TIN TÀI TRỢ.

[Kinh nghiệm thực tế] - Mụn do dị ứng và cách trị hiệu quả, an toàn

• 5.92K Lượt chia sẻ
  • 93.7K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 62 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm có thật của em, hôm nay chia sẻ cho mọi người. Nếu ai đã và đang bị mụn do dị ứng và đến giờ vẫn chưa chữa khỏi, có thể áp dụng thử.

Hiện tại em 22 tuổi, da mặt đã bình thường trở lại, mịn, không có mụn, sáng vừa phải, em đi làm không cần trang điểm gì luôn ạ, so với cách hai năm trước thì cách xa một trời một vực.

Ai cũng từng ít nhất một lần bị mụn, không nhiều cũng ít, ở một giai đoạn nào đó. Có khi mụn do nóng trong người, do thay đổi nội tiết tố, do môi trường… Nhưng kinh khủng nhất là mụn do dị ứng.

Suốt 19 năm trời, da mặt em luôn trắng sáng láng mịn (kể cả lúc dậy thì). Em không dùng mĩ phẩm, cũng chẳng xài kem làm trắng da, hay kem trộn gì cả, ngày dùng sữa rửa mặt hai lần, ra đường thì đeo khẩu trang che nắng. Vậy mà đến năm 20 tuổi, “biến cố” bắt đầu.

Da mặt em dần nổi mụn, ban đầu chỉ là một ít mụn mủ ngay cánh mũi, sau đó nhiều dần trên trán, rồi lan ra cả hai bên má (điều chưa từng xảy ra đối với em). Trong vòng chưa đầy ba tháng, mụn thi nhau “đua nở” trên mặt, nhan sắc em bị tàn phá trầm trọng khiến em rất khổ tâm, vừa đau nhức, vừa mất thẩm mĩ và em vẫn chẳng hiểu chuyện gì xảy ra với mình. Em đã qua tuổi dậy thì, không dùng mĩ phẩm, vậy thì tại sao chứ, tại sao???

soc-voi-trai-nghiem-mat-mun-com-chay-4297fc1
    Đây là hình mụn do dị ứng. Hình này em tìm trên mạng nhé. Ngày xưa mặt em có mụn y như trong hình vậy, thậm chí nhiều hơn nữa. Nhưng đau khổ quá nên không có chụp hình lại, mượn tạm hình này để minh họa cho dễ hình dung ạ.

Thế là em dùng đủ mọi loại thuốc uống, bôi đủ kiểu trên mặt, dùng đủ mọi loại kem trị mụn, kem che khuyết điểm, ai mách gì đều làm (sau này mới thấy điều này là sai lầm lớn vì mụn còn nhiều hơn nữa, tìm mọi cách vẫn không ăn thua). Kết quả: mặt đã tàn tạ, nay lại thảm hại với đủ mọi loại sẹo thâm, sẹo lồi, có chỗ còn bị lõm, mụn mủ nổi đỏ lên.

Một ngày đẹp trời nọ, em quyết định đi bác sĩ da liễu nên google thử địa chỉ uy tín và tin cậy. Đang tra thông tin thì em chợt thấy một lời khuyên cực kì quý giá, để da mặt em hồi phục lại như bây giờ: "Hãy xem lại loại sữa rửa mặt bạn đang dùng".

Em chợt sực nhớ lại và nhận ra rằng...

Ngày trước, em dùng sữa rửa mặt N., không có chuyện gì xảy ra cả, cho đến khi em vừa đổi sang dùng sữa rửa mặt P. được một tháng thì mụn bắt đầu nổi không kiểm soát.

Hiểu ra vấn đề, em tiếp tục tìm thông tin trên mạng, tìm hiểu cặn kẽ và rồi bắt đầu lập kế hoạch “khôi phục” lại làn da năm xưa của mình, với một quyết tâm to lớn cực độ. Em chọn cách tự chữa cho mình bằng phương pháp tự nhiên và em tin rằng, đó là cách tốt và hiệu quả nhất cho da mặt “cơm cháy” của em.

CÁCH CỦA EM:
    (sau khi tổng hợp rất nhiều lời khuyên, thông tin trên mạng và kinh nghiệm từ nhiều người đi trước)

- NGƯNG DÙNG tất cả các loại sữa rửa mặt, mĩ phẩm, ra ngoài cũng không trang điểm, không bôi bb cream hay kem chống nắng gì cả (trông có vẻ mất thẩm mĩ, nhưng phải ráng thôi).

- Mỗi tối, thoa kem nghệ lên những chỗ bị mụn (kem nghệ nào cũng được, dùng củ nghệ thì càng tốt). Thoa xong PHẢI RỬA MẶT THẬT SẠCH SAU 2 TIẾNG, không được để qua đêm nhé các mẹ vì cho dù là kem nghệ thì để qua đêm cũng sẽ DỄ SINH MỤN. Thoa kem nghệ xong các mẹ rửa mặt bằng nước ấm (thêm chút muối nếu thích) và nhớ là rửa cho thật sạch nhé.

- Cuối tuần em đắp mặt nạ sữa chua (mua hũ sữa chua bán sẵn, cho hỗn hợp sữa chua lên khắp mặt, nằm 20 phút rồi sửa sạch lại bằng nước ấm). Rửa mặt bằng nước ấm giúp lỗ chân lông nở ra, mụn mau xẹp, chóng lành. Điều này nên làm vì sau khi đắp mặt nạ xong da sạch, mịn, sáng tự nhiên mà không hại da, không gây dị ứng.

- TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC NẶN MỤN, CŨNG KHÔNG LẤY TAY SỜ. Có mụn đỏ, mụn mủ, hay mụn đầu đen gì cũng để yên đó. Mụn sẽ tự xẹp, tự lành. Chỉ cần bôi kem nghệ rồi rửa mặt bằng nước ấm là xong. Nặn xong nó lại mọc tiếp thôi :v

- Da có bị nhờn, khó chịu thì chỉ lấy khăn mềm thấm nhẹ, hoặc rửa nước rồi lau khô nhẹ nhàng. Nếu vẫn thấy khó chịu vì da không sạch thì có thể dùng sữa rửa mặt nhưng hãy dùng loại nào tốt cho da, ko bào mòn da (cái này mọi người nên tham khảo ý kiến của bác sĩ da liễu, vì có thể sữa rửa mặt hợp với người này nhưng lại dị ứng với người khác và ngược lại)

Đúng một năm, da mặt từ việc bị dị ứng, mỏng dính, nhạy cảm, đỏ, mụn đầy => da dày hơn, hồi phục trở lại, khỏe mạnh hồng hào, mụn đỏ dần hết chỉ còn mụn đầu đen, vết thâm do mụn phai đi, lỗ chân lông nhỏ lại. Khi da hồi phục, em đã dùng lại sữa rửa mặt N., loại sữa rửa mặt lành tính nhất, ko bào mòn da, ko gây dị ứng và đặc biệt hợp với da em

1476498_10152041595278080_1851721374_n
    Đây, hình thật việc thật. Da mặt hiện tại của em. Em dùng điện thoại cùi nên ảnh hơi mờ ảo. Không dùng PTS, không make up hay chỉnh sửa gì đâu nhá. Nhìn kĩ thì vẫn còn vết thâm mờ mờ ở hai bên má và một ít mụn dưới cằm, có mụn ở trán nữa, nhưng không vấn đề gì đúng không ạ , da mặt của em bây giờ đã hồi phục được hơn 80% so với ngày xưa huy hoàng (dù thi thoảng vẫn có mụn nhưng là mụn nhiệt, mụn nóng, ko phải do dị ứng)

Kinh nghiệm rút ra:

- Ko cần đi bác sĩ da liễu, cũng ko cần chữa theo những cách phức tạp. Nếu da mặt bạn bị dị ứng, cần kiên trì và quyết tâm là tự hết :v. Bạn em đã áp dụng theo cách này và nó khỏi nhanh hơn em, khoảng 8 tháng thôi là da bình thường trở lại, sạch đẹp mịn màng.
    - Quan trọng là đừng hấp tấp, vì nếu da bị dị ứng thì cũng sẽ tự khỏi, nếu tác nhân gây dị ứng không còn nữa. Da cần thời gian để tái tạo và hồi phục lại.
    - Tuyệt đối không dùng kem trộn, kem trị mụn mà các bạn teen hay bán online nhé mọi người. Có thể lúc đầu da sẽ láng mịn thật nhưng vài năm sau da sẽ mỏng đi và mụn mọc tràn lan đó , khó đảm bảo lắm ạ. Vì nếu kem trên mạng thực sự tốt thì chẳng ai phải vất vả tìm kiếm cách trị mụn làm gì.
    - Ai bị mụn dị ứng rồi thì sẽ cảm thấy rất buồn và bi quan (em từng trải qua nên hiểu). Nhưng theo thời gian thì mụn nó sẽ hết thôi ạ. Mọi người cứ thử theo cách của em nhé, nếu hết nhanh thì quá tốt còn nếu chưa hết thì cũng chẳng sao vì cách ấy chẳng gây hại da đâu ạ.

Chúc mọi người thành công với cách trên nha.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị nào biết chữa vết thâm như nào không ạ. Lũ mụn tràn qua để lại cho em bao la vết thâm không biết làm thế nào
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị dị ứng nè b. Mình nặng hơn trg hình vì mình thâm. B cho mình hỏi kem nghệ b mua ở đâu a? Cho mình koi hình nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thỉ chỉ rửa bằng nước + ăn trái cây, sinh tố, yaua mỗi ngày = hết mụn. Ô là la
    Tất cả vì bé yêu của mẹ
    https://www.facebook.com/shopthienly
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có ai như em không...dùng kem nghệ càng ngày các nốt mụn càng ửng đỏ lên..không biết có dị ứng không nữa..hix
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình đắp mặt nạ khoai tây hàng ngày nên vết thâm bay rất nhanh. mặt mình còn bị nặng hơn ad trong hình ấy. giờ thì cũng sắp khỏi rồi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Vậy là kem nghệ của bạn ấy có vấn đề rồi, lại gây kích ứng da đấy. Mình thì dùng nghệ đắp với mật ong nguyên chất được bé bạn share cho xài thử, thấy đỡ hẳn đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 56 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Sữa rửa mặt N là sữa gì hả b?
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi denon91 Xem bài viết
    mình đắp mặt nạ khoai tây hàng ngày nên vết thâm bay rất nhanh. mặt mình còn bị nặng hơn ad trong hình ấy. giờ thì cũng sắp khỏi rồi
    Ban oi ban dap khoai tay nhu the nao va cog thuc ra sao ban chia se giup mih dc k.mat mih mun 1nam r cgua qai h ket bun qa huhu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 745 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Còn kinh nghiệm trị mụn của mình là dùng aspirin. Mình thường dùng mặt nạ aspirin + sữa chua + dầu oliu thấy hiệu quả lắm. Theo mình search trên mạng Aspirin được biết đến là loại thuốc giảm nhức đầu, sốt và chống viêm, bên cạnh những tác dụng trên, aspirin có thể sử dụng loại bỏ mụn, làm đẹp da, trị gàu…Aspirin được sử dụng để điều trị mụn rất hữu hiệu.
    Trộn 2 viên thuốc aspirin với nước tạo thành hỗn hợp, bạn dùng hỗn hợp này bôi lên vết mụn trên mặt, sau 2 phút rửa sạch, các loại mụn thông thường như mụn cám, mụn đầu trắng, mụn đầu đen sẽ biến mất chỉ sau vài ngày.
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hic,có ai có kinh nghiệm trị mụn ở ngực ko ạ ?! Xin giúp em với ạ,ngày trước da ngực em đoạn từ cổ xuống rất mịn,nhưng năm nay tự nhiên mọc rất nhiều mụn li ti,có cái là mụn bọc,nhưng đa phần là mụn nhận,em đã uống boganic rồi vẫn ko ăn thua,cả nhà giyps em với ạ,em xin cám ơn nhiều
    • 312 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là dùng hoa kim ngân ngâm hoặc đun với nước sôi vừa uống, vừa rửa mặt. Mụn do dị ứng, nóng, bụi bẩn hay thức khuya gì cũng chỉ 2-3 ngày là hết, cực kỳ an toàn và hiệu quả. Bạn mình bị mụn nặng như chủ top thì cũng hết mụn sau 2 tuần, sau đó chữa thâm bằng cách đắp tinh bột nghệ.
    • 62 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaHongNgoc1410 Xem bài viết
    Chị nào biết chữa vết thâm như nào không ạ. Lũ mụn tràn qua để lại cho em bao la vết thâm không biết làm thế nào
    Dùng khoai tây nghiền, hoặc nghệ... đều OK hết đó bạn ^^.

Trích dẫn Nguyên văn bởi rainietieuthu Xem bài viết
    Mình cũng bị dị ứng nè b. Mình nặng hơn trg hình vì mình thâm. B cho mình hỏi kem nghệ b mua ở đâu a? Cho mình koi hình nhé
    Mình dùng kem nghệ Thorakao hũ nhỏ, loại dạng kem ấy. Đây nè:
    kemnghethorakao

Trích dẫn Nguyên văn bởi DuyenNguyen4 Xem bài viết
    Có ai như em không...dùng kem nghệ càng ngày các nốt mụn càng ửng đỏ lên..không biết có dị ứng không nữa..hix
    Nếu bạn bị dị ứng với kem nghệ thì dùng củ nghệ xem sao. Có thể ban đầu nó ửng đỏ nhưng về sau nó sẽ đỡ hơn đó. Mình lúc đầu thoa kem nghệ cũng ko khỏi hẳn, thậm chí còn tưởng nghệ làm mình dị ứng cơ, nhưng dần dà mụn giảm đi đáng kể

Trích dẫn Nguyên văn bởi denon91 Xem bài viết
    Mình cũng thích mặt nạ khoai tây, đắp xong thấy da sáng hẳn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diung Xem bài viết
    Sữa rửa mặt N là sữa gì hả b?
    Nivea bạn ạ. Da mình quen với loại đó . Có điều nhược điểm của loại sữa rửa mặt này là mình bị mụn cám trên mũi hơn nhiều, hehe.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tothi_kohoada Xem bài viết
    Kinh nghiệm của mình là dùng hoa kim ngân ngâm hoặc đun với nước sôi vừa uống, vừa rửa mặt. Mụn do dị ứng, nóng, bụi bẩn hay thức khuya gì cũng chỉ 2-3 ngày là hết, cực kỳ an toàn và hiệu quả. Bạn mình bị mụn nặng như chủ top thì cũng hết mụn sau 2 tuần, sau đó chữa thâm bằng cách đắp tinh bột nghệ.
    • 629 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Hóng nào.
    Mình dạo này mọc rất nhiều mụn bọc ở cằm. Đi spa nặn giờ thâm quá mà cũng chưa khỏi. da mình thì dầu nhiều lắm, không dùng sữa rửa mặt thì chẳng thể sạch nổi. Xin kinh nghiệm của em chủ thớt nhé
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Da bạn không hợp với kem nghệ rồi. Đối với nghệ thì có người hợp, có người còn bị dị ứng nặng hơn do trong kem nghệ có chứa dầu mà. Mình cũng không hợp với kem nghệ nên mình mua Kenzit C bôi, uống Blooming và kẽm. Nhưng bạn nhớ uống nhiều nước, ăn sữa chua, trái cây. Nếu thích uống sữa thì chỉ nên uống sữa đậu nành thôi nha.
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DuyenNguyen4 Xem bài viết
    Da bạn không hợp với kem nghệ rồi. Đối với nghệ thì có người hợp, có người còn bị dị ứng nặng hơn do trong kem nghệ có chứa dầu mà. Mình cũng không hợp với kem nghệ nên mình mua Kenzit C bôi, uống Blooming và kẽm. Nhưng bạn nhớ uống nhiều nước, ăn sữa chua, trái cây. Nếu thích uống sữa thì chỉ nên uống sữa đậu nành thôi nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình xài sữa rữa mặt nghệ của Thorakao là da mặt bị vàng ngay, chả hiểu sao. Mặt bị mụn, thâm rất nhiều (mình xài sữa rữa mặt Centaphil không hết, xài mấy năm rồi, cứ nổi mụn lên, dù nặn hay không nhưng hết là bị thâm), hôm đợt đi khám ở bệnh viện da liễu, bác sĩ cho bộ đôi này (xem hình) + 1 toan mấy viên thuốc mà mình làm mất toa rồi.
    - Sữa rửa mặt Teen Dream Girl: 214k/ chai lớn (hàng nhập của nước nào mình xé tem nên mất rồi)
    - Tuýp này buổi tối rửa mặt sạch thì thoa lớp mỏng để chống nhờn, kẻo sinh ra mụn.
    Các bạn search mấy hiệu này thì thấy Hãng sản xuất là các hãng dược lớn, còn cái toa thuốc để mình kiếm lại, có mấy viên thôi nhỏ xíu thôi, giờ mình cũng xài 2 loại này, không uống nữa.

p/s: Bạn nào trị thâm bằng nghệ làm ơn hướng dẫn mình chi tiết với, mình dị ứng việc đắp mặt nạ khoai tây sữa tươi, đắp lên là bị ngứa.search?q=s%C5%A9a+r%E1%BB%AFa+m%E1%BA%B7t+dream+girl+isis+pharma&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=TDX9U5DfGKmCjALI2oCoDA&ved=0CAYQ_AUoAQ&biw=1366&bih=638#q=s%C5%A9a+r%E1%BB%AFa+m%E1%BA%B7t+dream+girl+isis+pharma+c%E1%BB%A7a+n%C6%B0%E1%BB%9Bc+n%C3%A0o&tbm=isch&facrc=_&imgdii=_&imgrc=AWp75MjOhDY3dM%253A%3BS3_BZ8pmlAnVdM%3Bhttp%253A%252F%252Fg.vatgia.vn%252Fgallery_img%252F9%252Fghc1355368566.jpg%3Bhttp%253A%252F%252Fwww.%252Fraovat%252F2657%252F6566170%252Fsua-rua-mat-teenderm-gel

p/s: chỉ mình cách chèn hình từ ổ đĩa máy vào bài đăng với, mình chụp nhưng ko biết post
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng chả biết sao mà từ lúc mình đi du lịch về đến nay gần hai tháng là hai tháng da mình mọc mun đầy luôn, mụn bọc vs mụn đầu đen , mình làm bên ngân hàng phải giao dịch với khách hằng ngày mà mặt đầy mụn như thế này mất thẫm mĩ và tự ti vô cùng. Lúc trước mình cũng xài kem nghệ của Thorakao nhưng hình như da mặt mình dày hay do mình xài mĩ phẩm nhiều quá nên nó "chai" rồi chẳng ăn nhập gì cả. Giờ mình đang dùng công thức bột đậu đỏ + sữa chua ( có đường không đường gì cũng được ), thích thì cho thêm dầu dừa hoặc dầu oliu vào, đắp lên mặt để khoảng 20 đến 30p rồi rửa mặt vs nước ấm, mình làm như vậy 4 lần/tuần, thật ra chỉ nên đắp 2 lần/tuần thôi nhưng tại mình đang nôn mong cho nhanh hết mụn nên mình tăng lên gấp đôi. Thấy da mềm hẳn ra, mụn cũng giảm sưng và không mọc mụn mới nữa. Bạn nào bị mụn xài mĩ phẩm không hết thì áp dụng thử cách của mình xem sao.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi butterfly85 Xem bài viết
    Còn kinh nghiệm trị mụn của mình là dùng aspirin. Mình thường dùng mặt nạ aspirin + sữa chua + dầu oliu thấy hiệu quả lắm. Theo mình search trên mạng Aspirin được biết đến là loại thuốc giảm nhức đầu, sốt và chống viêm, bên cạnh những tác dụng trên, aspirin có thể sử dụng loại bỏ mụn, làm đẹp da, trị gàu…Aspirin được sử dụng để điều trị mụn rất hữu hiệu.
    Trộn 2 viên thuốc aspirin với nước tạo thành hỗn hợp, bạn dùng hỗn hợp này bôi lên vết mụn trên mặt, sau 2 phút rửa sạch, các loại mụn thông thường như mụn cám, mụn đầu trắng, mụn đầu đen sẽ biến mất chỉ sau vài ngày.
    Ban oi.roi sua chua va dau oliu ban dung ra sao v
    • 582 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

công nhận là khi da mặt đã bị mụn, bị dị ứng, thì tốt nhất là ngưng dùng mỹ phẩm, k trang điểm, và tránh thật xaaaa các loại kem troojjn ra
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2