TIN TÀI TRỢ.

Đau nhói ở tay, chân là triệu chứng của 7 căn bệnh đeo đẳng đến cuối đời

• 739 Lượt chia sẻ
  • 49.6K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 119 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Những người có thói quen ngủ hay để tay lên kê đầu, ngồi bắt chéo chân quá lâu, cảm giác như có kim châm ở tay, chân, cảm giác này sẽ tự hết sau khi bạn đi lại vận động. Nhưng hiện tượng này cứ kéo dài thì sức khỏe bạn ở mức báo động.

Trên thực tế có rất nhiều người bỏ qua hiện tượng này vì nghĩ bệnh không có gì đáng nghiêm trọng, cùng lắm thì tự chữa bằng cách ngâm nước muối, uống nước lá dứa cho đến khi biết mình bị bệnh trầm trọng rồi mới cuống cuồng đi chữa đã muộn.

Dưới đây là 7 căn bệnh phổ biến mà biểu hiện của nó là cảm giác đau nhói ở bàn chân, tay:

tap-luyen-giup-giam-te-buon-chan-tay-06
    Bệnh tiểu đường

Cho dù bạn mắc bệnh tiểu đường hoặc kháng isulin (một tiền chất phổ biến), lượng đường trong máu cao hoạt động như một chất độc đối với dây thần kinh, và có thể gây đau nhói ở bàn tay và bàn chân (Bệnh thần kinh ngoại biên). Nếu bạn bị khát nước quá mức hoặc đói, hoặc đi tiểu thường xuyên, hãy hỏi ý kiến bác sĩ về việc xét nghiệm đường huyết lúc đói hoặc làm xét nghiệm A1C, đó là bước xét nghiệm kiểm tra mức đường trong máu của bạn 3 tháng trước đó. Thay đổi lối sống và dùng thuốc có thể giúp tình trạng của bạn dưới sự kiểm soát.

Suy giáp

Một tuyến giáp hoat động kém có thể gây đau nhói, cũng như mệt mỏi, nhạy cảm với lạnh, tăng cân không biết lý do, da khô và rụng tóc. Vấn đề có thể được chẩn đoán dễ dàng bằng một xét nghiệm máu, nếu bạn bị suy giáp bạn sẽ cần dùng đến hormone tuyến giáp tổng hợp.

Đa xơ cứng

Nếu bạn cảm thấy chân tay yếu ớt kèm theo cảm giác bị tê bì hoặc đau nhói, cộng với các triệu chứng như nhìn đôi, hành động vụng về, hoặc gặp các vấn đề về bàng quang - hoặc kiểm soát ruột..., thì bệnh đa xơ cứng (MS) có thể là nguyên nhân. Chụp MRI có thể nhận thấy các mảng bám hoặc vết sẹo trên não hoặc dây cột sống - các dấu hiệu của bệnh đa xơ cứng. Có nhiều loại thuốc khác nhau có hiệu quả trong việc điều trị các triệu chứng và làm chậm sự phát triển của bệnh.

Một dây thần kinh bị chèn ép ở cổ tay hay lưng

Bạn gặp cảm giác đau nhói và đau nhức lan tỏa từ cổ tay đến cánh tay hoặc từ lưng đến đôi bàn chân của bạn? Có thể là do chèn ép dây thần kinh gây nên bởi một chấn thương, tư thế chưa đúng, hoặc một tình trạng cơ bản như viêm khớp. Vật lý trị liệu hoặc một loại thuốc như gabapentin sẽ có tác dụng điều trị.

Thiếu hụt vitamin

Nếu cảm giác đau nhói như kim châm đang xảy ra ở cả hai bàn tay của bạn (không chỉ là một bên) thiếu vitamin B12 có thể là nguyên nhân. Cơ thể bạn sẽ cảm thấy mệt mỏi, lờ đờ, hoặc có thể bị thiếu máu. Nếu xét nghiệm máu xác nhận vấn đề này, dùng B12 bổ sung hoặc tiêm sẽ giải quyết được vấn đề.

Hội chứng ống cổ tay

Bạn biết không những bệnh này thường hay “ghé thăm” những người làm việc văn phòng và làm nhiều trên máy tính lắm đấy. Khi bạn dùng 10 ngón tay để lướt phím di chuyển liên tục và cứ thường xuyên lặp lại dây thần kinh ở cổ tay rất dễ bị đè nén kết quả gây đau nhói ở bàn tay của bạn.

Đo điện cơ sở và siêu âm thường được sử dụng để chẩn đoán hội chứng ống cổ tay. Nếu gặp tình trạng này bạn có thể cần thay đổi cách thực hiện các hoạt động hàng ngày. Giải pháp khác cho hội chứng ống cổ tay bao gồm vật lý trị liệu, thuốc chống viêm thậm chí có thể phẫu thuật.

Chứng hẹp ống xương sống hoặc cột sống cổ

Hẹp ống cột sống ở cổ hay cột sống có thể gây áp lực lên cột sống và rễ thần kinh, gây cảm giác đau nhói. Chứng hẹp có thể được chẩn đoán bằng MRI hoặc chụp CT và điều trị bằng vật lý trị liệu, tiêm ngoài màn cứng, hoặc phẫu thuật, tùy vào mức độ của nó.
    Theo Prevention

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Phamvanbinh1998 Khách
    • 2 năm
    Cho em hỏi là dao gần đây em hay bị đau bàn tay đau ở nhiều chỗ trên bàn tay, khi em đi làm thì nó lại khỏi xong rồi nó lại đau ở chỗ khác , như là cổ tay khuỷu tay đau đau nhói luôn ạ, có khi nó đau cả đầu gối không co chân lại được nhưng chủ yếu là nó đau ở bàn tay nhiều hơn
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phamvanbinh1998 Xem bài viết
    Cho em hỏi là dao gần đây em hay bị đau bàn tay đau ở nhiều chỗ trên bàn tay, khi em đi làm thì nó lại khỏi xong rồi nó lại đau ở chỗ khác , như là cổ tay khuỷu tay đau đau nhói luôn ạ, có khi nó đau cả đầu gối không co chân lại được nhưng chủ yếu là nó đau ở bàn tay nhiều hơn
    Tình trạng của em đỡ chưa? Chị cũng bị y hệt như em vậy đó. Kéo dài mấy tháng nay rồi mà đi khám không thấy vấn đề gì. Nhưng vẫn thấy lo lắng