Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhờ tư vấn - cách giảm cân cho người cao tuổi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.14K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 948 Bài viết

• 2,105 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đối với những người béo bụng việc uống nước chanh ấm vào mỗi sáng sẽ giúp bạn đào thải chất độc, năng lượng dư thừa ra ngoài nhanh hơn, làm sạch thành ruột đồng thời thúc đẩy quá trình giảm béo nhanh hơn. Với người cao tuổi bạn có thể pha loãng hơn chút nữa để uống hoặc bạn có thể pha trà chanh uống hàng ngày. Tuy nhiên cần phải cân nhắc nếu người lớn bị đau dạ dày nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 948 Bài viết

• 2,105 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bạn nên thay thịt bằng cá để giảm cân hiệu quả hơn cho mẹ, hơn nữa, xã hội giờ đây có nhiều loại thịt không đảm bảo chất lượng, an toàn thực phẩm nên ít nhiều có ảnh hưởng tới sức khỏe. Do môi trường sinh sống của cá luôn ở dưới nước nên đỡ gây ảnh hưởng hơn(đỡ ở đây không có nghĩa là không gây hại). Tuy vậy, bạn cũng không nên quá lạm dụng nhiều mà nên cân bằng dưỡng chất vừa đủ cho cơ thể giúp kéo dài tuổi thọ cho những người cao tuổi hơn. Sử dụng sữa lên mem tự nhiên để thay thế các loại thực phẩm chế biến sẵn từ sữa như bơ, phomats,..Ngoài ra, bạn có thể dùng thêm các loại trái cây tươi nguyên chất, sữa đậu nành để dùng hàng ngày nhé. Một trong những loại sữa tốt dành cho người già hiện giờ là Boost Optimum, mẹ thử mua cho bác uống nha.
    • 514 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người lớn tuổi chuyển hoá chậm nên dễ bị béo. Chỉ có cách giảm lượng calo nạp vào thấp hơn lượng calo tiêu hao và vận động hợp lý mới giúp giảm cân được thôi. Lý thuyết là như vậy, còn thực hành được hay không là cả một vấn đề. Người lớn tuổi ăn uống khó khăn, lo nhất là ăn uống thiếu cân bằng dễ gây thiếu hụt chất dinh dưỡng lắm các mẹ ạ. Nhà em cũng có người cao tuổi nên em hóng kinh nghiệm của nhà mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 356 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacobexiu Xem bài viết
    Chế độ ăn của người lớn tuổi rất quan trọng. Nhất là về gia vị. Nên loại bỏ dần muối ra khỏi gia vị ướp thức ăn nấu cho người lớn tuổi. Nên tập thể dục nhẹ nhàng như đứng yên và huơ tay lên xuống mỗi ngày tăng dần đều số lần lên. Mục đích để máu huyết lưu thông và cơ thể bớt rệu rã. Xương khớp người lớn tuổi giòn hết rồi nên tập cái gì nhẹ nhàng thôi.
    Giảm muối, giảm đường, giảm tinh bột, giảm chất béo, dùng nhiều rau xanh và trái cây tươi mỗi ngày, uống nhiều nước, tập thể dục nhẹ nhàng và uống sữa đều đặn mỗi ngày nữa là cách duy trì sức khoẻ ổn định đó mẹ nó. Phần đạm mình thay thịt bằng cá và đậu hạt ngâm mềm trước 1 đêm và nấu cùng cơm thành món ngon và bổ, tốt cho sức khoẻ lắm. Riêng sữa chắc mỗi ngày dùng 1-2 ly là được rồi chứ không cần nhiều cữ hơn như bọn trẻ con đâu.
    • 2,501 Bài viết

• 4,057 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chân-tình Xem bài viết
    Giảm muối, giảm đường, giảm tinh bột, giảm chất béo, dùng nhiều rau xanh và trái cây tươi mỗi ngày, uống nhiều nước, tập thể dục nhẹ nhàng và uống sữa đều đặn mỗi ngày nữa là cách duy trì sức khoẻ ổn định đó mẹ nó. Phần đạm mình thay thịt bằng cá và đậu hạt ngâm mềm trước 1 đêm và nấu cùng cơm thành món ngon và bổ, tốt cho sức khoẻ lắm. Riêng sữa chắc mỗi ngày dùng 1-2 ly là được rồi chứ không cần nhiều cữ hơn như bọn trẻ con đâu.
    Có thể dùng ngũ cốc nguyên cám thay cho gạo trắng trong mỗi bữa ăn đó mẹ nó. Rau củ quả chọn loại có màu sắc nhiều lên (rau lá xanh đậm, cà rốt cam, củ cải trắng, bí ngô màu vàng, dâu tây màu đỏ, việt quất màu đen …) Những loại đó giàu vitamin, chất xơ và chất chống oxy hoá tốt cho sức khoẻ lắm đó.
    Ex2hp7

