TIN TÀI TRỢ.

Em bị một cái gì đó ở lòng bàn chân, cứu em với

• 1 Lượt chia sẻ
  • 57.3K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 498 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em không biết gọi cái đó là cái gì, vậy em tả nhé: gan bàn chân em không bị nổi nốt lên, nhưng có một chỗ nó có màu trong trong, ấn vào thấy đau. Lần trước em đã bị thế này, bác sĩ nói là do dẫm phải một cái dằm hoặc cái gì đó, nó không ra được, nên các tế bào xung quanh bao bọc lấy nó, dần dần các tế bào xung quanh bị nó ăn. Đúng là dần dần em thấy bị đau chân, và cái đó to dần lên, nếu chân bị ướt thì nó sẽ trắng bệch ra. Lần đó bác sĩ dùng kim tẩm cồn đốt chân em thành một lỗ sâu hoắm, khét lẹt. Giờ em lại bị. Em sợ đi đốt điện lắm rồi. Có ai biết làm thế nào cho khỏi không?:Crying:
    Mickeo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 865 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bệnh của bạn, các cụ gọi là bị mắt cá đấy, đó là do khi bị dằm mà bạn quên không nhể ra hoặc ko nhể ra được, lâu dần sẽ tạo thành một lớp sừng xung quanh cái dằm đó, khi đi hay giẫm vào thấy đau. Chữa trị cái này tớ thấy mất thời gian lắm vì khoét ko hết nó lại mọc lại. Chẹp, tớ được 1 ông anh ở cơ quan mách cho cách này nhưng mà tớ chưa có cơ hội thử (may quá). Ngày bé ông ấy cũng bị và dùng cách này thì khỏi. Ông ấy nói là lấy quả pin hỏng, đập ra lấy ruột sau đó buộc vào chỗ bị mắt cá, mấy ngày thì chất axit hay chất gì đó trong pin ăn và làm bong mắt cá ra. Hơ hơ, nghe kinh dị nhỉ.

Thui, giờ y học tiên tiến, bạn chịu khó đi khám và chữa theo chỉ định bác sỹ thui chứ không làm theo tớ lại có biến chứng gì nguy hiểm lắm.
    uUfUp7
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 456 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Chồng tớ cũng bị, ra y tế công ty đốt điện, 1-2 tuần là khỏi. Lần sau ra Viện Việt Đức đốt laser còn nhanh hơn.

Cháu tớ ở quê bị lên bv Đa khoa tỉnh, bị nó đè ra mổ, kết quả là đau mất 1-2 tháng.

Tớ thấy trên Lamchame cách đây ko lâu, có người rao bán laọi cao gì ý, dán vào là tự bong ra
    • 284 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Bạn đã bị bệnh mắt cá rồi. Do bị dằm hay trầy xước gì đó chưa khỏi mà da xung quanh đã mọc dày lên bao phủ lên chỗ đó. Tốt nhất là bạn phải đi bệnh viện chứ đừng bôi hay cạy linh tinh nhiễm trùng vào thì nó ăn tận xương thì khổ. (Trong ruột pin có chất chì và a xít bôi vào da rất nguy hiểm -vậy mà có người vẫn dùng nó để chấm nốt ruồi đấy, ghê quá )
    • 5,042 Bài viết

• 2,207 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meducanh07 Xem bài viết
    Đúng đấy. Dì tớ là bs da liêu cũng hay xử lý các TH này bằng đốt laser. Chồng tớ hồi trước cũng bị, đốt xong lại đầy lên, dì kê cho OX mua loại kem gì đó (ở viện da liễu), bôi lên mỗi ngày chỗ da đó nó mềm và bong ra..túm lại là khỏi rồi. Nên bạn đừng quá lo láng nhé
    Ối, ối, gặp được topic này mừng quá. Em cũng đang có 1 cái ở dưới gan bàn chân như thế đây ạ. Hiện lại có thêm 1 cái nho nhỏ nữa gần đấy. Híc híc. Meducanh07 giúp em hỏi lại dì xem đó là loại thuốc gì với ạ. Chứ nghe đốt là đã sợ lắm rồi.:Crying:
    • 1,171 Bài viết

