TIN TÀI TRỢ.

Tôi chữa loét sùi hang vị dạ dày bằng đông tây y kết hợp như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.65K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bị viêm dạ dày mãn tính, nghĩ chả khỏi nên ít điều trị vì cũng thi thoảng mới đau. Mới nhất đã trải qua 1 tuần như sau : đau dưới ngực thường xuyên gây cảm giác buồn nôn, 1 đêm phải dậy vì muốn lộn ruột ra vì cảm giác đó nhưng không ói được, rồi nhiều khi đau nhói vật vã, đói cũng lúc đau lúc không, no có khi còn đau hơn…không còn sức/tâm trí làm gì, sút cân. Những lúc thế này mới thấy sức khỏe chính là thứ quý hàng nhất của con người. Mình đoán là loét rồi, nghiêm trọng rồi nhưng mình không hợp dùng kháng sinh nên chần chừ, tự chữa bằng mấy loại thuốc ức chế axít, thuốc bột, thuốc sữa tráng dạ dày, rồi viên nghệ mật ong của viethoney, cho tới lúc hết chịu nổi, mình đi nội soi thì kết quả là : xung huyết, loét d=9mm và sần sùi vùng hang vị. Cầm kết quả, mình thấy ghê quá, hơn sự tưởng tượng, nhưng rồi cũng về luôn chả khám xét gì nữa vì biết quá rõ những loại thuốc phải dùng mà không muốn dùng. Rồi đọc thấy nguy cơ ung thư, đang đau đớn lại sinh tâm lý lo thêm, thấy đời thật là tối, nhưng tất nhiên cũng thây kệ nó thôi, chỉ suy nghĩ phải làm sao chữa hết bệnh, hic.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ui giời ơi, sao k cho enter xuống dòng, nhìn bài viết thật là ngán, hic. go on...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng đọc đủ thứ nhưng mình biết có 2 thứ dễ làm và sẵn có và đã được kiểm chứng thực tế bởi người quen : nghệ mật ong và bắp cải. Vậy là mình lại tiếp tục tự phối các loại và ăn thêm bắp cải sống, thêm tỏi (tỏi tuy cay nhưng diệt khuẩn tuyệt vời đó, là 1 loại thuốc chữa bệnh này, không hại dạ dày đâu). Tuy nhiên chỉ sau khi phối như dưới thì kết quả mới thật sự bất ngờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuẩn bị như sau : 1-thuốc kháng axít- ức chế proton như omeprazol, cái gì đuôi prazol nữa k nhớ ^^…. 2- hộp viên nghệ mật ong của viethoney + lọ mật ong (cái này tiện mua nhất ở siêu thị chứ không PR gì nhé ^^, nếu tự làm thì trộn mật ong nghệ đen là tốt nhất, nhưng mật ong nhiều hơn cho loãng chút). 3- Bắp cải trắng Đà Lạt, rửa sạch sẽ để hộp sẵn trong tủ lạnh ăn dần. 1 lần chỉ làm khoảng 1kg, mang theo ăn nếu đi làm. 4-Cháo/miến/bún tự chế, lười thì nấu 1 lần ăn ba bữa bỏ tủ lạnh, miễn sao mềm dễ tiêu, tốt nhất là nấu các loại cải như súp lơ, bắp cải, cải xanh…vì họ bắp có chứa Vit U rất tốt cho vết thương dạ dày, nhưng đừng nấu kỹ mà mất chất. Vì chế độ ăn sẽ hạn chế no và ăn vặt nên phải giàu dinh dưỡng, có thể thay 1 phần nước uống hàng ngày bằng sữa-đậu nành. 5- Tỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hành trình : ** Sáng dậy trước 30phút, uống ngay 1 viên kháng axít, ngủ 30p dậy làm 10 viên nghệ mật ong+uống 1 ngụm mật ong (do viên thì cứng mà ít mật ong quá, nếu tự làm như trên thì chỉ cần ăn hỗn hợp đó thôi, không uống thêm mật ong). 