Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thực phẩm có thể giúp cai thuốc lá hiệu quả hơn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.08K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Cai thuốc là một một quá trình đầy gian nan thử thách, không ít người tỏ ra rất quyết tâm nhưng rồi lại đầu hàng chỉ sau một thời gian ngắn. Những người này đã áp dụng nhiều phương pháp khác nhau như nhai kẹo cao su, uống thuốc, tập thể dục, thiền định… nhưng có thể chưa biết và chưa tranh thủ được sự hỗ trợ từ những món họ ăn và uống vào hàng ngày.

Theo nghiên cứu của các chuyên gia Đại học Duke, thực phẩm chế biến từ thịt và các loại thức uống có chứa cafein sẽ khiến bạn ghiền thuốc lá nhiều hơn; ngược lại, thực phẩm có nguồn gốc từ sữa và rau quả tươi sẽ giúp bạn cảm thấy mùi vị thuốc lá thật tồi tệ. Tiến sĩ Joseph F. McClernon, người đã có nhiều năm nghiên cứu đề tài này nói: “Chúng tôi đã rất ngạc nhiên khi phát hiện ra rằng những người hút thuốc có cùng chung đáp án khi được hỏi về những thứ khiến họ cảm thấy hương vị thuốc lá mà họ yêu thích trở nên tệ hơn.”

Dưới đây là 5 loại thực phẩm và nước uống có thể giúp bạn từ bỏ thuốc lá một cách dễ dàng hơn:

1. Sữa và các loại thức uống pha sữa

Nhiều người nghiện thuốc lá thừa nhận rằng sau khi uống một cốc sữa thì việc hút thuốc lá không mang lại cho họ hương vị thích thú như mong đợi. Sữa làm cho mùi thuốc lá trở nên đắng và khó chịu. Một số người còn cai thuốc lá bằng cánh ngâm điếu thuốc vào sữa, sau đó phơi khô và dùng để hút những khi thèm thuốc. Mùi vị khó chịu của những điếu thuốc ngâm sữa này sẽ khiến bạn “sợ” thuốc lá, giảm bớt cơn thèm và củng cố quyết tâm bỏ thuốc.

2. Nước cam

Theo các chuyên gia, những người nghiện thuốc lá thường mất rất nhiều vitamin C, và cơ thể họ thay vào đó phải sử dụng một số chất không tự nhiên có trong nicotine. Đó là lý do tại sao muốn bỏ thuốc lá nhanh hơn, cơ thể bạn cần hấp thụ nhiều vitamin C hơn, đặc biệt là vitamin C tự nhiên có trong các loại trái cây như cam, chanh, lựu…

webtretho_foodquitsmoking_500
    Cần tây, cà rốt, bông cải xanh, dưa chuột... đều có tác dụng hỗ trợ cho việc cai thuốc lá thành công (Ảnh: Inmagine)

3. Cần tây

Cần tây được biết đến như loại rau rất tốt cho sức khoẻ và có tác dụng tốt khi được dùng để hỗ trợ cai thuốc lá. Trong trường hợp không thích cần tây thì bạn có thể thay bằng cà rốt, bí ngòi, các loại đậu, trứng, dưa chuột – những loại thực phẩm cũng ảnh hưởng đến mùi vị của thuốc lá. Ngược lại, bạn cần thận trọng với các loại rau lá ngọt trong giai đoạn cai thuốc cam go này, bởi lượng glucose tăng thêm sẽ kích thích vùng não chịu trách nhiệm về sự hài lòng, hưng phấn, và có thể kích thích cả cơn thèm thuốc lá của bạn.

4. Bông cải xanh

Bông cải xanh là thực phẩm hỗ trợ hiệu quả trong việc phòng ngừa và điều trị các bệnh lý liên quan đến phổi, bao gồm cả ung thư phổi. Bông cải xanh có chứa sulforaphane, một chất thúc đẩy hoạt động của gen NRF2 , bảo vệ phổi tránh khỏi sự tàn phá của các độc tố bên ngoài. Các nghiên cứu tìm thấy bằng chứng cho thấy rằng các thành phần hữu ích trong bông cải xanh “vô dụng” trong cơ thể người hút thuốc lá vì nicotin đã ngăn chặn hoạt động của chất sulforaphane; tuy vậy, bông cải xanh sẽ giúp cơ thể bạn phục hồi trong quá trình cai thuốc.

