TIN TÀI TRỢ.

Cách chữa lang ben?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 130K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,382 Bài viết

• 3,944 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    kéo cái topic này lên cái.
    Em bị lang ben từ khi bắt đầu giậy thì. Em đã sống chung với bệnh này mười mấy năm rồi. Năm lên vài đợt, cứ bôi thuốc lại hết, vài tháng sau lại bị. Em bôi đủ các loại thuốc, ồi dùng dầu hỏa trộn với diêm sinh bôi cũng hết nhg vài tháng sau lại bị.

Em phải làm sao đây huhu. Đi khám ông bác sĩ bảo e: "bác cũng bị giống cháu, cái này là do cơ địa rồi". Nản.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Hiện em đang mang thai tháng thứ 5 sau lưng phần vai bị ngứa ban đầu em tưởng bị mụn do thỉnh thoảng em vẫn bị mụn ở lưng nhưng giờ soi gương thấy ko phải là mụn mà là lang huhu.
    Em bị mẩn đỏ hết vùng vai sau lưng. Có ai biết cách chữa trị không giúp em với hichic
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

không có ai giúp em với ạ,,, hic
    • 37 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bạn lấy 1 miếng củ riềng tươi giã nát ngâm với rượu trắng khoảng 3 ngày rồi lấy rượu đó bôi vào chỗ lang ben ngày bôi khoảng 3 - 4 lần là hết đó. Bé nhà mình cũng bị lúc 9 tháng, bác hàng xóm mách cho mẹo này và khỏi đấy bạn à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhim3110 Xem bài viết
    Bạn lấy 1 miếng củ riềng tươi giã nát ngâm với rượu trắng khoảng 3 ngày rồi lấy rượu đó bôi vào chỗ lang ben ngày bôi khoảng 3 - 4 lần là hết đó. Bé nhà mình cũng bị lúc 9 tháng, bác hàng xóm mách cho mẹo này và khỏi đấy bạn à.
    nhưng em đang có bầu có dùng được không chị? Có ảnh hưởng gì đến bé ko ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 213 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Bạn đang có bé tốt nhất nên hỏi ý kiến bs thôi, hồi xưa mình "dậy thì" cũng bị lang ben ở mặt, mình cũng được mách dùng củ riềng đập dập, ngâm với rượi trắng bôi vài lần là khỏi hẳn, không bao giờ bị lại nữa, có điều khi bôi nó.... nóng ghê lắm, nhưng mình ngồi trước cái quạt gió mạnh cho nó.... quên đi mới chịu được đấy.
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người nhé có khi em phải đi da liễu khám thôi. Hình như riềng không có tác dụng phụ cho bé thì phải vì mang thai ko kiêng ăn riềng cả nhà nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ nào biết giúp e với, e có bầu được hơn 7 tháng rồi , 2 tuần gần đây e phát hiện bị nhiều đốm nhỏ mầu hồng li ti trên bụng,phần dưới ngực ạ nhiều và dày nữa ạ biểu hiện của lang bên vì trước e cũng bị ở ngực và bôi thuốc khỏi nhưng giờ e đang có bầu ko bôi thuốc đó được, các mẹ cho e hỏi e dùng rau răm xát lên vùng da đó được ko a? có mẹ nào bị như e chỉ e cách với e lo lắng quá sợ sau khi sinh lây sang bé. Mẹ nào biết giúp e nhé e cảm ơn nhiều (mail của e là: phamthuy.kho@gmail.com)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đúng rồi c ạ, e cũng lo lắng khi có bầu mà bị lang ben , đừng dùng riềng c nhé ko biết rau răm được ko cả nhà nhỉ
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy chị ơi cho e hỏi bị lang ben bao lâu thì hết vậy ạ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 1 năm
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mimikhubbgguj Xem bài viết
    Bạn đang dùng thuốc gì để chữa vậy ? Mình thì đi khám bác sĩ da liễu và được kê thuốc, giờ cũng ổn rồi
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhunghaiii Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mimikhubbgguj Xem bài viết
    Bạn đang dùng thuốc gì để chữa vậy ? Mình thì đi khám bác sĩ da liễu và được kê thuốc, giờ cũng ổn rồi
    Bạn ơi giờ bạn khỏi hẳn chứ vậy.....
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanLamcuame Xem bài viết
    Cảm ơn mọi người nhé có khi em phải đi da liễu khám thôi. Hình như riềng không có tác dụng phụ cho bé thì phải vì mang thai ko kiêng ăn riềng cả nhà nhỉ?
    Chị ơi hiện giờ chị khỏi chưa ạ em cx đang bị chữa mãi không khỏi..
    • 254 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lang ben là một bệnh ngoài da do vi nấm malassezia gây ra. Đây là bệnh thường gặp tại Việt Nam, người bệnh thường cảm thấy ngứa, sang thương da (da biến màu trắng hay đen), vẩy, Việc điều trị bệnh tương đối dễ dàng nhưng vấn đề khó khăn nhất là tình trạng tái phát.

Bệnh thường tiến triển âm thầm và lâu dài từ nhiều tháng đến nhiều năm, lứa tuổi thanh thiếu niên 15-25 dễ mắc bệnh nhất, tập trung ở lưng, ngực, cổ và mặt trong cánh tay.Khi bị bệnh, người bệnh đa phần thường cảm thấy ngứa nhẹ (gần như 100%) nhất là khi đổ mồ hôi; sang thương da, cảm thấy bị rát da, các trường hợp da bị giảm sắc tố (màu trắng) chiếm đa số, ngoài ra da cũng có thể bị sậm hơn. Thời gian bị bệnh càng lâu thì càng khó chữa. Tỉ lệ mắc bệnh lại sau 1 năm thường cũng khá cao (20%).

Người bị lang ben thường được chỉ định là quần áo khi mặc, không mặc áo ẩm, tắm sạch vùng da nhiễm nấm, bôi và uống các thuốc có chứa Ketoconazole, mới đây là Fluconazole hay Itraconazole hoặc dầu I ốt. Đối với trường hợp tái phát cần trị liệu dinh dưỡng.
    Doctor Mậu nhận chữa hết bệnh đau dạ dày, hp, trào ngược và bệnh gout, xương khớp, ...cho người chữa các nơi không khỏi. ĐT:0399554775

• 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yhocdinhduong Xem bài viết
    Lang ben là một bệnh ngoài da do vi nấm malassezia gây ra. Đây là bệnh thường gặp tại Việt Nam, người bệnh thường cảm thấy ngứa, sang thương da (da biến màu trắng hay đen), vẩy, Việc điều trị bệnh tương đối dễ dàng nhưng vấn đề khó khăn nhất là tình trạng tái phát.

Bệnh thường tiến triển âm thầm và lâu dài từ nhiều tháng đến nhiều năm, lứa tuổi thanh thiếu niên 15-25 dễ mắc bệnh nhất, tập trung ở lưng, ngực, cổ và mặt trong cánh tay.Khi bị bệnh, người bệnh đa phần thường cảm thấy ngứa nhẹ (gần như 100%) nhất là khi đổ mồ hôi; sang thương da, cảm thấy bị rát da, các trường hợp da bị giảm sắc tố (màu trắng) chiếm đa số, ngoài ra da cũng có thể bị sậm hơn. Thời gian bị bệnh càng lâu thì càng khó chữa. Tỉ lệ mắc bệnh lại sau 1 năm thường cũng khá cao (20%).

Người bị lang ben thường được chỉ định là quần áo khi mặc, không mặc áo ẩm, tắm sạch vùng da nhiễm nấm, bôi và uống các thuốc có chứa Ketoconazole, mới đây là Fluconazole hay Itraconazole hoặc dầu I ốt. Đối với trường hợp tái phát cần trị liệu dinh dưỡng.
    Vậy sao em lại lâu khổ vậy ạ.....😭
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mấy cái này cố chịu xót tý rồi cứ bôi asa vào là khỏi hết
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2