TIN TÀI TRỢ.

Khám và chữa bệnh viêm mũi dị ứng ở đâu (HN)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 75 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có chị nào biết ở HN chữa bệnh viêm mũi dị ứng tốt không ạ? Chồng em đã dùng máy xông mà vẫn không khỏi. Buổi sáng thường xuyên bị hắt xì rất nhiều. Cám ơn các chị nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,625 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Của Mẹ Xem bài viết
    Có chị nào biết ở HN chữa bệnh viêm mũi dị ứng tốt không ạ? Chồng em đã dùng máy xông mà vẫn không khỏi. Buổi sáng thường xuyên bị hắt xì rất nhiều. Cám ơn các chị nhiều.
    Mẹ nó ơi, có mình bị VM dị ứng đây, nếu trên đời có ai là ng khổ nhất vì VM thì chắc mình là ng khổ nhất đấy, nhưng trộm vía bây h mình đỡ nhiều lắm (trộm vía phát nữa nhờ, ko có mai bị lại thì toi).

Mình bị phải 10 năm nay rồi, khốn khổ kinh khủng mỗi khi lạnh về, sáng ra hắt xì hơi ko nghỉ, đêm ngủ ko ngon giấc vì ngạt mũi, ăn cũng ko ngon nữa. Chữa đông tây nam bắc đủ cả, tốn bao nhiêu tiền mà có khỏi đâu. Nhưng năm nay mình đã đỡ hơn rất nhiều rồi, theo mình chồng bạn ko nên dùng máy xông đâu, máy xông chỉ dùng cho TH viêm phổi or VPQ thôi, chứ VM mà lạm dụng nó thì lợi bất cập hại đấy.

Mình chữa như thế này mà đỡ nhiều lắm đấy, bạn bảo chồng tham khảo xem sao nhá:

- Pha nước muối ấm (muối tinh ý nhá, nếu ko mua chai nước muối sinh lý 5k), nhớ là phải ấm, rồi dùng xi lanh (loại to 10ml ý) rửa mũi thường xuyên. Cách rửa: cúi đầu xuống, bơm mạnh xilanh vào mỗi bên mũi rồi xì mạnh ra. Làm mỗi bên khoảng 3 or 4 lần, nhanh lắm chỉ vài phút thôi.

- Mua chai xịt mũi cây cứt lợn (cây ngũ sắc đó) ngoài hiệu thuốc bán đầy 14k thôi, xịt mỗi bên 2 phát sau mỗi lần rửa mũi, nếu có đờm sau khi xịt thì nhớ xì hết đờm ra rồi lại xịt lại. Còn nếu ko thì dùng lá cứt lợn tươi màu tím giã lấy nước nhỏ vào mũi. Nhưng theo mình mua cho tiện mà đảm bảo vệ sinh, mình dùng rồi thấy hiệu quả lắm mà làm thế kia lách cách lắm. Mua hẳn 5 chai dùng cho đã, vì nhanh hết lắm.

- Khi nào ngạt mũi ko thở đc thì mua chai xịt Coldi B xịt xong dễ chịu lắm (nhưng chỉ khi nào ngạt lắm mói xịt thôi, ko lạm dụng nhá).

- Nếu thấy đau trong mũi thì mua kháng sinh Amoxixilin uống 5 or 7 ngày (có khi 12 ngày)

Với điều kiện chồng bạn ko hút thuốc, luôn luôn giữ ấm, đeo khẩu trang khi ra đường.

Đảm bảo kiên trì sau 2 tuần chồng bạn sẽ thấy tác dụng rõ rệt. Hồi tớ kiên trì làm như thế thì sau 2 tuần thấy tiến triển lắm, bây h thì đếm ngủ ngon lành rồi, chồng ko còn phải thức đêm cùng vợ nữa rồi.
    CopyofAnhTin U3igp7

Photo-0044CR3Qm7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,099 Bài viết

• 28,496 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @Tin: bạn làm có vậy mà đã khỏi thì chắc bệnh cũng chưa nặng lắm đâu.
    Tiện đây mình muốn hỏi các mẹ có biết bs tai mũi họng nào giỏi mách giùm mình với. Mình cũng khổ sở vì cái bộ hơi của mình lắm
    • 14 năm
    • 1,625 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    @Tin: bạn làm có vậy mà đã khỏi thì chắc bệnh cũng chưa nặng lắm đâu.
    Tiện đây mình muốn hỏi các mẹ có biết bs tai mũi họng nào giỏi mách giùm mình với. Mình cũng khổ sở vì cái bộ hơi của mình lắm
    Mình cũng ko biết là nặng hay nhẹ, chỉ biết là mỗi lần bị ngạt mũi, hắt xì hơi (kèm theo đau mũi) là mình lại điều trị như thế. Có bị mới biết bệnh đó khổ sở thế nào, và lần nào mình cũng kiên trì làm trong khoảng 2 tuần là đỡ.

Mình ko nói là khỏi vì bệnh này là phải sống cả đời với nó, nếu mình biết giữ gìn thì nó ít tái phát, và mỗi lần bị thì kiên trì điều trị nó sẽ đỡ, vì bệnh của mình là viêm mũi dị ứng thời tiết nên mùa đông là mùa khốn khổ nhất. Chữa mấy năm theo ông viện trưởng của viện TMH TW mà có khỏi đâu, lại còn cả giáo sư bác sỹ của Đức khám hẳn hoi mà khám chả khỏi bệnh, thế mà chỉ điều trị vớ vấn thế mà đỡ hẳn

Bạn bị làm sao thế ??
    CopyofAnhTin U3igp7

Photo-0044CR3Qm7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,099 Bài viết

• 28,496 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đấy cái ông viện trưởng bạn nhắc đến ấy có giỏi không mách cho mình với. Mình thì thâm niên viêm mũi dị ứng đã gần cả cuộc đời rồi. Bị lâu nên đã chuyển sang viêm xoang. Thế rồi thường xuyên viêm mũi họng, lan xuống phế quản, uống kháng sinh đến phát ngán. Mình chả hy vọng khỏi vì bệnh dị ứng thì chả bao giờ khỏi được. Mình chỉ muốn gặp thầy gặp thuốc tốt để mình có đường hướng điều trị lâu dài, làm cho căn bệnh bớt ảnh hưởng đến cuộc sống và sinh hoạt của mình thôi.
    • 14 năm
    • 1,625 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Nói thật với bạn là mình chữa mãi chả khỏi nên chán ông ý lắm rồi (chán cả nhà ông ý cơ) nên mình chả còn giữ contact nào cả (lâu rồi mà, mấy năm rồi). Nhưng theo mình nhớ thì ông ý cũng chỉ hay nói là: thường xuyên rửa mũi = nc muối & xúc miệng = nc muối ấm nữa.

Mấy năm trước mình cũng tâm trạng y như bạn, chán nản kinh khủng ý. Gần như chả còn hy vọng nào chữa khỏi bệnh cả, mẹ chồng mình cũng bị y như mình & bà cũng làm như mình và bây h bà cũng đỡ nhiểu lắm.

Tớ chả dám nói khỏi, vì đã là dị ứng thì khó khói lắm, mình chỉ cố làm sao cho nó ít bị dị ứng thôi & nếu chả may bị thì cố gắng chữa cho dứt đợt đó.

Tớ chả biết có bị xoang hay ko nhưng chỉ biết là mỗi lần nó bị là nó đau hết toàn thể đầu óc, nhức mũi kinh khủng. Họng thì khỏi nói, mùa hè cũng như đông, lúc nào cũng phải quàng khăn khi đi ngủ, vật bất li thân, lúc nào cũng ở đầu giường.

Mình cũng đã đọc rất nhiều tài liệu trên internet nói về bệnh này nên mình cũng hiểu chút ít về nó & cố gắng sống chung với nó thôi. Suốt 10 năm nay, năm nay là năm tớ cảm thấy hạnh phúc nhất vì ít ra mình ko còn phải khổ sở như mọi năm, ko còn phải vật vã vì ngạt mũi & hắt xì hơi nữa, sáng ra ko còn phải khổ sở vì thấy thiếu ngủ nữa.

Trước kia mình cũng chả tin tưởng j mấy thứ như nước muối hay thuốc xịt mũi ngũ sắc đâu, nhưng vì đường cùng quá nên mình quyết tâm thử xem sao (vì lúc đó cũng tiện thể hay phải rửa mũi cho con) nên mình rửa cho mình luôn. Thế mà thấy hiệu nghiệm thật. Ban ngày đi làm cũng phái tranh thủ vào toalet để rửa mũi, lúc nào cũng thường trực trogn đầu là phải rửa mũi, nửa đêm ngạt mũi đau họng quá ko ngủ đc cũng phải mò dậy để rửa mũi mất hàng tiếng sau mới ngủ đc.