15-20p sau nhai kỹ bắp cải sống +1 tép tỏi (ăn tới khi không ăn được nữa thì thôi, chắc khoảng 150g). Việc ăn có nhiều lợi ích hơn việc uống nước bắp cải ép (quá nhanh gọn, chống đói ngay cho dạ dày để có thể cầm cự nếu không thể ăn sáng ngay và có nhiều chất hơn), tuy nhiên lại khó nuốt hơn. Lại 15-20p sau mới ăn đồ ăn mềm đã nấu sẵn. Tổng là 1 buổi sáng phải dành ít nhất 50p cho việc uống thuốc, ăn sáng nhưng có thể làm xen kẽ các việc khác. Sau khi ăn sáng, nếu cảm thấy tiêu hết thức ăn, khoảng 2-3tiếng sau ăn hoặc khi bắt đầu thấy hơi đói, hơi đau, cồn cào thì lại liệu trình như trên nhưng bỏ đoạn uống thuốc tây nhé. Tối cũng thế. Và đặc biệt nếu làm thêm 1 lần nữa trước khi đi ngủ đêm thì càng tốt. Như vậy là 1 ngày chỉ uống duy nhất 1 viên thuốc tây, sau khi yên ổn có thể bỏ qua khâu này.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lưu ý : Đi nội soi phải nhịn ăn sáng, và chỉ soi buổi sáng các ngày hành chính mà thôi, cố gắng đi sớm để dạ dày đỡ bị đói quá, xong là cho thuốc vào luôn, phí là hơn 100k. Liều lượng, số lần ăn uống thuốc thì cứ linh động vì toàn là thảo dược, không ăn vặt linh tinh vì phải có khoảng thời gian cho dạ dày trống rỗng uống thuốc mới tác dụng hết. Nói chung phải biết kết hợp giữa ăn uống cho đủ dinh dưỡng nhưng vẫn uống+ăn thuốc được nhiều. Kiêng : bụng đói, ăn no, ăn cứng, ăn uống chất kích thích như bia rượu, nước có ga, ăn chua cay, stress, buồn phiền, làm việc nặng, ngồi lâu (khi đau, hãy nằm hoặc đứng lên đi lại, sẽ giảm khá rõ), mặc đồ chật-nhất là phần dưới ngực và bụng. Phải tích cực : vận động nhẹ, tâm trạng vui vẻ, ngủ nghỉ nhiều và đúng giấc, hạn chế mọi cảm giác và hành động tiêu cực. Nếu đau quá, có thể dùng thêm thuốc giảm đau chuyên dùng cho dạ dày nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ trạng thái gần 1 tuần rên rỉ em sắp chết rồi chồng ơi, chỉ sau 1 ngày làm đúng như trên, mình khỏe lại không ngờ. Cũng có thể do nhiều yếu tố đã thử nghiệm nhưng ngẫm lại cách này là hoàn hảo nhất nên không chờ được mà share luôn. Mình sẽ cố duy trì khoảng 2 tháng rồi đi soi lại, nếu khỏi hoàn toàn cả viêm (không còn dấu tích nào) sẽ lên đây chia vui với mọi người nhé.
    • 64 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vớ vẩn, vết loét phải sử dụng kháng sinh. Điều trị tây y, sau 1 tháng, duy trì đông y khoảng 6 tháng thì may ra hết loét.
    bệnh về đường tiêu hoá rất khó chữa, nên khám tại khoa tiêu hoá của BV có uy tín.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hamvui2014 Xem bài viết
    Vớ vẩn, vết loét phải sử dụng kháng sinh. Điều trị tây y, sau 1 tháng, duy trì đông y khoảng 6 tháng thì may ra hết loét. bệnh về đường tiêu hoá rất khó chữa, nên khám tại khoa tiêu hoá của BV có uy tín.
    trước hết mình nghĩ bạn nên nói cho lịch sự chút. nếu b giỏi, b là bác sĩ thì b nên chia sẻ hơn là phán như thánh thế. m có cơ địa dị ứng kháng sinh nên m k dùng, với lại k thích, cũng chữa rồi mà có khỏi đâu. đây là kinh nghiệm của mình và thật sự có tác dụng với mình, cứu mình qua 1 thời gian khổ sở. nếu chữa khỏi thật thì b tính sao? Tây y chỉ có tác dụng nhanh chóng nhưng thường không lâu dài, ảnh hưởng xấu tới cơ thể nên m muốn dùng đông y, vậy nhé
    • 1,072 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

chuyển sang dùng thuốc đông y đi, khỏi đk chứ ko phải ko khỏi, hơi tốn thời gian chút và hơi đắng nữa, cũng phải chọn lương y giỏi mà chữa, chữa linh tinh tốn tiền và tốn thời gian, ko cần phải lo lắng làm gì,
    giữ cho lòng không còn tạp niệm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trước hết viêm loét đường tiêu hóa là do chính việc ăn uống của chính bản thân mình, nguyên nhân từ đâu thì phải điều chỉnh ngay chỗ đó trước, bác sĩ nào cũng khuyên nên bạn tự biết nhé.
    Tây Y chỉ giúp bạn giảm bớt triệu chứng thôi, vì đường tiêu hóa đã yếu rồi nếu sử dụng thuốc tây lâu dài thì tác dụng phụ của thuốc sẽ tác động lên chức năng gan, thận nữa
    Kết hợp với Thảo dược sẽ từ từ làm lành các tổn thương. Mình sử dụng loại Nha đam được trồng lâu năm ở vùng sa mạc được tinh chế, sau 3 tháng sử dụng thì đã cải thiện tình trạng.
    • 64 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

vết loét mà có H thì có mà đi. tôi nói để bạn đi kiểm tra cho kỹ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đi đâu?? Lúc còn chỉ dùng thuốc tây, tui đã nghĩ chắc mình sắp đi thật đó, chỉ khi chuyển sang cách trên mà tui đã trở lại cuộc sống bình thường, tuy thi thoảng còn hơi âm ỉ như kiểu đói cồn cào nhưng nó chứng minh tui đã đi đúng đường. Nói chung tự nhiên có những diệu kỳ mà con người nhỏ mọn k thể khám phá ra hết, nên chớ mà nói mạnh miệng, có lúc mắc quai đó. Bệnh dạ dày thường mặc nhiên chấp nhận là có vi khuẩn H. vì thế nên kết hợp các loại kháng sinh tự nhiên như mật ong, nghệ, tỏi và cả nước bắp cải (k bít thì search) sẽ có tác dụng tốt mà không lờn thuốc. Hehe, khi nào tui khỏi được bệnh, tui lên khoe thì rõ ha, hạ hồi phân giải. à, nha đam cũng là cách hay, mình sẽ kết hợp thêm, tks bạn kiemnguyen3.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    xin lỗi vì có thông tin sai : nghệ vàng mới có tác dụng chữa dạ dày, hôm qua mới đổi sang nghệ đen mà cảm giác bị dư axít, ợ chua, thấy lạ, hôm nay đọc net mới thấy thông tin này.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình sử dụng tinh chất Aloe đậm đặc ( hàng của Mỹ ) uống trước bữa ăn 15 phút để nó làm sạch và lành các vùng bị tổn thương trên hệ tiêu hóa, đồng thời nó giúp cho mình hấp thu tốt thực phẩm ăn vào.
