TIN TÀI TRỢ.

Dị sản Cổ tử cung/ Tổn thương tiền ung thư CTC (CIN)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 250 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Tình hình là mình đã làm 1 bài về TÂN SINH BIỂU MÔ CỔ TƯ CUNG rồi nhưng không thấy đăng, hôm nay mình lập bài này hy vọng sẽ có điều kiện trao đổi với các chị em cũng bệnh như mình để cùng chia sẻ nhé.
    Mình phát hiện bị tổn thương tiền ung thư độ thấp (CIN 1) vào tháng 10/2012 và đang theo chữa trị tại bệnh viện Từ Dũ, mình cũng rất lo lắng về bệnh tình,có chị em nào đang cùng cảnh ngộ không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Ôi tìm được người cùng cảnh ngộ rùi đây, mừng quá í. Mình cũng bị i chang bạn đó, cũng mới đăng 1 bài để chia sẻ. Giờ bạn điều trị đến đâu rồi? Bệnh viện Từ Dũ họ tư vấn sao?
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongphuong113 Xem bài viết
    Ôi tìm được người cùng cảnh ngộ rùi đây, mừng quá í. Mình cũng bị i chang bạn đó, cũng mới đăng 1 bài để chia sẻ. Giờ bạn điều trị đến đâu rồi? Bệnh viện Từ Dũ họ tư vấn sao?
    Mình đã hoàn thành điều trị và đã trở về bình thường rồi. Giờ thì 6 tháng mình tái khám 1 lần như người phụ nữ bình thường khác bạn ạ. Bạn thì thế nào rồi?
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình vẫn chưa điều trị, đợi hết kinh, mình định áp lạnh. Bạn điều trị phương pháp gì? Bs có nói là sau này liệu có bị lại ko?
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongphuong113 Xem bài viết
    Mình vẫn chưa điều trị, đợi hết kinh, mình định áp lạnh. Bạn điều trị phương pháp gì? Bs có nói là sau này liệu có bị lại ko?
    Bạn phát hiện tháng 06/2014 mà sao đến giờ chưa điều trị nữa? Bạn khám ở đâu? Mà sao lại phát hiện được?
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bạn có fb ko? Mình muốn nt riêng được ko? Mấy hôm nay lo quá 😢
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cho mình fb bạn đi mình kiếm dễ hơn
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình nhắn tin rồi, bạn có nhận đc ko
    • 74 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào mọi người. Em năm nay 24 tuổi, chưa có gia đình. Em đi khám phụ khoa soi ctc thấy vệt trắng, bs cho em làm sinh thiết. Sau 10 ngày thì kết quả em bị tiền ung thư ctc giai đoạn 3(cin3), tức là ung thư giai đoạn 0. Em rất shock và buồn. Tháng 9 vừa rồi em xn pap thì kết quả bt, em ko ngờ mọi chuyện diễn ra nhanh như vậy. Em cũng đã tiêm ngừa hpv cả 4 type nhưng cuối cùng đã vô dụng. Bs bảo em phải vào từ dũ để điều trị khoét chóp. Ngày mai em sẽ vào đấy để điều trị. Các chị có ai từng trải qua hoặc có kinh nghiệm xin chia sẽ giúp em với. Em rất lo vì sợ mình sẽ ko thể lấy chồng sinh con được nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em đi khám và sinh thiết có kết quả là "dị sản vảy phủ cổ trong", em có hỏi bác thì bác sĩ nói bt, nhưng em tìm hiểu trên mạng thì được biết đó là dấu hiệu tiền UT, các chị giải thích giúp em cái dị sản vảy vơi em lo quá, em 24 tuổi, chưa có bé nào cả
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cách đây 3 tháng e có làm tầm soát UTCTC ở medlatec, kết quả bt nhưng kết qả sinh thiết hồi tháng 6 khi e đi chữa Viêm lộ tuyến lại " dị sản vảy". K biết tin vào đâu nữa các chị ơi...
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh_ling Xem bài viết
    Em đi khám và sinh thiết có kết quả là "dị sản vảy phủ cổ trong", em có hỏi bác thì bác sĩ nói bt, nhưng em tìm hiểu trên mạng thì được biết đó là dấu hiệu tiền UT, các chị giải thích giúp em cái dị sản vảy vơi em lo quá, em 24 tuổi, chưa có bé nào cả
    Ctc em bị gì mà phải sinh thiết?
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trecia.nguyen Xem bài viết
    Ctc em bị gì mà phải sinh thiết?
    Em bị viêm lộ tuyến mãn tính, bác sĩ Loan khám và thấy có chỗ sâu nên chỉ định sinh thiết chị ạ
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Sinh thiết là kết quả chính xác nhất rồi nên em đừng lo. Em cứ theo chỉ định của bs và tái khám đúng lịch hẹn. Nếu có gì cảm thấy bất thường thì em vào khám lại ngay nhé, nhưng tình trạng chị em mình phát hiện sớm là tốt rồi, theo điều trị chị tin là chị em mình sẽ khỏi bệnh.
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Sinh thiết là kết quả chính xác nhất rồi nên em đừng lo. Em cứ theo chỉ định của bs và tái khám đúng lịch hẹn. Nếu có gì cảm thấy bất thường thì em vào khám lại ngay nhé, nhưng tình trạng chị em mình phát hiện sớm là tốt rồi, theo điều trị chị tin là chị em mình sẽ khỏi bệnh.
    Em shock lắm c ạ, hồi tháng 3 em có làm PAP và xn HPV để đi tiêm phòng UTCTC thì kết quả đều bt, không có vấn đề gì. Thế mà tháng 6 em đi khám để chữa dứt cái viêm lộ tuyến thì kết quả lại vậy.
    Chị ơi, liệu bị như này rồi em có nên tiêm tiếp không? (E mới tiêm 1 mũi)
    Chị chữa khỏi cách đây lâu rồi đúng không ạ? Bác sĩ điều trị cho c theo phương pháp nào đấy ạ? Chị đã có mấy bé rồi ạ?
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em định 1 năm nữa có bé mà bệnh thế này k biết có đc k nữa
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metmoivibenh91 Xem bài viết
    Chào mọi người. Em năm nay 24 tuổi, chưa có gia đình. Em đi khám phụ khoa soi ctc thấy vệt trắng, bs cho em làm sinh thiết. Sau 10 ngày thì kết quả em bị tiền ung thư ctc giai đoạn 3(cin3), tức là ung thư giai đoạn 0. Em rất shock và buồn. Tháng 9 vừa rồi em xn pap thì kết quả bt, em ko ngờ mọi chuyện diễn ra nhanh như vậy. Em cũng đã tiêm ngừa hpv cả 4 type nhưng cuối cùng đã vô dụng. Bs bảo em phải vào từ dũ để điều trị khoét chóp. Ngày mai em sẽ vào đấy để điều trị. Các chị có ai từng trải qua hoặc có kinh nghiệm xin chia sẽ giúp em với. Em rất lo vì sợ mình sẽ ko thể lấy chồng sinh con được nữa.
    Mình cũng 24 tuổi giống bạn, cách đây 3 tháng mình cũng làm các xét nghiệm thì bt, nhưng khi mình đi chưa viêm lộ tuyến (tháng 6 này) thì phát hiện dị sản vảy (là tổn thương tiền ung thư), mình cũng hoang mang không biết làm thế nào... Mình đã có ck, nhưng chưa có bé nào cả...
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em shock lắm c ạ, hồi tháng 3 em có làm PAP và xn HPV để đi tiêm phòng UTCTC thì kết quả đều bt, không có vấn đề gì. Thế mà tháng 6 em đi khám để chữa dứt cái viêm lộ tuyến thì kết quả lại vậy.
    Chị ơi, liệu bị như này rồi em có nên tiêm tiếp không? (E mới tiêm 1 mũi)
    Chị chữa khỏi cách đây lâu rồi đúng không ạ? Bác sĩ điều trị cho c theo phương pháp nào đấy ạ? Chị đã có mấy bé rồi ạ?
    Em nên đi tiêm tiếp nhé vì HPV không có chuyện em nhiễm đồng thời tuyp 16 và tuyp 18 v..v.. nên có thể em bị tuyp này rồi thì mình ngừa tuyp khác và kể cả tuyp 6,11 gây sùi mào gà.
    Chị bị là tổn thương nhẹ cin1 rồi, theo điều trị hơn 2 năm. Chị sinh bé được 3 tháng đi tái khám thì đã khỏi bệnh em ạ. Chị bị HPV16. Chị có 2 bé rồi. Chị chỉ theo dõi thôi chứ không làm gì cả.
    Em cứ sống vui nhé, giữ vs sạch sẽ và phải theo điều trị nhé.
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em định 1 năm nữa có bé mà bệnh thế này k biết có đc k nữa
    Vẫn có em bé bt em à. Em còn trẻ bs sẽ chữa theo cách bảo tồn để em có con, đừng lo.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em nên đi tiêm tiếp nhé vì HPV không có chuyện em nhiễm đồng thời tuyp 16 và tuyp 18 v..v.. nên có thể em bị tuyp này rồi thì mình ngừa tuyp khác và kể cả tuyp 6,11 gây sùi mào gà.
    Chị bị là tổn thương nhẹ cin1 rồi, theo điều trị hơn 2 năm. Chị sinh bé được 3 tháng đi tái khám thì đã khỏi bệnh em ạ. Chị bị HPV16. Chị có 2 bé rồi. Chị chỉ theo dõi thôi chứ không làm gì cả.
    Em cứ sống vui nhé, giữ vs sạch sẽ và phải theo điều trị nhé.
    Bác sĩ còn không nói là em bị tuýp nào và tổn thương ở mức độ nào chị ạ chỉ kết luận là "viêm lộ tuyến cổ tử cung và dị sản vảy phủ cổ trong" thôi, em hỏi đó có phải tiền ung thư không thì bác sĩ bảo "không phải, loạn sản mới lo". Em hoit đi hỏi lại bác sĩ vẫn nói đó là bt mà chị điều trị như nào ạ? Dùng thuốc hay làm thủ thuật ạ?