TIN TÀI TRỢ.

Một số hiểu biết sai lầm về việc phòng chống bệnh nấm phụ khoa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.19K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 46 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tình hình là em theo dõi một vài topic của các mẹ. Chúng ta luôn tràn ngập sự lo lắng về mấy bệnh viêm nhiễm PK, và em cũng thế. Rất nhiều mẹ chữa xong đến đâu, chỉ đc thời gian ngắn là lại tái phát, mất công sức tiền của, dẫn đến mệt mỏi chán nản, mà chữa ko dứt thì để lại hậu quả nghiêm trọng về lâu về dài. Các mẹ cũng đã lên đây và cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm bản thân có, học hỏi để giúp đỡ nhau cùng đẩy lùi mấy cái bệnh đáng ghét này. Tuy nhiên em thấy hơi đáng ngại ở chỗ một số mẹ có những quan điểm hơi sai lệch về việc phòng và chống, dẫn đến sự hoang mang cho các mẹ khác. Bản thân em cũng vậy, nên thời gian qua em có tìm hiểu lại 1 vài vấn đề đơn giản mà các mẹ hiểu sai, em tìm đọc tài liệu nhiều, rùi hỏi rất kỹ các bác sỹ có chuyên môn cao nữa nên chia sẻ lại một chút cho các mẹ, nhiều cái các mẹ cũng biết rồi, nên nếu có thừa ra chút thì cũng để các mẹ chưa biết đọc nha
    - Về vấn đề bệnh viêm nhiễm tái phát liên tục, thì một phần nhỏ có những bạn bị bẩm sinh, nhưng phần rất lớn là các bạn ko chữa trị dứt điểm, nên ko diệt được tận gốc cái thứ nấm đáng ghét đó. Vì nấm chỉ cần thời gian ngắn tầm 2, 3 tuần là quay lại sinh sôi nảy nở rất nhanh. Em có lời khuyên đơn giản, mẹ nào đã từng bị nấm, thì đầu tiên là vấn đề quần chip, một là đem tất cả luộc vào nồi nước sôi trên 100do, như thế đảm bảo vi khuẩn sẽ đc diệt 100%, sau đó phơi nắng. Nếu ko thì bye bye vào thùng rác và mua quần mới. Như một số mẹ cũng khuyên rùi, quần chip ko quá chật, chất là cotton thoáng mát, ko nên nhiều màu mè. Quần chip là nguyên nhân gây tái nhiễm nhiều nhất đấy ạ. vì vô tình ngày qua ngày uống thuốc, đặt thuốc xong vẫn cứ mặc lại cái quần tuy giặt mà ko hết đc vi khuẩn. Khi giặt quần, các mẹ cũng nên theo lời khuyên bsi khuyên em, giặt quần xả thẳng trên vòi nước để trôi hết vi khuẩn.
    - Cái vấn đề đặt thuốc, đúng là nhiều mẹ lo cái vụ bã thuốc ko ra hết, tồn đọng lại bên trong gây viêm nhiễm tiếp. Cá nhân em thì em thấy lần nào đặt xong cũng ra rất nhiều, nên em ko lo. Mẹ nào lo quá thì đành cất công hằng ngày đến nhờ bsi lấy bã thuốc ra cho vậy. Đừng lo đến vấn đề nó sẽ diệt các vi khuẩn có lợi. Nếu cứ lo vấn đề đó thì những con nấm kia sẽ còn hoành hành liên tục mà ko đc diệt tận gốc.
    - Vấn đề dung dịch VS hằng ngày, thì từ xưa đến nay mẹ em vẫn khuyên em nên cùng muối bột sinh lý Nabica hoặc Nabifar mua tầm 5k/bịch, dùng xả láng cả vài chục lần, cứ hằng ngày em vs 2 lần sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ, pha với chút nước lã sạch hoặc nước ấm. Thấy vô cùng thoải mái và dễ chịu, sạch hết cả mùi. Đến khi khám bệnh, bsi cũng kê đơn như thế cho em. Những lần bị nấm ngứa, bsi bảo càng rửa Dạ Hương càng gây ngứa hơn nên em ko dám dùng. Em luôn tin tưởng vào muối này, vì pkham bác sĩ Hương là pkham quá ổn, bác Hương lại là phó GĐ bvien Psan, nên em cảm thấy vô cùng an tâm. Một số mẹ kêu là dùng cái này rửa nhiều ko tốt, nhưng em đã có lời khuyên rồi nên mọi người an tâm nha.
