TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm đeo hàm răng giả

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.78K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 126 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình trồng răng sứ, sau đó thì bị viêm nhiễm, tiêu xương. Nguy cơ là sẽ mất rất nhiều răng. Nếu phải đeo hàm răng giả thì cảm giác thế nào, không biết có ăn uống sinh hoạt được bình thường không. Có ai là nha sĩ hay bạn nào có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp mình. Mà mình bây h mất lòng tin vao nha sĩ quá rồi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Melbourne Xem bài viết
    Mình trồng răng sứ, sau đó thì bị viêm nhiễm, tiêu xương. Nguy cơ là sẽ mất rất nhiều răng. Nếu phải đeo hàm răng giả thì cảm giác thế nào, không biết có ăn uống sinh hoạt được bình thường không. Có ai là nha sĩ hay bạn nào có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp mình. Mà mình bây h mất lòng tin vao nha sĩ quá rồi
    Không ai trả lời à, vậy để mình nói vài câu vậy.

Đầu tiên, Mình xin lỗi vì mình không chuyên khoa về răng, nhưng mình sẽ phân tích một số điều mình biết.

Tiêu xương ổ răng, thường thì xảy ra khi răng đã rụng, lâu ngày quá trình tiêu xương diễn ra, sự tiêu xương nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố.....

Tiêu xương không làm mất nhiều răng, trừ khi đó là bệnh lý khác.....
    Những bệnh nhân bị tiêu xương có thể chọn một số phương pháp để khôi phục lại những răng đã mất, còn cụ thể như thế nào thì còn phụ thuộc vào số lượng răng bạn đã mất, vi trí, mức độ tài chính bạn có thể chi phí cho việc làm răng giả này....vv bạn sẽ được tư vấn điều này khi đi khám ở bất cứ phòng khám nào...

Mình xin đưa ra một số phương pháp mà hồi còn đi học mình được tiếp cận.

1. Hàm răng giả tháo lắp: áp dụng vơi những bệnh nhân mất nhiều răng, thường là mất hết cả hàm răng, mình chỉ biết làm loại hàm bằng nhựa trắng, ưu điểm là chi phí rẻ, dưới 1 triệu cả 1 hàm, nhưng mà vấn đề thẩm mỹ hơi ..hạn chế.:Smiling:

2. Nếu mất ít răng hơn ví như 1, 2 chiếc có thể trồng răng sứ.... khoảng trên dưới 1 triệu một cái, điều kiện cụ thể mình phải ngó qua cái phim xương hàm của bạn và khám qua mới biết được nên hay không nên trồng. Nhưng phương pháp này có thể làm tổn thương đến những cái răng lành khác...vì phải mài cùi...

3. Một phương pháp nữa rất mới đó là kỹ thuật Implan, tức là trồng răng trực tiếp trên răng đã mất, họ sẽ cắm một cái trụ bằng một loại thép đặc biệt, sau khi cắm vào chỗ răng bị mất vài tháng cái trụ thép đó sẽ can lại với xương tạo thành cái cọc nhô nên, và các bác sĩ sẽ nắp cái răng giả vô cái cọc đó...bạn hiểu đơn giản vậy thôi. Mỗi chiếc răng hoàn thiện phải mất đến nửa năm và chi phí cho nó khoảng 1000usd một chiếc. ....bạn sẽ được tư vấn cụ thể khi đi khám.

Còn việc bạn hỏi đeo hàm răng giả thế nào, mình cũng chưa đeo nên chưa biết cảm giác khó chịu không, nhưng mà mình biết mỗi khi ăn cơm xong phải lôi cái hàm đó ra rửa cho vệ sinh, dần về sau quen đi sẽ cảm thấy bình thường, có điều không biết có gặm xương hay ăn ổi được không :Smiling:

Tốt nhất bạn nên đến một phòng khám răng uy tín, ở đó bạn sẽ được giải đáp mọi thắc mắc và nếu ngại thì có thể nhắn tin cho mình, mình sẽ trả lời, nếu không biết sẽ gọi điện cho mấy thằng bạn làm răng hỏi dùm cho :Smiling: