Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

hỏi về thoát vị đĩa đệm và các bệnh đau nhức xương khớp

• 1 Lượt chia sẻ
  • 49.6K Lượt đọc
  • 472 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Có người nói với mình trên này nhiều người bị đau xương khớp mà không biết cách chữa toàn bị dẫn đi uống thuốc nam hay thuốc bắc gì đó, tốn kém tiền của mà không khỏi nên mình mạo muôi tạo nick để giúp đỡ mọi người. trước mắt là các bài tập, nếu không khỏi thì mới nên tìm các phương pháp điều trị khác

Xin giải thích luôn (và xin lỗi vì điều này có thể động tới 1 số vấn đề) nhưng điều mình nói là dựa trên thực tế đó là uống thuốc không thể chữa được đau lưng do thoát vị đĩa đệm. nếu đau lưng do nhiễm lạnh hoặc tổn thương ở cơ thì uống thuốc có thể khỏi nhưng với các trường hợp thoát vị đĩa đệm thì bắt buộc phải tập hoặc điều trị đúng cách thì mới khỏi được. vì bản thân đĩa đệm khi bị thoát ra nếu không biết cách tác động để đưa nó vào thì uống thuốc kiểu gì cũng không bao giờ khỏi mà chỉ có thể giảm đau tạm thời. Vậy nên mọi người đừng vội tìm thuốc làm gì.

bản thân các bệnh đau lưng do thoát vị đĩa đệm thì bắt buộc phải được điều trị bằng nhiều phương pháp (mổ, châm cứu nắn chỉnh) cụ thể như thế nào thì với tưng trường hợp mình sẽ tư vấn giúp mọi người cần làm gì với điều kiện là phải đi chụp phim và có kết quả của bác sĩ. còn các trường hợp đau lưng không phải do thoát vị đĩa đệm đều có cách tập để khỏi và mọi người có thể tự tập ở nhà hết sức đơn giản.

đây là triệu chứng của thoát vị đĩa đệm mọi người có thể tham khảo Thoát vị đĩa đệm gây nên các cơn đau thắt lưng với các triệu chứng nhức, tê lan dọc từ thắt lưng xuống mông và chân, hay đau từ vùng cổ - gáy lan ra hai vai và xuống các cánh tay, bàn tay… khiến người bệnh rất khó chịu, đau đớn.[2] Ngoài ra, đau cột sống và đau rễ thần kinh là các triệu chứng nổi bật nhất của bệnh. Đau thường tái phát nhiều lần, mỗi đợt kéo dài khoảng 1-2 tuần, sau đó lại khỏi bệnh. Có khi đau âm ỉ nhưng thường đau dữ dội, đau tăng khi ho, hắt hơi, cúi. Ngoài ra còn có cảm giác kiến bò, tê cóng, kim châm tương ứng với vùng đau. Dần dần, đau trở nên thường xuyên, kéo dài hàng tháng nếu không được điều trị. Tuỳ theo vị trí đĩa đệm thoát vị có thể có các triệu chứng đặc trưng.

• Khi bị thoát vị đĩa đệm đốt sống cổ, người bệnh có biểu hiện đau vùng gáy, vai. Ðau, tê, mất cảm giác từng vùng ở cả tay, cổ tay, bàn tay. Giảm cơ lực tay. Các hiện tượng đau, nhức, tê tăng lên hay giảm xuống theo cử động cổ tay...
    • Khi bị thoát vị đĩa đệm đốt sống thắt lưng thì gây đau vùng thắt lưng và triệu chứng đau thần kinh liên sườn: cảm giác đau tăng khi nằm nghiêng, ho và đại tiện. Bệnh nhân sẽ thấy đau vùng cột sống lưng, lan theo hình vòng cung ra phía trước ngực, dọc theo khoang liên sườn. Ðau, tê, mất cảm giác từng vùng ở mông, chân, bàn chân, trường hợp nặng có thể bị liệt. Ngoài ra bệnh nhân còn bị chế cử động cột sống: không còn khả năng ưỡn của thắt lưng, không cúi được xuống thấp… Bệnh nhân sẽ thấy đau thắt lưng cấp hay mạn tính, đau thần kinh tọa, đau thần kinh đùi bì. Người bệnh có tư thế ngay lưng hay vẹo về một bên để chống đau, cơ cạnh cột sống co cứng. Có trường hợp đau rất dữ dội và người bệnh phải nằm bất động về bên đỡ đau[2]

Ai cần tư vấn về chữa đau xương khớp nếu không phải thoát vị đĩa đệm mình có thể chỉ các bạn phương pháp tập để có thể khỏi mà không cần dùng thuốc, với người thoát vị đĩa đệm thì mình cần có kết quả chụp cắt lới mới có thể giúp được

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

anh ơi bài tập đó như thế nào vậy ạ? có bớt dc triệu chứng đau không vì ba em bị bệnh gần 2 năm nay mà có những đợt đau quá không làm được gì hết. Hôm nọ có đưa ba em đi khám chỗ Quang Minh clinic gì đó bên Phú Nhuận họ nói bệnh ba em nặng rồi cần phải mổ laze mới hết mà ba em lớn tuổi rồi (62t) nên nghe mổ cũng sợ. Em cám ơn anh nhiều
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bunny1989 Xem bài viết
    anh ơi bài tập đó như thế nào vậy ạ? có bớt dc triệu chứng đau không vì ba em bị bệnh gần 2 năm nay mà có những đợt đau quá không làm được gì hết. Hôm nọ có đưa ba em đi khám chỗ Quang Minh clinic gì đó bên Phú Nhuận họ nói bệnh ba em nặng rồi cần phải mổ laze mới hết mà ba em lớn tuổi rồi (62t) nên nghe mổ cũng sợ. Em cám ơn anh nhiều
    Bạn đưa ba đi chụp cắt lớp đi rồi báo cho mình kết quả mình mới biết cụ thể thế nào mà cho bài tập và cách chữa bạn ạ
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Ai cần hỏi gấp thì có thể liện hệ số đt 0989259432 mình sẽ trả lời rồi hướng dẫn cách làm qua threat này luôn nhé. Vì mỗi người 1 kiểu thoát vị và đau khác nhau nên mình có thể tư vấn cụ thể từng trường hợp 1 chứ không đưa bÀi tập chung được
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

có vẻ không ai bị thoát vị hay đau lưng cần giúp cả nếu thế thì mod close topic hộ nhé. thx
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em chào các anh chị,các anh chị có ai đã từng điều trị thoát vị đĩa đệm bằng laser chưa? chỉ cho em một số kinh nghiệm với ạ.em đang định đưa bố em đi điều trị thoát vị địa đệm bằng laser.nhưng vẫn chưa yên tâm lắm nên rất mong các anh chị góp ý cho em với ạ.em xin cám ơn.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bác. E bị thoát vị nhẹ đĩa đệm L4/L5 thể trung tâm ra sau có chạm nhẹ rễ ngang mức trong ống sống. Bác tư vấn giúp e bài tập với. Cảm ơn bác nhiều.
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyentuhh85 Xem bài viết
    Chào bác. E bị thoát vị nhẹ đĩa đệm L4/L5 thể trung tâm ra sau có chạm nhẹ rễ ngang mức trong ống sống. Bác tư vấn giúp e bài tập với. Cảm ơn bác nhiều.
    Với trường hợp thoát vị thể trung tâm thì bạn có thể tập như sau.Lấy hai tay nắm đấm lại tì vào hai bên thăn lưng cạnh chỗ bị thoát vị rồi ưỡn người ra phía sau, đến khi nào lưng có tiếng kêu thì dừng (lưu ý mỗi ngày chỉ được làm 1 lần)Thứ 2 là tập yoga tư thế rắn hổ mang như clip này:www.youtube.com/watch?v=u6yr_xWI5cs Thứ 3 bạn chuẩn bị cho mình 1 quả bóng rổ, không bơm căng mà hơi non 1 chút. Sau khi thực hiện 2 bước kia bạn lăn lưng trên quả bóng, động tác thực hiện thì bạn ngồi xuống đặt quả bóng ra phía sau lưng đoạn xương cụt, từ từ hạ thấp người xuống trườn lưng trên quả bóng, 2 tay chống khủy xuống đất. Chỉ cần tập trung lăn tại chỗ bạn bị thoát vị thôi, và ban đầu bạn điều chình trọng lượng cơ thể dồn lên quả bóng vừa phải, làm thế trong vài ngày cho lưng khỏe lên và đẩy được khối thoát vị vào.Bước cuối bạn chuẩn bị cho mình túi trườm nóng, và 1 túi đá thật lạnh. Sau khi bạn trườm nóng khoảng 5 phut cho lưng giãn ra thì lập tức thay bằng tú trườm lạnh vào. Bước này làm cho lưu thông máu tại vùng bị thoát vị rất mạnh và làm chắc lại lưng sau khi tập. Nếu bạn bị nhẹ thì tầm 10-20 ngày là sẽ hết.Chúc bạn mau khỏi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ganing Xem bài viết
    em chào các anh chị,các anh chị có ai đã từng điều trị thoát vị đĩa đệm bằng laser chưa? chỉ cho em một số kinh nghiệm với ạ.em đang định đưa bố em đi điều trị thoát vị địa đệm bằng laser.nhưng vẫn chưa yên tâm lắm nên rất mong các anh chị góp ý cho em với ạ.em xin cám ơn.
    Bạn xem lại từ đầu threat của mình rồi hẵng hỏi nhé. Mình chỉ giúp được khi biết tình trạng của bệnh ra sao mà đưa ra lời khuyên phù hợp. Mổ là trường hợp bất đắc dĩ vì sau khi mổ xong các phuơng pháp tập luyện và nắn chình thông thường gặp rất nhiều giới hạn. Nếu không có cách nào khác thì mới nên mổ
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào anh Quanbui2907, em đi chụp MRI thì có kết quả như sau:
    +Thoái hóa cột sống thắt lưng.
    +Lồi nhẹ đĩa đệm tầng L3-4 ra sau # 2mm, không ép rễ thần kinh<br>+ Thoát vị đĩa đệm tầng L4-5 ra sau trung tâm hướng xuống lệch trái # 4x7mm, ép mặt trước bao màng cứng , ép rễ thần kinh L5 bên trái, hẹp ống sống.
    +Thoát vị đĩa đệm L5-S1 ra sau trung tâm lệch phải #3mm, ép mặt trước bao màng cứng, ép rễ thần kinh S1 bên phải.
    Triệu chứng bệnh của em: ngồi nhiều, đứng nhiều, đi nhiều thì bị đau từ mông xuống đùi rồi xuống chân trái, nhiều lúc nhói nhói rất khó chịu. Lưng thẳng bình thường, lâu lâu có đau ở thắt lưng.

Anh tư vấn bài tập phù hợp cho em với ạ. Trường hợp của em có phải đi mổ không anh? Em cảm ơn anh nhiều.
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi truongthanhde Xem bài viết
    Chào anh Quanbui2907, em đi chụp MRI thì có kết quả như sau:+Thoái hóa cột sống thắt lưng.+Lồi nhẹ đĩa đệm tầng L3-4 ra sau # 2mm, không ép rễ thần kinh
    + Thoát vị đĩa đệm tầng L4-5 ra sau trung tâm hướng xuống lệch trái # 4x7mm, ép mặt trước bao màng cứng , ép rễ thần kinh L5 bên trái, hẹp ống sống.+Thoát vị đĩa đệm L5-S1 ra sau trung tâm lệch phải #3mm, ép mặt trước bao màng cứng, ép rễ thần kinh S1 bên phải. Triệu chứng bệnh của em: ngồi nhiều, đứng nhiều, đi nhiều thì bị đau từ mông xuống đùi rồi xuống chân trái, nhiều lúc nhói nhói rất khó chịu. Lưng thẳng bình thường, lâu lâu có đau ở thắt lưng.Anh tư vấn bài tập phù hợp cho em với ạ. Trường hợp của em có phải đi mổ không anh? Em cảm ơn anh nhiều.
    Chào bạn. Trường hợp của bạn là dạng thoát vị đa tầng. Đây là loại thoát vị khó chữa và mất thời gian nhất. Bạn có thể nói thêm bạn bị bao nhiêu lâu rồi và ban đầu chân phải có bị chèn ép gây đau hay tê lan sang chân phải không? Bạn bao nhiêu tuổi?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quanbui2907 Xem bài viết
    Chào bạn. Trường hợp của bạn là dạng thoát vị đa tầng. Đây là loại thoát vị khó chữa và mất thời gian nhất. Bạn có thể nói thêm bạn bị bao nhiêu lâu rồi và ban đầu chân phải có bị chèn ép gây đau hay tê lan sang chân phải không? Bạn bao nhiêu tuổi?
    Dạ em 22 tuổi ạ, em chỉ bị đau mỗi chân trái thôi anh. Em bị từ hồi trước tết 1 tháng, bây giờ cũng gần 8 tháng rồi anh.
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Như thế tình trạng thoát vị của bạn bị nặng lên 8 tháng nay. Bạn còn trẻ tuổi như vậy thì khả năng phục hồi còn tốt. Thay đổi lại cách sống và sinh hoạt với bạn là quan trọng nhất. Tuy nhiên thoát vị đa tầng như bạn không hề dễ chữa nhất là với tự tập nên đòi hỏi thời gian kiên trì, nếu bạn ko chữa triệt để thì tình trạng này sẽ nặng lên và trở thành mãn tính, sau này bạn sẽ liên tục bị tê ở cả 2 chân và chân phải có thể sẽ bị tê xuống lòng bàn chân rất khó chịu đấyCác động tác tập để bạn tự chữa cho mình: 1- treo người thả lỏng 30s (tay bám thành cầu thang hay cửa sổ), khi treo người thì chân vẫn chạm đất, làm nhiều lần trong ngày tùy tình trạng sức khỏe thì nhiều hay ít, nếu phải ngồi lâu thì cứ nửa tiếng hoặc thấy khó chịu xuống chân thì treo2- 2 tay chống lưng. 2 lòng bàn tay áp vào vùng thận, hít vào thì ưỡn ngửa người ra thở ra đứng thẳng lại 10 lần, làm nhiều lần trong ngày như treo người. 3- tập bài rắn hổ mang trong yoga. Bạn lên youtube search nhé. Cũng thực hiện nhiều lần mỗi lần 10 cái4- động tác này duy nhất chỉ thực hiện 1 lần và phải làm chính xác nhé. Tìm điểm đau trên lưng bên trái, chỗ bị thoát vị đặt lòng bàn tay vào đấy. Chân trái tiến lên trên 1 bước dài, thả lỏng rồi lấy đà vặn người đột ngột sang trái, nếu có tiếng kêu là được ( động tác này nếu bạn làm đúng và có hiệu quả nếu bạn thấy các đốt xương di chuyển. Đấy là động tác điều chỉnh lại cột sống của bạn. Nhưng chỉ làm duy nhất 1 ngày thôi, mỏi lưng cũng tuyệt đối không được vặn người.5- bạn có dùng thêm thuốc bổ thận trung ương 3 để tăng cường chức năng của thận nhé6- ngoài việc thực hiện các động tác trên bạn ko được làm các việc sau: không cúi, không xoay người khi mỏi lưng hoặc đau chân, vì bạn bị thoát vị đa tầng nên không được xoay sang cả 2 bên, không nằm đệm, không ngồi lâuThực hiện trong ít nhất 3 tháng liền đều đặn. Thông báo cho mình nếu có gì bất thường xảy ra nhé. Khi nào thấy mỏi lưng nhanh, ngồi 1 lát đã mỏi lưng rã rời là tốt và có hiệu quả. Nếu có tình trạng tê sang bên phải thì thông báo cho mình. Mình sẽ trực tiếp giúp bạn vì trường hợp của bạn khó chữa nhất
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Dạ cảm ơn anh nhiều, nếu có gì em sẽ thông báo với anh liền ạ. Anh cho em hỏi thêm: mấy nay em có tập hít xà đơn, bây giờ chỉ cần treo người 30s (làm nhiều lần) thôi hả anh?
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Đừng tập hít xà đơn nữa nhé. Quá trình tập hít thì ko sao nhưng lúc hạ xuống lại không tốt cho lưng. Chỉ cần treo người 30s thôi vì nó làm giãn lưng tạm thời và tăng trao đổi chất tại vùng lưng bị thoát vị giúp lưng khỏe dần lên. Nếu bạn treo lâu quá lại khôn tốt vì nó làm dão dây chằng và cơ bao quanh đốt sống. Càng làm càng nhiều lại càng khó chữa
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vậy khoảng thời gian giữa hai lần treo bao nhiêu là vừa vậy anh?
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Vừa phải. Không quá nhiều bạn nhé. 1 ngày nếu không mỏi lưng thì treo 4 lần 1 ngày thôi. Còn lúc nào mỏi thì treo người thêm. Đừng làm nhiều quá
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