    Sau tháng đầu tiên mình thấy đường tiêu hóa rất dễ chịu và uống thêm 1 thời gian để nó lành hẳn bệnh luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    m lại quay lại update chút. m vẫn ăn bắp cải lúc ít lúc nhiều nhưng k kèm tỏi nữa vì nhiều lúc cồn xót sao sao ý. vậy mà vẫn thấy có tác dụng. m cũng thay nghệ viên bằng nghệ trộn mật ong, cũng bán trong siêu thị, vì dạng hột vẫn khá cứng. 1 ngày "dùng thuốc" 4 cữ. sáng k uống thuốc tây nữa mà thay vào đó là đêm sau khi ăn bắp cải phải uống thuốc dạng gel, đồng thời phải ăn nhẹ rồi mới ngủ. Có lúc mình dùng tới 5-6 cữ, đói là thuốc, tưởng tốt hơn ai dè thấy có vẻ khó chịu hơn. có lúc mình thay bằng tinh bột nghệ của viện gì gì ấy, cũng không thấy khác gì. Tuy nhiên mỗi khi stress hoặc quên, để đói quá là ngay lập tức thấy cảnh liền. Mà nhờ ăn liên tục để chống đói (đói là đau, giờ thì đói cũng ít đau rồi) nên m lại lên ký, cân đạt đỉnh như trước. Còn bình thường cũng có lúc ê ẩm, cũng có lúc khỏe như không bị gì hết. Mọi người thấy m ăn liên tục thường nhầm tưởng là ăn nhiều thế dạ dày càng quá tải, nhưng không phải đâu, ăn mềm thì lại tạo lớp giảm sự cọ xát dạ dày đấy, giảm axit nữa. Nhờ ăn mềm và "dùng thuốc" thường xuyên đều đặn, bổ sung thêm dùng nước trà dây uống thay nước thường, ăn thêm dầu dừa vào bữa ăn, dùng 1 số thực phẩm dễ tiêu, dinh dưỡng cao nên m thấy sức khỏe khá ổn. Nhưng chắc chắn 1 điều là trong 2 tháng sẽ không hết bệnh được, hic. Sắp 1 tháng rồi mà thấy lâu quá trời, thèm tùm lum. An ủi là không uống thuốc tây mà nhờ dùng nghệ liên tục nên bệnh viêm họng mãn có cải thiện khá rõ. M sẽ làm thêm loại thực phẩm tốt cho dạ dày, như là bột chuối sứ xanh, thay gạo thường bằng gạo nếp. Cho chừa cái tội không biết quý sk. Mọi người ơi, cố gắng yêu sk để lúc ốm như m thật là khổ lắm. Chưa có gì thì mọi người có thể ăn nghệ+mật ong trước bữa ăn để phòng ngừa cũng tốt mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    m cứ đói mà chưa tới cữ thuốc thì cứ ăn, ăn bánh mì, ăn bánh, ăn cháo...căn cho tới đúng lúc uống thuốc thì gần như tiêu hóa hết (cái này có gọi là ăn vặt k nhỉ??). tại trong bữa k ăn no được nên mọi người sẽ thấy mình ăn liên tục (lúc là ăn, lúc là uống thuốc). nói chung mình còn có vẻ mập hơn trước nên bảo bị đau bao tử gầy là không đúng đâu. bảo kiếm chỗ thầy thuốc uy tín, nói thật, m thấy đầy kiểu, hôm nay khen, mai đã đầy người bảo lừa đảo, m sợ. bệnh thì ai mà dám keo, cũng k phải nghèo quá nhưng bị lừa thì ức chế lắm, tìm được người tốt giờ khó hơn tự mình làm thầy thuốc. Hơn nữa m có điều kiện để theo được cách chữa này nên theo, chấp nhận sẽ không giục tốc như thuốc tây được.à, dầu dừa có thể dùng chung với bắp cải càng tốt, vừa làm dung môi cho vitamin K, vừa có tác dụng sát khuẩn tốt. vài bữa nữa m đi soi lại, coi tiến triển tới đâu rồi tính tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mấy bữa nay thấy tình hình êm đềm, cảm giác rất vui nên lên update tiếp. m chưa có thời gian đi soi lại, mà cũng chẳng tính đi sớm làm gì nữa cho tốn tiền, chỉ cần thấy từng ngày không còn đau gì cả kể cả no hay đói, cân nặng vẫn luôn ổn định ở mức cao nhất trước giờ là m mừng quá rồi, đủ niềm tin để duy trì tiếp. nếu ai có công việc nhàn, ít stress và đủ dễ tính trong ăn uống thì hãy theo. à, mình vẫn ăn chua cay đấy, nhưng ít ít thôi, cho đỡ thòm thèm thôi.
