Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào biết về bệnh u xơ tuyến vú

• 35 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 315 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 381 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình cũng đã và đang từng bị nhưng cũng có thắc mắc như bạn nhưng cũng gà mờ ko hiểu tại sạo lại bị như vậy , mong Bác Sĩ vào tư vấn tiếp về đề tài này hay nói rõ hơn về căn bệnh này và cách điều trị và phòng bệnh ....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,876 Bài viết

• 1,994 Được cảm ơn

Theo tôi có thể do mất thăng bằng nội tiết. Nếu các thuốc hay hướng điều trị không đưa được nội tiết về trạng thái cân bằng thì dù có cắt u rồi nó vẫn lại tạo u mới vì chữa như vậy chỉ là chữa ngọn chưa phải là chữa gốc. Sự mất cân bằng nội tiết này đúng ra là thường xuất hiện ở tuổi trung niên. Nhưng theo thiển ý của tôi ngày càng nhiều người trẻ bị thị ngoài do bản thân còn có yếu tố ngoại lai là lạm dụng thuốc nội tiết hoặc do ăn uống phải nhiều thực phẩm không an toàn (vd thực phẩm có thuốc tăng trọng,...)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết thông tin về chữa u xơ vú ở đâu (HN)không ạ? giúp minh với
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 263 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

em cũng bị u xơ vú. Định tháng 9 về Hà Nội mổ, em tháy mội người bảo cứ về viện K
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 263 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