• 796 Được cảm ơn

trời ơi bạn bị mụn cơm nguội ở gan bàn chân giống tớ rồi, khổ vì đau lắm cơ. Trước tớ bị mất cả năm trời, sau 2 tháng vì công việc phải đi bộ nhiều quá nên có 1 đêm về tự nhiên thấy nó bong ra, sướng như điên:Laughing:. Sau này tớ mới tìm được loại thuốc có tên như sau nhé, để đề phòng bị lại thì còn có cái bôi, là loại tuyp kem nhé: Duofilm solution. Chúc bạn sớm loại trừ được cái mụn cơm chết tiệt ấy nhé:Smiling::Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 671 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, em thấy mình giống các mẹ quá! Cách đây khoảng 15 năm, em cũng đã từng bị y như thế. Hồi đó, phần da dưới ngón chân cái của em bị cái mắt cá đó. Mỗi khi rửa chân xong, nó nở hoa dưới chân khiến em rất sợ hãi. Đặc biệt nó hay làm em đau nữa, nên em chẳng bao giờ dám đi giầy cao gót cả.

Nhưng em cũng ko biết vì sao mà đến khi em học đại học thì nó "rụng" ra mất. Có lẽ 1 phần là do khi học ĐH, em chịu khó đi giày, đi tất, nên phần "mắt cá" đó ít bị chà xát, cọ sát, nó ko "lớn" lên được. Và từ từ rụng ra.

Mẹ nào bị mắt cá, trước tiên, hãy làm theo lời em nói nhé: Ko đụng chạm j đến nó, ngứa tay muốn "mân mê" nó cũng đừng sờ vào. Tránh gây tiếp xúc với nó, để dần dần nó sẽ đỡ và già đấy ạ. Còn cách chữa trị nhanh, thì giống như các mẹ ở trên.

Trộm vía, thế mà em đã từng sống với "nó" khoảng 5 năm trời đấy ạ.
    • VQH
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 341 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Cách đây mấy năm mình cũng bị "mắt cá" ở lòng bàn chân, đi lại đau nhói.
    Đi bv khám bác sỹ cũng bảo do giẫm trúng gai, ko lấy ra nên lâu ngày bị như như thế.
    Thế là phải mổ, khoét nó ra, khâu mất 3 mũi.
    1 tháng sau, đầu các ngón chân bị lên thêm 4,5 cái nữa y như vậy.
    Sợ đi bệnh viện nên mẹ dẫn đến bác sỹ Đông y, bác sỹ bảo bị phong tụ, cho 3 thang thuốc về sắc uống, khỏi hết không còn dấu vết gì của "mắt cá" cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình đã từng bị kiểu này rồi. Rất đau. Ai cũng bảo phải đi đốt nhưng sợ đau nên ko dám đi. Cuối cùng được bà bác mách cho 1 kiểu chữa dân gian thế này:

Bẻ một cành hoa đại (hoa sứ) trắng về. Cắm vào nước cho tươi. Cắt một mẩu thân cây to hơn chỗ đau ở chân một chút. Lấy nhựa ở chỗ cắt bôi vào chỗ đau. Lấy luôn mẩu vỏ cây vừa cắt ra áp vào rồi quấn băng. Quấn hơi hơi để giữ miếng vỏ cây thôi, đừng bịt kín. Mình lấy băng keo ego dán vào là xong.

Ngày làm 2 lần. Chỉ khoảng 2 ngày sau là chỗ đó nó tự đùn cái "nhân" lên. Có thể "cắt" đi bằng cái cắt móng tay. Cứ làm thế đến khoảng 2 tuần là đùn lên hết. Lòng bàn chân phẳng bình thường. Ko có sẹo tí nào.

Hồi đó mình bị 2 cái liền. Chữa khỏi xong đến giờ 6 năm rồi ko thấy bị lại.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nói thêm là mình mách cho nhiều người chữa theo cách này. Đều khỏi cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 498 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

A, cảm ơn mọi người quá
    Mickeo
    • 812 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

E cũng đã bị như thế khoảng 6 năm trước. E bị 3 nốt liền: ở đầu ngón chân và bàn chân; ở phía gần gót chân.Nếu 1 ng bị và chỉ bị 1 nốt thì E tin là do dẫm phải 1 vật gì đấy, ko lấy ra nên da lớn dần rồi bao bọc lấy vật lạ, làm đau chân. Thế nhưng xóm trọ E (hồi đấy E thuê trọ), mọi ng hay đi lẫn dép của nhau. Đầu tiên chị 1 ng bị nhưng sau hầu hết mọi ng đều bị bệnh này ---- > Từ đấy E ko tin là do dẫm phải 1 vật gì đấy, E nghĩ là nó có thể lây.Xóm trọ hồi đấy mỗi ng chữa 1 kiểu: đốt lazer, đốt hương châm vào, hic hic.... nhưng rồi vẫn bị lại. Có 1 E ở Lào cai, bố mẹ mua cho hộp băng keo, chắc của TQ. Mỗi miếng băng keo đấy có 1 khoanh tròn, trong đó chứa thuốc mầu đỏ-nâu. Dán miếng băng cao đấy sao cho chỗ thuốc đấy tiếp xúc trực tiếp vào chỗ đau. Khoảng 4-5 ngày sau chỗ đau ấy bị long ra, rút ra dc cái lõi - nhân ra là khỏi. Có mẹ nào đã chữa bằng cách này chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 347 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình cũng đã bị 1 cái mắt cá ở chân, nhưng mình chả dùng biện pháp gì cả. Lúc nó sưng to lên và đau, mình dùng tay cậy cái nhân ra, mà mình thấy cái nhân là da chết thôi, cứ cậy dần dần là hết, vậy là khỏi. Hay mình bị nhẹ hơn các mẹ. Mình thấy bài hoa đại này hay đấy, ghi chép lại để còn nói lại cho mọi người, chứ còn đi đốt điện thì kinh khủng lắm.
    • 5,042 Bài viết

• 2,207 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gemini81 Xem bài viết
    Mình đã từng bị kiểu này rồi. Rất đau. Ai cũng bảo phải đi đốt nhưng sợ đau nên ko dám đi. Cuối cùng được bà bác mách cho 1 kiểu chữa dân gian thế này:

Bẻ một cành hoa đại (hoa sứ) trắng về. Cắm vào nước cho tươi. Cắt một mẩu thân cây to hơn chỗ đau ở chân một chút. Lấy nhựa ở chỗ cắt bôi vào chỗ đau. Lấy luôn mẩu vỏ cây vừa cắt ra áp vào rồi quấn băng. Quấn hơi hơi để giữ miếng vỏ cây thôi, đừng bịt kín. Mình lấy băng keo ego dán vào là xong.

Ngày làm 2 lần. Chỉ khoảng 2 ngày sau là chỗ đó nó tự đùn cái "nhân" lên. Có thể "cắt" đi bằng cái cắt móng tay. Cứ làm thế đến khoảng 2 tuần là đùn lên hết. Lòng bàn chân phẳng bình thường. Ko có sẹo tí nào.

Hồi đó mình bị 2 cái liền. Chữa khỏi xong đến giờ 6 năm rồi ko thấy bị lại.
    Cảm ơn các chị, em sẽ thử cách này xem sao. Nhưng em chưa nghĩ ra chỗ xin hoa đại. Từ nhà đến cơ quan, chả thấy có chỗ nào trồng hoa đại để vào bẻ trộm lấy vài cành. Hỏi chị cùng vp, chị ấy bảo ra nghĩa địa ấy. Hức hức, nghe mà phát khiếp. Nhà em ở TX Bắc, làm ở Kim Mã. Để chiều nay về, nhìn kỹ lại xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 498 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Một chị ở chỗ mình nói là nên giã hành sống đắp qua đêm. Nó sẽ trồi lên vì hành rất nóng. Không biết có ai đã thử cách này chưa?
    Mickeo
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị, em sẽ thử cách này xem sao. Nhưng em chưa nghĩ ra chỗ xin hoa đại. Từ nhà đến cơ quan, chả thấy có chỗ nào trồng hoa đại để vào bẻ trộm lấy vài cành. Hỏi chị cùng vp, chị ấy bảo ra nghĩa địa ấy. Hức hức, nghe mà phát khiếp. Nhà em ở TX Bắc, làm ở Kim Mã. Để chiều nay về, nhìn kỹ lại xem sao.[/quote]

Mình cũng ở TX Bắc này. Trước đây hình như bà bác mình xin cho một cành ở cơ quan bác ý. Bác ý làm ở nhà máy công cụ số 1, ngay đường Nguyễn Trãi ý. Bạn thử ghé qua xem sao.

Chúc chóng khỏi nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 347 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit-mit-oi Xem bài viết
    Cảm ơn các chị, em sẽ thử cách này xem sao. Nhưng em chưa nghĩ ra chỗ xin hoa đại. Từ nhà đến cơ quan, chả thấy có chỗ nào trồng hoa đại để vào bẻ trộm lấy vài cành. Hỏi chị cùng vp, chị ấy bảo ra nghĩa địa ấy. Hức hức, nghe mà phát khiếp. Nhà em ở TX Bắc, làm ở Kim Mã. Để chiều nay về, nhìn kỹ lại xem sao.
    Bạn ơi, ko cần đến nghĩa địa đâu. Hoa đại ở Đình và Chùa chắc chắn có mà, bạn xem gần nhà hay gần cơ quan có cái Chùa nào thì vào xin. Không thì ở Nhà Tang lễ số 1 Lê Thánh Tông ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 96 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meducanh07 Xem bài viết
    Đúng đấy. Dì tớ là bs da liêu cũng hay xử lý các TH này bằng đốt laser. Chồng tớ hồi trước cũng bị, đốt xong lại đầy lên, dì kê cho OX mua loại kem gì đó (ở viện da liễu), bôi lên mỗi ngày chỗ da đó nó mềm và bong ra..túm lại là khỏi rồi. Nên bạn đừng quá lo láng nhé
    Bạn ơi, mình thì lại bị ở tay, những 2 cái cơ :Crying: 2 cái liền nhau ở đầu ngón tay trỏ: 1 cái là do lỡ cắt phải tay, 1 cái là bị gai hoa hồng đâm. Mà cũng lạ trước bị gai đâm, đứt tay đầy ra đấy chẳng sao, giờ tự dưng lên 2 cái, nó cứ chồi lên vướng lắm, ấn mạnh thì đau. Mấy lần mình lấy bấm móng tay gọt nó đi, kéo nó lên (ôi cái chân nó sâu lắm, chảy bao nhiêu máu), xong khoảng 2 tuần đâu lại vào đấy.
    Bạn có thể hỏi dì bạn cái thuốc đó tên là gì k? mình phải tiêu diệt nó thôi, để k thể chịu được!
    MHuong (HN)
    • 210 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MHuong Xem bài viết
    Bạn ơi, mình thì lại bị ở tay, những 2 cái cơ :Crying: 2 cái liền nhau ở đầu ngón tay trỏ: 1 cái là do lỡ cắt phải tay, 1 cái là bị gai hoa hồng đâm. Mà cũng lạ trước bị gai đâm, đứt tay đầy ra đấy chẳng sao, giờ tự dưng lên 2 cái, nó cứ chồi lên vướng lắm, ấn mạnh thì đau. Mấy lần mình lấy bấm móng tay gọt nó đi, kéo nó lên (ôi cái chân nó sâu lắm, chảy bao nhiêu máu), xong khoảng 2 tuần đâu lại vào đấy.
    Bạn có thể hỏi dì bạn cái thuốc đó tên là gì k? mình phải tiêu diệt nó thôi, để k thể chịu được!
    Nếu bạn đi đốt laze thì thôi, còn nếu sợ mình mách bạn cách này nhé: bạn ra hiệu thuốc bắc mua khaỏng 2nghìn hay 3 nghìn lưu hoàng, về bạn lấy kim sát trùng đi, gảy xước chỗ thịt mọc lên, nhét thuốc này vào, cứ khi nào bạn thuốc rơi ra bạn lại nhét thuốc vào, độ 2, 3 ngày chỗ thịt đó mủn ra, bạn có thể lấy được cả dằm, cả cục thịt đó nhấc ra được, bài này mình chữa cả mụn cơm, mụn cóc, tẩy nốt ruồi đều đi hết . Đây chỉ là loại tạp bệnh nên mách cho mọi người thôi, bạn nào ko muốn đi đốt điện có thể dùng cách này chắc chắn sẽ khỏi . còn chai chân dùng cách này thì ko khỏi đâu, mình thấy có bạn mách dùng nhựa hoa đại rồi nên ko mách nữa, các bạn cứ thế mà dùng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 104 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cái này hay up lên cho các mẹ tham khảo!!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2