TIN TÀI TRỢ.

Trị mụn cóc với rau gia vị

• 2.44K Lượt chia sẻ
  • 5.69K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 388 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Lá tía tô, húng quế, rau bạc hà là những loại rau gia vị giúp trị mụn cóc hiệu quả.

Nguyên nhân gây mụn cóc
    Bệnh có thể gặp ở mọi lứa tuổi nhưng trẻ em là đối tượng mắc nhiều hơn vì chúng hiếu động nên thường xuyên làm trầy xước chân tay, hay đi chân trần, nghịch đất cát…
    Virus HPV thường sống ở những nơi ấm – ẩm nên việc đi chân đất ở những nơi này sẽ dễ bị mụn cóc ở bàn chân.
    Người lớn làm móng chân, móng tay… cũng là nguyên nhân gây ra mụn cóc ở người lớn (nhất là phụ nữ).

Lá tía tô

Rửa sạch lá tía tô và để cho ráo nước. Giã nhuyễn và chắt lấy nước cốt tía tô. Trước khi đi ngủ bạn hãy rửa sạch và lau khô vùng da bị mụn, sau đó lấy nước cốt tía tô chấm lên những nốt mụn cơm đó và để qua đêm. Hãy rửa lại với nước sạch vào sáng hôm sau và nhớ thực hiện thường xuyên để có được hiệu quả tốt nhất.

Rau húng quế

Rau húng quế ngoài công làm đẹp da, kháng khuẩn, ngăn ngừa lão hóa…mà còn trị mụn cóc trên mặt rất hiệu quả. Lấy lá húng quế giã nát ra sau đó đắp lên vùng mặt bị mụn cóc. Chờ đến khi hết nước và khô lại bỏ đi và thay mới. Kiên trì làm như vậy cho đến khi mụn cóc biến mất hoàn toàn.

Lá bạc hà

Bạc hà không chỉ dùng để làm tăng hương vị cho
    món ăn, hay thức uống giải khát mà còn có thể ép lấy nước chữa mụn hiệu quả. Bạc hà có chứa chất kháng khuẩn cao có thể tiêu diệt các vi trùng gây hại trên da và làm lành vết thương do mụn để lại. Lá bạc hà rửa sạch đem giã nhuyễn. Thoa phần nước lên mặt để khoảng 15 phút.

tuyetchieutrimuncocvoiraugiavi

Nguồn: Khỏe & Đẹp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Bạn ơi cho minh hỏi lá tia tô giã lấy nước dùng dần hay ngày nào dùng ngày đó.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình bị ở tay phải và lan ra rất nhiều, ko biết có hiệu quả ko , thank bạn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Dichvudocungcom
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muadongtuyettrang92 Xem bài viết
    Bạn ơi cho minh hỏi lá tia tô giã lấy nước dùng dần hay ngày nào dùng ngày đó.
    Theo như mình biết thì bạn có thể để trong tủ lạnh và dùng trong vài ba ngày cũng đc à. Nhưng nếu có điều kiện thời gian thì bạn nên giã rồi dùng luôn thì hiệu quả hơn
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hunghv63 Xem bài viết
    Theo như mình biết thì bạn có thể để trong tủ lạnh và dùng trong vài ba ngày cũng đc à. Nhưng nếu có điều kiện thời gian thì bạn nên giã rồi dùng luôn thì hiệu quả hơn
    Cảm ơn minh bị lâu năm rồi k bit có hiệu quả k
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hồi xưa mình nổi mụn cóc, bị lây ra 2 mụn ở ngón tay. Tới nỗi mẹ dùng cây cắt móng tay rút sợi máu để cho nó xẹp, mà không ăn thua trong khi đau gần chết. Rồi mình nghe người ta chỉ ra đường gặp đám tang đi ngang qua, lượm tờ vàng vàng ấy, rồi chà xát lên mụn. Mình làm chừng 2 3 lần là nó tự rụng. Mấy bạn thử xem sao.
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet5192 Xem bài viết
    Hồi xưa mình nổi mụn cóc, bị lây ra 2 mụn ở ngón tay. Tới nỗi mẹ dùng cây cắt móng tay rút sợi máu để cho nó xẹp, mà không ăn thua trong khi đau gần chết. Rồi mình nghe người ta chỉ ra đường gặp đám tang đi ngang qua, lượm tờ vàng vàng ấy, rồi chà xát lên mụn. Mình làm chừng 2 3 lần là nó tự rụng. Mấy bạn thử xem sao.
    Thử rồi bạn ạ k ăn thua. Lấy cả tấm phán quan tài n ta đổi số rồi cũng k hết
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet5192 Xem bài viết
    À mà bạn bảo tờ màu vàng mới đk à. M hình như lất tờ xanh chà thì pải
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em bị mấy nốt ở tay, chữa đủ mẹo và cũng đã đi đốt laser 2 lần ở viện da liễu rồi mà không khỏi, nản toàn tập
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình từng bị mụn cóc ở chân nè, to hơn đầu đũa luôn, lại bị trong lúc đang có bầu, 2 lần bầu là 2 lần bị nên chẳng dám thuốc men gì.
    mẹ mình thấy vậy biểu lấy lá tía tô xát ở chỗ nào có mụn cóc ấy, thế là mình làm, chừng đâu 3-4 ngày là rụng luôn, ra 1 cục (ko biết tả như thế nào nữa) cứng ngắc và tròn vo.
    các mẹ thử làm đi, lấy lá tía tô xát trực tiếp lên chỗ bị mụn đó, sáng xát tối xát, hiệu quả lắm, chỉ có điều chỗ xát xong sẽ đen thùi lùi nhưng đừng thấy đen mà đi rửa cho sạch là hết thuốc nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 227 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng dùng lá tía tô xát lên mụn cơm là khỏi đấy.
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMH Xem bài viết
    Mình cũng dùng lá tía tô xát lên mụn cơm là khỏi đấy.
    Bajn bi lau chua
    • 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

bạn mình bị mụn cơm chi chít ở ngón tay, chữa lá tía tô 1tháng tay nhẵn và đẹp như xưa lun, thậm chí sẹo cũng không có =.true đấy! còn mình thì ngày nó bị bệnh cứ hay cầm tay nó, lúc nó khỏi thì mềnh bị, híc chữa y hệt mà lười quá, ngày bôi ngày không, chả khỏi gì, cry cry
    • 73 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các bạn sử dụng Wortie của Hà Lan thử đi, mình đã dùng các thuốc dân gian rồi, nhưng gây lỡ loét và mọc nhiều thêm.
    Cho gia đình tôi yêu
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình đã từng làm và khỏi hẳn rồi nhé .hiệu nghiemj lắm đấy các mẹ ạ
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamoanh211 Xem bài viết
    Bạn cũng chữa bằbg lá tía tô sao
    • 73 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamoanh211 Xem bài viết
    Bạn dùng cách nào hay thế, mình kiên trì dùng lá tía tô đắp, có thấy hết đâu,mà mình nghe nói bệnh này do vi rút gây ra.
    Cho gia đình tôi yêu