Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hỏi cách chữa bệnh đường ruột

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.8K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 349 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

:Crying:Các bố các mẹ ơi, có ai biết chỗ nào, hoặc thuốc nào chữa bệnh đường ruột tốt không, help mình với.
    Chuyện là như này, cụ nhà mình năm nay 62 mùa xuân roài, bị bệnh đường ruột mãn tính, chữa nhiều loại thuốc mà không khỏi, thuốc bắc có, thuốc nam có, nhưng không phải là các loại thuốc đặc chủng, xịn, mà toàn là thuốc bình dân thôi, vì mình không biết ở đâu có thuốc xịn.
    * Cụ nhà mình động ăn tí chứng gà, hay tí cua, cá, mỡ đại loại là chất tanh là bị tào tháo đuổi chạy bán sống bán die, nhìn cụ mà thương quá không biết làm thế nào:Sad:. Bố mẹ nào biết ở đâu chữa tốt mách em với nhé
    Em cám ơn
    Nhà em ở HN hẳn hoi nhá, à quyên HN 2 ạ, he he.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 349 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

oài, chẳng có ai giúp à, chán quá
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 349 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

sao mãi vẫn không gặp được ai mách bảo đây, chẳng có bố mẹ nào giúp à, :Crying:
    • 29 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Để chữa bệnh đường ruột có thể dùng lá mơ lông trộn trứng gà rán. Ngoài ra có thể dùng lá mơ sắc cùng cỏ sữa, rau sam, ngân hoa, búp sim, sắc lấy nước uống cũng có công hiệu tương tự.
    Mơ lông tam thể còn có tên khác là mơ lông, dây mơ tròn...
    Hoặc các bài thuôc nam phối hợp như:
    Rau sam 400g, hạt cau 100g, củ phượng vĩ 100g, cỏ sữa nhỏ lá 400g, lá mơ lông 100g. Tất cả sao tán bột dùng 20g/ngày dùng 5-7 ngày.
    Phèn đen 20g, võ rút 10g, củ phượng vĩ 20g, sao tán bột, uống ngày 20g.
    Cỏ nhọ nồi tươi 100g, lá mơ lông 100g, lá phượng vĩ 100g sắc uống trong 5-7 ngày.
    Cỏ sữa lá to 100g, rau sam 100g, ngân hoa 20g, búp ổi 20g, búp sim 100g, sắc nước sánh hơi đậm, uống trong ngày dùng 5-7 ngày.
    Lá mơ tam thể còn có tác dụng tốt trong hội chứng lỵ amib cấp, trị được khuẩn ghiga, shigella thuộc họ enterobacteriacae (vi khuẩn đường ruột) trực khuẩn gram âm, hoặc trong nhiễm khuẩn, nhiễm độc thức ăn do samonella.
    Do vậy, trong các thức ăn đặc sản như thịt heo rừng, thịt chó (cầy) trong các nhà hàng không thể thiếu lá mơ lông tam thể, có thể lấy lá mơ lông tam thể loại to cuốn với thịt, ăn rất ngon.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 703 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Đây là mắc bệnh đại tràng mãn rồi, để đặc trị cho khỏi mình nghĩ là khó lắm, mình cũng bị bệnh này chữa tứ lung tung đông tây y các kiểu nhưng chưa khỏi, chỉ đỡ 1 chút thôi, suốt ngày phải ăn uống kiêng khem, cụ nhà bạn còn 62 mùa xuân ăn uống kiêng khem còn dễ chứ mình hãy chỉ được 1 nửa chỗ ấy thôi, hic hic, khổ lắm ý, ,mà người gầy sẵn giờ có bệnh lại càng chẳng có hy vọng cải thiện cân nặng rồi.
    Theo mình thì bạn có thể cho cụ đi cắt thuốc bắc uống lâu dài được, còn chưa đi cắt thuốc thì uống Tràng vị khang hay Đại tràng khang đi, nhưng nếu đang đợt viêm thì cần phải uống thuốc Tây cho ổn định đã nhé.
    Vài dòng chia sẻ với bạn (nếu bạn nào có kinh nghiệm và địa chỉ chữa đại tràng hiệu quả xin post lên cho mọi người có thêm cơ hội chữa căn bệnh này nhé)
    • 121 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ăn nhiều khoai lang luộc, chuối, rất nhuận tràng đấy.
    • 381 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh đại tràng đây , mình thử chỉ cách này các bạn thử coi sao , mua phấn hoa về , cứ sáng sớm trước khi ngủ dậy , chưa ăn gì thì múc 1 muổng ca phê phấn hoa quậy với nước sôi cho tan rồi cho nước nguội vào uống hết 1 ly đầy , khoảng 20P sau ăn sáng , ngày nào cũng làm , và kết hợp ăn yaour , chất xơ và xoa bụng , mình từ hồi làm trộm viá thấy bớt đau nhiều , nhưng khi nào dở trời cũng bị tái lại , nhưng mình thấy công hiệu lắm đó :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,340 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran_Lap Xem bài viết
    * Cụ nhà mình động ăn tí chứng gà, hay tí cua, cá, mỡ đại loại là chất tanh là bị tào tháo đuổi chạy bán sống bán die,
    Biết cụ bị vậy mà vẫn cho ăn thì là mưu hại cụ chứ "nhìn cụ mà thương quá "/ thương thía thì = giết người ta.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 349 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anh_thao_xuan Xem bài viết
    Để chữa bệnh đường ruột có thể dùng lá mơ lông trộn trứng gà rán. Ngoài ra có thể dùng lá mơ sắc cùng cỏ sữa, rau sam, ngân hoa, búp sim, sắc lấy nước uống cũng có công hiệu tương tự.
    Mơ lông tam thể còn có tên khác là mơ lông, dây mơ tròn...
    Hoặc các bài thuôc nam phối hợp như:
    Rau sam 400g, hạt cau 100g, củ phượng vĩ 100g, cỏ sữa nhỏ lá 400g, lá mơ lông 100g. Tất cả sao tán bột dùng 20g/ngày dùng 5-7 ngày.
    Phèn đen 20g, võ rút 10g, củ phượng vĩ 20g, sao tán bột, uống ngày 20g.
    Cỏ nhọ nồi tươi 100g, lá mơ lông 100g, lá phượng vĩ 100g sắc uống trong 5-7 ngày.
    Cỏ sữa lá to 100g, rau sam 100g, ngân hoa 20g, búp ổi 20g, búp sim 100g, sắc nước sánh hơi đậm, uống trong ngày dùng 5-7 ngày.
    Lá mơ tam thể còn có tác dụng tốt trong hội chứng lỵ amib cấp, trị được khuẩn ghiga, shigella thuộc họ enterobacteriacae (vi khuẩn đường ruột) trực khuẩn gram âm, hoặc trong nhiễm khuẩn, nhiễm độc thức ăn do samonella.
    Do vậy, trong các thức ăn đặc sản như thịt heo rừng, thịt chó (cầy) trong các nhà hàng không thể thiếu lá mơ lông tam thể, có thể lấy lá mơ lông tam thể loại to cuốn với thịt, ăn rất ngon.
    em cám ơn bác đã cho mấy bài thuốc bổ ích,
    bác cho em hỏi chút ha, thế cái vị thuốc ngân hoa là gì? cây võ rút là gì? cây phượng vĩ thì em biết, nhưng củ phượng vĩ thì em không thấy ? các vị thuốc trên có dễ kiếm không ạ, bác môt tả thêm cho em với nhé, cám ơn bác nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 122 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

+ Nguyên tắc chung điều trị rối loạn tiêu hóa mãn:
    - Không dùng lặp lại nhữg thuốc kháng sinh cũ mà bệnh nhân đã dùng không hiệu quả.
    - Chế độ ăn: nhiều đạm ít mỡ không kiêng khem quá mức
    - Dùng các thuốc chữa triệu chứng khi cần.
    *Các nhóm thuốc được sử dụng:
    + Codein
    + Diphenoxylat(diarsed) 1v:2,5mg Diphenoxylate + 0,025mg Atropin, ỉa chảy mạn 2v/ngày, tiêu chảy cấp: bắt đầu 2v sau đó mỗi lần ỉa phân lỏng 1v tối đa 8v/ngày
    + Loperamide (imodium viên nang 2mg) ỉa chảy cấp 2v/ngày 4h sau đó còn ỉa chảy thêm 1v -> 8 viên /ngày… mạn 2v/ngày cho đến khi nào 2lần/ngày. Thử xem thuốc nào hiệu nghiệm đối với mình thì dùng lâu dài.
    Rau má rất mát, quê tôi có nhiều lắm. Mời các bạn về thăm quê tôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bị viêm đại tràng, cần thiết nhất là phải ăn uống kiêng khem, chế độ ăn hạn chế các chất kích thích như cafe, rượu bia, các chất cay nóng, hạn chế ăn đồ mỡ...

Có một số bài thuốc nam chữa viêm đại tràng, bạn tham khảo nha, má mình cũng bị viêm đại tràng nên tích cực dùng lắm ^ ^:

- Viêm đại tràng thể đại tiện lỏng: Nam mộc hương, bạch chỉ, sâm đại hành mỗi thứ 40 g. Tất cả sao vàng, tán bột, ngày uống 10 g, chia hai lần, hòa nước sôi uống.

- Viêm đại tràng co thắt, đại tiện táo: Bồ công anh (nấu thành cao) 100 g, nam mộc hương 60 g, thảo quyết minh 50 g. Hai vị sao vàng, tán bột, hòa với cao bồ công anh, làm thành viên. Ngày uống 10-15 g, chia hai lần.

- Viêm trực tràng, đi ngoài ra máu: Bột quả tơ hồng 20 g, hoa hòe 30 g, hoa kinh giới 20 g. Các thứ trên sao đen tồn tính, lòng đỏ trứng gà (luộc chín) 1 quả, phèn phi 5 g, sáp ong 15 g. Lấy lòng đỏ trứng đánh tơi cho vào sáp ong, khuấy đều với các bột trên, làm thành viên. Ngày uống ba lần, mỗi lần 5 g.

- Rối loạn tiêu hóa, người mệt mỏi ăn kém: Bố chính sâm, bạch truật, biển đậu, ý dĩ sao, hạt sen mỗi thứ 12 g, vỏ quýt 6 g. Tất cả sao vàng, tán bột, ngày uống 30 g, chia ba lần, hoặc sắc uống ngày một thang.

Để phòng viêm đại tràng mạn, cần tìm nguyên nhân gây bệnh và điều trị kịp thời; giữ vệ sinh ăn uống, nên ăn điều độ và cân đối khẩu phần ăn. Không ăn thức ăn ôi thiu và thức ăn bảo quản lạnh quá lâu. Ngoài ra, cần giữ tinh thần ổn định, không lo lắng quá nhiều đến bệnh.
    Tất cả vì sức khỏe của con yêu