    mình chỉ cách nấu cháo nhanh như sau : làm 1 mẻ gạo ăn mấy ngày, rang tầm 10phút, trước khi nấu ngâm trước càng lâu càng tốt (sạch hơn thì vo đãi trước rồi ngâm), cho muối và nhiều nước vào đun sôi rồi ngâm, rổi đổ nước lạnh đun sôi lại ngâm. nếu để qua đêm thì thời gian nấu càng ngắn, cần chín chín là đậy vung để đó tới sáng là được. đun bằng nồi áp suất thì càng nhanh.
    m nấu 1 lần ăn cả ngày 3 bữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình vừa đi soi về. m ăn được mấy ngày cơm rồi, bắp cải cũng bỏ theo, thi thoảng mới ăn vì sau đúng 3 tháng ăn cháo ăn nghệ (trộn tinh bột nghệ của viện KH với nghệ làm sẵn trong siêu thị ý cho rẻ và dễ ăn hơn chứ loại trộn ở siêu thị ăn đắng và hăng) ăn bắp cải, kết hợp uống thuốc tây dạng gel, m thấy gần như bão hoà tới ngưỡng mà cảm giác hơi ê ẩm vẫn còn, còn thấy bị dư axít, từ trưa tới đêm, càng tối càng tăng hơn, ăn vô thì đỡ. Kết quả làm mình rất bất ngờ, vết loét không còn, không sần sùi nữa, chỉ còn viêm xung huyết mức độ nhẹ. Đúng là kết quả rất đáng công đúng không. Giờ mình vẫn giữ nếp sinh hoạt lành mạnh vẫn theo, vẫn ăn nghệ đều, còn bắp cải thì tuỳ hứng thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    từ bữa đó tới giờ, ko bít là do ăn cơm hay sao nhưng cảm giác ê ẩm cứ tồn tại liên tục, 1 ngày mấy lần, mỗi lần độ 1 tiếng (hình như bị lúc thức ăn vừa tiêu hết ý, sau khi ăn khoảng 1-2 tiếng gì đó), ợ hơi ợ chua nữa.
    trước mình chưa đau nhói vì loét thì cũng ko có cảm giác này, nó cứ như khi viêm thường mà thi thoảng bị kiểu như ăn gạo sống ấy (người đau dạ dầy chắc sẽ hiểu). Cũng lo bsĩ báo giảm báo sai (vấn đề là mình đi soi cùng 1 nơi nhưng ko lấy thuốc, sợ là bsĩ nghĩ mình uống thuốc ở đấy nên nói bớt đi cho mình yên tâm uống tiếp mà họ cũng bớt ngại).
    Nhưng mình an ủi là chắc đúng vì nếu loét thì đau dữ lắm, giờ hơi ê ê chứng tỏ trở lại viêm đau thôi.
    Mình cũng vẫn kiên nhẫn yêu chiều em dạ dày, ăn mềm nhai kỹ, ăn nghệ, uống thuốc viên sucralfatre (15k cho 20 viên, ngày 1 viên bất kể khi nào đói, thay cho gói gel vì nghĩ cái này tốt hơn) cũng vẫn ăn bắp cải (ít hơn), ngày 4 cữ nghệ (cữ 4 là trước khi ngủ + ăn nhẹ sau đó mới ngủ).
    Trộm vía mấy bữa nay thấy đỡ thấy rõ cái cảm giác đó rồi nhé. Ơn giời, hi vọng sẽ nhanh chóng được ăn thoải mái như trước (nhưng vẫn sẽ cố theo em nghệ tới cuối đời).
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2