Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hôi miệng chữa cách nào - tầng 4

• 0 Lượt chia sẻ
  • 329K Lượt đọc
  • 1.41K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 70 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em thấy sản phẩm Hyperbiotics pro dental trên amazon bán mọi người review cũng tích cực lắm. Mọi người lên amazon xem bình luận thử xem sao. nó ức chế vi khuẩn gì đấy, ai dùng rồi cho em xin ý kiến với ạ. huhu, lưỡi lúc nào cũng khô hết trơn. bùn quá. bị bao nhiêu năm rồi ấy. Còn nữa là khi em ăn tinh bột và đường ấy lưỡi có cảm giác chua lắm luôn, mủi hôi lun ấy, khoảng 1,2 h sau mới hết. có ai bị như em không ạ, làm cách nào để khắc phục vậy mọi người. Xin đừng bơ em.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@noibuonriengtoi11 amidam bn bị thế nào mà cắt thế bn! trào ngược bn có triệu chứng gì k? Mình chưa tìm ra nguyên nhân, nản quá nản!
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

chào mọi người!
    đã lâu rồi mình không vào trang này. Mình muốn kể cho mọi người nghe câu chuyện của mình, cũng như chia sẻ câu chuyện của mình đến các bạn, hi vọng sẽ giúp ích được nhiều người ở đây, vì mình viết bài viết này là hi vọng mọi người sẽ sớm trở lại với cuộc sống bình thường. Như mình!
    Mình nghĩ mình bị hm từ năm lớp 7, rồi cứ nghĩ như vậy đến tận năm 3 Đại học, chắc mn cũng biết là bệnh này nó hành hạ người ta 1 cách từ từ và làm cho tâm hồn ta mất đi sự vui vẻ. 8 năm mình sống với căn bệnh này,8 năm tuổi thanh xuân ko được trưởng thành vui vẻ như những người khác, cũng nhiều lần tìm đến cái chết nhưng ko thành. Tất nhiên là mọi người trong gia đình mình ko biết, bạn bè xung quanh cũng không biết. Mình cứ sống tách biệt với thế giới bên ngoài như vậy.
    Rồi cũng có lúc mình ko chịu đựng nổi nữa, đó là hè năm 3 tức là cách đây 3 năm, mẹ mình thấy mình buồn phiền quá mà không hiểu tại sao nên mới gặng hỏi mình nên mình đã kể với mẹ. Mẹ mình rất ngạc nhiên và nói mình không hề bị HM , mình thực sự ko tin vào điều đó chút nào, rồi mẹ mình kể với bố và bố cũng nói mình không hề bị HM. Thời gian đầu đó mình rất khó tin tưởng vào chuyện này, ngày nào cũng kêu mẹ kiểm tra cho mình bằng nhiều cách. Và phải mấy tháng sau mình mới hoàn toàn tin vào điều đó. Và lúc đó mình mới nhận ra niềm tin sai lầm đáng sợ như thế nào!!!
    Đến đây chắc các bạn nghĩ chắc ko có bản thân các bạn trong đó đâu. Hồi trước mình cũng như vậy đó, cũng có bạn trong diễn đàn nói "hay là tất cả chúng ta đều tưởng tượng căn bệnh này thôi chứ nó ko có thật" , lúc đó mình nghĩ chắc mình ko có trong số đó đâu, nhưng ko ngờ điều đó lại là sự thật đó các bạn ạ, tất nhiên là có nhiều trường hợp có thật thì mình ko biết, nhưng trong trường hợp của mình là đúng.
    Không phải tự nhiên mà mình nghĩ mình bị HM. Lúc đầu có 1 bạn nam cùng lớp nói mìh HM, rồi thỉnh thoảng cũng có người nói, thế là mình trở nên khép kín, và ít nói chuyện, mình nghĩ chính vì ít nói chuyện nên mới gây ra mùi khó chịu thôi, và hồi nhỏ thì hầu như ai cũng có lúc bị hôi miệng do lười vệ sinh răng miệng, rồi có người nói chuyện với mình họ che miệng che mũi lại đơn giản vì họ cũng hồi hộp khi nói chuyện với mình và vì nguyên nhân nào đó họ cũng sợ miệng họ có mùi, hơn nữa khi mình nói chuyện với người khác mà cứ tỏ ra e thẹn che miệng che mũi thì người đối diện cũng có xu hướng như vậy. vì họ nghĩ nguyên nhân là do họ, thế nên có một số người tỏ ra khó chịu là đúng rồi, các bạn cứ thử để ý mà coi. Vì thoát khỏi căn bênh này đã lâu, 3 năm, nên mình thấy như vậy đó.
    Và mình đọc mấy bài viết tâm sự của 1 số bạn ở đây, thì thấy nhiều người bị bệnh này, các bạn có lòng tự trọng cao nhưng trong trường hợp này cũng là tự ti cao, không tâm sự với người khác, sống khép kín, nội tâm, nên càng đau khổ. Trước đây mình cũng vậy. nên mình chia sẻ với các bạn. Mong mọi người hãy mạnh mẽ lên, chia sẻ với người thân xung quanh mình. Vì có thể các bạn cũng giống như mình đó, tất cả là trong tưởng tượng thôi.