Nói tóm lại mình thấy nước muối ấm đúng là thần dược, nhờ nó mà h mình thấy đỡ cả đau họng nữa. Nhà mình lúc nào cũng có sẵn chai nước muối.

Bạn hãy cố gắng làm theo mình xem sao, cái j cũng phải kiên trì bạn ạ. Hãy vui lên bạn ạ, cái j mà mình có lòng tin thì ắt mình sẽ làm đc. Chúc bạn vui.
    CopyofAnhTin U3igp7

Photo-0044CR3Qm7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 343 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đây, có nhà tớ kinh nghiệm đi chữa viêm mũi dị ứng ở viện TMH (cạnh Bạch Mai ý ) 10năm rồi. Theo tớ bạn nên vào đấy test dị ứng đi. Họ sẽ tiêm đầy 2 cánh tay, mỗi bên khoảng 5-7 nhát . Nói thế thôi chứ họ tiêm 1 tí chất gì gì đó, sau đó sẽ kết luận là bị dị ứng gì? Sau đó là phác đồ điều trị với lịch từ 3 lần /tuần , rút dần dần xuống 1 lần/ tuần, dần dần đến 6 tháng 1 lần là gần như khỏi.

Tớ tiêm khoảng 1 năm đầu thấy ổn, không bị ngạt nữa. Nhưng vẫn kiên trì để khỏi hẳn. Tuy nhiên, cái giống này là miễn dịch trong mình hay sao ý, cứ đổi mùa là sẽ ốm, không ít thì nhiều, 1 năm vài bận rooling:.
    Như mẹ nào ở trên nói đúng, bệnh này phải chung sống vĩnh viễn với nuóc muối. Tuy nhiên không cần phải pha đâu, ra hàng thuốc mua nước muối sinh lý 9 phần nghìn loại của Braun ý. Cắm cái ống tiêm vào, để chỗ đánh răng rửa mặt, sáng tối làm 2 liều là ổn :Laughing:. Các mẹ tự pha nước muối chú ý là nếu pha nhạt quá thì không có tác dụng mà mặn quá thì rất rất hại niêm mạc mũi (người nhà tớ làm bs TMH nên tớ hỏi han rất kĩ).

PS :
    me nao dinh di kham o cho nay thi nhan to, sau 10 nam, to co 1 so kinh nghiem de tien cho minh hon
    Ma the nao topic nay cung bi chuyen sang box cac benh nguoi lon , hihi..
    (sorry tu dung k go dc TV)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,643 Bài viết

• 984 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Viêm mũi dị ứng khó có thể chữa dứt hòan tòan đó bạn vì đường xá ở VN bụi bặm. Viêm mũi dị ứng thường hắt hơi vào buổi sáng, và những mùi hắc , mùi lạ cũng sẽ gây hắt xì rất khó chịu. Mình cũng bị hơn 10 năm rồi, nhưng dạo này cũng đỡ nặng hơn lúc trước, mình có lọai thuốc này mua từ Mỹ có tên là SUDAFED PE, uống ngăn chặn hắt hơi rất tốt (ngăn chặn luôn cả việc hắt hơi gây cảm), kể cả bị sổ mũi cũng sẽ mau hết, và đặc biệt nó ko gây ngủ như những lọai thuốc sổ mũi khác, ở VN ko có chính xác lọai này nhưng có lọai cũng gần giống, viên có màu nâu. Mình có giới thiệu bạn mình người Singapore, và họ dùng thuốc mua tại VN cũng rất hiệu quả.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 665 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mình tín nhiệm bác sĩ Ngọc (con trai nhé) ở viện TMH. Nhà ở số 31 ngõ 295 hay 255 phố Vọng ý mình không nhớ lắm, số đt 38696542
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,099 Bài viết

