da sáng dậy rữa mặt thấy hiệu quả với da dầu.

Còn em sử dụng cách của em thử nghiêm xem sao nếu sau 01 tuần mà không hiệu quả thì không nên áp dụng như thế nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear zkissprox1 !

Tacrolimus có chứa trong các loại thuốc : Talimus, Protopic, imutac, Tacroz forte... nếu sử dụng hàm lượng cao và thường xuyên sẽ giảm sức đề kháng.

Các loại thuốc trên thuộc họ Tacrolimus có tác dung phụ khác nhau nếu sử dung 01 đến 02 tuần không ảnh hưởng nhiều, đừng lạm dụng cứ bị bệnh tái phát là lấy thuốc ra bôi.

Trước đây a từng chia sẽ khuyến khích các bạn chữa trị theo phương pháp đông y để an toàn, khi đông y không còn hiệu quả phải sử dụng thuốc tây. Riêng thuốc tây có loại Atopiclair cream tương đối chưa thấy nói tác dụng phụ, còn các loại thuốc bôi khác đều có một số tác dụng phụ .

Thông tin trên mạng vấn đề liên quan ung thư da nếu sử dụng lâu dài các chất tacrolimus sẽ phát triển dẫn đến bệnh ung thư da và ảnh hưởng gan thận. Nên em cân nhắc khi sử dụng ngắn hạn hay dài hạn . Thưởng sử dụng tây y phải uống ngày 2 đến 2,5 lít nước lọc để sach các chất độc trong thuốc.

Nếu em sơ thuốc tây y em nên sử dung mật ong, nha đam, chuối, khoai tây... để trị viêm da của em. Các thảo dược này lành tính nhưng có hiệu quả với cơ địa của em hay không chính bản thân em phải thử nghiệm.

Chúc em mau hết ghê ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 88 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Dear Tieulong9x, bạn cho mình hỏi là bạn đọc trên mạng thấy nói là nước muối sinh lý gây mỏng da hay là sau 6 tháng sd bạn thấy da mỏng, triệu chứng mỏng ntn, vì nhìu khi là bạn lo nên nghĩ là da mỏng ấy, đó là hiệu ứng tâm lý mà mình thỉnh thoảng cũng gặp. Mình đang định đổi qua rửa nước muối sau đó dùng hh nước : giấm táo= 1:7 để bôi lên như toner.
    Dear anh Khongcon, anh có nói nước muối rửa hàng ngày mỏng da, nên rửa nước trà xanh pha 4 giọt tràm trà vào rửa hàng ngày thì em thấy pha như vậy còn mỏng da khiếp hơn nữa đó anh, vì em thấy tràm trà nguyên chất chỉ nhỏ 1 giọt vào 100 giọt dầu nền thôi, công thức đó dùng để dưỡng da, em nghĩ chắc cũng thay thế được dầu dừa. Cho ít lắm anh à, cho nhìu như anh e rằng mỏng da đó.

Nói chung là 2 người có thể cho em cơ sở chính xác để tin là nước muối biển mỏng da ko, vì rửa bằng các loại lá có thể sạch nhờn hơn nhưng tính kháng khuẩn ko bằng nước muối. Cám ơn ạ!
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dear nhokzynpro9900 !

Sali 10 perferct dùng cho da chân nứt, vẩy nếm, chàm da... em có thể chụp typ kem này rõ chỗ thành phần thuốc anh xem được chứ mới biết kem có các loại kháng inh nào chứa cỏticoid.

Việc ăn kiêng các chất dễ gây dị ứng cho bệnh nếu cơ thể em dị ứng với thức ăn đó. Em ăn nhiều rau xanh, cá đồng , hịt heo (ngày 1 lạng thôi nhé).

Tình trạng em bị bệnh có thể chụp hình đưa anh xem da em bị bệnh mức độ nào không ? riêng anh 01 năm qua tái phát 1 lần rất nhẹ do anh ăn uống kiêng cữ, bôi mặt ong tuần 1 lần, dưỡng ẩm dầu dừa mỗi tối.