có mẹ nào biết địa chỉ để mổ u xơ tuyến vú không? em muốn phẫu thuật cái u ấy đi nhưng chưa biết đến chỗ nào là tốt nhất. Em muốn phẫu thuật ở Hà Nội.
    • 381 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bạn ơi , theo mình thì khuyên bạn đừng nên mổ nếu u chưa to , thì theo dõi thôi , chớ mổ rồi nó cũng sẽ mọc lại hoài đó , như mình đây mổ 2 lần rồi nó đều có lại , ko chỉ riêng mình đâu , nhiều lắm cũng chẳng hiểu tai sao như vậy nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 231 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em nghĩ trong trường hợp là u xơ, chị nên uống tam thất hoặc tinh nghệ để giảm thiểu sự phát triển của khối u, kết hợp ăn uống hợp lý là tốt nhất. Đừng đụng dao kéo vào làm j
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ,em có một việc muốn hỏi các mẹ một chút,mong các mẹ giup em với a.
    Em mới đi bệnh viện khám và bác sĩ kl là em bị u xơ vú trái kích thứoc khối u là 1.5 cm.Em choáng quá chả bít phải lam sao???.Em hỏi các mẹ là em có thể phẫu thuật đcj k nhỉ, mà HN ngoài viện K thì còn viẹn nào,hay phòng khám nào có thể phẫu thuật đẻ bỏ khối u đó k ạ.Các mẹ giúp em với nhé:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanthinhung Xem bài viết
    Em mới đi bệnh viện khám và bác sĩ kl là em bị u xơ vú trái kích thứoc khối u là 1.5 cm.Em choáng quá chả bít phải lam sao???.Em hỏi các mẹ là em có thể phẫu thuật đcj k nhỉ, mà HN ngoài viện K thì còn viẹn nào,hay phòng khám nào có thể phẫu thuật đẻ bỏ khối u đó k ạ.Các mẹ giúp em với nhé:Crying:
    Mẹ nó ơi u xơ này cũng bình thường thôi không sợ đâu. Trước mình cũng bị như mẹ nó mới đầu cũng sợ lắm nhưng khi làm xong thấy bình thường. Mình khám và mổ ở viện C Tràng Thi. Nói là mổ thì to tát nhưng thực ra chỉ là tiểu phẫu hay là trích như trích các nhọt thôi mà. Lúc mổ thì tiêm thuốc tê nên không đau, nằm nghỉ 30phút là được về nhà mà. Mặc dù chỉ là u xơ nhỏ nhưng bạn cũng nên làm luôn đi không để lâu lại biến chứng không tốt đâu.
    Chúc mẹ bình tĩnh!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 116 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanthinhung Xem bài viết
    Đừng sợ, bạn đã có ultrasound và mammogram chua, thường thì có 2 loại u, u cứng (solid) hay là u nước (liquid). U nước thì chẳng sao cả, kô bao giờ là u ác tính, BS sẽ rút nước trong u ra để làm xét nghiệm. CÒn nếu là u cứng (solid) thì có hai khả năng xảy ra, lành tính (begnin) hay la ác tính (malign), nên có thể BS sẽ cho mổ để xác định.
    Mình đã từng bị qua nên hồi lúc đầu cũng sợ lắm kô ngủ được luôn đó, cử nghĩ tới chuyện bị .. mất 1 bên :Crying:. Nhưng BS có nói là, nếu như gia đình kô có tiền sử ung thư vú, bạn sờ vào mà thấy cục u đó di chuyển, và đau, thì OK, đừng có lo. Còn ung thư thì nó tiền triển âm thầm lắm, kô co đau đớn gì đâu. Phụ nữ ai cũng có u, kô chỗ này thì kia thôi, nó lớn lên và nhỏ lại theo kỳ kinh, dưới ảnh hưởng của estrogen mà, nhưng có những người, như mình chẳng hạn, thì nó lại kô thèm nhỏ lại, nên mới phải bóc nó ra :Crying:
    Nhưng để an tâm, bạn nên đi thêm một vài BS nữa, để có thêm ý kiến chính xác, và mình cũng có thể dễ quyết định hơn, giải phẫu này chi trong vòng 1 tiếng, kô có đau đớn gì đâu, chỉ cần uống thuốc giảm đau vài ngày thôi, mau lành lắm, yên tâm nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều,em cũng đang đi kiểm tra thêm mấy bác sĩ nữa để xem kết quả ntn...............
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 514 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cô em gái em cũng bị u xơ như vậy, hôm trước em đưa đi khám và xét nghiệm họ phát hiện 2 bên ngực đều có u xơ (1.9x1.5cm). Nhưng sau họ bảo là không việc gỉ nhỉ? Ấn vào thấy cục cục, nhưng mà không đau, động vào nó cũng di chuyển. Họ chụp X quang và siêu âm thôi ạ. Nhà em có cô ruột em từng bị ung thư vú mất. Nên mẹ em lo lắng quá.
    Các mẹ đã khám và xét nghiệm ở những đâu cho em xin kinh nghiệm với ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình đã kết hôn đến ngày 25/9 này nữa là mình kỷ niệm 3 năm ngày cưới nè, mình cũng đang thả để sang năm kiếm một con ghé con. Nhưng có điều này mình muốn tham khảo các mẹ. Hôm rồi mình đi khám nhủ khoa,thì mình phát hiện bị u đa tuyến vú cả hai bên luôn,bác sĩ thì nói không sao nhưng mà mình buồn lắm, không biết là khi có baby thì baby có bú sữa mẹ được không? Mình cũng đang pâhn vân là có nên đi phẩu thuật trước rồi có baby hay có baby xong rồi hả đi phẩu thuật nửa. Các mẹ cho mình lời khuyên nha.
    • 681 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Mình cũng đang tìm hiểu thông tin, vì em họ mình gần đây phát hiện ra có cục cưng cứng ở ngực, thỉnh thoảng cảm thấy như nó cắn cắn ấy (nó nói thế ạ). Các mẹ khám ở đâu, BS nào mách mình với đc không? Mình muốn đưa em ấy đi khám, muốn hẹn trước vì em ấy ở HP mà.
    1117240
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các chị ơi, có chị nào có kinh nghiệm về việc này thì chỉ em với, em hiện tại đang rất hoang mang ah.
    Em phát hiện ra cai u cách đây 3 năm rồi, đến viện Bạch Mai và cả K khám nữa rồi thì được kết quả là u xơ, nhưng thực sự là cái u của em nó có to ra, và em mới đi khám lại thì bên kia mọc thêm cái nữa rồi.
    em có hỏi bạn em làm bác sĩ thì nó bảo mổ bóc tách là tốt nhất, nhưng nó là con trai nên làm sao mà hiểu được(em còn chưa lấy chồng nữa), em biết mổ thì đơn giản, nhưng mổ rồi nó lại mọc, mà cứ mọc lại đi mổ thì chắc em cũng tổn thọ mất. chị nào cũng gặp vấn đề này rồi mà vẫn có em bé bình thường thì lên tiếng em biết với. Chứ em sắp cưới rồi, kô đi giải quyết nó thì kô yên tâm, mà giải quyết bằng dao kéo thì thực sự là em kô yên tâm.
    Em có được mách địa chỉ của cụ Lang Lưu ở gần bến xe Giáp bát dán cao làm tan u(thấy có nhiều người dán bảo tiêu rồi), em cũng có dán thử, kô biét nhà mình có ai thử cách này chưa. Uống vào người thì em sợ vì có thể bị ảnh hưởng tới những cơ quan khác nhưng dán thì chắc là ít hơn. Kô biết có phải em tưởng tượng kô nhưng sau dan 2 lần cao cộng bấm huyệt em có thấy nó nhỏ đi ít(cụ còn nói của em bị đứt chân rồi, nếu mổ thì cũng kô sao).
    các chị nhà mình có ai gặp vấn đề như em hoặc có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với em nhé
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các anh chị.Hôm nay em vừa đi khám về cũng phát hiện ra bị u sơ tuyến vú và bác sỹ bảo phải phẫu thuật ngay.Các chị nào đã từng đi phẫu thuật rồi có thể chỉ giúp e kinh nghiệm cũng như lệ phí cho ca tiểu phẫu này được không ạ?Thanks các chị!:Sad:
    • 221 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