" 2 tay chống lưng. 2 lòng bàn tay áp vào vùng thận, hít vào thì ưỡn ngửa người ra thở ra đứng thẳng lại 10 lần ". Động tác này ngửa người ra bao nhiêu vậy anh?
    "Khi nào thấy mỏi lưng nhanh, ngồi 1 lát đã mỏi lưng rã rời là tốt và có hiệu quả". Anh giải thích thêm đoạn này với ạ . Em cảm ơn
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

"Tìm điểm đau trên lưng bên trái, chỗ bị thoát vị đặt lòng bàn tay vào đấy. Chân trái tiến lên trên 1 bước dài, thả lỏng rồi lấy đà vặn người đột ngột sang trái, nếu có tiếng kêu là được ( động tác này nếu bạn làm đúng và có hiệu quả nếu bạn thấy các đốt xương di chuyển. Đấy là động tác điều chỉnh lại cột sống của bạn. Nhưng chỉ làm duy nhất 1 ngày thôi"
    Động tác này làm 1 lần trong ngày, ngày nào cũng làm đúng không anh?
    • 268 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi truongthanhde Xem bài viết
    " 2 tay chống lưng. 2 lòng bàn tay áp vào vùng thận, hít vào thì ưỡn ngửa người ra thở ra đứng thẳng lại 10 lần ". Động tác này ngửa người ra bao nhiêu vậy anh?"Khi nào thấy mỏi lưng nhanh, ngồi 1 lát đã mỏi lưng rã rời là tốt và có hiệu quả". Anh giải thích thêm đoạn này với ạ . Em cảm ơn
    Khi nào có hiện tượng mỏi tức là lưng của bạn đang phục hồi đấy. Đấy là dấu hiệu tốt, tuy mỏi nhiều và hơi khó chịu nhưng cứ tiếp tục kiên trì là se khỏiCác động tác tập kia là theo ngày, ngày nào cũng làm