5. Rượu vang đỏ

Một ly rượu vang đỏ mỗi ngày sẽ làm giảm nguy cơ ung thư phổi đối với cả người hút thuốc lẫn người không hút thuốc. Các nhà nghiên cứu đến từ Nam California, Mỹ phát hiện ra rằng những người uống mỗi ngày một ly vang đỏ có khả năng giảm được nguy cơ bị ung thư phổi đến 60%. Trong thành phần rượu vang đỏ có chứa flavonol và resveratrol rất có lợi cho tim mạch và ngăn chặn hiện tượng máu đông cục. Tuy nhiên, bạn hãy lưu ý chỉ dùng liều lượng hợp lý, vừa phải mỗi ngày nếu không muốn phải chiến đấu thêm với cả cơn nghiện rượu nữa đấy!

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / http://guide2herbalremedies.com/top-...-quit-smoking/

Các ông chồng vẫn có câu nói rằng: "Bỏ thuốc lá là việc dễ òm, anh bỏ cả chục lần hơn rồi ấy chứ!" Giờ đã sắp đến ngày Thế giới không thuốc lá rồi, bạn hãy thử áp dụng những chiêu này xem có thể giúp anh ấy bỏ hẳn cô nàng nicotine không nhé!
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 557 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề quan trọng nhất là các ông có muốn bỏ hay không thôi, chứ ở nhà thì vợ con can còn được chứ đi làm gặp bạn bè thì lại hút thôi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bài viết rất hay và mang tính thời sự lắm mẹ à.
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chẳng biết áp dụng được đến đâu ạ. Papa của em to béo khỏe, nhưng hút thuốc thì không chữa được. Sau mỗi lần bỏ thuốc thì khi hút lại hút nặng đô hơn, ngày tầm 1 bao. Chán lắm!!! Về bảo mẹ áp dụng cái này xem thế nào. Mà em thấy quan trọng nhất là "chí khí" của người muốn bỏ ấy. Như bố em nghiện nặng, hình như chả có ý muốn bỏ. Chẳng qua là bị bắt bỏ thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Xã nhà mình nghiện nặng rồi, ngày 1 bao. Mà ng thì gầy khô nhưng bảo mãi chả chịu cai, chí khí nó thấp lè tè nên cai đc 3 ngày đờ đẫn ra ko chịu đc lại hút lại. Chán ơi là chán. chẳng biết làm tn cho ổng bỏ đc cả, chăm sóc, tẩm bổ tn cũng ko lên cân đc vì hút thuốc.
    Hãy cứ để em một mình như thế
    Gục ngã rồi dần dần sẽ hồi sinh!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghe mang máng không biết có đúng không nữa, bỏ thuốc thì rất khó nhưng sau khi bỏ thuốc thì trở nên thèm ăn và béo phì và ảnh hưởng đến huyết áp.Mình có một ông chú làm cùng cơ quan cũ khi đang hút thuốc thì không có vấn đề gì, nhưng sau khi bỏ thuốc thì vóc dang trở nên phong độ da đẹp hồng hào, nhưng không biết vì sao, sau một thời gian thì bị bệnh hiểm nghèo và trong vòng 1 năm là chú ấy ra đi không trở lại.Mình thì ko có chuyên môn về nghành y nên cũng rất khó hiểu và hoang mang, bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 170 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kenh1vn Xem bài viết
    Mình nghe mang máng không biết có đúng không nữa, bỏ thuốc thì rất khó nhưng sau khi bỏ thuốc thì trở nên thèm ăn và béo phì và ảnh hưởng đến huyết áp.Mình có một ông chú làm cùng cơ quan cũ khi đang hút thuốc thì không có vấn đề gì, nhưng sau khi bỏ thuốc thì vóc dang trở nên phong độ da đẹp hồng hào, nhưng không biết vì sao, sau một thời gian thì bị bệnh hiểm nghèo và trong vòng 1 năm là chú ấy ra đi không trở lại.Mình thì ko có chuyên môn về nghành y nên cũng rất khó hiểu và hoang mang, bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với.
    Mình nghĩ chú đó bỏ thuốc xong có cảm giác ăn ngon miệng hơn nên ăn nhiều hơn, da đẹp hồng hào; nhưng ăn nhiều mà ít vận động nên béo phì. Còn chú đó bị bệnh nặng thì bảo đảm vì lý do khác, thậm chí có thể do chính những chất độc tích tụ hồi còn hút thuốc chứ không phải vì bỏ thuốc mà thành ra như thế đâu. Bạn hoang mang gì cơ chứ, bỏ thuốc lá chắc chắn là việc toàn có lợi chứ ko có hại.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mọi người có thể tham khảo thêm một số loại thực phẩm cai thuốc lá như rượu vang đỏ, táo tại đây ạ http://kenhsuckhoe.vn/benh-phoi-ho-h...ham-trong-bep/
    Trùm Sò đại ca
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ, muốn bỏ được thuốc thì có thể chỉ dựa vào ý chí của người hút thuốc muốn bỏ thôi. chứ còn ép buộc thì cũng chẳng có tác dụng gì.