huhu, các mẹ khám ở đâu thế em cũng thay co cai cuc o ti huhuhu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Đúng cái bệnh của mình đây. Mình cũng phát hiện ra u trong vú cách đây khoảng 2 năm cơ, nhưng mà chủ quan ko đi khám gì cả. Đến tháng 9 năm ngoái đi khám ở BV ung bướu ở SG, bác sĩ chuẩn đoán là thay đổi sợi bọc giả bướu, không có nang hạch gì sất. Bác sĩ nói đây không phải là u mà là các mô sợi xấu của vú dồn lại với nhau tạo thành cục cứng. Rồi bảo mình có muốn tiểu phẫu thì sẽ lấy khối u ra, tiểu phẫu khoảng 30p. Lúc đấy mình lo lắng lắm, mới hỏi bác sĩ là có cho uống thuốc làm tan được không, thì bác sĩ nói uống thuốc cũng được nhưng uống 1 năm chưa chắc đã tan :Thinking:

Sau đó thì mình quyết định mổ. Không nhớ chính xác là bn tiền nữa nhưng khoảng 1 tr hơn, vì mình phải đi làm nên phải làm dịch vụ sau giờ hành chính (BV Ung Bướu). Cộng với tiền siêu âm, xét nghiệm sinh thiết, khám, tái khám, cắt chỉ...vvv cũng tốn ối đấy ạ. Buồn cười nhất là hôm con bé lên bàn mổ (lần đầu tiên trong đời đấy ạ), trước khi mổ gọi điện về cho mẹ báo tin, rồi khóc thút thít, vì sỡ nhỡ đâu mà mổ có làm sao thì trước khi... con cũng đã được nghe giọng nói của Mẹ rồi :Laughing::Laughing:.

Mổ thì chỉ gây tê 1 bên vú bị u thôi, bác sĩ rạch 1 đường rất nhỏ, khoảng 2cm (tất nhiên là còn tùy u của bạn to hay nhỏ nữa), rồi lấy kéo cắt cắt. Gây tê 1 bên nên khi bác sĩ rạch, rồi lấy kéo cắt như là mình lọc thịt ý, mình nằm trên bàn mổ mà cảm nhận được hết. Ca mổ của mình dài khoảng 30p, nằm trên bàn mổ mà nước mắt cứ chảy ra 1 bên, ko biết vì đau hay vì sợ nữa. Được chừng 15p thì cảm thấy đau quá, mình rên, bác sĩ hỏi đau hả, vậy cho thêm 1 mũi thuốc tê nữa nhé :Sick: và bs tiêm cho 1 mũi nữa, tiếp tục công cuộc xẻo thịt cái t..i của mình. Đau nhất là khi thuốc tê tan. Sau khi mổ thì mỗi ngày đến BV thay băng 1 lần, 1 tuần sau cắt chỉ, 1 tháng sau tái khám.

1 tháng sau, mình đến lại BV Ung bướu tái khám, kì lạ là mình vẫn thấy trong bên vú đó của mình còn u. Mình hỏi bs là tại sao cháu đã mổ rồi mà vẫn còn u, có phải mổ chưa hết ko, thì bs nói ko phải, vì mô vú xấu. Nhưng mình thì thấy ko tin lắm (vì mới có 1 tháng mà). Rồi bs lại chỉ định đi xét nghiệm, siêu âm lại, mình lấy số rồi cũng đi làm đủ các thứ, lại ra cái kết quả "thay đổi sợi bọc giả bướu, ko nang, ko hạch nách". Chán. Quay lại BS khám, bs bảo cho thuốc uống. Mà mình nhớ cách đây 1 tháng cũng BS viện này bảo là uống thuốc 1 năm chưa chắc đã hết mừ. Thế là mình ko mua thuốc uống, mà khám định kỳ 3 tháng 1 lần, lần nào cũng ra cái KQ đấy nên chả muốn khám nữa, giờ thì vẫn còn 1 u ở 1 bên vú.

Mùng 5 Tết mình ra viện K Hà Nội khám lại, bà BS vừa nhìn thấy vết mổ hỏi làm ở đâu, bảo cháu làm ở BV Ung bướu. Bà BS viện K bảo u này lành tính, thực ra ko cần phải mổ. Chắc chắn là lành tính. Còn muốn chắc nữa tôi cho cái xét nghiệm sinh thiết cho tin. Nghĩ lại mới tầm 3 tháng trước đó tớ làm xét nghiệm sinh thiết ở Ung bướu, y tá chọc cái mũi tiêm to đùng rồi lách qua lách lại mãi mới vào được cái u (vì cái u nó cứng mà nó lại chạy nữa), miệng thì cứ ráng nhe cưng, mà tớ sợ quá, làm xét nghiệm đau thế là tớ lại chả xét nghiệm ở viện K nữa. Từ đấy đến giờ ko khám lại, định sắp tới sẽ đi siêu âm lại ở 1 BV khác xem kết quả có như thế ko thì cũng đỡ lo.

Tớ cũng có được người nhà gửi mật ong tam thất mà lười uống, ko biết cách uống ntn, ngày mấy lần, nuốt 1 thìa tam thất rồi uống nước hay là sao, hôm nay đọc post của Mẹ gì ở trên bảo uống mật ong tam thất lại lôi cái lọ của mình ra. Mẹ nào biết cách uống chỉ cho em với ạ. Với cả Mẹ nào biết chỗ nào khám mấy cái này tốt ở SG mà ko phải Ung Bướu ko chỉ em luôn, em muốn đi khám lại chỗ khác Ung Bướu cho nó khách quan.

Cảm ơn các Mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 465 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi julin Xem bài viết
    Đúng cái bệnh của mình đây. Mình cũng phát hiện ra u trong vú cách đây khoảng 2 năm cơ, nhưng mà chủ quan ko đi khám gì cả. Đến tháng 9 năm ngoái đi khám ở BV ung bướu ở SG, bác sĩ chuẩn đoán là thay đổi sợi bọc giả bướu, không có nang hạch gì sất. Bác sĩ nói đây không phải là u mà là các mô sợi xấu của vú dồn lại với nhau tạo thành cục cứng. Rồi bảo mình có muốn tiểu phẫu thì sẽ lấy khối u ra, tiểu phẫu khoảng 30p. Lúc đấy mình lo lắng lắm, mới hỏi bác sĩ là có cho uống thuốc làm tan được không, thì bác sĩ nói uống thuốc cũng được nhưng uống 1 năm chưa chắc đã tan :Thinking:

Sau đó thì mình quyết định mổ. Không nhớ chính xác là bn tiền nữa nhưng khoảng 1 tr hơn, vì mình phải đi làm nên phải làm dịch vụ sau giờ hành chính (BV Ung Bướu). Cộng với tiền siêu âm, xét nghiệm sinh thiết, khám, tái khám, cắt chỉ...vvv cũng tốn ối đấy ạ. Buồn cười nhất là hôm con bé lên bàn mổ (lần đầu tiên trong đời đấy ạ), trước khi mổ gọi điện về cho mẹ báo tin, rồi khóc thút thít, vì sỡ nhỡ đâu mà mổ có làm sao thì trước khi... con cũng đã được nghe giọng nói của Mẹ rồi :Laughing::Laughing:.

Mổ thì chỉ gây tê 1 bên vú bị u thôi, bác sĩ rạch 1 đường rất nhỏ, khoảng 2cm (tất nhiên là còn tùy u của bạn to hay nhỏ nữa), rồi lấy kéo cắt cắt. Gây tê 1 bên nên khi bác sĩ rạch, rồi lấy kéo cắt như là mình lọc thịt ý, mình nằm trên bàn mổ mà cảm nhận được hết. Ca mổ của mình dài khoảng 30p, nằm trên bàn mổ mà nước mắt cứ chảy ra 1 bên, ko biết vì đau hay vì sợ nữa. Được chừng 15p thì cảm thấy đau quá, mình rên, bác sĩ hỏi đau hả, vậy cho thêm 1 mũi thuốc tê nữa nhé :Sick: và bs tiêm cho 1 mũi nữa, tiếp tục công cuộc xẻo thịt cái t..i của mình. Đau nhất là khi thuốc tê tan. Sau khi mổ thì mỗi ngày đến BV thay băng 1 lần, 1 tuần sau cắt chỉ, 1 tháng sau tái khám.

1 tháng sau, mình đến lại BV Ung bướu tái khám, kì lạ là mình vẫn thấy trong bên vú đó của mình còn u. Mình hỏi bs là tại sao cháu đã mổ rồi mà vẫn còn u, có phải mổ chưa hết ko, thì bs nói ko phải, vì mô vú xấu. Nhưng mình thì thấy ko tin lắm (vì mới có 1 tháng mà). Rồi bs lại chỉ định đi xét nghiệm, siêu âm lại, mình lấy số rồi cũng đi làm đủ các thứ, lại ra cái kết quả "thay đổi sợi bọc giả bướu, ko nang, ko hạch nách". Chán. Quay lại BS khám, bs bảo cho thuốc uống. Mà mình nhớ cách đây 1 tháng cũng BS viện này bảo là uống thuốc 1 năm chưa chắc đã hết mừ. Thế là mình ko mua thuốc uống, mà khám định kỳ 3 tháng 1 lần, lần nào cũng ra cái KQ đấy nên chả muốn khám nữa, giờ thì vẫn còn 1 u ở 1 bên vú.

Mùng 5 Tết mình ra viện K Hà Nội khám lại, bà BS vừa nhìn thấy vết mổ hỏi làm ở đâu, bảo cháu làm ở BV Ung bướu. Bà BS viện K bảo u này lành tính, thực ra ko cần phải mổ. Chắc chắn là lành tính. Còn muốn chắc nữa tôi cho cái xét nghiệm sinh thiết cho tin. Nghĩ lại mới tầm 3 tháng trước đó tớ làm xét nghiệm sinh thiết ở Ung bướu, y tá chọc cái mũi tiêm to đùng rồi lách qua lách lại mãi mới vào được cái u (vì cái u nó cứng mà nó lại chạy nữa), miệng thì cứ ráng nhe cưng, mà tớ sợ quá, làm xét nghiệm đau thế là tớ lại chả xét nghiệm ở viện K nữa. Từ đấy đến giờ ko khám lại, định sắp tới sẽ đi siêu âm lại ở 1 BV khác xem kết quả có như thế ko thì cũng đỡ lo.

Tớ cũng có được người nhà gửi mật ong tam thất mà lười uống, ko biết cách uống ntn, ngày mấy lần, nuốt 1 thìa tam thất rồi uống nước hay là sao, hôm nay đọc post của Mẹ gì ở trên bảo uống mật ong tam thất lại lôi cái lọ của mình ra. Mẹ nào biết cách uống chỉ cho em với ạ. Với cả Mẹ nào biết chỗ nào khám mấy cái này tốt ở SG mà ko phải Ung Bướu ko chỉ em luôn, em muốn đi khám lại chỗ khác Ung Bướu cho nó khách quan.

Cảm ơn các Mẹ.
    Các chị, các bạn ở Tp.HCM thì nên khám BS Phó Đức Mẫn, phó giám đốc bệnh viện Ung Bướu chuyên về nhũ khoa (BS cùng thời với giáo sư Nguyễn Chấn Hùng - GD). Bác rất giỏi và hiền từ như 1 người cha vậy đó :Smiling:
    Xin thông cảm vì mình ko dám public địa chỉ của bác rộng rãi đc. Các bạn cần thì cứ PM mình để lấy nhé :Battin ey:
    • 114 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các bạn ơi hnay cô em gái 18tuổi của mình đi siêu âm fát hiện ra có 1 khối u vú , đi sinh thiết ở BV K thì có KL là u lành tính, mình thấy lo cho e quá vì vẫn còn là học sinh mà phải trích thì sẽ có sẹo mà cơ địa của e mình lại là sẹo lồi, nên mình muốn hỏi những bạn đã uống lá trinh nữ hoàng cung hoặc tam thất mật ong 1 thời gian rồi thì thấy kết quả thế nào? Cảm ơn mọi người nhiều:Smiling:
    Ác nghiệp như chén muối. Phước nhiệp như nước trong.
    Muối nhiều nước ít thì mặn,
    Nước thật nhiều,muối thật ít thì nhạt.:Nottalkin: