Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tăng nhãn áp/glôcôm - Kinh nghiệm, cách chữa và phòng tránh bệnh này

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.9K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Ông xã tương lai của em mới phát hiện ra bị bệnh này, thương quá:Crying: :Crying: . Em nghe nói bệnh này có thể dẫn đến mù, có ai biết về bệnh này kô cho em biết với!! Bọn em còn trẻ mà!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 615 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bệnh này là do stress gây nên. Khi nào bị tăng nhãn áp thì nên đi bơi ( thư giãn) thì sẽ đỡ. Đấy là mình nghe xã nhà mình nói thế, ko biết thế nào. Hồi xưa xã nhà mình cũng từng bị thế mà.
    pum3p7
    mEFjp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ga_chip Xem bài viết
    Ông xã tương lai của em mới phát hiện ra bị bệnh này, thương quá:Crying: :Crying: . Em nghe nói bệnh này có thể dẫn đến mù, có ai biết về bệnh này kô cho em biết với!! Bọn em còn trẻ mà!!
    Bệnh này là bệnh gia đình và di truyền. Các thế hệ cần "thông báo" cho nhau để đề phòng và chữa trị (cũng giống như bênh hen suyễn ấy). Điều trị trong bệnh viện mắt, sự chậm trễ nhãn áp sẽ nổ gây nên sự mù lòa (mẹ của mình). Việc điều trị cũng khá đơn giản, khi xác định là bệnh gia đình thì bệnh viện cho bắn tia lade. Việc này làm độ 10 phút (cả 2 mắt) và ra về ngay sau đó, nghỉ ngơi 1 ngày là mắt ổn và đi làm bình thường. Chi phí mỗi con mắt mổ lade là 300 ngàn/con mắt (mình làm cách đây 2 năm).

Bệnh này còn gọi là cườm nước, một dạng bệnh cấp cứu do vậy nếu xác định là bệnh gia đình khi đến tuổi 40 cần nên đến bệnh viện (nếu cảm nhận thị lực giảm nhanh), bệnh viện can thiệp bằng cách chữa trị mổ sớm (mổ chặn trước - mình theo cách này). Trong nhà mình mẹ mình do phát hiện muộn một con mắt bì mù, hiện thì cả 2 con (bà 75 tuổi). Cả nhà 6 người con chỉ có mình và người chị kế cũng hú vía về bệnh này. Hiện đã an toàn. Còn lại mọi người chẳng ai làm sao cả. Giờ chỉ lo cho con có giống mình không?

Nếu còn có bệnh tăng nhãn áp vì lý do khác thì mình không biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trong nhà có anh ấy và cậu em trai là mắt kém thôi ạ, còn bố mẹ à những anh em khác mắt đều khỏe. Mắt anh ấy vừa cận và vừa loạn nữa, một bên mắt thì bị teo dây thần kinh thị giác bẩm sinh, mắt vẫn nhìn được nhưng không đựoc rõ bằng bên kia. Năm ngoái một hôm thấy mắt mờ quá anh ấy đi khám và bác sĩ bảo bị glocom góc mở, nằm viện nhỏ mắt và uống thuốc mấy hôm thì đựoc về, bác sĩ cũng bảo với anh ấy là bệnh này kô bao giờ khỏi được, chỉ hạn chế được thôi nó như cao huyết áp í. Về anh ấy tiếp tục nhỏ và uống thuốc một thời gian thấy mắt ổn định rồi nghỉ. Nhưng nửa tháng trước anh ấy vào viện khám một lần nữa vì thấy mắt mờ, khám thì nhãn áp cao gấp 2,5 lần bình thường, bác sĩ kê đơn cho mua thuốc về nhỏ thôi chứ kô nằm viện như lần trước, nhỏ thuốc bác sĩ kê thì anh ấy thấy rất mệt.
    Mắt bạn trai em như thế nhưng kô thấy bác sĩ nói đến cách chữa như chị Freida nói ở trên. Chúng em cũng muốn chữa cho khỏi bệnh cho anh ấy lắm vì chúng em còn trẻ quá, lại sắp lấy nhau rồi. chị Frieda ơi, chị có biết bác sĩ mắt nào khám tốt bệnh này không cho em thông tin với, em cám ơn chị nhiều nhiều.
    Có ai có kinh nghiệm về bệnh này cũng cho em biết với nhé!!
    Em chờ tin của mọi người!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Gàchíp à, như vậy rõ rồi. Bạn của bạn bị tật mắt chứ không phải bị bệnh mắt, mà tật của mắt thì mình phải "sống chung" với nó thôi (kiểu người khiếm thính hay khiếm thị, nhược thị vậy). Xin chia sẽ với bạn và bạn của bạn.

Thuốc nhỏ mắt để hạ áp mắt rất khó chịu, gây nhức đầu ghê gớm (thậm chí mình còn bị nôn). Tức mình mình bỏ luôn và đến bệnh viện đề nghị cho thuốc khác. Do vậy bạn cần đưa anh ấy đến bệnh viện để được cho thuốc khác. Và thường xuyên khám định kỳ để được giúp đỡ kịp thời. Bệnh viện mắt đầu ngành của Hà nội và thành phố Hồ chí Minh đều rất tốt. Các phương tiện điều trị mắt của nước mình hiện nay chẳng thua kém gì các nước đâu (vì mắt không nằm trong danh muc được bảo hiểm y tế), lấy tiền sòng phẳng nên trang thiết bị rất hiện đại.

Bạn yên tâm và bằng lòng với những gì mình có và lựa chọn, bạn sẽ thấy hạnh phúc hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cam on ban vi bai viet nay.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 574 Bài viết

• 578 Được cảm ơn

Bệnh Glocom có 2 loại: G góc mở và G góc đóng.Đối với từng hình thái mà sẽ có cách điều trị khác nhau.G góc đóng thường được điều trị bằng phẫu thuật hoặc laser mống mắt chu biên để dự phòng như bạn nào đã nói. G góc mở sẽ được điều trị bằng cÁC THUỐC HẠ NHÃN ÁP tra: lúc đầu có thể là 1 loại, nếu nhãn áp vẫn không điều chỉnh được thì sẽ phối hợp 2-3 loại thuốc hạ nhãn áp dạng tra mắt. Trong trường họp nhãn áp tăng quá cao thì trong giai đoạn đầu có thể phối hợp thêm với thuốc hạ nhãn áp uống tuy nhiên loại uống gây đào thải nước và các chất điện giải nên rất mệt và không dùng kéo dài được. G góc mỏ chỉ được can thiệp PT khi nhãn áp không điều chỉnh được bàng các thuốc hạ nhãn áp tra mắt và có tổn thưong thị trường tiến triển
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

to 1102: Nếu vậy thì bạn trai em bị Glocom góc mở thì không được can thiệp bằng phẫu thuật ngay từ đầu rồi. Nếu khi nhãn áp của bạn trai em không điều chỉnh được bằng các thuốc hạ nhãn áp tra mắt và có tổn thương thị trường tiến triển thì mới can thiệp bằng phẫu thuật thì phẫu thuật xong có nhìn được bình thường không ạ và mức độ an toàn khi phẫu thuật!??
    Hiện giờ em đang nghiên cứu mấy bài thuốc y học cổ truyền bằng thuốc đông y cho anh ấy uống, có nên uống không ạ!??
    • 696 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Triệu chứng ban đầu của bệnh tăng nhãn áp như thế nào hả các bác?
    • 10,861 Bài viết

• 2,612 Được cảm ơn

to 1102: Nếu vậy thì bạn trai em bị Glocom góc mở thì không được can thiệp bằng phẫu thuật ngay từ đầu rồi. Nếu khi nhãn áp của bạn trai em không điều chỉnh được bằng các thuốc hạ nhãn áp tra mắt và có tổn thương thị trường tiến triển thì mới can thiệp bằng phẫu thuật thì phẫu thuật xong có nhìn được bình thường không ạ và mức độ an toàn khi phẫu thuật!??
    Hiện giờ em đang nghiên cứu mấy bài thuốc y học cổ truyền bằng thuốc đông y cho anh ấy uống, có nên uống không ạ!??
    Bạn ga_chip thân,

Hoale xin gửi bạn vài thông tin về bệnh lý glaucoma nói chung và glaucoma góc mở nói riêng.

http://www.eyevn.com/giaidapth.mac/cuomnuoc.html (A)

http://www.ykhoanet.com/nhankhoa/01_0076.htm

http://toanmap.mylivepage.com/forum/64/479

http://ykhoanet.com/SKDS/NHANKHOA/77-23.html

cách sử dụng thuốc trong bệnh về mắt:

http://www.medinet.hochiminhcity.gov...huocnhomat.htm

Bạn có thể hỏi cụ thể hơn về phẫu thuật với các BS chuyên khoa mắt ở địa chỉ (A) ở trên.

Chúc bạn trai của bạn chóng lành bệnh.

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Cám ơn Hoale đã cho mình nhiều thông tin rất có ích.:Rose: :Rose: :Rose:

Mắt của bạn trai mình giờ cũng đã ổn định hơn nhưng cũng phải hết sức giữ gìn, không dám ngồi máy tính, đọc sách lâu. Anh ấy cũng hay nhức đầu lắm, theo mình biết thì bệnh này mà nhức đầu nhiều cũng ko tốt vì lúc ấy sẽ ảnh hưởng đến mắt. Mình cũng chỉ biết động viên anh thôi:Sad: :Sad: :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các bác a`! em bị chứng Glaucoma Ở mắt Hix Hix mắt nhìn rất Bt !! hok đau nhức gi` hết thị lực van 10/10. nhung mat nhin` thi` bi. sương mu` va nhin` bong điện thấy xuất hiên 7 sac cầu vồng em đã đi khám ở viện mắt trung ương người ta nói em bị chứng glaucoma goc mở và đã cho thuốc điều trị nhưng công việc của em là làm bên vi tính nên ngồi suốt ngày hôm đó đi khám lại quên hok hỏi ý kiến bác sỹ coi là có fair kiêng vi tính hay hok? theo các bác thi` thế nao nhỉ mấy ngày hôm nay mắt em mệt mỏi liên tục Hix hix!!cho em ý kiến nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Ngồi máy tính nhiều nhìn chung là không tốt cho mắt. Mắt bạn bác sĩ đã chuẩn đoán như vậy rồi thì cũng nên giữ gìn hơn, hạn chế làm việc với máy tính thôi. Mắt mình dạo này ngồi nhiều máy tính quá nên cũng thấy kém hơn hẳn, mỏi và nhìn xa thấy mờ, mình cũng đang cố gắng hạn chế máy tính đây (nhưng khổ, công việc cua rmình lại gắn chặt với cái máy tính, hic):Sad: :Sad: :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 183 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngồi máy tính nhiều nhìn chung là không tốt cho mắt. Mắt bạn bác sĩ đã chuẩn đoán như vậy rồi thì cũng nên giữ gìn hơn, hạn chế làm việc với máy tính thôi. Mắt mình dạo này ngồi nhiều máy tính quá nên cũng thấy kém hơn hẳn, mỏi và nhìn xa thấy mờ, mình cũng đang cố gắng hạn chế máy tính đây (nhưng khổ, công việc cua rmình lại gắn chặt với cái máy tính, hic):Sad: :Sad: :Sad:

Có mẹ nào biết bệng cườm nước do basedow kg? Mình mới khám thì BS chuẩn đoán là glocom, nhãn áp là 30. Bệnh này có nghiêm trọng kg? Có chữa khỏi hẳn kg hả các mẹ. Mình hoang mang quá.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

GLÔCÔM GÓC ÐÓNG CẤP tính
    Góc tiền phòng hẹp có thể gặp ở những người viễn thị, là do trục nhãn cầu bị ngắn đi và ở người lớn tuổi là do đường kính trước sau của thể thủy tinh tăng lên đẩy mống mắt ra phía trước (Lowe RF. 1970). Các dấu hiệu và triệu chứng của glôcôm góc đóng cấp tính (hình 7) thường xuất hiện vào lúc chiều tối khi mà sự chiếu sáng chung quanh giảm sút gây ra giãn đồng tử, làm cho các nếp nhăn giống như nếp xếp ở đàn accordion của phần mống mắt chu biên chùn lại và làm bít góc tiền phòng không cho thủy dịch thoát lưu ra ngoài. Hậu quả là áp suất nội nhãn tăng cao nhanh chóng và đáng kể, kèm với mắt đỏ và đau với mức độ từ vừa đến dữ dội. Nhấn nhẹ nhãn cầu qua mí mắt khép xác định mắt đau cứng hơn nhiều so với mắt không đau. Mắt đỏ mạnh nhất ở vùng rìa giác mạc (cương tụ rìa). Căn nguyên của cơn đau có khi không rõ. Ðã có những trường hợp bị buồn nôn, ói mửa phải mở bụng thám sát mà không nhận ra tầm quan trọng của con mắt đỏ

Ðồng tử giãn vừa và mất phản xạ với ánh sáng. Phù giác mạc làm cho diềm mống mắt trông kém sắc nét hơn bên mắt lành. Cần điều trị tấn công ngay để tránh bị teo thị thần kinh.

Trong phần lớn trường hợp, glôcôm góc đóng cấp chỉ xảy ra một bên mắt. Ðồng tử mắt đau giãn nở vừa phải (đường kính từ 4-6 mm) và mất phản xạ đối với ánh sáng. Ðồng tử mắt bên kia bình thường. Giác mạc phù nề nên mờ như phủ sương, làm cho diềm mống mắt kém sắc nét hơn mắt bên kia, làm BN nhìn mờ và là nguyên nhân lý giải triệu chứng kinh điển nhìn thấy ánh hào quang chung quang các ngọn đèn. Bệnh lý này là một cấp cứu nhãn khoa. Teo thị thần kinh và mất thị lực không hồi phục có thể xảy ra chỉ trong vòng vài giờ sau khi bệnh khởi phát. Cần chuyển thật nhanh BN đến BS nhãn khoa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chúc mọi người có thể chữa mắt sáng hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 61 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Xin chào mọi người,

Mình bị bệnh về mắt và do dùng thuốc lâu ngày dẫn đến bệnh tăng nhãn áp, hay còn gọi là glocoma, có khi nhãn áp cao trên 30.
    Mình phải dùng kết hợp nhiều lọa thuốc làm giảm nhãn áp đã lâu. Tình cờ mình có đọc bài tác dụng của nước dừa về hiệu quả làm giảm triệu chứng đục thể tinh thể ở mắt và các bệnh liên quan đến mắt, chống oxy hóa, hạ huýet áp nên mình dùng thử. Ngày mình uống trung bình 1 quả. Thời gian mình dùng hơn 8 tháng rồi, và càng ngày thấy nhãn áp giảm, ổn định, và cũng từ từ giảm liều lượng thuốc chống tăng nhãn áp. Đây chỉ là kinh nghiệm trị bệnh chỉ riêng bản thân mình trãi nghiệm, các bạn ai bị mắc bệnh tăng nhãn áp cấp và mãn tính hãy cùng thử nghiệm , nếu nước dừa thực sự có tác dụng với bạn, hãy cho biết kết quả nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ mình bị bệnh này nè, cũng nhỏ thuốc mấy tháng nay. Điều trị ở BV Mắt tp HCM nè, nhưng kết quả ko khả quan. Vừa rùi may phước đi khám Bác sĩ Tuấn GĐ BV này nè. Bs chuyên trị về bệnh cườm nước và khô rất giỏi. Sắp tới mẹ mình mổ. Hy vọng con mắt sẽ khỏe đến lúc già. các bạn đừng tự ý nhổ thuốc mắt nhiều nhá vì sẽ dẫn tới bệnh này đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 61 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Mình dùng thuốc có chỉ định của bác sĩ.

Còn việc điều trị bệnh tăng nhãn áp , chỉ phẫu thuật sau khi dùng các thuốc nội khoa không thực sử đem lại hiệu quả. Sau phẫu thuật khả năng tái phát vẫn rất cao bạn ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nhưng nếu bạn nhỏ thuốc nhiều quá cũng ko có lợi cho mắt đâu bạn ạh. Vì công nghê ở nước ta chưa tiến bộ về bệnh cườm này. Nếu đã bị cườm thì suốt đời bạn phải tham khám bác sĩ định kỳ ko sẽ dẫn đến nguy cơ bị mũ vĩnh viễn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2