TIN TÀI TRỢ.

Hôi miệng: Chữa cách nào? - Tầng 3

• 163 Lượt chia sẻ
  • 218K Lượt đọc
  • 1.55K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 350 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mình xũng hôi từ nhỏ và cũng có bạn gái nè. Hihi. Bạn mình bảo là EM ĐÂU CÓ THẤY HÔI ĐÂU. nghe thấy hạnh phúc lắm. K ai hoàn hảo hết. Hm nhưng lại đẹp trai mới khổ hihi

===============
    Nhà cũ:
    Hôi miệng: Chữa cách nào
    Hôi miệng: Chữa cách nào? - Tầng 2

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 305 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoyeuuu Xem bài viết
    Mình xũng hôi từ nhỏ và cũng có bạn gái nè. Hihi. Bạn mình bảo là EM ĐÂU CÓ THẤY HÔI ĐÂU. nghe thấy hạnh phúc lắm. K ai hoàn hảo hết. Hm nhưng lại đẹp trai mới khổ hihi
    Hình như trên đây là bài của mình mà. Bạn copy lại có ý gì thế
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 33 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matbiec004 Xem bài viết
    Mình và có mấy người nữa trên diễn đàn dùng rồi nhé bạn, Ko tác dụng 1 tý gì lun nhé.
    bác dùng nước diệp lục của hãng nào, giá bao nhiêu, và dùng ntn, nếu mà diệp lục của K-linh thì ko tác dụng là đúng rồi vì nó chỉ có diệp lục đơn thuần chứ ko có thành phần bạc hà, linh lăng, dâu tằm, lúa mạch giống của em
    • 305 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi captuibalo Xem bài viết
    bác dùng nước diệp lục của hãng nào, giá bao nhiêu, và dùng ntn, nếu mà diệp lục của K-linh thì ko tác dụng là đúng rồi vì nó chỉ có diệp lục đơn thuần chứ ko có thành phần bạc hà, linh lăng, dâu tằm, lúa mạch giống của em
    Vậy nước diệp lục của bác tên là gì nhỉ.để em đi mua uống thử xem
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 83 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Ngậm dưa leo cũng đỡ lắm các bạn à.Thử coi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 69 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Đa phần hôi miệng do răng mình ăn xong bị mảng bám của thức ăn vào răng thời gian lâu nó làm lợi ta tiết ra mùi hôi chứ ko có gì , chịu khó 6 thang theo nha sĩ khuyên là đi cạo vôi răng 1 lần hạng chế bị hôi miệng ..
    Có thể dùng theo cách của nhân gian..mà cái này minh cũng không rành lắm đang học hỏi từ các cách của mọi người ,tại mình cũng đang bị hôi miệng nhưng ít lắm chỉ có những lúc ăn xong và ko ăn gì trong 6 tiếng tro lên
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 305 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teensea Xem bài viết
    Đa phần hôi miệng do răng mình ăn xong bị mảng bám của thức ăn vào răng thời gian lâu nó làm lợi ta tiết ra mùi hôi chứ ko có gì , chịu khó 6 thang theo nha sĩ khuyên là đi cạo vôi răng 1 lần hạng chế bị hôi miệng ..
    Có thể dùng theo cách của nhân gian..mà cái này minh cũng không rành lắm đang học hỏi từ các cách của mọi người ,tại mình cũng đang bị hôi miệng nhưng ít lắm chỉ có những lúc ăn xong và ko ăn gì trong 6 tiếng tro lên
    Hôi như bác thì cũng chẳng có gì gọi là to tác cả. Hôi kiểu rêu lưỡi mới khủng bố.
    • 25 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mình cug bị lâu r, tìm hết cách này cách nọ khổ sở tự chữa, đã thế còn đang học nữa cơ, lợi bị tụt 1 cái
    Hôm vừa r đi khám răng ở viện Viêt Nam - Cuba ms ngớ người, 1 cái răng khôn mọc ngầm hàm dưới làm chỗ lợi đó cứ tệ đi, mấy răng bên cạnh thì xô vào trong, vậy mà trước đó bao chỗ khám ko ra.
    em phải nhổ 1 cái mọc ngầm r, mấy cái kia mọc lệch, cug đang tính nhổ, ko thức ăn giắt vào là nguyên nhân hôi miệng đó
    Mọi người cug thử để ý răng khôn của mình ra sao nhé, thằng này hay gây hôi miệng lắm, làm viêm nha chu,...
    • 19 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoai_lang_234 Xem bài viết
    hôm nay mình đã đi nội soi dạ dày và kết quả là bị viêm hang vị,trào ngược dạ dày dẫn đến hôi miệng, hiện dc kê 28 ngày thuốc,k biết trào ngược dạ dày có chữa tận gốc được không nữa
    mình cũng mới đi bác sĩ Bảo cách đây nửa tháng, cũng bị trào ngược thực quản giống bạn,

