Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tôi thường xuyên bị đau đầu, chóng mặt!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.27K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 541 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Tôi năm nay 40 tuổi, thường xuyên bị đau đầu, chóng mặt và cảm thấy như hụt hơi, rất mệt mỏi nhất là trước kỳ kinh khoảng 1 tuần. Trước đây tôi từng bị rối loạn tiền đình - phải đưa vào viện cấp cứu vì chóng mặt, nôn ói nhưng sau lần nặng nhất là bác sĩ cho chích 20 ống thuốc - tên thuốc hơi khó đọc - nhưng tôi có nhớ theo cách đọc phiên âm là Cereprolicin ( theo tôi đc biết đó là thuốc dùng cho người bị tai biến mạch máu não) thì từ ngày đó tôi đã giảm được rất nhiều - cách đây khoảng 6 năm rồi. Bây giờ tôi thường bị đau nửa phía sau đầu, cảm thấy nhức mắt, mệt mỏi cho nên lâu nay tôi kg thể duy trì chơi Tennis được nữa - mặc dù đây là môn thể thao mà tôi rất yêu thích và đã gắn bó với nó từ hơn 10 năm nay. Có ai bị đau như tôi hoặc có cách trị nào đó chỉ giùm tôi với nhé, cảm ơn mọi người rất nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 673 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PHUONGSU2008 Xem bài viết
    Tôi năm nay 40 tuổi, thường xuyên bị đau đầu, chóng mặt và cảm thấy như hụt hơi, rất mệt mỏi nhất là trước kỳ kinh khoảng 1 tuần. Trước đây tôi từng bị rối loạn tiền đình - phải đưa vào viện cấp cứu vì chóng mặt, nôn ói nhưng sau lần nặng nhất là bác sĩ cho chích 20 ống thuốc - tên thuốc hơi khó đọc - nhưng tôi có nhớ theo cách đọc phiên âm là Cereprolicin ( theo tôi đc biết đó là thuốc dùng cho người bị tai biến mạch máu não) thì từ ngày đó tôi đã giảm được rất nhiều - cách đây khoảng 6 năm rồi. Bây giờ tôi thường bị đau nửa phía sau đầu, cảm thấy nhức mắt, mệt mỏi cho nên lâu nay tôi kg thể duy trì chơi Tennis được nữa - mặc dù đây là môn thể thao mà tôi rất yêu thích và đã gắn bó với nó từ hơn 10 năm nay. Có ai bị đau như tôi hoặc có cách trị nào đó chỉ giùm tôi với nhé, cảm ơn mọi người rất nhiều!
    Bạn nên đi KT sức khỏe xem có mắc bệnh gì có thể liên quan đến chứng đau nhức và mệt mỏi của bạn.
    Nếu di Kt rồi mà không có chứng bệnh rõ ràng thì hãy pm cho mình sẽ có pp chữa+ tập luyện cực kì hiệu quả với triệu chứng của bạn.
    • 541 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Ôi cảm ơn bạn longtuyen_29 nhiều lắm! bạn chỉ cách điều trị giúp mình với, vì mình đi bác sĩ đã lâu và nhiều lần lắm rồi, nói chung bác sĩ thường nói là tôi bị thiếu máu não, huyết áp thấp..và khuyên ăn uống bồi bổ (mà giờ thì tôi chỉ lo ăn thừa chất bổ rồi thôi). Rất mong nhận được sự quan tâm của bạn!
    • 541 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn khiethao2005 nhiều nhé, mình sẽ llac ngay với bạn!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tôi trước cũng huyết áp thấp, đau đầu triền miên, khó chịu lắm. Chữa mãi, đông tây y kết hợp chẳng giúp đựoc mấy, do cái tạng mình từ bé đã thế. Vừa rồi đựoc 1 người bạn mách, giờ ok lắm, chấm dứt bao nhiêu năm nhức buốt. Nếu có điều kiện sẽ chia sẻ cùng bạn, biết đâu có thể giúp được bạn.
    • 541 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Cám ơn bạn minh195 nhiều, có gì bạn chỉ giúp mình với nhé. Cám ơn bạn!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi mình cũng bị y hệt thế này, mà mới 23 tuổi Suốt ngày hơi một chút là chóng mặt, buồn nôn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 465 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Mẹ Su mấy năm trước bị đau đầu thể Migraine - đau đầu do căn nguyên mạch máu não. Vi 2vậy BS mới cho uống nhóm thuốc dãn mạch, chống đông máu dành cho BN bị tai biến mạch máu não
    Hiện tại chi bị đau đầu có liên quan đến chu kì kinh nguyệt nên có thể liên quan đến hormone...
    Chị cần khám kết hợp chuyên khoa nội thần kinh và nội tiết để BS tư vấn kỹ hơn về liệu pháp hormone cần thiết dành cho phụ nữ đau đầu có yếu tố kinh nguyệt nhé

Thân

Tham khảo thêm:

http://camnangykhoa.vn/vn/tin-tuc/da...=80&page=2&/&/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 86 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Triệu chứng của chị với chuẩn đoán của bác sĩ em nghĩ là đúng rồi. Vì em cũng bị thế mà, mới có 29 tuổi đã rối loạn tiền đình, đau đầu chóng mặt. Mà sao giờ người trẻ như chị em mình mà cũng bị thế này nhỉ? Đợt điều trị đấy em cũng phải dùng thuốc dãn mạch máu đấy. Chẳng nhớ là gì nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khietthao2005 Xem bài viết
    Nếu cô quan tâm đến sức khỏe thì liên lạc với Thảo nha vì Thảo biết được một phương pháp có thể giúp cô khỏi bệnh hoàn toàn. 01228929759 Thảo hay mail khietthao2005@yahoo.com
    Hừm , bệnh nào cũng biết phương pháp điều trị hết :Smug:

Toàn ba thứ TPCN lừa gạt chứ biết con khỉ khô gì !!!

Các mẹ chớ nhẹ dạ cả tin mấy dạng post bài kiểu này. Có bệnh tốt nhất nên vào viện hoặc đi PM những BS đàng hoàng mà chữa trị nhé. Đừng bao giờ tin những cách nói kiểu này kẻo tiền mất tật mang đấy !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hãy liên lạc với tôi qua mai hoacuong40@yahoo.com tôi sẽ giúp bạn !
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vợ mình cũng hay bị như bạn nè hồi đó bác sĩ cũng thông báo là bị thiếu máu về bồi bổ thêm , mới đầu mình sử dụng thuốc tottema thuốc bổ máu , tình trạng có khả quan hơn 1 chút . Sau đó được bạn bè giới thiệu mình mua Nhung Hươu Tươi về ngâm với mật ong dùng thử thì thấy khá hơn nhiều lắm vì Nhung Hươu Tươi giúp tái tạo hồng cầu và cải thiện chức năng tuần hoàn máu . Nhung Hươu Tươi ngoài thị trường hàng giả nhiều lắm nếu bạn có nhu cầu thì mình chỉ chỗ cho bạn mua để tránh mua phải hàng giả hàng kém chất lượng nha trongtuandophan@yahoo.com.Chúc bạn mau hết bệnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, hầu hết comment ở đây hình như là quảng cáo thì phải. Em nói thế mong các mẹ thật sự có tâm nhiệt tình thì đừng nghĩ là em nói vô đũa cả nắm mà nắm đá em nha.
    Em cũng bị đau đầu. Từ hồi sinh xong em bé đến giờ, cứ hay bị đau đầu, buồn nôn. Thời gian đâu do chán ăn nên có thể là thiếu chất. Đã cố gắng ăn uống đầy đủ mà thình thoảng vẫn bị tình trạng này.
    Ngày xưa thì hay bị huyết áp thấp, nhưng giờ, mỗi lần bị đều đo huyêt áp thì thấy bình thường. Ko rõ là em bị làm sao.
    Mà em đau đầu chủ yếu là phía khu vực quanh trán lên đến đỉnh. Thỉnh thoảng bị tình trạng đâu đâu khu vực quanh lông mày, Chạm vào da mặt khu vực lông mày rất là đau, mặc dù ko bị va chạm gì.
    Xin hỏi, các bố mẹ có kinh nghiệm và chuyện môn, tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều
    Uparp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Doctor4u Xem bài viết
    Mẹ Su mấy năm trước bị đau đầu thể Migraine - đau đầu do căn nguyên mạch máu não. Vi 2vậy BS mới cho uống nhóm thuốc dãn mạch, chống đông máu dành cho BN bị tai biến mạch máu não
    Hiện tại chi bị đau đầu có liên quan đến chu kì kinh nguyệt nên có thể liên quan đến hormone...
    Chị cần khám kết hợp chuyên khoa nội thần kinh và nội tiết để BS tư vấn kỹ hơn về liệu pháp hormone cần thiết dành cho phụ nữ đau đầu có yếu tố kinh nguyệt nhé

Thân

Tham khảo thêm:

http://camnangykhoa.vn/vn/tin-tuc/da...=80&page=2&/&/
    Cảm ơn Doctor4u, mình có tham khảo qua link của bạn và quan tâm đến vấn đề như ở link dưới đây.
    Phụ nữ và hội chứng suy nhược thần kinh

Cuộc sống càng nhiều áp lực, càng đòi hỏi người phụ nữ phải cố gắng nhiều hơn trong công việc và gia đình. Do đó, ngày càng nhiều phụ nữ rơi vào trạng thái trầm cảm, bị stress và đặc biệt ngày càng nhiều phụ nữ mắc hội chứng suy nhược thần kinh (SNTK).

SNTK là gì?

SNTK là trạng thái rối loạn thần kinh phổ biến nhất, chiếm đến 60 - 70% số lượt khám bệnh tại các khoa thần kinh và tâm thần, với các lý do đi khám bệnh như: suy nhược, đau đầu, mất ngủ, mệt mỏi đầu óc... Bệnh thường gặp ở những người lao động trí óc hơn là những người lao động chân tay, đặc biệt ở phụ nữ. Tuổi thường thấy bị bệnh lý này từ 18 - 45, khi mà cuộc sống vẫn còn nhiều việc để đấu tranh và phấn đấu.

Nguyên nhân SNTK

Nguyên nhân tâm lý, nhất là tình trạng căng thẳng (stress) quá mức làm mất cân bằng hai quá trình hưng phấn và ức chế, hoặc làm đồng tăng thêm hoặc đồng giảm đi các quá trình này dẫn đến SNTK. Các nguyên nhân thường dẫn đến căng thẳng quá mức như: cuộc sống khó khăn, mâu thuẫn gia đình kéo dài, thất bại trong học tập, công việc, cố gắng kiềm chế tình cảm quá mức để không thể hiện ra ngoài những ý nghĩ, mong muốn và tình cảm chân thực của bản thân…

Ảnh minh họa.
    Dấu hiệu nhận biết

Các dấu hiệu sớm thường là: nhanh mệt mỏi, khó tập trung vào công việc, ăn kém ngon, ngủ không sâu giấc.

Đến giai đoạn điển hình có các triệu chứng sau:

- Thường kêu ca phàn nàn, mệt mỏi, dai dẳng tăng lên sau một cố gắng trí óc hoặc một cố gắng tối thiểu về thể lực. Tự nhiên đau mỏi cơ bắp, khả năng làm việc sút kém, chóng mệt, hiệu quả thấp.

- Kém kiên nhẫn, không chịu nổi khi phải chờ đợi, dễ kích thích, nóng nảy, cáu gắt, phản ứng quá mức. Khi có ý định làm việc gì, bệnh nhân muốn nôn nóng làm ngay nhưng khó làm, lại mau chán, mệt mỏi hay bỏ cuộc.

- Dễ xúc động, mủi lòng, dễ khóc, lo lắng, mất tự chủ, khí sắc giảm.

- Đau đầu: đau âm ỉ lan tỏa toàn bộ đầu, có cảm giác như đội mũ, thắt khăn chặt, đau đầu tăng lên khi có kích thích, suy nghĩ, lo lắng có thể kèm theo chóng mặt, choáng váng.

- Mất ngủ: khó đi vào giấc ngủ, ngủ không say, hay có mộng, dễ đánh thức và khó ngủ lại, đôi khi mất ngủ trắng đêm, nếu mất ngủ kéo dài thấy quầng mắt bị thâm, sáng dậy bệnh nhân cảm thấy mệt mỏi, ngáp vặt.

- Giảm trí nhớ: bệnh nhân giảm cả trí nhớ gần và trí nhớ xa nhưng đặc biệt là trí nhớ gần, học hành sút kém và khó tiếp thu cái mới.

- Rối loạn thần kinh thực vật như: hay hồi hộp, đánh trống ngực, mạch nhanh, khó thở, toát mồ hôi, có từng cơn nóng bừng hay lạnh toát, run chân tay, run mi mắt, giảm hoạt động tình dục, rối loạn kinh nguyệt ở nữ giới.

Điều trị

Liệu pháp tâm lý là phương pháp cơ bản trong điều trị bệnh cảnh này. Thuốc men cũng đóng vai trò quan trọng trong việc làm dứt các triệu chứng lâm sàng như: nhức đầu, mất ngủ, giảm mệt mỏi, suy yếu tình dục, ám ảnh, trầm cảm... Vấn đề sử dụng thuốc là của bác sĩ, bạn nên tuân thủ đúng theo toa thuốc và không được tự ý uống thêm thuốc gì khi không có ý kiến của bác sĩ. Ngoài ra bạn cũng nên lưu ý những điều sau:

Ngủ đủ giấc

Giấc ngủ đủ là một trong những cách làm cho tinh thần phấn chấn, nhưng phải ngủ như thế nào để hỗ trợ điều trị SNTK? Ngủ tối, khi ngủ phải tắt hết đèn. Từ thập niên 1950, người ta đã biết tính an thần của melatonin và ngày nay nhắc đến rất nhiều như là thuốc “trường sinh”. Melatonin là nội tiết tố của tuyến tùng trong não, có công thức hóa học là N-acetyl-5- methoxytryptamine. Chất này được tiết ra nhiều nhất vào ban đêm trong giấc ngủ khi mí mắt không nhận được ánh sáng. Vì vậy, chúng ta nên ngủ không có ánh sáng đèn.

Giải trí

Do SNTK là một bệnh rối loạn cơ năng hoạt động của thần kinh cao cấp gây ra các triệu chứng nhức đầu, do đó người bệnh phải có một tinh thần thoải mái. Bằng cách lên kế hoạch cho những chuyến dã ngoại ở vùng quê, vùng biển - nơi có không khí trong lành. Đơn giản hơn, người bệnh có thể giải trí bằng cách nghe nhạc, xem phim, chăm sóc vườn hoa, cây kiểng.

Vận động thường xuyên

Mỗi buổi sáng nên đi bộ bước đều lúc nhanh, lúc chậm khoảng 45 phút. Hoặc có thể tập tại chỗ các động tác tay, chân, gót, lưng, bụng, cổ, vai, gáy (như bài Thái cực quyền, Bát đoạn cẩm…) thời gian 15 phút.

BS. THẾ ANH - Tạp chí Sức khoẻ & Đời sống - Bộ Y Tế

http://camnangykhoa.vn/vn/tin-tuc/chi-tiet/?&id=369&/
    Bạn giúp đỡ mình tham khảo thêm được với các biểu hiẹn về bệnh mà mình post ở Comment trước ko?
    Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều!
    Uparp7
    • 742 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi bạn giống mình rồi mình năm nay cũng 42t rồi cưc kỳ hay quên,có lúc ăn sáng mà đến trưa ngồi nghĩ mãi kg biết sáng ăn gì .Lại hay cáu nũa,và rất hay hoảng hốt lo sợ.đi khám bác sỹ cũng bảo thiểu năng tuần hoàn não,mình còn ngất 2 lần rồi bị ngã quay ra choáng váng kg biết gì.mình thấy nhiều người tập thể dục đều đặn mà hết đấy.Vào đây theo dõi xem có phương pháp nào để mình học tập với
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em up lên để xem có ai biết thì vào tư vấn giúp nào?
    Uparp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 65 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Vợ tôi cũng hay mắc chứng bệnh đau đầu đặc biệt không hiểu sao khi vào các siêu thị như Big C , ngồi phòng điều hoà khoảng nửa tiếng là kêu đau đầu hay đơn giản là đi cầu thang máy .Tôi cũng đưa vợ vào bệnh viện E làm điện não đồ , chụp cộng hưởng từ rùi bác sĩ cho thuốc giảm đau rất chung chung và bệnh vẫn tái diễn và hôm nào làm việc mà không được ngủ trưa thì y như rằng đi làm về kêu đau đầu vì vợ tôi là giáo viên mầm non nhiều hôm trẻ quấy , khóc không ngủ được .Vợ tôi đau đến mức có cảm giác như là muốn vỡ tung đầu ra

Vợ tôi cũng uống nhiều thuốc Bắc , thuốc Nam cũng không thấy khỏi sau hai vợ chồng tìm cách tự chữa là mỗi khi vợ đau đầu thì tôi dùng dầu phật linh xoa vào hai thái dương , bóp đầu , bóp trán bắt chước kiểu như các cô gội đầu ngoài tiệm , sau đó tôi pha cho vợ uống một cốc nước cam và ngủ một giấc là vợ tôi thấy đỡ nhiều , ngoài ra lúc trước kia vợ tôi có sử dụng thuốc hoạt huyết dưỡng não ( ko phải quảng cáo đâu nhé ) , mua ở các tiệm thuốc bên ngoài khoảng 60 nghin về uống hàng ngày nhưng hình như không còn hiệu nghiệm như trước nữa
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đây là một dạng của lưu thông máu kém! Bạn nên chú ý nhé.