Chúc vui vẻ
    Chao anh khongcon.l
    Luc truoc em bi do 2 canh muoi va tren dau .di benh vien da lieu thi bs co cho carem sali10 perfect .ong noi la khi nao phat benh thi boi khoang 2 hom la lan mat khong con dau vet gi cua benh.nhung moi lan tai phat em kg boi thuoc la no do va troc vay het khuon mat nen bat buoc em phai boi.tu luc chua bi benh em an ca bien..hai san.bo ga khong bi ngua bay gio em co can kieng cu gi khong anh.....
    Em khong biet cach post hinh ghi thanh phan thuoc anh xem ho em nha
    Thanh phan Deionized water..cetearyl alcohol...Sodium Lactate..Hydrogenated Avocado Oil..green Tea....Glyceryl Stearate..Aloe Barbadensis Extract..Glycerie Salicylic Acid..Resorcinol.

Anh khongcon va cac ben xem ho minh thanh phan thuoc co chua corticoid khong nhe thuoc boj rat tot
    • 99 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình bị bệnh này từ lúc đi học cđ trên HN. Sau đó đến giờ luôn. Cũng đc 6 năm rồi. Suốt ngày thuốc tây.
    Biết tới topic này đc 1 tháng rồi nhưng lúc đó vẫn ham hố đi khám ở bsi lắm. Bây h thấy nó cũng chả khá khẩm j hơn nên ngừng luôn và lên đây cùng hạn chế giặc viêm da này với mọi người. Đã qua cái time cứ khóc vì bệnh k khỏi này rồi. Hơn tháng nay mình hạn chế hết mức có thể các món ăn mà mng chia sẻ là nên kiêng ý (bò,gà,hải sản). Khổ nỗi nhà mình toàn ăn mấy thứ này nên mỗi lần nhìn mng ăn cũng thấy thèm cơ . Chỉ thi thoảng cho phép bản thân ăn 1-2 miếng cho bõ công. Còn việc hạn chế ăn tinh bột thì chịu chết. Cơm mỗi bữa ăn 1 bát. Nhưng mình bị cuồng bánh mì nên ngày mình cũng f ăn 1 cái bánh mì . Cũng đc 2-3 tuần uống nước đỗ đen rồi. Trc mình k hay uống nc mấy chứ k nói đến mấy nước mát này ấy. Hàng ngày mình bôi Gamaphil để giữ ẩm. Đang định đợt tới hết Gamaphil thì chuyển sang Centaphil.
    À có 1 vđề nữa là mình cũng đang có ý định ngâm cứu vụ toner Giấm táo như bạn ở trên cơ mà mọi người có nhắc nhở j về vụ này ko vậy. Giấm táo là loại mua ở siêu thị ạh.

À còn 1 vđề nữa. Là mình còn 1 chai oliu của Virgin mua ở siêu thị để không. K biết có thể thay dầu dừa đc ko nhỉ. Mng cho mình lời khuyên đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear nhokzynpro9900 !

Sali 10 perferct không chứa corticoid nhưng có chứa một số hóa chất làm trị tiêu sừng, vẩy da. Tuy sản phẩm có chứa chất trà xanh, lô hội nhưng dùng dài ngày acid salicylic trên diện rộng có thể bị ngộ độc salicylat

Nói chung loại thuốc tây này khi bôi cũng chỉ tạm thời thôi em
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear vipizen !

việc sử dụng nước muối ngâm chân mỗi ngày lớp da ở gót chân bong tróc da và lên da non thấy da mỏng mềm đi. Đây thực tế anh trải nghiệm cái anh chia sẽ với mọi người. Nếu e cho rằng chưa có cơ sở em cứ thử nghiệm bản thân em ngâm tây hay ngâm chân vào nước muối tùy vào nồng độ muối bao nhiều % thì em sẽ có kết quả để em tin tưởng.

Hiện nay nước muối sinh lý trong y khoa sử dụng để sữa vết thương, sát khuẩn, nâm mốc chứ chưa có bác sĩ nào sử dụng trị viêm da có hiệu quả hoàn toàn. Bản thân anh dùng nước muối tắm 02 năm nay cũng để giảm ngứa trong ngứa bệnh thôi.

Về tinh dầu tràm em đã sử dụng và pha chế có hiệu quả chưa ? công thức nào chính xác cho em là 1:100 để sử dụng trị viêm da?