lúc khai bệnh mình có nói mình bị rêu lưỡi, bợn lưỡi nhiều lắm, để bác sĩ cho thuốc xem sao

mình cũng hỏi bác sĩ rêu lưỡi dầy có phải do tiêu hóa kém ko, bác sĩ nói đúng

mình uống thuốc thấy đỡ nhiều lắm, sáng mỗi ngày lúc chưa uống thuốc cạo ra một đống, mình mún khóc lun

giờ mỗi ngày cạo lưỡi thấy ít rõ rệt nè, đỡ bệnh thêm chút nữa nhưng vẫn còn bệnh, hu
    • 19 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

từ khi mình biết cạo lưỡi sạch sẽ giảm hm (trong sản phẩm cây cạo lưỡi bây giờ đều ghi chống hôi miệng)

mình đi tới mấy siêu thị hay kiếm cây cạo lưỡi, lên tp hcm gặp cây nào kiểu mới thì mua thử, mà hông có cây nào xịn cả, đầu của nó cứng ơi là cứng, lại cạo ko sạch, ( đừng có cười mình đó, bị bệnh này nhiều khi phải ngâm cứu cái thứ gì chả biết)

rùi mình mua thử 3 kiểu cây cạo lưỡi bên Nhật (mua qua trang web rakuten), mình đang xài cây có hình dưới, cây này cạo rất nhẹ nhàng, rất sạch, đầu làm bằng chất liệu gì mà cạo êm lắm rất nhỏ gọn, dễ xài, còn 2 cây kia mình chưa thử

4987072023969

theo mình và một số bạn thì đừng có xài nước súc miệng listerine, nó không tốt cho bệnh này và làm nặng thêm, mình là nạn nhân đây, bi giờ mình bị khô miệng nhiều, chủ yếu là do uống kháng sinh trị viêm xoang trước đây và xúc miệng bằng nước xúc miệng nhiều, hix, mình lại có tật ít uống nước nữa

nhiều khi mình nghĩ có lẽ mình mà thay đổi được thói quen chắc có lẽ sẽ hết bệnh, mình ít có ăn rau cải, trái cây, ít uống nước, nên hay bị bón, lại làm việc trí óc nên ít vận động, mà mình cảm giác mình càng bị bón nhiều thì lại bị hm nhiều, không biết có đùng không nữa, có bạn nào cảm giác giống mình không? mình lại ăn uống thất thường, thường bỏ bữa ăn sáng, mà nhịn đói nhất là nhịn bữa sáng lại còn hm nhiều hơn nữa, một phần thói quen này cũng vì nhiều khi mình chán nản bệnh này thỉ càng bỏ bê bản thân, ăn uống thất thường tùm lum,...

nhưng mình vẫn hi vọng sẽ có 1 ngày sẽ hết bệnh, lúc đó chắc phải ăn mừg 3 ngày 3 đêm, hihi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 53 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Sao bạn giống mình thế nhỉ, miệng khô, ăn uống không đúng giờ giấc, ít uống nước và hay bị bón, mình cũng hôi dạng rêu lưỡi, mấy hôm nay ngậm nước nahco3 cũng thấy đỡ hôi, mình bị hôi kèm theo khô, trắng lưỡi và hay bị khô họng
    • 305 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buonkhongnoinenloi Xem bài viết
    từ khi mình biết cạo lưỡi sạch sẽ giảm hm (trong sản phẩm cây cạo lưỡi bây giờ đều ghi chống hôi miệng)

mình đi tới mấy siêu thị hay kiếm cây cạo lưỡi, lên tp hcm gặp cây nào kiểu mới thì mua thử, mà hông có cây nào xịn cả, đầu của nó cứng ơi là cứng, lại cạo ko sạch, ( đừng có cười mình đó, bị bệnh này nhiều khi phải ngâm cứu cái thứ gì chả biết)

rùi mình mua thử 3 kiểu cây cạo lưỡi bên Nhật (mua qua trang web rakuten), mình đang xài cây có hình dưới, cây này cạo rất nhẹ nhàng, rất sạch, đầu làm bằng chất liệu gì mà cạo êm lắm rất nhỏ gọn, dễ xài, còn 2 cây kia mình chưa thử

4987072023969

theo mình và một số bạn thì đừng có xài nước súc miệng listerine, nó không tốt cho bệnh này và làm nặng thêm, mình là nạn nhân đây, bi giờ mình bị khô miệng nhiều, chủ yếu là do uống kháng sinh trị viêm xoang trước đây và xúc miệng bằng nước xúc miệng nhiều, hix, mình lại có tật ít uống nước nữa

nhiều khi mình nghĩ có lẽ mình mà thay đổi được thói quen chắc có lẽ sẽ hết bệnh, mình ít có ăn rau cải, trái cây, ít uống nước, nên hay bị bón, lại làm việc trí óc nên ít vận động, mà mình cảm giác mình càng bị bón nhiều thì lại bị hm nhiều, không biết có đùng không nữa, có bạn nào cảm giác giống mình không? mình lại ăn uống thất thường, thường bỏ bữa ăn sáng, mà nhịn đói nhất là nhịn bữa sáng lại còn hm nhiều hơn nữa, một phần thói quen này cũng vì nhiều khi mình chán nản bệnh này thỉ càng bỏ bê bản thân, ăn uống thất thường tùm lum,...

nhưng mình vẫn hi vọng sẽ có 1 ngày sẽ hết bệnh, lúc đó chắc phải ăn mừg 3 ngày 3 đêm, hihi
    Mình thấy chẳng cây cạo lưỡi nào bằng cái cây mỏng dẹp thông thường.có 500đ 1 cái ah.mới mua thì hơi sắc vì còn mới.mình lấy cái dũa móng tay dũa hai cạnh cho cùn đi tí xíu.xong tha hồ mà cạo k sợ chảy máu. Nói vậy thôi chứ vẫn quan tâm cái loại cạo mà bạn up hình lên. Bạn thấy xài loại đó thế nào.và giá cả bai nhiêu vậy.
    • 19 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình biết bài này cũng ko có gì mới, không bít có ai tải lên chưa, nhưng mình thấy nó nói nhiều về lưỡi nè:

http://www.khoahocphothong.com.vn/ne...i-tho-hoi.html

Hơi thở hôi

Thứ bảy, 23/03/2013, 15:36 GMT+7

Những nguyên nhân phổ biến nhất gây hôi miệng gồm: sự gia tăng số lượng vi khuẩn ở các lỗ hổng trong răng miệng và do thiếu vệ sinh lưỡi, vệ sinh răng miệng kém, có các bệnh về nướu, nướu bị chảy máu khi đánh răng hay dùng chỉ tơ nha khoa, răng giả không sạch, áp xe trong miệng, bị chảy nước mũi, cảm lạnh, cúm hay các bệnh nào khác, khô miệng do thở bằng miệng, nói chuyện lâu, căng thẳng hay đang mang bệnh nào đó, hút thuốc lá.

Hơi thở hôi hình thành như thế nào?

Những vi khuẩn gram âm phát triển trong lưỡi và nướu nhờ có máu, nước bọt, tế bào chết, mẩu thức ăn, các vi sinh khác.... Chỉ cần vài giờ sau, cùng với nước bọt mới sẽ tạo ra các hợp chất như amin và sulfur, tạo thành VSC - một hợp chất lưu huỳnh dễ bay hơi. Có khoảng 400 VSC khác nhau và đều có thứ mùi rất đặc trưng, dễ nhận biết và nặng hơn sulfur hydrogen tới 100 lần.

Hơi thở hôi liên quan với dạ dày, điều này có đúng?

Hầu hết những người bị hôi miệng và hầu hết các nha sĩ/bác sĩ đều tin rằng thủ phạm chính gây hôi miệng là dạ dày và đường ruột. Vì thế, nhiều bệnh nhân lúc đầu tìm sự giúp đỡ từ các bác sĩ tiêu hóa. Nhưng khoa học ngày nay chứng minh là không phải vậy.

Lưỡi có là nguyên nhân gây hơi thở hôi?

Các nghiên cứu y học cho thấy hơn 80% trường hợp hôi miệng là từ bên trong miệng, đặc biệt là từ bề mặt lưỡi. Lưỡi là nơi ở, nơi sinh sống hoàn hảo của vi khuẩn. Sự phát triển vi khuẩn ở vùng này còn được cho là có ảnh hưởng tới sức khỏe chung của cơ thể chứ không riêng gì hơi thở. Khi bựa lưỡi dày lên thì cũng là lúc “mùi” nặng thêm. Làm sạch lưỡi hàng ngày sẽ giúp ngăn ngừa sự hình thành mảng bám trên lưỡi. Khoảng 2/3 số vi khuẩn trong miệng là nằm ở lưỡi.

Làm sao đánh giá tình trạng hôi miệng?

Lấy một ít mảng bám lưỡi rồi bôi ra tay hay một bề mặt nào đó trên cổ tay, đợi khoảng 4 giây rồi đưa lên mũi ngửi. Hoặc lấy một miếng vải thật mỏng thấm vào lưỡi và để vài phút cho tới khi khô thì đưa lên mũi ngửi.

Làm sao ngăn ngừa?

Cách tốt nhất là chải sạch lưỡi và răng sau mỗi bữa ăn. Quan tâm tới bàn chải lưỡi như bàn chải răng. Dùng kem đánh răng dạng kem nhiều bọt để kem có thể vào được tất cả các ngõ ngách trong miệng. Đi kiểm tra răng miệng định kỳ 6 tháng/lần.

BSCKI.Nguyễn Trúc Oanh
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trời ạ ! cách chữa hôi miệng do bợn lưỡi thật đơn giản , sao các bạn không làm nhỉ .
    Các bạn mua ngay 1 gói thuốc muối chữa dạ dày , pha thành nước muối loãng (pha nước chín
    khi nước còn âm ấm ) ngậm 5-7' , ngày vài lần . Sau vài ngày bợn lưỡi tự mất , không mất công cạo...
    hay gì gì cả.
    Nhớ kiêng ăn đồ nóng hoặc cay , uống nước nhiều nhiều một chút là 0k ngay.
    • 19 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhc8 Xem bài viết
    Trời ạ ! cách chữa hôi miệng do bợn lưỡi thật đơn giản , sao các bạn không làm nhỉ .
    Các bạn mua ngay 1 gói thuốc muối chữa dạ dày , pha thành nước muối loãng (pha nước chín
    khi nước còn âm ấm ) ngậm 5-7' , ngày vài lần . Sau vài ngày bợn lưỡi tự mất , không mất công cạo...
    hay gì gì cả.
    Nhớ kiêng ăn đồ nóng hoặc cay , uống nước nhiều nhiều một chút là 0k ngay.
    bạn nói rõ "thuốc muối chữa dạ dày" là thuốc gì vậy bạn, có nhãn hiệu là gì thế?

thank you bạn
    • 305 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình thấy có hình này trên mạng chụp rõ nè, không phải có cây này tốt thôi mà vì cây này đã trải nghiệm qua nên mình có thể mạnh miệng nói. Cái cây này đặc biệt có cái đầu nhỏ xíu ah, khi cạo ra những cái gai nhỏ đó giữ bợn lưỡi lại,... mình xài cũng lâu nên mất hết mấy gai rùi, còn mấy cái lưỡi liềm phía trên là giống như cây cạo lưỡi của tụi mình nhưng bề ngang nó khoảng chưa tới 2cm ah, hihi (có vẻ như người ta ngâm cứu sx kỹ lắm thì phải)

zdMKT5ZM8ZgsQW5r8m1uXaGzW7kMs5zyro1MaBeguPzR3BFT9AZMu4c8kwpKjuWb

Mình gởi link nè, link đó có nhiều sản phẩm cây cạo lưỡi khác nhau, bạn nhìn hình sẽ thấy hình cây đó, phía dưới hình có giá đó bạn,

ước gì nước mình cũng sản xuất dc thật nhiều sản phẩm chất lượng như người ta hé, (cũng có những thứ nước mình sản xuất rất tốt như nệm Kymdan nè, nhưng vẫn còn ít lắm, ủng hộ hàng Việt để ủng hộ doanh nghiệp Việt phát triển nhé, hình như mình lạc đề rồi)

http://global.rakuten.com/en/search?...tongue&pf=&pt=

(phải chi trang web đó nó bán luôn thuốc trị hm thì khỏe rùi <-- giấc mơ của mình
    Mình muốn mua thì mua bằng cách nào vậy bạn.
    • 118 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình nghĩ là cạo lưỡi chẳng có tác dụng gì đâu,đừng mua mà phí tiền,vì lưỡi của chúng ta đều có khả năng tự làm sạch,khi bị bệnh thì lưỡi mới bị rêu trắng và dẫn đến hôi miệng. Mình đang uống thuốc điều trị bệnh viêm hang vị và trào ngược dạ dày thực quản,thấy tình trạng hôi miệng đã giảm đáng kể, nhưng có lẽ phải chuyển sang điều trị bằng đông y vì uống thuốc tây k thể khỏi tận gốc bệnh dạ dày được
    • 305 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuong.govn Xem bài viết
    Ăn mấy cái đồ như bạn nói làm sao hôi miệng được,nó chỉ có mùi thức ăn đó thôi.Như mình ăn tỏi,mấy đồ cay thì chỉ có mùi tỏi thôi chứ.Cái bệnh hôi miệng mình đoán do tuyến nước bọt là chính,hở van dạ dày thì ít người bị.Nếu do tuyến nước bọt thì phải chấp nhận thôi,không chữa được.Còn mấy cái nguyên nhân ít đánh răng,xỉa tăm,không cạo lưỡi,... thì theo mình không chính xác lắm.Như mình đánh răng mỗi buổi sáng,ko cạo lưỡi trước khi ăn mà có hôi đâu,vì nước bọt nó làm nhiệm vụ sát khuẩn,khử mùi hôi trong miệng rồi cho nên tuyến nước bọt rất quan trọng.Mà đánh răng nhiều được cái răng trắng thôi.
    Mình thấy bạn này có ý kiến chuẩn.chắc là mình cũng bị hôi vì nước bọt.sáng ngủ đậy ở cổ họng mình thấy đắng và hôi.đánh răng cạo lưỡi sạch sẽ và ăn sáng xong vẫn hôi.mình bị viêm mũi din ứng. Hôm nào mà chảy nước mũi nhiều và chảy xuống cổ họng thì cảm giác k thấy hôi.kiểu này chắc sống chung với lũ tới cuối đời thôi.k hút thuốc cũng hôi mà hút cũng thế.có lẽ mình bỏ thuốc cũng chẳng có tác dụng gì.vậy có nên hút chút chút cho phê phê k các bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 53 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bạn nói rõ "thuốc muối chữa dạ dày" là thuốc gì vậy bạn, có nhãn hiệu là gì thế?

thank you bạn
    thuốc muối này là nahco3 đó bạn, bạn ra hiệu thuốc bảo người ta bán thuốc muối nabica là người ta biết à, mình đã thử và thấy rất tốt
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuibap8989 Xem bài viết
    Hôm qua, mình và 1 anh cùng cảnh ngộ gặp nhau. A ấy tên Thái. A ấy bị hở van dạ dày (BS chẩn đoán) và anh ấy đã đi chữa (hình như là phẫu thuật) nhưng vẫn k hết bệnh. Anh ấy bị rất lâu rồi. Tuy biết đc ng nhân và cũng đã chữa, nhưng cho đến giờ a ấy vẫn k hết bệnh. Nhưng k vì bệnh tật mà a ấy buồn đau trong cs như tui, a ấy cũng có vẻ iu đời và hơn nữa a ấy còn có bạn gái sắp cưới nữa, a ấy còn nói trước đó a cũng có quen các bạn gái khác, tất cả đều biết a như vậy nhưng họ vẫn iu a lắm, thật hạnh phúc. Cv của a cũng rất tốt. Mình thấy a ấy như vậy cũng thấy tạm ổn phần nào, nhưng chỉ mong sao mà mình có đc suy nghĩ như a ấy thì cũng tốt hơn nhiều, nhưng mình lại k làm đc . Mong rằng trong diễn đàn này ngày có thêm những ng có cách sống như a ấy và cũng rất mong mọi ng bỏ qua chữ ngại mà gần gũi, gặp nhau rồi tổ chức đi off để cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm, như vậy thì cs cũng khá hơn mn ạ
    Bạn có thể inbox thông tin của a Thái cho mình đc ko, mình muốn hỏi a ấy 1 vài triệu chứng của bệnh hở van dạ dày.