    Hơn hết đây chính là 1 căn bệnh nghiêm trọng, có thể các bạn không trong trường hợp như mình mà thực sự bị bệnh thật thì cũng phải tâm sự với người thân để tìm cách giải quyết, đừng tự cô lập mình, vì 1 khi nó làm bạn nghĩ đến cái chết thì nó thực sự rất nghiêm trọng, và người thân sẽ không đứng nhìn khi biết bạn bị như vậy đâu.
    Bài viết của mình hơi dài, nhưng mình biết nó sẽ có ích cho mọi người. Nếu mọi người có câu hỏi gì thì cứ nhắn tin mình chỉ trả lời tin nhắn được thôi nha.
    Hy vọng mọi người sẽ sớm thoát khỏi căn bệnh này!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mik bị viêm Amidal, cắt được 5 năm r,ko hết. Trào ngược thì t hay bị ợ hơi, ợ chua, nằm thì thỉnh thoảng ngạt mũi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào mọi người, vậy là 2 tháng kể từ khi mình đăng bài đến giờ mình xin có một số thông tin sau đây:
    1. cuối tháng 11 mình đã đi khám tại Singapore, được sự động viên của chị thaole133 mình đã khám luôn bên này
    - trong lúc chưa biết về việc khám bệnh bê này mình đã sử dụng banking soda + nước chanh súc miệng nhưng cảm thấy ko ăn thua nên mình chuyển sang dùng sp therabreath loại thường gồm thuốc đánh răng và nc súc miệng
    - lần đầu tiên minh khám ở chính trung tâm therabreath ở Sing, lúc đó là 1 tuần sau khi tự sử dụng therabreath. Bác sĩ đã tiến hành test cho mình bằng máy và ngửi mùi miệng của mình ( đó là ngồi thật gần và trực tiếp đối mặt mình và bảo mình đếm 1-10) và kết luộn là ko ngửi thấy mùi gì, sau đó mình làm vệ sinh răng miệng ở đây luôn, và mình chuyển từ therabreath loại thường sang loại plus.
    -- tuy nhiên thì mình vẫn chưa tin lắm ( đúng hơn là nghi ngờ vì đồng nghiệp khi nói chuyện với mình vẫn có các biểu hiện như lấy tay che mũi hay quay mặt, nhăn mũi hoặc lùi ra xa khi nc với mình) làm mình vẫn ko tin tưởng lắm
    Sau đó mỗi tuần mình đều đặt lịch khám tại những địa điểm khác nhau ( của bệnh viện raffles) thì đều có chung 1 kq là ko ngửi thấy mùi gì ở khoảng cách vừa phải ( mình đi cả thấy là 4 địa điểm) thậm chí trong những lần đấy có lần mình ko ăn sáng, ko uống nc chỉ đánh răng ( buổi sáng)là cứ thế đến hoặc có lần mình còn ăn bánh ngọt và chỉ súc miệng bằng nc qua loa ( buổi chiều)
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào mọi người, vậy là 2 tháng kể từ khi mình đăng bài đến giờ mình xin có một số thông tin sau đây:
    1. cuối tháng 11 mình đã đi khám tại Singapore, được sự động viên của chị thaole133 mình đã khám luôn bên này
    - trong lúc chưa biết về việc khám bệnh bê này mình đã sử dụng banking soda + nước chanh súc miệng nhưng cảm thấy ko ăn thua nên mình chuyển sang dùng sp therabreath loại thường gồm thuốc đánh răng và nc súc miệng
    - lần đầu tiên minh khám ở chính trung tâm therabreath ở Sing, lúc đó là 1 tuần sau khi tự sử dụng therabreath. Bác sĩ đã tiến hành test cho mình bằng máy và ngửi mùi miệng của mình ( đó là ngồi thật gần và trực tiếp đối mặt mình và bảo mình đếm 1-10) và kết luộn là ko ngửi thấy mùi gì, sau đó mình làm vệ sinh răng miệng ở đây luôn, và mình chuyển từ therabreath loại thường sang loại plus.
    -- tuy nhiên thì mình vẫn chưa tin lắm ( đúng hơn là nghi ngờ vì đồng nghiệp khi nói chuyện với mình vẫn có các biểu hiện như lấy tay che mũi hay quay mặt, nhăn mũi hoặc lùi ra xa khi nc với mình) làm mình vẫn ko tin tưởng lắm
    Sau đó mỗi tuần mình đều đặt lịch khám tại những địa điểm khác nhau ( của bệnh viện raffles) thì đều có chung 1 kq là ko ngửi thấy mùi gì ở khoảng cách vừa phải ( mình đi cả thấy là 4 địa điểm) thậm chí trong những lần đấy có lần mình ko ăn sáng, ko uống nc chỉ đánh răng ( buổi sáng)là cứ thế đến hoặc có lần mình còn ăn bánh ngọt và chỉ súc miệng bằng nc qua loa ( buổi chiều tối). Mặc dù các bác sĩ đều nói là không ngửi thấy nhưng khi đi học, khi nói chuyện vs những ng xung quanh vẫn thấy mọi ng phản ứng như vậy đâm ra mình vẫn nghi ngờ
    Sau đó mình về nước, hôm đấy ở sân bay mình chỉ ăn đúng bữa trưa và 1 lon coke rồi nhịn ăn uống cho đến lúc về đến nhà là gần 11h đêm
    Lúc này mình đã ngồi nói chuyện với mẹ mình ở khoảng cách gần thì mẹ bảo ko ngửi thấy gì. Tuy nhiên những ngày sau đó khi mẹ kiểm tra cho mình ở khoảng cách gần hơn ( gần như kiểu chỉ cách 3-5 cm) thì có bảo với mình là vẫn có mùi nhưng nhẹ. Vì vậy mình quyết định vẫn sử dụng sản phản này kèm theo đó mình sử dụng thêm viên ngậm để xem có tiến triển không
    Ra tết mình sẽ đi kiểm tra tổng thể lại để xác định xem còn nguyên nhân nào khác nữa ko

Cách dùng của mình như thế này: đầu tiên là dùng chỉ nha khoa trước=> cạo lưỡi=> bôi thuốc đánh răng lên lưỡi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sau đó đánh răng luôn rồi súc miệng , mình đổ đấy nắp chai nc súc miệng rồi chia 2 một cho khoang miệng 1 riêng cho cổ họng
    Lưu ý là trong toàn bộ quá trình mình ko sử dụng nước
    Mọi người muốn trao đổi có thể nhắn qua email của mình hoanghaidung1991@gmail.com
    Mình côbg khai email này vì biết là dù có ng biêt hay ko biết mình bị hôi miệng thì khi tiếp xúc vs mình sẽ biết ngay nên mình ko sợ ng khác biết
    Các bạn có thể mua thử sp này ở VN(gg search) và dùng thử hoặc nếu bạn nào muốn giao lưu sau khi dùng sp này có thể nt qua email(mình ở HN) thì có thể test đc cho nhau

Lưu ý là mình vẫn bị nx là vẫn có mùi ở khoảng cách gần và lưỡi khi liếm vẫn có mùi hôi nhưng nhẹ hơn trước đây
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào mọi người
    Vài tháng trước mình có chia sẽ kinh nghiệm của mình, hiện tại tình hình mình vẫn tốt,qua quá trình chữa trị của mình HM của mình gần như giảm hẳn,nhưng vẫn chưa triệt để,mình vẫn bị HM do thức ăn,nhất là khi uống rượu hoặc bia hay uống trà xah 0 độ thì mùi xuất hiện ngay lập tức,và sẽ giảm dần trong khoảng vài tiếng sau, ,nhug so vs trước thì mình đã mừng rối,chỉ cần tránh những thức ăn mùi nặng ,mong nhiều bạn chữa được hoặc ít nhất giảm,
    mình thấy dạo gần đây nhiều bạn chữa được, theo mình là do các bạn tìm ra nguyện nhân, theo mình thì HM do khoang miệng thôi, đặc biệt các bạn nên mua máy hydro floss ,máy này làm sạch miệng lắm ,ngăn chặn mảng bám ,khi sử dụng sẽ làm giảm hẳn khô miệng
    mọi người nên vô các web breathcure.com , therabreath.com ,cure-halitosis.com, dùng trình duyệt dịch ra tham khảo,rất giúp ích,trang breathcure thì hình như đang có vấn đề nhưng vẫn xem được thông tin,còn ai nghi ngờ răng khôn thì xem web www.badbreathhalitosis.com ,nói chung ở nước ngoài cũng có các diễn đàn bàn luận đến HM giống nước mình, chi cần vo google tìm kiếm vi dụ như là cure bad breath forum là thấy những thông tin để từ đó tìm ra nguyên nhân của mình, Chúc mọi người thành công
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình dùng bộ sản phẩm dioxi care đuợc hơn tuần rồi vẫn chưa thấy đỡ ,chán quá
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đấy là bộ sp chữa j vậy ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn đã chữa hay giảm bớt được bệnh chưa? có thể giảm được bệnh bằng phương pháp điều trị tâm lý như trên không bạn? bạn có thể cho mình email của bạn được không ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bộ sp chữa hôi miệng b ak, mình dùng đến bây giờ 1 tháng rồi mà vẫn vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ban oi phuong phap dieu tri tam ly nay co hieu qua khong? lam the nao de bot cang thang bay gio (
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainam115 Xem bài viết
    Đã lâu mình không quay lại diễn đàn này, vẫn còn nhiều bạn trăn trở với vấn đề này quá. Mình là 1 bs, đã quan tâm vấn đề này từ rất lâu, trước hết mình phải nói không khuyến cáo các bạn tự điều trị bằng bất cứ tp chức năng,thuốc hay các sp nsm nào, nhiều khi tiền mất tật mang, rối loạn hệ vk trong miệng làm sau này càng khó điều trị hơn. Đa phần đều có nguyên nhân, nếu tìm được thì sẽ giải quyết được hoặc sẽ giảm nhẹ được vấn đề. Hiện tại mình có rảnh một số buổi tại pk, nếu có nhu cầu inbox cho mình, mình nghĩ trên 90% mình sẽ giải quyết hoặc giảm nhẹ được. Nhắc lại mình không khuyến cáo sử dụng bất cứ sp nào quảng cáo trên mạng, cẩn thận việc các bạn càng ngày càng làm tình trạng thêm nặng hơn. Trước đây mình có đăng 1 bài liên quan yếu tố stress, sau này rảnh mình sẽ đăng thêm nhiều bài báo khoa học cho các bạn tham khảo.Chúc các bạn sống vui vẻ và có ý nghĩa. Thân ái.

”Mối liên quan giữa “Mục đích cuộc sống/ Ikigai”(Purpose in life/PIL), Chức năng vỏ não trước, và sự ngăn chặn Halitosis gây ra bởi căng thẳng tâm thần, Halitosis giả và ám ảnh Halitosis “
    Riichiro Ishida
    Tóm tắt
    Halitosis là một tình trạng đặc trưng bởi sự khó chịu về mùi hơi thở hay mùi hơi thở có vấn đề mà dẫn đến những cản trở tâm lý xã hội, nó có thể do hơi thở hôi thật sự hay hôi giả. Một trong những nguyên nhân ngoài miệng của hôi miệng thật là căng thẳng tâm lý, điều này gây ra một sự giảm cả sự tiết nước bọt và sự hiện diện của những tác nhân phân hủy trong nước bọt như lysozymes, dẫn tới hơi thở hôi. Thậm chí không có hơi thở hôi một cách khách quan, những người hôi miệng giả phàn nàn về triệu chứng hôi miệng, trong khi ở những thể ám ảnh hôi miệng có một nỗi sợ về hôi miệng. Hôi miệng thật bởi stress, hôi miệng giả và ám ảnh hôi miệng có lẽ tất cả bởi sự lo lắng nguồn gốc từ một “nhu cầu về sự chấp nhận từ những người khác”. “Mục đích trong cuộc sống (Purpose in life) / Ikigai (PIL)”, liên quan đến “chức năng vỏ não trước trán (prefrontal cortex function) PCF”, đã được chứng minh là cách có hiệu quả để kiểm soát những sự kiện gây căng thẳng, và có tương quan nghịch với nhu cầu quá mức sự chấp nhận từ những người khác. PIL/Ikigai, tương tự với chức năng vỏ não trước, phát triển qua những trải nghiệm tích cực từ thơ ấu đến trưởng thành, như việc dành thời gian ngoài thiên nhiên tươi đẹp, thành công trong những mục tiêu có ý nghĩa, và có được sự đồng cảm chấp nhận từ những người khác. Sự hiểu biết về những đặc điểm và những tình trạng phát triển tâm thần liên quan với PIL/ikigai và PCF có thể cải thiện khả năng của những cá nhân để kiểm soát những sự kiện áp lực, do đó tăng cường sự ngăn chặn/phòng ngừa halitosis, hôi miệng giả, và ám ảnh hôi miệng. Đề xuất này có thể đóng góp kinh nghiệm cho những nghiên cứu thực nghiệm trong tương lai.
    1. Giới thiệu:

1.1 Halitosis:

Halitosis được định nghĩa là những vấn đề về hơi thở có mùi khó chịu, thường dẫn tới những cản trở tâm lý xã hội. Về lâm sàng, halitosis có thể được phân loại halitosis thật, halitosis giả hay ám ảnh halitosis. Halitosis thật có những bệnh căn từ cả trong và ngoài miệng; những nguyên nhân trong miệng như viêm nha chu và mảng bám lưỡi, trong khi nguyên nhân ngoài miệng gồm những vấn đề tiêu hóa,dạ dày,gan,phổi…và căng thẳng tâm lý. Căng thẳng tâm lý gây ra nỗi sợ và lo lắng cũng như mất cân bằng trong hệ thần kinh tự chủ như hoạt động quá mức của hệ thần kinh giao cảm. Nước bọt, được điều tiết bởi hệ thần kinh tự chủ, có chứa lysozyme, một enzyme phân hủy nhiều vi khuẩn gây ra mùi hôi ở miệng. Do vậy, căng thẳng tâm lý dẫn tới sự giảm tiết nước bọt, và gây ra hôi miệng thật sự. Mặt khác, thậm chí mùi hôi không có, những cá nhân hôi miệng giả phàn nàn về những triệu chứng hôi miệng, trong khi đối với ám ảnh hôi miệng, nỗi sợ hôi miệng hiện diện với những triệu chứng hôi miệng. Tuy nhiên, dù có sự khác nhau giữa chúng, hôi miệng thật sự gây ra bởi stress, hôi miệng giả, và ám ảnh hôi miệng có lẽ tất cả từ sự lo lắng mà nguồn gốc từ “ nhu cầu cần chấp nhận quá mức từ người khác (need of approval from others”. Do vậy, tất cả ba tình trạng này nên được kiểm soát về tâm lý và tâm thần, mà không qua thực hành răng miệng. Tiêu điểm của đề xuất này là dựa trên vai trò của serotonin, một chất dẫn truyền ức chế được sản xuất trong não, làm giảm nỗi sợ và lo lắng và tạo ra những sự cân bằng cảm xúc.

1.2Kiểm soát những sự kiện áp lực:

Mỗi người có một nhu cầu nội sinh để thiết lập ý nghĩa cuộc sống hay thuyết phục sống cách có ý nghĩa xứng đáng. Nhu cầu này liên quan đến chức năng vỏ não trước trán (Prefrontal cortex function /PCF). Nhu cầu quá mức sự chấp nhận từ những người khác cũng được đề nghị như yếu tố nguy cơ cho sự tăng căng thẳng tâm lý. Kiểm soát stress liên quan những dẫn truyền thần kinh, chủ yếu serotonin. Gần đây, tiêu điểm được đặt ra dựa trên “ ý nghĩa cuộc sống” hay “ cuộc sống đáng sống”, biểu lộ bởi “mục đích cuộc sống/PIL” như một cách hiệu quả kiểm soát căng thẳng. Một ví dụ của PIL là “ PIL của tôi là dạy cho lũ trẻ biết chơi âm nhạc”. ..hoạt động đơn giản như “dọn dẹp con đường bên cạnh nhà mỗi sáng” và “ thông tin cho những người khác về hoạt động giải trí truyền thống của địa phương”, phụ thuộc những nhu cầu bên trong và những trải nghiệm. Tuy nhiên mặc dù sự quan trọng của những khái niệm và quá trình này, tìm những thuật ngữ liên quan đến sự kết hợp với Halitosis, meaning of life or life worth living and PCF trên dữ liệu PubMed chỉ là số lượng những nghiên cứu rất ít ỏi.
    Trong đề xuất hiện tại, những viễn cảnh để phòng ngừa ngăn chặn và cải thiện halitosis gây ra bởi stress, pseudo-halitosis và halitophobia được thảo luận với sự tập trung vào PCF và PIL.

2.Chức năng vỏ não trước trán :

PCF ở con người liên quan đến một giai đoạn hơn 10000 năm từ khi săn bắn và tập trung hợp tác với những người khác trong tự nhiên xung quanh. Những gen mà điều khiển chức năng tâm lý không thay đổi đáng kể qua lịch sử loài người. Chức năng của vỏ não trước trán, được kết nối với rất nhiều cấu trúc khác, gồm có sự tích hợp tâm lý với những kích thích, sự tạo ra những suy nghĩ mục tiêu hướng dẫn, đưa ra quyết định, tham vọng, và hợp tác với những người khác. Sự nhận thức và những cảm xúc như hài lòng, thoải mái, sợ hãi, và sự lo lắng liên quan đến sự giải phóng ra những dẫn truyền thần kinh và hormones, cũng như với những hoạt động của thần kinh tự chủ và hệ nội tiết, và sự đa dạng trong nhận thức và cảm xúc chỉ ra thành công hay thất bại trong sự thích ứng với những thay đổi môi trường. Những dẫn truyền thần kinh liên quan như serotonin, điều chỉnh những cảm xúc bằng cách điều hòa sự tiết của những chất dẫn truyền thần kinh; dopamine, góp phần vào trải nghiệm hài lòng và củng cố hành vi; oxytocin cung cấp những cảm nhận của sự thân mật tin tưởng nơi những người khác; b-endorphin, cung cấp những cảm nhận có thể hài lòng và giảm căng thẳng; và noradrenaline, tập trung chú ý với một kích thích. Thêm nữa, testosterone nội tiết điều hòa những hoạt động hạnh nhân-trước trán trong suốt hành vi cảm xúc xã hội. Do vậy, chức năng vỏ não trước trán làm việc trong sự kết hợp với hệ thần kinh tự chủ và hệ nội tiết để góp phần vào sự thành công con người.

3.Cơ chế của PIL/ Ikigai:
    Thuật ngữ PIL được rút từ thuyết hiện sinh (existentialism) người châu Âu, trong khi thuật ngữ “ikigai” lần đầu xuất hiện thế kỷ 14 Nhật Bản. Cả hai thuật ngữ thuyết phục khái niệm “Mọi thứ đều thay đổi. Cuộc sống là một sự kiện duy nhất độc nhất . Do đó, mỗi cá nhân có một nhu cầu nội sinh để đạt được ý nghĩa cuộc sống”. Hiện tại, PIL/ikigai có thể được đo lường bởi nhiều công cụ tâm lý đa dạng. Nghiên cứu trước của chúng tôi thấy rằng PIL/ikigai tương quan nghịch với lo lắng và nhu cầu chấp nhận từ người khác. PIL/ikigai là một cơ chế cho sự giảm nhẹ, thậm chí trong những tình huống áp lực, sự lo lắng và xung đột liên quan với căng thẳng tâm lý từ quá khứ, hiện tại và tương lai. Hơn nữa, PIL/ikigai cung cấp những cá nhân với khả năng trì hoãn sự vừa lòng, đánh giá quan điểm của người khác, có niềm tin với một năng lực cao hơn, chấp nhận sự giới hạn bản thân, và tha thứ cho bản thân. Những cá nhân với PIL/ikigai dường như biểu lộ những thái độ liên quan với sự công bằng và độc lập hơn thông thường và hơn những người có nhu cầu quá mức sự chấp nhận từ người khác. PIL/ikigai, tương tự với PCF phát triển qua trải nghiệm tích cực từ thơ ấu đến trưởng thành, như dành thời gian bên thiên nhiên tươi đẹp, thành công tại những mục tiêu giá trị, và có được sự đồng cảm và ảnh hưởng từ người khác. Mặt khác, nhu cầu quá mức cho sự chấp nhận từ người khác gây ra sự lo lắng và xung đột trong những tình huống căng thẳng. Nhu cầu quá mức sự chấp nhận từ người khác phát triển khi trẻ em là chủ thể mà chịu sự mong đợi kỳ vọng không thực tế từ cha mẹ và giáo viên. PIL/ikigai và ý nghĩa sự kết hợp, đi cùng bởi những cảm xúc và nhận thức tích cực, có lẽ gây ra phản ứng hóa học liên quan đến thay đổi biểu sinh liên quan serotonin, ảnh hưởng di truyền dịch tễ học của sự lo lắng mà không có bất cứ sự thay đổi thực tế nào. Tóm lại, PIL/ikigai có lẽ là một chiến lược hiệu quả cho kiểm soát những sự kiện căng thẳng gây ra bởi nhu cầu cần sự chấp nhận từ người khác.
    4.Đề xuất:
    Chia sẻ PIL/ikigai của một người với người khác và tự củng cố động lực cá nhân cho PIL/ikigai. Những cá nhân nên nhận thức được rằng mọi người có khả năng thấy được PIL/ikigai của họ tại bất cứ thời điểm nào và bất cứ tình huống nào, bất chấp tình trạng.
    5.Những giới hạn và nghiên cứu tương lai:
    Hiệu quả của PIL/ikigai lên halitosis gây ra bởi stress, pseudo-halitosis, và halitophobia thì không kinh nghiệm. Không chỉ PIL/ikigai, mà còn bài tập aerobic trung bình và chế độ ăn cân bằng được công nhận chiến lược hiệu quả cho kiểm soát những sự kiện áp lực. Do vậy, những ảnh hưởng lên halitosis caused by stress, pseudo-halitosis and halitophobia cần được làm sáng tỏ. Những hiệu quả của suy nghĩ tích cực và chủ động, khái niệm mà xuất hiện tương tự PIL/ikigai lên halitosis cũng nên được làm sáng tỏ.
    6.Kết luận:
    Căng thẳng tâm thần bởi sự lo lắng. Bất chấp sự khác nhau của chúng, halitosis thật bởi stress, giả và ám ảnh halitosis có lẽ tất cả bởi sự lo lắng nguồn gốc từ nhu cầu quá mức chấp nhận từ người khác. PIL/ikigai trong mối liên quan với PCF, là cách hiệu quả để kiểm soát những sự kiện áp lực, và tương quan nghịch với nhu cầu quá mức chấp nhận từ người khác. PIL/ikigai, tương tự PCF, phát triển qua sự dành thời gian bên thiên nhiên tươi đẹp, đạt thành công trong những mục tiêu ý nghĩa, và giành sự đồng cảm từ người khác. Cannon 1939 xác định sự làm chủ bệnh tật và đau đớn có thể giải phóng những gánh nặng của suy nghĩ con người có thể chỉ đạt được qua sự hiểu biết am hiểu về cơ thể. Về kết luận, sự hiểu biết đặc điểm và những tình trạng phát triển của PIL/ikigai và PCF có thể cải thiện khả năng của những cá nhân để kiểm soát những tình huống căng thẳng, do đó tăng cường sự ngăn chặn của halitosis, pseudo-halitosis, halitophobia. Đề xuất hiện tại có thể đóng góp cho những nghiên cứu thực nghiệm tương lai.
    Ban ơi phương pháp điều trị tâm lý này có hiệu quả không? làm thế nào để bớt căng thẳng bây giờ
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng kb bạn à
    • 106 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

bạn ơi mình cũng giống hệt bạn à, cũng cắt amydal vì nghĩ tất cả là do nó nhưng mùi vẫn vậy, bụng mình hay chướng trào ngược dạ dày, thở bằng mũi ôi thôi như người xì hơi ấy, bạn uống trà thải độc với men vi sinh có khỏi hẳn không bạn? đây là tia hy vọng cuối cùng của mình vì cũng đã uống bao nhiêu loại thuốc đông tây y rồi, cả bộ sp Dioxi nữa mà có khỏi đâu, mà mình thấy trên mạng người ta quảng cáo men vi sinh của nhật Bifina ấy, nó sống được đến tận ruột mình cơ, chứ sữa chua với men vi sinh thường đến dạ dày là chết gần hết rồi
    • 106 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi THEAVICI Xem bài viết
    Chào các bạn mình là Thành viên mới,
    Mình cũng bị hơi thở hôi và hôi miệng suôt 1 năm qua. Do công việc bận rộn k có thởi gian chăm sóc bản thân nên mình bị hơi thở hôi( hơi thở từ mũi cũng có mùi).
    Kể qua 1 số bệnh: mình bị viêm amidan( đã cắt), trào ngược dạ dày, loạn khuẩn, lưới bợn trắng do trào ngược dạ dày, rawg miệng k vấn đề
    Mình xin chia sẻ kinh nghiemj của mình khi đã đi thử qua rất nhiều biện pháp mong có thể giúp đỡ được các bạn nào cũng bị hôi miệng do các bệnh lý gây ra
    - Thứ nhất mình đã đi cắt amidan vì mình nghĩ nguyên nhân gây hôi miệng do amidan mà ra. Nhưng k cắt amidan xong k giải quyết được vấn đề gì thậm chí còn nặng hơn vì mình uống kháng sinh quá nhiều dẫn đến rối loạn đường ruột hay còn gọi là loạn khuẩn ruột
    - Thứ 2 là răng miệng. Các bạn nên đi khám và hàn lại các răng sâu hoặc bi viêm nha chu. Nếu có răng sâu thì nên hàn lại. Mình được bác sỹ răng khuyên dùng bộ sản Phẩm KIN gồm kem đánh răng, nước súc miêng và gel trị nha chu bôi vào buổi tối. Bộ sản phẩm này mình đánh giá quá tốt các bạn nên dùng. Mua thêm chỉ nha khoa có thể dùng 1-2 lần 1 ngày k nên dùng quá nhìu răng rất thưa dễ bám thức ăn hơn.
    - Thứ 3 đến dạ dày. Mình bị trào ngươc dạ dày, do lối sống k tập thể dục và lười vận động nên tình trạng càng nặng. Mình đi khám rất nhiều chỗ uống thuốc tây cả bv 108 và bạch mai nhưng chỉ đỡ hơn chứ k khỏi hẳn được. Các bạn bỏ suy nghĩ đi viện uống thuốc sẽ khỏi được bệnh này và khỏi hôi miệng. Nếu ai bị hoi miệng do dạ dày có suy nghĩ giống mình trước kia là hoàn toàn sai lầm. Các bạn phải thay đổi lối sống kết hợp với dùng thuốc mới khỏi được. Hôi miệng do dạ dày thực chất là do thức ăn k tiêu hóa hết dẫn đến lên men trong dạ dày sinh ra khí khi ta ợ lên mùi sẽ rất hôi. Các bạn thử cho tay vào họng và lấy nước bọt trong cổ họng ngửi , nếu hôi thì chắc chắn bạn bị hôi miệng do trào ngược dạ dày. Không phải do viêm họng nhé, chỉ những người bị amidan hốc mủ mới bị hôi do amidan thôi còn đa phần là do dạ dày. Với dạ dày điều trị rất khó, mình đã thay đồi hoàn toàn lối sống, các bạn nên chia nhỏ các bữa k đc ăn quá no hoặc quá đói, Tốt nhất là ăn đúng h, tầm 9 và 3h chiều nên ăn bữa phụ có thể là bánh mỳ... K baoh được để bụng đói nhé. Nên ăn nhiều rau xanh, hạn chế ăn thịt đăc biệt là các thịt đỏ như thịt bò sẽ rất khó tiêu hóa. Ăn xong các bạn ngồi nghỉ 30 phút k được nằm hay dùng điện thoại vì nếu nghịch điện thoại xem phim sau khi ăn sẽ khiến não tập trung vào cái khác nên việc tiêu hóa thức ăn tronng dạ dày sẽ chậm hơn. Dạ dày mình đã dừng thuốc tây vì uống 6 tháng liên tục rất hại. Mình chuyển qua thuốc nam của lương y Triệu thị thành ở Kim bôi hòa bình. Mới uống nên chưa biết kết quả nếu tốt mình sẽ up số điện thoại của bà lên để mn mua sau
    - Thứ 4 là đường ruột. Đây là nguyên nhân dẫn đến hơi thở từ mũi có mùi.Nếu bạn nào chỉ thở bằng mũi cũng có mùi thì mình nghĩ đường ruột của các bạn cũng nên kiểm tra lai. Như mình đi kiểm tra bi co thắt đại tràng, loạn khuẩn ruôt( vi khuẩn có hại trong ruột sinh khí khiến các bạn bị trào ngược dạ dày, các bạn cứ tưởng tượng nếu ruột bị tắc nghẽn hôi thối thức ăn từ dạ dày k xuống được hoặc xuống chậm, trong ruột bạn đầy những vi khuẩn hại lên men sinh khí, quá nhìu khí bụng sẽ đầy hơi nên bạn lun cảm giác no và dẫn đến trào ngược dạ dày). Mình cứ u mê nghĩ rằng uống thuốc là có thể khỏi, mình đã mua rất nhìu thuốc ngậm nhưng k đỡ hôi . Các bạn muốn chữa hôi miệng thì chắc chắn phải tìm ra nguyên nhân mới có thể chữa được còn k thì mãi mãi vẫn vậy. Nếu bạn nào bị đường ruột như mình các bạn hãy quan tâm đén vi khuẩn, hệ sinh thái vi khuẩn đường ruột rất quan trọng. Một khi đã bi phá vỡ sẽ sinh ra rất nhìu bệnh. Ruột là căn nguyên của bênh tật và nguyên nhân chủ yếu dẫn đến HƠI THỞ HÔI( thở bằng mũi cũng hôi). 6 tháng qua mình tìm cách chữa họng, dạ dày nhưng k đỡ đến khi mình nhận ra vấn đề đường ruột mới là quan trọng nhất thì mọi chuyện đã ổn hơn. Các bạn HẠN CHẾ DÙNG KHÁNG SInh nhé, rất hại đặc biệt cho đường ruột. Mình đã uống 3 tháng kháng sinh họng và hơi thở càng ngày càng BỐC MÙI. Đến nỗi đi qua người khác cũng ngửi thấy chưa cần mình nc nhé. Nhưng h tình trạng của mình đã tốt lên rất nhìu.
    VỚi loạn KHUẨN RUỘT: Các bạn mua lọ cốm BABYTA về uống để bổ sung vi khuẩn có lợi, loại này rất tốt nhé, mình mua ở viện 108 ở HN hoặc các bạn có thể tìm trên mạng hoặc hiệu thuốc để mua. Mình cũng ăn rất nhìu sữa chua. Lúc cắt amidan xong phải uống kháng sinh quá nhìu nen tình trạng của mình càng tồi tệ, Chính vì muốn nhanh mình đã ăn ngày 4-5 hộp sữa chua và uống kèm BABYTA, mình còn mua loại Tràng Phục Linh nhãn đỏ để uống, Các bạn nên nhớ uông sau ăn ít nhất 30 phút- 1 tiêng k uống lun k vi khuẩn sẽ bị dịch axit tiêu diệt. Tiếp đến mình còn uông trà thải độc ruột NATURE TeA, mình nghĩ trong người mình đang rất nhìu vi khuẩn có hại nên mình đã mua trà này uống trong vòng 15 ngày. 1 hộp khoảng 400k. Đào thải thanh lọc ruột và bổ sung vi khuẩn có lợi sẽ rất tốt
    - Tiếp đến là chế độ sinh hoạt; Các bạn phải có lối sống khác, bệnh này cần nhất là thay đôi lối sống, đừng u mê lên mạng đọc cái này cái kia hay mua uống, nghĩ uống là khỏi nhưng hoàn toàn sai lầm. Lối sống rất quan trọng. Sáng minhf dậy sớm tập thể dục aerobic khoảng 30 phút, chiều đi bộ 1 tiếng công viên, uống nhìu nước, ăn nhìu rau, sữa chua, hoa quả thì nên ăn táo, chuối nhé, Rất tốt. Hạn chế tối đa ăn thịt đến khi dạ dày ok mới ăn bt, vì mình khác thường nên ăn uống cũng phải cẩn trọng hơn
    Trên đây là kinh nghiệm mình muốn chia sẻ cho các bạn nào đang đau khổ vì bênh này, mình nghĩ các bạn nên tham khảo Hoàn toàn có thật, mình dùng sản phẩm nào viết lên đây cả.Mong mn sẽ thoát khỏi că bệnh này và tự tin hơn trog c,s
    bạn ơi mình cũng giống hệt bạn à, cũng cắt amydal vì nghĩ tất cả là do nó nhưng mùi vẫn vậy, bụng mình hay chướng trào ngược dạ dày, thở bằng mũi ôi thôi như người xì hơi ấy, bạn uống trà thải độc với men vi sinh có khỏi hẳn không bạn? đây là tia hy vọng cuối cùng của mình vì cũng đã uống bao nhiêu loại thuốc đông tây y rồi, cả bộ sp Dioxi nữa mà có khỏi đâu, mà mình thấy trên mạng người ta quảng cáo men vi sinh của nhật Bifina ấy, nó sống được đến tận ruột mình cơ, chứ sữa chua với men vi sinh thường đến dạ dày là chết gần hết rồi
    • 84 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hôi miệng phần lớn là bệnh lý, hở van dạ dày là chủ yếu phải ko cm
    • 106 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

bạn ơi hở van dạ dày ai bị thì là bẩm sinh hoặc gặp tai nạn lớn tác động mới hy hữu bị thôi chứ do hệ tiêu hóa của mình kém, thức ăn bị ùn ứ nhiều k tiêu được nên nó cứ ở dạ dày gây đầy và trào ngược. Mình bị vậy trước cứ u mê mình bị hở van dạ dày rồi thôi xong nhưng đi nội soi dạ dày ngoài hang vị bị viêm thì mọi cái đều bình thường, tâm vị bình thường. Không biết bạn THEAVICI chữa khỏi chưa,đang hóng bạn ấy quá
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình từng trị khỏi trào nguợc dạ dày mà vẫn k hết hoi mieng b à , mình ngĩ cái chính là do miệng , các b cho mình hỏi mua máy hydro floss thì mua tnao bây giờ