Tùy vào cách sử dụng mà pha chế tinh dầu sử dụng tỉ lể 5% dầu tràm trà pha với các loại khác là công thức chung đưa ra nhưng đối với bệnh viêm da em sẽ lấy cơ sở nào để cho một cách pha chế hợp lý ? nếu sử dụng tinh dầu tràm trà nguyên chất bôi trực tiếp lên da sẽ dễ bị khích ứng và bỏng da nên cần pha thêm nước hoặc tinh dầu khác. Riêng trị mụn bôi trực tiếp vào mụn mới có hiệu quả trị mụn nếu pha 5% theo công thức chung vậy có hiệu quả không em. Tinh dầu tràm trà anh đã sử dụng cho bản thân về trị mụn và viêm da theo cách anh tìm hiểu và lưa chọn nếu em thấy sợ mỏng da em cứ pha chế theo ý em nhé.

Còn về các loại lá nào em đã sử dụng loai nào tính kháng khuẩn không bằng nước muối em kể tên cho anh xem được không ?

Việc để biết da mỏng hay không thì nhìn vào da thấy dưới da có những mạch máu nhỏ li ti nổi lên hay sử dụng máy soi da sẽ thấy rõ. Những bạn sử dung Corticoid đều thấy rõ hiện tượng mỏng da, giãn mạch.
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dear nhokzynpro9900 !

Sali 10 perferct không chứa corticoid nhưng có chứa một số hóa chất làm trị tiêu sừng, vẩy da. Tuy sản phẩm có chứa chất trà xanh, lô hội nhưng dùng dài ngày acid salicylic trên diện rộng có thể bị ngộ độc salicylat

Nói chung loại thuốc tây này khi bôi cũng chỉ tạm thời thôi em
    Em cam on anh nhieu vay moi lan tai phat em boi 1 lop mong duoc khong khi nao lan het benh.em su dung dau dua va mat ong rua mat va duonb am hang ngay co duoc khong anh..mat ong viethoney u minh rung co tot khong anh
    Tk a khongcon nhieu
    • 181 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

A khongcon ơi. Cho e hỏi tóc e bị rụng e uống biotin đc ko ạ. Nge nói ún cái đó giảm tóc rụng mà e cũng ko biết sao nữa. Nếu a biết thì chỉ giúp e vs :P. Tks a ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear nhokzynpro9900 !

Vấn đề em bị tái phát nhiều lần em sử dụng sali 10 perferct nếu tích tụ nhiều nồng độ acia salicylic sẽ dẫn đến ngộ độc, điều này anh góp ý với em nên cân nhắc khi sử dụng. Vì sao bác sĩ cho em bôi 2 đến 3 ngày khẳn định da sẽ hết viêm và em ngưng thuốc có lý do đó em.

Nếu em sử dụng thường xuyên nên cân nhắc kỹ nhé, quyết định cuối cùng là do em, tât cả phương pháp điều trị nên hướng tới liệu pháp an toàn là tốt nhất.

Anh khẳng định khi đi khám bác sĩ khoa da liễu nhiều người cho anh thử đủ loại huốc uống và bôi. Nhưng có 01 bác sĩ nữ chỉ nói " bệnh này không hết, tàn phá làn da và chủ yếu cho uống vitamin và thuốc bổ da..." sau khi khám xong anh về suy nghĩ rất kỹ bác sĩ này họ không cho anh thuốc bôi có corticod hay kem bôi đôc hại khác , đó là giá tri tâm đức của một bác sĩ đó em ạ. Sau đó anh chuyển hẳn điều trị đông y khi nào tái phát mà điều trị đông y không có hiệu quả mới áp dụng tây y thôi em

Suy nghĩ kỹ quyết định nhé, anh không quyết định thay cho em được , nhỡ sau này có vấn đề gì về bệnh em thì em trách cứ anh, huhu
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao anh khongcon
    Hien gio da mat em chua tai phat em co the rua mat bang mat ong va boi dau dua de han che tai phat duoc khong anh
    Voi lai tu do gio em ko di ung voi ca bien.bo.ga.hai san. Bay gio em co. Can kieng nhung thuc an nay khong
    Tk anh nhiu
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vipizen Xem bài viết
    Dear Tieulong9x, bạn cho mình hỏi là bạn đọc trên mạng thấy nói là nước muối sinh lý gây mỏng da hay là sau 6 tháng sd bạn thấy da mỏng, triệu chứng mỏng ntn, vì nhìu khi là bạn lo nên nghĩ là da mỏng ấy, đó là hiệu ứng tâm lý mà mình thỉnh thoảng cũng gặp. Mình đang định đổi qua rửa nước muối sau đó dùng hh nước : giấm táo= 1:7 để bôi lên như toner.
    Dear anh Khongcon, anh có nói nước muối rửa hàng ngày mỏng da, nên rửa nước trà xanh pha 4 giọt tràm trà vào rửa hàng ngày thì em thấy pha như vậy còn mỏng da khiếp hơn nữa đó anh, vì em thấy tràm trà nguyên chất chỉ nhỏ 1 giọt vào 100 giọt dầu nền thôi, công thức đó dùng để dưỡng da, em nghĩ chắc cũng thay thế được dầu dừa. Cho ít lắm anh à, cho nhìu như anh e rằng mỏng da đó.

Nói chung là 2 người có thể cho em cơ sở chính xác để tin là nước muối biển mỏng da ko, vì rửa bằng các loại lá có thể sạch nhờn hơn nhưng tính kháng khuẩn ko bằng nước muối. Cám ơn ạ!
    Chào bạn ^^ Thực ra là việc sd nc muối sinh lý mỏng da thì mình có search mạng, mẹ bạn mình là dược sĩ cũng nói vậy nữa. Mình nghĩ là đúng đó. Còn mình sd nc muối sinh lý nhìn chung là thấy da sáng hơn, còn mỏng hơn thì mình cũng k thực sự cảm nhận rõ đc vì cái này cần đi soi da ms rõ bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 88 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Dear anh Khongcon, khi em nấu kinh giới hoặc trà xanh rửa lúc da bị viêm thì thấy ko bớt, mà rửa nước muối thì thấy bớt,vết viêm không phát triển thêm, nên em thấy nó kháng viêm tốt hơn các loại lá. Còn về hỗn hợp tinh dầu thì em chưa bôi, vì da em bây giờ chưa lành hẳn, lành rồi sẽ bôi thử.
    Em hiện tại rửa bằng nước muối mà muối em dùng là muối biển chết có chứa hơn 80% sodium; ngoài ra còn chứa 21 loại khoáng chất như magnesium, potassium, calcium cloride, zinc, iodine, bromides, v.v… muối này có đến 33% các loại muối khác nhau (gấp 10 lần so với các vùng biển thông thường chỉ có độ mặn tự nhiên khoảng 3%). Sau đó dùng hỗn hợp nước giấm táo để chặm chặm lên vết viêm thì sau 3 ngày thấy nó có vẻ khô dần và không lan ra nữa. Em pha muối này tỷ lệ 10g:1 lít nước thì ko bik nó có mỏng da ko nữa. Những chất ấy có làm mỏng da ko anh. Để bik nước muối này mỏng hay không thì bây giờ mình đi soi da, sau 1 thời gian ngắn soi lại xem thử da có mỏng hơn không thì sẽ bik hả anh. Anh và Tieulong9x soi da ở đâu vậy ạ, chi phí ntn ạ, có mắc ko ạ. Nếu sure là mỏng hơn kinh giới, trà xanh thì chắc em quay lại với lá chỉ dùng giấm táo với dầu thôi quá.
    • 68 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Giờ cảm giác da đầu giảm bớt dầu 98%, bong vẩy cũng bớt tới 95% trên da đầu ( còn bong tí tí như gàu )
    Tự lấy tay mình sờ da đầu với tóc, mịn , láng, với mềm ---> Trời ơi cảm giác nó hạnh phúc chưa từng trong suốt 8 năm trời.
    Giờ còn phải ráng khắc phục thêm da mặt thôi !
    Anh Khongcon ơi !
    Da mặt em không hiểu nó luôn, tính ra em e không đụng Thịt , Cá , v..v ( Những thứ ăn kiêng ) trong gần 1 năm rồi...Mà mặt e vẫn nổi chấm liti đỏ rất nhiều và đỏ thêm một vài vùng da lân cận. Sau đó nó khô lại rồi bong vẩy !
    Nói qua nói lại bị nhiều là ngay cả chỏm mũi , với hai bên má !
    Khổ tâm quá anh ơi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 99 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Dear vipizen
    Cho mình hỏi b dùng loại giấm táo tự ngâm hay loại nào vậy. Thanks!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 88 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình dùng giấm táo organic raw unfiltered của bragg á bạn, họ làm từ táo nguyên chất 100% ko bỏ hóa chất gì vào cả, giá cũng rất là chat. gần 500ml hết 335k á bạn