Máu bao gồm các tế bào (hồng cầu, bạch cầu, tiểu cầu) và huyết tương. Máu lưu thông trong cơ thể cung cấp các chất nuôi dưỡng, O2 đồng thời loại bỏ các chất thải trong quá trình chuyển hóa của cơ thể. Tuần hoàn máu ảnh hưởng đến toàn bộ cơ thể và chức năng của máu. Tuần hoàn máu tốt là điều kiện tiên quyết để duy trì sức khỏe tốt. Khi tuần hoàn máu không tốt sẽ ảnh hưởng xấu tới các bộ phận như sau:

Bạn thường xuyên đau đầu, hoa mắt, chóng mặt, đặc biệt là khi làm một tư thế quá lâu. Điều này khiến bạn cảm thấy yếu ớt và tinh thần mệt mỏi, uể oải, khó tập trung được công việc.

- Bạn cảm thấy khó thở và mệt mỏi khi phải thực hiện động tác đơn giản như chạy bộ, leo lên cầu thang.
    - Chân tay thường xuyên lạnh, ngứa ran và tê bì chân tay. Đặc biệt, có thể xảy ra chuột rút bàn chân vì lượng máu tăng và sự lưu chuyển máu (circulation) nơi bàn chân suy kém.
    - Khi bạn bị thiếu máu và tuần hoàn máu không ổn định, làn da sẽ trở nên xanh xao. Trong một số trường hợp, làn da sẽ thiếu sức sống và thậm chí là tái nhợt. M Các độc tố còn sót sẽ bài tiết qua da gây mụn hoặc các vấn đề khác như khô da, da bị ngứa hoặc thậm chí là bị phát ban. Mắt bạn trở nên thâm quầng.
    - Ngoài ra làm chậm quá trình lành sẹo, hình thành nếp nhăn, suy giảm tình dục. Nếu lưu thông máu kém lâu ngày có thể gây biến chứng hình thành các động mạch nhỏ, gây ra tai biến mạch máu não hoặc nhồi máu cơ tim, lở loét chân tay và hoại tử mô....

... Bài này mình trích bài Điều trị lưu thông máu kém
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn thường xuyên đau đầu, hoa mắt, chóng mặt, đặc biệt là khi làm một tư thế quá lâu. Điều này khiến bạn cảm thấy yếu ớt và tinh thần mệt mỏi, uể oải, khó tập trung được công việc.

- Bạn cảm thấy khó thở và mệt mỏi khi phải thực hiện động tác đơn giản như chạy bộ, leo lên cầu thang.
    - Chân tay thường xuyên lạnh, ngứa ran và tê bì chân tay. Đặc biệt, có thể xảy ra chuột rút bàn chân vì lượng máu tăng và sự lưu chuyển máu (circulation) nơi bàn chân suy kém.
    - Khi bạn bị thiếu máu và tuần hoàn máu không ổn định, làn da sẽ trở nên xanh xao. Trong một số trường hợp, làn da sẽ thiếu sức sống và thậm chí là tái nhợt. M Các độc tố còn sót sẽ bài tiết qua da gây mụn hoặc các vấn đề khác như khô da, da bị ngứa hoặc thậm chí là bị phát ban. Mắt bạn trở nên thâm quầng.
    - Ngoài ra làm chậm quá trình lành sẹo, hình thành nếp nhăn, suy giảm tình dục. Nếu lưu thông máu kém lâu ngày có thể gây biến chứng hình thành các động mạch nhỏ, gây ra tai biến mạch máu não hoặc nhồi máu cơ tim, lở loét chân tay và hoại tử mô...
    Tham khảo thêm thông tin điều trị lưu thông máu kém
    • 364 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các bạn !
    Tất cả những triệu chứng trên đều do thiếu máu não sinh ra mà y học hiện đại gọi là THIỂU NĂNG TUẦN HOÀN NÃO ) nhưng có nhiều nguyên nhân gây ra nó đó chính là gốc bệnh. Trị bệnh phải trị tận gốc mà các bạn đã tìm ra gốc bệnh của mình đâu vậy nên chữa trị chỉ đỡ mà không khỏi được đúng không ?
    Tôi xin góp ý với các bạn đôi điều như sau: để chữa trị chứng bệnh này trước tiên bệnh nhân phải đi kiểm tra mấy loại như sau:
    -chụp cắt lớp hộp sọ để loại trừ khối u.
    -chụp cộng hưởng từ ( MRI)đốt sống cổ để tìm vôi hóa,thoái hóa đốt sống cổ.
    -Kiểm tra động mạch cảnh tìm tắc nghẽn ,hẹp,dị dạng.
    -kiểm tra chức năng gan.
    Đây là bốn nguyên nhân chính gây bệnh các bạn hỏi đó.
    Khi tìm ra nguyên nhân rồi sẽ lựa chọn phương và thuốc điều trị mới hữu hiệu chứ !
    Chúc các bạn mau tìm ra gốc bệnh để trị mau khỏi !!!!!!!!!!!!!!!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2