Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm xử trí và điều trị bỏng mỗi khi chúng ta gặp phải

• 8 Lượt chia sẻ
  • 3.66K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 521 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ và các chị em phụ nữ thân mến !

E xin chia sẻ kinh nghiệm khi em xử trí bỏng khi gặp phải:

PHỎNG
    A))) Ở đây có rất nhiều loại PHỎNG : Phỏng lửa, phỏng lạnh, phỏng do va chạm giữa một vật có nhiệt độ cao, phỏng axit,...

Như chúng ta thấy đấy, người Việt Nam hay có thói quen mỗi khi bị PHỎNG LỬA hay PHỎNG BÔ XE là chúng ta hay có thói quen rửa nước sơ sơ qua rồi bôi kem đánh răng hoặc ôi những thứ khác để làm mát vùng da đó, nhưng thưa các bạn, các chị, các mẹ à ! Mỗi khi phỏng và mình xử trí như thế là mình vô tính đưa vi khuẩn tấn công sâu vào trong da và sau này vết thương cũng như cách xử trí không đúng như thế thì nó sẽ dẫn đến "" vết thươg sẽ để lại SẸO, tổ chức MÔ DA bị phá hủy và vùng bị phỏng như thế nó có thể bị HOẠI TỬ hoặc NHIỄM TRÙNG.
    Nên xin thưa các bạn, các chị các mẹ nên thực hiện các biện pháp sau đây, vừa hiệu quả, vừa tốt, vừa có ý thức bảo vệ sức khỏe mỗi khi xảy ra những trường hợp như thế.
    Khi chúng ta đi trên đường hay đang làm một công việc gì đó, mà vô tình tiếp xúc da hoặc cơ thể của mình với một vật dụng nào đó có nhiệt đó quá cao hoặc nhiệt độ quá thấp sẽ làm chúng ta bị phỏng.

**********Cách xử trí:

Tìm hoặc kiếm ngay một nới nào đó gần nhất có nước, dù có vòi nước hay là nước có thể cho vào thau, xô hoặc chậu hoặc có thể làm cách nào đó cho nước chảy nhẹ nhàng trên vết thương trong vòng khoảng từ 15 đến 20 phút " tốt nhất là vòi nước chảy nhẹ " thì nghĩa là nó sẽ làm gảm nhiệt độ và vừa có thể đẩy vi khuẩn đi ra ngoài, vì khi chúng ta bị phỏng thì nguy cơ tìm ẩn của vi khuẩn tấn công vào vêt thương là rất nhanh nên cách xử trí tốt nhất là bằng nước chảy trong khoảng thời gian nêu trên là hiệu quả nhất.

B)))))) Đối với Phỏng a xít

Trong quá trình sinh hoạt hay trong đời sống xã hội của chúng ta cũng hay bắt gặp ở nông thôn hay ở thành thị xảy ra rất nhiều trường hợp đánh ghen hay là bực tức nhau chuyện gì đó rồi dẫn đến mâu thuẫn rồi, gây gỗ đánh đập, nhưng đáng thương hơn là dùng tới Axit, như các bạn đã biết axit là một hỗn hợp chất hóa học nó có thể giết chúng ta rất nhanh,và làm cho cơ thể của chúng ta bị hủy hoại chỉ trong giây lát, nhưng nhiều cuộc ghen tuông, bực tức đã xảy đến với nhau và nc với nhau bằng axit và hậu quả nó để lại cho người thân gia đình tốn kém, đau thương mất mát rất nhiều...

Xin thưa các bạn, các mẹ các chị, nếu chũng ta mà có gặp phải những trường bị phỏng axit như thế điều đầu tiên là:
    Cách xử trí:
    khi thấy thân nhân, người thân trong gia đình hay bất kể một ai đó bị phỏng axit chúng ta có thể xử trí đơn giản bằng nước như tôi đã trình bày như trên, nhưng đối với phỏng axit thì mình có thể cho vòi nước chảy lâu hơn thì hiệu quả của nó cũng sẽ tốt hơn cho nơi bị bỏng cũng sẽ giảm xuống.
    Ví nếu trong quá trình chúng ta không xử trí như thế mà đưa đến bệnh viện thì quá trình tấn công của axit đã ăn sâu và da thịt, cơ xương rồi, nhưng khi mình đã có qua xử trí thì đảm bảo bạn vùng bị phỏng axit sẽ giảm từ 50 đến 60 % tỉ lệ phỏng.

Lưu ý thêm: Tất cả con người chúng ta ai cũng phải cần nên học cách bảo vệ sức khỏe để tránh trường hợp không đáng tiếc xảy ra, nhưng khi gặp phải những trường hợp bỏng như trên thì mong mọi người hay xử trí bằng nước từ 15 đến 30 phút vòi nước chảy nhẹ giúp em nghen, chắc chắn sau này vêt thương đó không cần bôi kem hay thoa thuốc chống sẹo, thì vết thương cungx sẽ đẹp.

Trước đây cháu mình cũng đã từng bị phỏng bô, nhưng nhờ kiến thức tích lũy cũng như kinh nghiệm học sơ cấp cứu đơn giản thì mình cũng đã biết cách làm những viết thương bỏng như thế sau này sẽ không để lại sẹo.

*************************Qua đây em cũng mong muốn các mẹ các chị đọc xong bài này thấy hay và có ích thì xin cho em một like hoặc một lời cảm ơn, sau này em sẽ đóng góp nhiều hơn trong những bài viết kỳ tới*********
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 639 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Bài viết rất hữu ích. Cảm ơn bạn
    • 131 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Bạn viết thêm nhiều bài về sức khỏe nữa nhé. Thông tin rất có ích với tôi, đã đọc đi đọc lại để ghi nhớ. Thanks
    • 521 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi fullmoonpumpa Xem bài viết
    Bạn viết thêm nhiều bài về sức khỏe nữa nhé. Thông tin rất có ích với tôi, đã đọc đi đọc lại để ghi nhớ. Thanks

đây là những kinh nghiệm mà mình đã từng gặp và đã xử trí thực tế, mình cũng mong muốn sau này sẽ có những chương trình bảo vệ sức khỏe hoặc cách xử trí các trường hợp tai nạn khi gặp phải vào chương trình học của mấy bé, và cũng mong cha mẹ hiểu biết nhiều để chia sẻ cho con cái cách chăm sóc từ bé thì sau này ý thức bảo vệ bản thân và sức khỏe sẽ rất tốt.
    • 521 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mời các mẹ, các chị, các bạn đón đọc
    • 75 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Kinh nghiệm chữa phỏng của mình là khi bị phỏng thì mình ngâm vết phỏng trong nước lạnh để hạ bớt nhiệu độ ở vết phỏng trước, nếu có thuốc chữa phỏng thì sau khi da đã hạ bớt nhiệt độ thì thoa thuốc chữa phỏng vào và băng vết thương lại- tránh thoa các loại chất lạ, không rõ tác dụng lên người vì nó rất dễ dẫn đến nhiễm trùng. Nếu vết bỏng quá nặng thì sau khi mình xử lí vết phỏng tại nhà thì đến ngay cơ sở y tết gần nhất để được chữa trị tốt nhất
    • 521 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nanglunglinh198 Xem bài viết
    Kinh nghiệm chữa phỏng của mình là khi bị phỏng thì mình ngâm vết phỏng trong nước lạnh để hạ bớt nhiệu độ ở vết phỏng trước, nếu có thuốc chữa phỏng thì sau khi da đã hạ bớt nhiệt độ thì thoa thuốc chữa phỏng vào và băng vết thương lại- tránh thoa các loại chất lạ, không rõ tác dụng lên người vì nó rất dễ dẫn đến nhiễm trùng. Nếu vết bỏng quá nặng thì sau khi mình xử lí vết phỏng tại nhà thì đến ngay cơ sở y tết gần nhất để được chữa trị tốt nhất

Bạn à, nếu chỉ ngâm nướ thì đồng ý hạ nhiệt độ nhưng thật ra nó không thể rửa hết vi khuẩn bằng nước được, vì nước cũng ó thể tẩy rửa một phần nào đó vi khuẩn và không làm tổn thương da đó bạn à,
    vd: nếu chúng ta rửa rau cũng vậy, vòi nước chảy chắc chắn sẽ rửa sạch và tẩy đi những hóa chất còn bám bên ngoài, còn đối với ngâm nước thì bạn sẽ không rửa được hết vi khuẩn bên ngoài cả, vì tất cả khi chúng ta bị tổn thương do phỏng thì vi khuẩn sẽ tấn công rất nhanh nếu chúng ta không có phương pháp xử trí kịp thời, lúc tổn thương là lúc vi khuẩn lành tính bên ngoài da không thể ngăn chặn những con vi khuẩn ác tính được, thật ra là mình chia sẻ kinh nghiệm pjongr này là lúc mình đi học nước ngoài cách đây 5 năm, và bên nước ngoài trong chuyên nghành học của mình thì y tế họ cũng đưa vào để training đó bạn à, còn việt nam thì không, chính vì những chia sẻ trên thì mình đã từng gặp phải một trường hợp của cháu mình rồi mình đã áp dụng thành công và chia sẻ kinh nghiệm được nhiều người biết đến và họ cũng đã thành công.