• 28,496 Được cảm ơn

Cảm ơn tất cả các mẹ đã cho lời khuyên. Tớ thì nói thật là đã phải dùng đến corticoid dạng xịt để chống viêm (rhinocort, flixonase). Thời gian đầu hiệu quả rất tốt nhưng càng dùng thì càng nhờn, cứ rời thuốc ra là bị, mà lắm khi không rời cũng vẫn bị, mặc dù biết thuốc này dùng nhiều không tốt. Tớ vẫn mua nước muối biển về xịt, cũng dùng ngũ sắc mà chả thấy ăn thua.
    Tiện đây mình hỏi cái thuốc mẹ Jessica giới thiệu có bán ở VN không nhỉ, là thuốc chống dị ứng hay thuốc gì?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,643 Bài viết

• 984 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiện đây mình hỏi cái thuốc mẹ Jessica giới thiệu có bán ở VN không nhỉ, là thuốc chống dị ứng hay thuốc gì?
    Bạn cứ mang tên thuốc ra tiệm thuốc tây, có thể họ có giống như loại của Mỹ, nếu ko có thì họ sẽ có loại gần giống để thay thế, lúc mình dùng hết loại của Mỹ, mình mua ở SG thì ko có giống nhưng họ có giới thiệu loại gần giống (thay thế), nhưng viên nó to hơn 1 chút và có màu nâu thay vì màu đỏ (của Mỹ). Bệnh viêm mũi dị ứng là hay bị ngứa và hay làm hắt hơi vào buổi sáng, hoặc có những mùi lạ thì cũng làm cho ngứa và hắt hơi, thuốc này uống vào sẽ ngắt cơn hắt hơi, và ngứa, đồng thời cũng chữa được luôn bệnh sổ mũi (vì hắt hơi nhiều sẽ sổ mũi). Từ khi mình có thuốc này thì mình đỡ hắt hơi và ngứa nhiều, buổi sáng có hắt hơi thì cũng vừa phải thôi và ko cần uống thuốc này, trừ khi hắt hơi và ngứa nhiều quá thì mình sẽ uống thuốc. Bạn đừng nên lạm dụng đến thuốc xịt, có thể nó làm nó sẽ làm giảm khứu giác của bạn. Cố gắng bịt khăn ở mũi khi đi ra ngoài.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,099 Bài viết

• 28,496 Được cảm ơn

Tks bạn. Giá mà mình ở SG thì chắc chả cần dùng đến thuốc nữa đâu. Mình đã sống ở một vài nới xứ lạnh rồi xứ nóng, chả đâu mà lại khổ sở như ở ngoài Bắc này cả. Cái khí hậu ngoài này khủng khiếp thật. Đợt vừa rồi mình vào ctac SG thì tự nhiên bệnh cũng biến mất
    • Đã bị khóa
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

HẬU QUẢ CỦA QUÁ TRÌNH VIÊM.
    - Tại mũi : niêm mạc của mũi trẻ bị sưng phồng luôn bị tiết dịch nhầy , chúng sẽ cản trở quá trình thở của trẻ.
    - Niêm mạc họng bị sưng tấy đỏ, nóng rát, ho
    - Sốt, khát, mất ngủ, chán ăn nên trẻ thường mất sức rất nhanh.

ĐÔNG Y GIÚP CÁC BẬC CHA, MẸ CHỮA BỆNH AN TOÀN, HIỆU QUẢ CHO TRẺ.
    Tại nhà thuốc Đông An Đường như tôi được biết, đây là địa chỉ tin cậy cho các bậc cha, mẹ chữa trị bệnh viêm mũi, viêm mũi dị ứng, ho, viêm họng của trẻ nhỏ hoàn toàn bằng thuốc thảo dược chế sẵn thôi. Nếu các vị quan tâm hãy quay điện thoại vào các số : 04.3753.6741 , di động 0912.171.439 hay 0126.2272.801 , địa chỉ 12B, ngõ 354 đường Lạc Long Quân, Quận Tây hồ, TP Hà nội. Nếu ai muốn được chữa bệnh & tư vấn cụ thể có thể gọi cho BS Xuân Anh ( tốt nghiệp y khoa ở Ucraina ). Cách chữa tại đây là bảo tồn, cùng lúc chữa cả mũi & họng. Từ phòng bệnh tích cực tới chữa những ca bệnh mãn tính nặng.
    Tại đây có thuốc nhỏ mũi : làm săn niêm mạc mũi, co mạch tại chỗ, làm giảm nhanh hiện tượng sưng tấy, trương phồng nên chống xuất tiết nước mũi có hiệu quả, mũi trẻ sẽ khô nhanh, dễ thở ngay, kéo dài.
    Và thuốc ho nước : thảo dược mật ong .
    Thuốc có tác dụng : Làm mát cổ họng, chống đau rát cho trẻ.Giảm sưng, tấy đỏ ở họng.Làm long đờm.Chống nôn. Thuốc rất ngon nên trẻ thích uống, có thể cho uống liên tục nhưng chỉ nên cho 1 thìa thôi. Làm đều như vậy thì chỉ sau 1-2 ngày thì bệnh sẽ dần lui.
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

ối zời ơi, đúng bệnh em rồi, đến khổ với nó, cứ sáng nào cũng như đi đày
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 283 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Mọi người đừng nghe quảng cáo lung tung. Đúng là có bệnh thì vái tứ phương, em viêm mũi dị ứng từ lâu nhưng trước k sao, 3 năm gần đây tự nhiện bị nặng. Em vào bệnh viện E điều trị 1 thời gian, tiêm kháng sinh, xông mũi đủ kiểu nhưng dừng là lại bị ngay. Em thấy bệnh của em cũng tương đối nặng, cứ nằm là bị ngạt mũi nên có đợt ngủ ngồi
    Thế rồi mùa đông năm nay, cái khí hậu lạnh ẩm nó làm em muốn tèo đời luôn. Cùng đường nên em cũng học theo cách rửa nước muối. Em chỉ đơn giản mua chai nước muối sinh lý + xilanh, rửa 2 lần mỗi ngày. Mỗi lần làm không đến 5p mà hiệu quả bất ngờ.
    Mọi người không tin cũng cứ nên làm thử. Chứ bác sĩ bảo em bệnh này chẳng thể nào chữa khỏi được
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng được share địa chỉ thuốc chữa viêm xoang theo đông y cũng rất tốt các bạn có thể vào tim hiểu nhé :http://qTUWrb, số đt của nhà thuốc nek 0643 921 527
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 989 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Viêm xoang mũi dị ứng:
    - Cây Bạch thiệt: Giã lấy nước cốt nhỏ mũi, hoặc lấy Cây Cóc mẳn nấu nước dùng sẽ khỏi.
    • 207 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

mình bị từ nhỏ, đi khám khắp nơi, hết bn tiền, chốt lại là bị viêm mũi dị ứng thời tiết, chỉ cần thời tiết ổn định thì sẽ không sao, nhưng có bjo thời tiết ổn định lâu đâu? nên mình cứ vậy đến tận h, cũng từ bỏ luôn, ko chữa nữa, mặc kệ nó vậy
    • 30 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Viêm mũi dị ứng là một căn bệnh gây ra rất nhiều phiền toái và khó chịu các mẹ ạ! Để việc chữa bệnh viêm mũi dị ứng đạt hiệu quả cao nhất, mình phải hiểu được nguyên nhân cũng như cơ chế gây bệnh của nó, các mẹ có thể tham khảo nhiều thông tin rất hay và bổ ích về bệnh viêm mũi dị ứng ở đây nhé: http://xoangbachphuc.vn/benh-viem-mui-di-ung-85/
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đấy cái ông viện trưởng bạn nhắc đến ấy có giỏi không mách cho mình với. Mình thì thâm niên viêm mũi dị ứng đã gần cả cuộc đời rồi. Bị lâu nên đã chuyển sang viêm xoang. Thế rồi thường xuyên viêm mũi họng, lan xuống phế quản, uống kháng sinh đến phát ngán. Mình chả hy vọng khỏi vì bệnh dị ứng thì chả bao giờ khỏi được. Mình chỉ muốn gặp thầy gặp thuốc tốt để mình có đường hướng điều trị lâu dài, làm cho căn bệnh bớt ảnh hưởng đến cuộc sống và sinh hoạt của mình thôi.
    Chj co the tap yoga cho mat , va ve sinh mui thuong xuyen , ca xong mui nua co the xong voi hoa ngu sac hoac toi .e bj viem muj dj ung 7 nam nay roj ko ngay nao la ko ngat muj luc ngu va sang nao cung chay nuoc muj va hat hoj tu luc lam nhu the e gjam han nhung trieu trung do,mong chj som khoj benh
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3