Mong con yêu luôn khỏe mạnh nhé. yêu con thật nhiều
    FZOJp7
    NB:22.12 : Kem 3.0 kg
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,319 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nvanhtien Xem bài viết
    Thói quen dậy sớm của người già chính là lợi ích của việc giữ gìn sức khỏe và phòng tránh béo bụng. Hưởng thụ một chút ánh nắng mặt trời sáng sớm còn là một trong những cách giúp tăng tuổi thọ. Khi dậy sớm tinh thần minh mẫn, đi bộ 30 phút cũng làm cho ông bà trở nên khỏe khoắn hơn. Ngoại mình hay dậy sớm đi chợ lắm. Bên cạnh đó cũng chú ý sức khỏe người già phải được bổ sung sữa giàu đạm Whey dễ tiêu, tăng sức đề kháng nhé.
    Dậy sớm vừa thôi chứ dậy sớm quá dễ bị nhiễm lạnh, nhất là trong lúc cuối năm thế này nè mẹ nó. Ba mẹ mình luôn được mình dặn mặc áo khoác, đội mũ, đi tất và găng tay khi đi ra ngoài trời, và có cả một chai dầu nóng trong túi áo. Đi bộ một tí cũng giúp làm ấm người, lúc đó có thể cởi bớt áo khoác ngoài ra và phơi nắng. Mình là thanh niên chứ riêng khoản dậy sớm là mình thua ông bà rồi. Cuối tuần mình toàn ngủ nướng @_@
    • 2,501 Bài viết

• 4,057 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 2ndSecretKey Xem bài viết
    Người lớn tuổi chuyển hoá chậm nên dễ bị béo. Chỉ có cách giảm lượng calo nạp vào thấp hơn lượng calo tiêu hao và vận động hợp lý mới giúp giảm cân được thôi. Lý thuyết là như vậy, còn thực hành được hay không là cả một vấn đề. Người lớn tuổi ăn uống khó khăn, lo nhất là ăn uống thiếu cân bằng dễ gây thiếu hụt chất dinh dưỡng lắm các mẹ ạ. Nhà em cũng có người cao tuổi nên em hóng kinh nghiệm của nhà mình.
    Người lớn tuổi là trẻ con sống lâu, dễ giận, dễ hờn, dễ tủi thân. Nên đừng có dại mà bảo "bố / mẹ béo quá rùi í, giảm cân đi ạ" là không được đâu. Phải thủ thỉ thù thì thôi kiểu bây giờ nhiều bệnh nguy hiểm do thừa can quá nên con sẽ giảm ăn tinh bột và chất béo, ăn ít đạm thôi. Con nấu cho cả nhà mình ăn như thế được không ạ? Do bữa trưa con ăn ở cơ quan với đồng nghiệp, con sợ bố mẹ ở nhà ăn ít lại thiếu chất nên bố mẹ uống thêm sữa nhé! Cái Boots Optimum này là sản phẩm của Nestle Thuỵ Sỹ tốt lắm í, nó giúp bổ sung vitamin, khoáng chất và có đạm Whey dễ hấp thu nên sẽ cải thiện được tình trạng sức khoẻ của bố mẹ". Em định nói thế các mẹ nghe có lọt tai không?
    Ex2hp7