    - Cái vấn đề mọi người bàn đến những lý do gây viêm nhiễm cho phụ nữ, nhiều mẹ kêu là do cả BCS nữa. Thật sự thì trước giờ Vc em kế hoạch toàn xài BCS thôi ạ, nên em quan tâm vấn đề này lắm, hoang mang khi nhiều mẹ nói thế nữa. Nhưng thật sự từ trc đến giờ, bcs luôn là biện pháp phòng chống các bệnh đường TD, tránh lây lan và luôn đc tuyên truyền quảng cáo mọi lúc mọi nơi. Chồng em chưa bao giờ bị lây nấm ngứa từ em cả, vì bọn em luôn xài BCS mà. các mẹ cũng thấy là trong các bvien phụ sản ở Hn, rồi tất cả các phòng khám phụ sản, pkhoa uy tín, siêu âm đầu dò cho các mẹ, toàn dùng BCS OK của VN đó thôi. Tuy rẻ tiền nhưng mà đúng là nhà vô địch về phòng chống các bệnh đường TD và kế hoạch hóa gia đình, nó rẻ vì đây là dự án mà nhà nước tài trợ nên các mẹ đừng lăn tăn. Mẹ nào có đk hơn thì VC xài những loại đắt hơn như Durex. Nhưng vẫn phải khuyến cáo đến vấn đề chọn BCS, đó là ko nên dùng những loại có gai gây cảm giác mạnh. Trong quá trình cọ xát, những cái gai bám trên bcs có thể sẽ rơi ra và chui tọt vào CTC của người phụ nữ. Đây mới chính là vấn đề đáng lo ngại của BCS đấy ạ.
    - Còn một vấn đề nữa là em thấy nhiều mẹ chủ quan trong việc quan sát để ý tình trạng của "em bé" lắm. Em thì sau khi rút ra một đống kinh nghiệm đau thương, giờ em quan tâm vô cùng. Mẹ tocxu trên 4rum khuyên em mua cái gương nhỏ về thỉnh thoảng nhìn quan sát tình hình bên dưới, và em cũng quan tâm dịch tiết ở quần chip hằng ngày nữa. Hôm trước em soi gương thấy cửa mình bám dính khí hư trắng như bột, mà phải lau mới hết, em sợ nấm nên đã ko ngần ngừ phi luôn đi khám. Em sợ ko dám tự ý mua thuốc. May mắn là em chỉ bị lẫn ít tạp khuẩn, nên đc kê đơn đặt thuốc và uống 10 ngày, thuốc này cũng rẻ, chỉ mất 180k chứ k đắt như của mấy mẹ bị nấm nặng. Cái này của em nếu ko để ý và khám sớm, sẽ dẫn đến thành nấm candida, và từ loại nấm này cũng sẽ lan sang các nấm khác nữa, khi đó chữa vô cùng khó khăn và phức tạp, lại mất thời gian, tiền bạc và sức khỏe nữa. Qua đây em muốn khuyên các mẹ, nếu cảm thấy hơi có vấn đề nên đi khám luôn, đừng ngần ngại thì mọi thứ sẽ diễn biến vô cùng xấu. Mà đã chữa thì nên chữa triệt để, sau tầm 10 ngày sau khi đặt và uống thuốc, nên tái khám theo lịch hẹn của bsi để xem tình trạng cải thiện đc bao nhiêu phần trăm rồi. Nhiều mẹ chủ quan, khám xong 1 lần là cấm có quay lại khám lần 2 vì nghĩ đã khỏi, thế nên việc tái nhiễm là điều đương nhiên.
    - Còn những vấn đề khác đề phòng viêm nhiễm, nhiều mẹ đã chia sẻ trên diễn đàn rùi, em vẫn muốn nói lại để cho một số mẹ chưa có kinh nghiệm cùng đọc. Trong thời gian bị nấm, thì những đồ ăn ngọt nhiều đường sẽ càng tạo môi trường tốt cho nấm lây lan phát triển. Các mẹ cố gắng hạn chế lại những đồ đó trong thời gian ngắn thôi. Uống quá nhiều kháng sinh cũng tạo tiền để cho nấm, đặc biệt là những mẹ có sức đề kháng kém. Tuy nhiên với môi trường khí hậu VN mình thì khó tránh việc uống kháng sinh, ví dụ như viêm họng sao mà ko uống đc. Nên nếu bất đắc dĩ phải uống, các mẹ nên uống thêm thuốc bổ, vừa để hồi lại sức, vừa để phòng bệnh cho tốt. Còn điều nữa là em vẫn biết lá trà xanh các mẹ đun lên vệ sinh cũng ổn, tuy nhiên mấy vùng quanh Hn trồng lá chè hay phun nhiều thuốc sâu lắm đấy, nên các mẹ hay cân nhắc nhé. Mẹ tocxu trong 4rum cũng đã có lời khuyên là các mẹ nên ăn nhiều sữa chua nha. Mùa hè này ăn sữa chua ko phải vấn đề đáng ngại. Ăn sữa chua vừa đẹp da, chống lão hóa lại tốt cho hệ miễn dịch, hạn chế việc viêm nhiễm nữa chứ.

Trên đây là một số kinh nghiệm em tích lũy, bao gồm cả việc tìm hiểu các tài liệu, cộng với lời khuyên của bác sĩ chuyên khoa. Em xin đảm bảo mọi thông tin đều ok. Em muốn chia sẻ cùng các mẹ. Em hi vọng qua đây, em và các mẹ cũng đẩy lùi đc cái thứ bệnh PK đáng ghét này.
    Chúc các mẹ luôn hp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT