TIN TÀI TRỢ.

Dị sản Cổ tử cung/ Tổn thương tiền ung thư CTC (CIN)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.3K Lượt đọc
  • 250 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metmoivibenh91 Xem bài viết
    Chào mọi người. Em năm nay 24 tuổi, chưa có gia đình. Em đi khám phụ khoa soi ctc thấy vệt trắng, bs cho em làm sinh thiết. Sau 10 ngày thì kết quả em bị tiền ung thư ctc giai đoạn 3(cin3), tức là ung thư giai đoạn 0. Em rất shock và buồn. Tháng 9 vừa rồi em xn pap thì kết quả bt, em ko ngờ mọi chuyện diễn ra nhanh như vậy. Em cũng đã tiêm ngừa hpv cả 4 type nhưng cuối cùng đã vô dụng. Bs bảo em phải vào từ dũ để điều trị khoét chóp. Ngày mai em sẽ vào đấy để điều trị. Các chị có ai từng trải qua hoặc có kinh nghiệm xin chia sẽ giúp em với. Em rất lo vì sợ mình sẽ ko thể lấy chồng sinh con được nữa.
    E ơi đừng lo quá, c bị cin1 và mới đốt ctc, ban đầu nghe thì đúng là shock thật nhưng e cứ bình tĩnh, theo c được biết thì gđ này có thể điều trị khỏi đến hơn 90% cơ, chưa thành ung thư thì ko sợ đâu, e cứ làm theo chỉ dẫn bs, mong mọi điều tốt đẹp đến với e

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh_ling Xem bài viết
    Em đi khám và sinh thiết có kết quả là "dị sản vảy phủ cổ trong", em có hỏi bác thì bác sĩ nói bt, nhưng em tìm hiểu trên mạng thì được biết đó là dấu hiệu tiền UT, các chị giải thích giúp em cái dị sản vảy vơi em lo quá, em 24 tuổi, chưa có bé nào cả
    E khám ở đâu và bs nào chuẩn đoán cho e? Có kết luận là cin mấy ko? hpv tuyp số mấy? Bs nói bình thường là chắc cũng có nguyên do đấy, chưa đến mức cần điều trị thì có khi virut có thể tự thoái triển mà, nếu chưa yên tâm e đi ra viện sản khám thêm là tốt nhất
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongphuong113 Xem bài viết
    E khám ở đâu và bs nào chuẩn đoán cho e? Có kết luận là cin mấy ko? hpv tuyp số mấy? Bs nói bình thường là chắc cũng có nguyên do đấy, chưa đến mức cần điều trị thì có khi virut có thể tự thoái triển mà, nếu chưa yên tâm e đi ra viện sản khám thêm là tốt nhất
    Bác sĩ không kết luận là Cin độ mấy và hpv tuyp mấy chị ạ
    Em khám bác sĩ Loan, viện K
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Vì em không phải là loạn sản nên không là Cin. Hpv thì phải cho em biết tuyp nào!! Nếu không thì chị nghĩ em âm tính với hpv
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bác Loan ấy làm ở khoa sản viện K hả e? Sao e biết mà khám bác ấy?
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trecia.nguyen Xem bài viết
    Vì em không phải là loạn sản nên không là Cin. Hpv thì phải cho em biết tuyp nào!! Nếu không thì chị nghĩ em âm tính với hpv
    Hồi tháng 3 em xét nghiệm HPV ở medlatec thì âm tính chị ạ. Thế nên em mới k hiểu cái dị sản vảy nó có nguyên nhân ở đâu nữa... Nếu không phải là CIN thì tình trạng này có đung là tiền ung thư không chị?
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bác Loan ấy làm ở khoa sản viện K hả e? Sao e biết mà khám bác ấy?
    Bác sĩ Loan trc làm ở viện K, chuyên ung bướu sản phụ khoa c ạ. Em đến bác là định chữa dứt điểm viêm lộ tuyến để cb có bé, nhưng đến khám thì phát hiện ra cái dị sản vảy này c ạ.
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bác sĩ Loan trc làm ở viện K, chuyên ung bướu sản phụ khoa c ạ. Em đến bác là định chữa dứt điểm viêm lộ tuyến để cb có bé, nhưng đến khám thì phát hiện ra cái dị sản vảy này c ạ.
    Bác này chị cũng nghe chị em trên diễn đàn khen nhiều lắm em. Phương ơi em ở HN mà không biết bác này hả?
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hồi tháng 3 em xét nghiệm HPV ở medlatec thì âm tính chị ạ. Thế nên em mới k hiểu cái dị sản vảy nó có nguyên nhân ở đâu nữa... Nếu không phải là CIN thì tình trạng này có đung là tiền ung thư không chị?
    Có thể là em không bị HPV. Viêm nhiễm phụ khoa kéo dài cũng là 1 trong những nguyên nhân gây ung thư ctc đó em. Chị xem các tài liệu thì bệnh của em đứng giữa mức độ bt và loạn sản thì phải nên không gọi là Cin.
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị nghĩ bác sĩ nói không sao thì yên tâm rồi, e xét nghiệm ung thư ctc chưa, nếu chưa thì nên làm và xem mình có bị hpv tuýp gì ko. C cũng ở hn, chưa có dịp vào từ dũ, e cho chị địa chỉ bs Loan c đến khám thử xem sao, bs hiện tại của c cũng bảo ko sao n có bệnh vái tứ phương
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metmoivibenh91 Xem bài viết
    Chào mọi người. Em năm nay 24 tuổi, chưa có gia đình. Em đi khám phụ khoa soi ctc thấy vệt trắng, bs cho em làm sinh thiết. Sau 10 ngày thì kết quả em bị tiền ung thư ctc giai đoạn 3(cin3), tức là ung thư giai đoạn 0. Em rất shock và buồn. Tháng 9 vừa rồi em xn pap thì kết quả bt, em ko ngờ mọi chuyện diễn ra nhanh như vậy. Em cũng đã tiêm ngừa hpv cả 4 type nhưng cuối cùng đã vô dụng. Bs bảo em phải vào từ dũ để điều trị khoét chóp. Ngày mai em sẽ vào đấy để điều trị. Các chị có ai từng trải qua hoặc có kinh nghiệm xin chia sẽ giúp em với. Em rất lo vì sợ mình sẽ ko thể lấy chồng sinh con được nữa.
    Em ơi em nên đến Từ Dũ khoét chóp ngay em nhé.
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Có thể là em không bị HPV. Viêm nhiễm phụ khoa kéo dài cũng là 1 trong những nguyên nhân gây ung thư ctc đó em. Chị xem các tài liệu thì bệnh của em đứng giữa mức độ bt và loạn sản thì phải nên không gọi là Cin.
    Vậy hả c thế em cứ théo bs Loan và 6 tháng làm PAP/ lần để kt. Chị em PN mình khổ thật đó, em biết bị lộ tuyến cách đây 1 năm, chữa liên tục, 3,4 tháng lại đặt thuốc (vì chưa có bé nên bác sĩ k cho diệt tuyến)...
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị nghĩ bác sĩ nói không sao thì yên tâm rồi, e xét nghiệm ung thư ctc chưa, nếu chưa thì nên làm và xem mình có bị hpv tuýp gì ko. C cũng ở hn, chưa có dịp vào từ dũ, e cho chị địa chỉ bs Loan c đến khám thử xem sao, bs hiện tại của c cũng bảo ko sao n có bệnh vái tứ phương
    Em xét nghiệm UTCTC, xet nghiem HPV ở medlatec hồi tháng 3 rồi chị ạ, kết quả bt. Bac si Loan o so 5 ngo 41 phố Đông Tác chị ạ, ngày thương bác khám từ 2h30 đến 8h tối, thứ 7,cn thì từ 8h-11h sáng chị ạ
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bác này chị cũng nghe chị em trên diễn đàn khen nhiều lắm em. Phương ơi em ở HN mà không biết bác này hả?
    Hii c ơi, c quên là e ko sống ở vn mấy năm nay ạ, lấy chồng xong e sống bên N suốt mà, nên e cũng ko tìm hiểu nhiều về bs ở vn. Cơ mà e thấy c cứ như từ điển về bệnh này í, hỏi gì cũng rành, cứ như bs í.heee
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hii c ơi, c quên là e ko sống ở vn mấy năm nay ạ, lấy chồng xong e sống bên N suốt mà, nên e cũng ko tìm hiểu nhiều về bs ở vn. Cơ mà e thấy c cứ như từ điển về bệnh này í, hỏi gì cũng rành, cứ như bs í.heee
    Không phải đâu Phương ơi, vì lúc chị bệnh chị cũng rối bời như mọi người vậy. Chị tìm hết tài liệu này đến sách khác, chị xem nhiều lắm nên cũng biết về bệnh của mình, chứ đi bệnh viện thì bs kg nói gì hết, cũng chẳng giải thích cho mình hiểu đâu. Mình hiểu về bệnh của mình để chiến đấu với nó đúng không em.
    Hơn hết chị muốn lập 1 topic nói về bệnh này để các chị em cùng nhau trao đổi về bệnh tình cũng như quá trình chữa bệnh. Tâm lý khi mới biết mình bệnh thì ai cũng lo lắng và hoang mang lắm nên đây sẽ là một sự trợ giúp về tinh thần cho các chị em. Mong rằng mọi người sẽ cùng nhau chia sẻ nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Vậy hả c thế em cứ théo bs Loan và 6 tháng làm PAP/ lần để kt. Chị em PN mình khổ thật đó, em biết bị lộ tuyến cách đây 1 năm, chữa liên tục, 3,4 tháng lại đặt thuốc (vì chưa có bé nên bác sĩ k cho diệt tuyến)...
    Lộ tuyến là em phải theo điều trị lâu dài thì mới khỏi được. Còn đốt hay không đốt là do bs điều trị cho em quyết định í. Nhưng chị có biết vài người, chưa có con bs cũng ít cho đốt. Em theo bs Loan nhé, 6th phết 1 lần cho an tâm.
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hồi đầu mới biết, em lục lọi mà k ra topic này, hỏi ở topic ở viêm lộ tuyến thì không ai biết cả, thông tin trên mạng thì k biết tin thế nào, chỗ thì nói dị sản là CIN, là tiền ung thư, chỗ thì nói loạn sản mới là CIN,... E đâm ra lo lắng cực độ, sợ này nọ... May mà gặp được các chị, em cũng biết thêm vài thứ. Bác sĩ Loan hẹn e một tháng nữa tái khám (e vừa kết thúc 12 ngày đặt thuốc xong). Bị dị sản vảy như e có chữa khỏi được k chị? Các chị có chế độ ăn hay chăm sóc cơ thể thế nào không? Share cho em với ạ
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hồi đầu mới biết, em lục lọi mà k ra topic này, hỏi ở topic ở viêm lộ tuyến thì không ai biết cả, thông tin trên mạng thì k biết tin thế nào, chỗ thì nói dị sản là CIN, là tiền ung thư, chỗ thì nói loạn sản mới là CIN,... E đâm ra lo lắng cực độ, sợ này nọ... May mà gặp được các chị, em cũng biết thêm vài thứ. Bác sĩ Loan hẹn e một tháng nữa tái khám (e vừa kết thúc 12 ngày đặt thuốc xong). Bị dị sản vảy như e có chữa khỏi được k chị? Các chị có chế độ ăn hay chăm sóc cơ thể thế nào không? Share cho em với ạ
    Em ơi :
    - Dị sản hay loạn sản hình như cũng như nhau mà.
    CIN: Tân sinh trong biểu mô ctc là có những tế bào tăng sản bất thường hay còn gọi là tiền ung thư.
    Đúng là rất sợ đi đến ung thư vì để giai đoạn muộn thì ôi thôi 😭😭😭😭
    Từ khi chị bị bệnh chị vs rất sạch sẽ, luôn dùng bcs khi quan hệ, quần lót giặt sạch ngâm nước nóng, nghe mùi thuốc lá là chạy 8 cây số, bổ sung bằng thực phẩm có nhiều vitamin A, mỗi ngày 1 hủ sữa chua và tập thể dục. Có khi chị cũng nghĩ tới nó, sợ lắm nhưng ráng, nghĩ đến con và gia đình nên sống vui.
    Mong các chị em tụi mình sẽ khỏi bệnh hẳn nhé.
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em ơi :
    CIN: Tân sinh trong biểu mô ctc là có những tế bào tăng sản bất thường hay còn gọi là tiền ung thư.
    Từ khi chị bị bệnh chị vs rất sạch sẽ, luôn dùng bcs khi quan hệ, quần lót giặt sạch ngâm nước nóng, nghe mùi thuốc lá là chạy 8 cây số, bổ sung bằng thực phẩm có nhiều vitamin A, mỗi ngày 1 hủ sữa chua và tập thể dục. Có khi chị cũng nghĩ tới nó, sợ lắm nhưng ráng, nghĩ đến con và gia đình nên sống vui.
    Vâng, e cũng bít ơn c nhìu, qua c e cũng mới bít thêm nhiều thứ. E cũng giống c đấy, thi thoảng cũng nghĩ đến đấy nhưng cho qua nhanh, sông thật vui,hee
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em ơi :
    Em tưởng CIN là loạn sản luôn rồi chị? Ui, từ ngày em bệnh, em k còn muốn gần ck nữa 😂
    Bệnh tật thế này thì có bé có ảnh hưởng gì k chị? Lúc nào cũng có cảm giác mình đang dần bước tới ung thư nản vô cùng các chị ạ