Mong con yêu luôn khỏe mạnh nhé. yêu con thật nhiều
    FZOJp7
    NB:22.12 : Kem 3.0 kg
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 456 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nvanhtien Xem bài viết
    Người lớn rất sợ béo phì và cũng rất sợ giảm cân, nên việc ăn uống và ngủ nghỉ cần phải điều chỉnh thích hợp, kết hợp điều độ tập thể dục để cân bằng cơ thể. Nên bổ sung thực phẩm giày chất đạm (cá, thịt nạc, trứng, các loại đậu...); Vitamin D cho hệ xương khớp khỏe mạnh (cá hồi, cá thu, cá ngừ, gan bò, phô mai, lòng đỏ trứng); Uống nhiều nước, ăn rau xanh quả chín; Hạn chế ăn nhiều dầu mỡ, gia vị (muối, đường...). và sữa chính là một trong những nguồn dinh dưỡng phù hợp nhất với người lớn tuổi, tốt nhất là bổ sung sữa có Đạm Whey, dễ tiêu hóa, dễ hấp thu.
    Nếu muốn chuyển chế độ ăn uống của người lớn tuổi thì nên chuyển từng chút một chứ đừng cả đời quen ăn thịt mỡ, cá chiên, rau xào ... mà giờ cho ăn toàn thịt nạc, cá luộc với rau luộc không bỏ gia vị dễ bị phản ứng ngược lắm đó nha mẹ nó. Như mình cũng không ăn nổi nếu bị chuyển 180 độ như vậy. Hãy thêm vào mỗi bữa ăn một món mới, vd rau sống hay rau luộc kiểu cộng thêm. Người lớn nhà mình không thích ăn cá lắm nhưng vì cá giàu vitamin D nên mình sẽ thêm cá vào thực đơn. Sữa cũng thêm vào luôn. Mình tìm hiểu thì thấy nên uống sữa sau bữa ăn tầm 1-2h thì tốt nên mình sẽ lưu ý điểm đó với ba mẹ nữa.
    • 514 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thường ngâm 5 loại đậu trước 1 đêm, sau đó hầm nhừ với xương thành một món súp ngon, bổ, đủ dinh dưỡng và tốt cho tiêu hoá. Đây là món bác sĩ của ba mẹ mình bày cho. Mình thay đổi thực đơn mỗi ngày, giảm bớt cơm lại và tăng cường thêm rau xanh, quả chín. Từ hôm nay ba mẹ mình còn uống thêm 1 cốc sữa Boots Optimum để không lo thiếu chất nữa nè. Mẹ nó có thể cho uống 2 cốc cũng được.
    • 356 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kemyeu2011 Xem bài viết
    Có thể dùng ngũ cốc nguyên cám thay cho gạo trắng trong mỗi bữa ăn đó mẹ nó. Rau củ quả chọn loại có màu sắc nhiều lên (rau lá xanh đậm, cà rốt cam, củ cải trắng, bí ngô màu vàng, dâu tây màu đỏ, việt quất màu đen …) Những loại đó giàu vitamin, chất xơ và chất chống oxy hoá tốt cho sức khoẻ lắm đó.
    Ngũ cốc nguyên cám, rau xanh, quả chín, thịt, cá, trứng, và nhớ bổ sung thêm sữa vào buổi sáng hoặc sau bữa ăn chiều 1h nữa nha mẹ nó. Mình thì thấy uống một ly sữa nóng trước khi đi ngủ 30' giúp cơ thể dễ chịu và ngủ sâu giấc nên mình chọn uống vào giờ đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 468 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Em, với kinh nghiệm giảm cân hơi bị dày cộm xin thành thật thú nhận rằng cách ăn uống và vận động ảnh hưởng rất nhiều đến tình trạng sức khoẻ và cân nặng của cơ thể. Em vốn là đứa hít không khí cũng mập (nói quá lên đó, thật ra là do em ăn vặt nhiều quá). Khi quyết định giảm cân nghĩa là trong một thời gian dài phải ăn uống sao cho nguồn năng lượng đầu vào thấp hơn hẳn so với đầu ra. Như em giờ chỉ ăn 3 bữa chính, mỗi bữa bắt đầu bằng một cốc nước ấm to nửa lít, sau đó em ăn rau xào, rau luộc, canh ... rồi đá đưa vài miếng thịt nạc hay cá/tôm/mực gì gì đó. Má em cũng muốn giảm cân nên cũng ăn giống em luôn. Do em sợ má em ăn ít quá bị mất cơ nên em cho má uống thêm sữa Boots Optimum ngày 2 cữ, mỗi cữ nửa ly sau bữa ăn 30'. Má em ăn vậy được hơn 6 tháng và giảm được 6kg luôn. Sức khoẻ của má em tốt hơn hẳn luôn. Em chia sẻ thật lòng đấy ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 456 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mom_2k Xem bài viết
    Em, với kinh nghiệm giảm cân hơi bị dày cộm xin thành thật thú nhận rằng cách ăn uống và vận động ảnh hưởng rất nhiều đến tình trạng sức khoẻ và cân nặng của cơ thể. Em vốn là đứa hít không khí cũng mập (nói quá lên đó, thật ra là do em ăn vặt nhiều quá). Khi quyết định giảm cân nghĩa là trong một thời gian dài phải ăn uống sao cho nguồn năng lượng đầu vào thấp hơn hẳn so với đầu ra. Như em giờ chỉ ăn 3 bữa chính, mỗi bữa bắt đầu bằng một cốc nước ấm to nửa lít, sau đó em ăn rau xào, rau luộc, canh ... rồi đá đưa vài miếng thịt nạc hay cá/tôm/mực gì gì đó. Má em cũng muốn giảm cân nên cũng ăn giống em luôn. Do em sợ má em ăn ít quá bị mất cơ nên em cho má uống thêm sữa Boots Optimum ngày 2 cữ, mỗi cữ nửa ly sau bữa ăn 30'. Má em ăn vậy được hơn 6 tháng và giảm được 6kg luôn. Sức khoẻ của má em tốt hơn hẳn luôn. Em chia sẻ thật lòng đấy ạ!
    Giảm chậm mà chắc ha mẹ nó! Vậy cũng không lo da thịt bị chùng nhão như khi giảm cân nhanh quá. Điều mình chú ý nhất trong comment của mẹ nó là sau 6 tháng sức khoẻ của bà tốt hơn hẳn luôn. Một phần là nhờ giảm cân và một phần là nhờ uống sữa nữa đúng chưa? Boots Optimum dùng trong một thời gian lâu giúp cơ thể cải thiện sức khoẻ tốt quá nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 479 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ngũ cốc nguyên cám, rau xanh, quả chín, thịt, cá, trứng, và nhớ bổ sung thêm sữa vào buổi sáng hoặc sau bữa ăn chiều 1h nữa nha mẹ nó. Mình thì thấy uống một ly sữa nóng trước khi đi ngủ 30' giúp cơ thể dễ chịu và ngủ sâu giấc nên mình chọn uống vào giờ đó.
    Mình thấy ngũ cốc nguyên cám cứng và khó ăn. Nếu không ngâm trước khi nấu thì hạt cơm cứng ngắc à. Mình ngâm 1 đêm thì lại có mùi chua khó chịu. Sau lần cho phần hạt ngâm nguyên cám vào tủ lạnh không bị chua nữa thì mình mới tìm được cách nấu sao cho ngon. Mình sẽ bổ sung thêm rau xanh, quả chín, thịt, cá, trứng, sữa, hải sản ... cho bữa ăn thật đa dạng, ngon miệng, ngon mắt và đầy đủ dinh dưỡng.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 456 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmk070805 Xem bài viết
    Với thực đơn giảm cân hiệu quả cho người cao tuổi thì nên uống các loại nước: nước đun sôi để nguội, nước trà xanh, nước hoa quả ép ít đường (nước dưa chuột, củ đậu, bí xanh, cà rốt…) vừa cung cấp ít đường lại giàu vitamin và khoáng chất, các loại nước này giải nhiệt rất tốt. Ngoài ra có thể uống nước rau má, nước bông mã đề, nước mướp đắng cũng rất tốt. Nên hạn chế các các loại nước ngọt có ga, nước chế biến công nghiệp, cà phê, chè đặc, rượu, bia.
    Hoa quả nên ăn tươi chứ đừng ép. Chỉ cần chọn đầu vào kỹ một tý (hoa quả sạch có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng) thì chỉ cần rửa qua với nước sạch vài lần là ăn được rồi. Đường ruột rất cần chất xơ (ý mình là hệ tiêu hoá rất cần chất xơ). Cắt lát dưa chuột, củ đậu, cà rốt ... và nhai cũng là một cách cho cơ mặt và răng được tập thể dục. Ép nước bỏ bã đi hơi bị phí.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,319 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Hoa quả nên ăn tươi chứ đừng ép. Chỉ cần chọn đầu vào kỹ một tý (hoa quả sạch có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng) thì chỉ cần rửa qua với nước sạch vài lần là ăn được rồi. Đường ruột rất cần chất xơ (ý mình là hệ tiêu hoá rất cần chất xơ). Cắt lát dưa chuột, củ đậu, cà rốt ... và nhai cũng là một cách cho cơ mặt và răng được tập thể dục. Ép nước bỏ bã đi hơi bị phí.
    Giảm cân thì ăn nhiều thực phẩm ít năng lượng cho mau no ạ! Em có thể ăn cả rổ rau xanh to bự với nước cá kho, hoặc cuốn với ít thịt thái mỏng. Ăn vậy khỏi ăn cơm và xuống ký nhanh lắm.
    • 1,193 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uống sữa buổi tối xong nhớ đi vòng vòng cho cơ thể tiêu hao hết calories nha, không là thành ú nu đó. Cái đó kêu là hiệu ứng ngược đúng chưa?

Đùa chứ một khi đã chọn sữa thì phải chọn cho đúng. Chọn loại không béo, không đường lactose, giàu vitamin và chất khoáng, có chứa đạm Whey dễ tiêu hoá ... ôi rất nhiều thông tin cần ngó nghiêng khi quyết định mua một sản phẩm nào đó chứ không riêng gì sữa phải không các mẹ?
    Ba mẹ yêu Bi nhất
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2