TIN TÀI TRỢ.

Cách chữa bệnh á sừng hay còn gọi là viêm da

• 20.6K Lượt chia sẻ
  • 248K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 23 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thân chào tất cả các mẹ,

Mới sáng lên công ty em đã muốn chia sẻ kinh nghiệm chữa khỏi bệnh khó chịu này mà kinh phí rất rẻ nhé. Em đã bị bệnh này hơn 2 năm nay
    Nguyên nhân là từ lúc năm thứ 4 đại học, em ở cùng con bạn. Nó dùng găng tay cao su loại kém chất lượng ở chợ, sau một thời gian dùng, găng tay bị nứt rỉn nước, mà cao su tái chế nên rất độc. Em đeo rửa chén (1 tuần thì phải) thế là các đầu ngón tay khô hết, bong tróc. Mùa lạnh thì khổ khỏi phải nói. Khô nứt nẻ chảy máu đau kinh khủng. Có lúc nấu ăn cầm hành tỏi là các chỗ bị bong í như bỏng lên. Đau rát kinh khủng.
    Em đi viện da liễu họ kết luận là viêm da tay hay còn gọi là á sừng. Thuốc uống thuốc bôi đều không khỏi. Sau đó em mệt nên mặc kệ. Đến thời điểm mùa đông vừa rồi trời lạnh lại quá khổ sở với các ngón tay. Lại mất thẩm mỹ, nên em quyết tâm tìm hiểu về căn bệnh này.
    Bệnh á sừng tức là lớp ngoài da tay bị tổn thương khi chưa kịp phục hồi thì bị tác động của các chất tẩy rửa, kể các các loại gia vị nóng như ớt, tỏi hành, kể cả dầu ăn. Cũng làm tổn thương ngăn cản sự phục hồi. Vậy là em đã rõ. Và lập ra cách chữa trị cho riêng mình.
    Cách chữa:
    Thứ 1: Em vào siêu thị mua 2 đôi găng tay su loại dễ chịu nhất (e chọn Nam Dương), cộng thêm 2 bì găng tay nilong loại hay dùng để đeo vào tay bóp các món trộn.
    Thứ 2: Em mua chai sữa dưỡng thể hazzeline, cộng 1 chai dung dịch hada labo dưỡng tối ưu (của rohto).
    - Tránh tiếp xúc trực tiếp tay với nước nhiều (cũng làm khô da tay)
    - Khi rửa chén (hay giặt đồ) em đeo găng tay nilong sau đó đeo gang tay cao su vào.
    - khi nấu ăn e cũng phải chịu khó đeo găng tay nilong vào để tránh tiếp xúc với dầu mỡ cũng như mủ của hành tỏi
    -các mẹ khi bệnh chưa khỏi tránh rửa tay với life boy nhé. Em rửa tay bằng sữa tắm.
    - sau khi rửa tay dùng dung dịch hada labo đổ ra tay và xoa đều. (dung này khi xoa xong sẽ rất mềm da tay, khôgn mùi, không rít. rất dễ chịu).
    - buổi tối các mẹ bôi hada labo sau khi khô xoa tiếp kem dưỡng thể.
    Kết quả:

Tay em đỡ trông thấy. Mới 2 tháng thôi mà da không khô, không bị bong tróc nữa. Và dấu vân tay đã xuất hiện trở lại, nhưng đầu ngón tay vẫn còn hơi bóng bóng. Và đợt lạnh vừa rồi tay vẫn bình thường. Hihi. Em thiệt là sung sướng hết sức.

Hồi năm thứ 5 đại học, em bị mất chứng minh nhân dân. Đi làm lại, lăn tay mà chả thấy dấu vân tay nào: )). Vì tay bong tróc mùa hè thì không bị nứt nhưng bóng loáng í. Bác công an bảo "lăn thế này thì có bằng không à?" hihi.
    Các mẹ chịu khó thực hiện sẽ khỏi đấy. Nhất là nấu ăn cũng phải đeo găng tay ni long đấy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 420 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Tôi cũng bị bệnh này đã 10 năm. Hy vọng đâu ko phải là PR của bạn
    :Applause::Applause::Applause:
    XJPep7 cKLsp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình biết 1 bác sĩ trưởng khoa da liễu về hưu điều trị rất hay về da. Địa chỉ 11 Trần Khánh Dư, Phường ĐaKao, Quận I, TPHCM. 1 vài trường hợp mình giới thiệu như: da đầu bị tràm gãi chảy máu (dùng 1 chai dầu gội thôi là đã hết), da chân bị chàm khô nứt nẻ (1 tuýp kem là ok ngay), mặt bị mụn đỏ tùm lum và lỗ: cái này thì điều trị lâu dài: 1 tháng tái khám 1 lần thay đổi thuốc kem liên tục đến tuýp cuối cùng là dưỡng da và dưỡng lỗ: bạn mình điều trị đã 2 năm bớt được 80%. Theo mình thấy là bác ấy Giỏi. Xin nhắc thêm nếu điều trị tốt nên giữ lại toa thuốc, vì những loại tràm thường phát lại sau 5-7 năm. Nếu chị em nào không biết đường thì alô mình chỉ cho Tâm 0909116517
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 23 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé cọp yêu Xem bài viết
    Tôi cũng bị bệnh này đã 10 năm. Hy vọng đâu ko phải là PR của bạn
    Chào mẹ,

Đây là kinh nghiệm từ bản thân em nên muốn chia sẻ cho mọi người. Em đâu có bán thuốc trị bệnh này mà PR. Mẹ có thể áp dụng phương pháp của em hoặc không.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình bị á sừng từ năm 1995-2010. Một lần mình đọc được tại địa chỉ 105 trần hưng đạo hoàn kiếm Hà Nội (gần cung văn hóa hữu nghị việt xo) có nhà thuốc gia truyền. Có 2 bác hướng dẫn mình cách uống thuốc, ngâm chân bằng lá chè xanh, bôi thuốc nước, bôi thuốc mỡ, cộng với vận động ăn hoa quả.
    Mình kiên trì thực hiện khoảng 6 tháng liên tục, kết quả đã có tiến triển rất tốt, hiện gần như mình đã khỏi bệnh, chỉ thi thoảng bôi bảo đưỡng chân.
    Rất nhiều người đã chữa khỏi tại nhà thuốc này.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ quatmo152, mình cũng bị bệnh này 6 năm nay rùi mà chữa mãi chưa khỏi, đọc cách của bạn mình thấy dễ áp dụng, ngày mai mình sẽ áp dụng thử xem sao.
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

các mẹ bị á sừng thử thuốc này nhé. mình mới bị mấy tháng nay mà đã thấy khó chịu kinh khủng. mấy hum vừa rùi gió mùa về vừa lạnh vừa khô tay đau như dao cứa. lên diễn đàn tìm mọi cách chữa cũng ko ăn thua j, mua thuốc ngoài hiệu cũng ko thuyên giảm. mà bệnh này bị di truyền hay sao í. 2 chị em nhà mình đẻ xong đều bị. may quá có ng mách đi bác sĩ. thế là 2 chị e xuống đó khám. mẹ nào ở Thái Nguyên thì xuống BS Hà dưới chỗ đèn đỏ Gang Thép nhé. chị ấy là trưởng khoa da liễu bệnh viện Đa Khoa TW Thái Nguyên. mẹ nào ở xa thì ra hiệu thuốc lớn tìm đúng mấy loại thuốc này nhé. đừng có để bị mời sag thuốc khác.mình bôi đúng 3 hôm da đã ko khô nữa (cả 2 chị e đều đỡ mới dám có ý kiến), vì mới dùng dc 1 tuần nhưng thấy tình hình khá tốt nên lên post lun cho các mẹ đang khổ sở vì bệnh này. UNIDERM , PHYSIOGEL, 2 loại này thuộc dạng kem bôi, loại thứ nhất bôi sáng-tối, loại thứ 2 thì cứ lúc nào thấy khô là bôi. ngoài ra BS còn kê cho 1 hộp thuốc bổ vitamin nữa tên là PHARCITON để uống sáng 1v- tối 1 v. tiền thì tất cả hết 340k . các mẹ tìm đúng thuốc mà mua ko lại phí tiền mà ko khỏi. giờ tay mình chưa có vân tay trở lại đâu nhưng ko còn khô và đau nữa là sung sướng lắm rồi. chúc mẹ nào bị bệnh quoái ác này nhanh khỏi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tay em bi bong troc, da tay tho cung va dau rat, de bi nut chay mau dau ngon tay. The co phai a sung khong nhi? Ban dau em bi di ung nuoc rua bat Sunlight. Tay noi mun nuoc, ngua, bong rop het 1 luot da tay phai. Em boi vitamin E thay gan nhu khoi. Nhung khoang 1 thang sau thay tay thi thoang ngua. Gio thi lan ca sang thay trai.hic... em dang rat mong muon tim cach de chua. Hic
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào các chị! em bị bệnh á sừng ở chân đã 8 năm. nhờ 1 người cùng làng giới thiệu em đi chữa ở gần nhà (Thái Bình) hiện em đã khỏi. em chia sẻ để chị nào có nhu cầu thì đến chữa nhé.
    Phương pháp: bó thuốc lá 5 ngày. sau 5 ngày tháo ra sẽ thấy 1 lớp da chết nổi lên. cạo lớp da chết đó ra sẽ thấy lộ ra các chân nấm. bỏ chân nấm rồi bôi thuốc.sau đó về nhà hàng ngày ngâm nước lá tía tô va bôi thuốc + kiêng ăn là ok. nó thì dễ thế nhưng khi bó lá đau lắm nhé phải cố chịu thôi!
    Địa chỉ: Đông Hợp - Đông Hưng- Thái Bình.
    giá tiền thì tùy theo diện tích bệnh khoảng từ 500-1 triệu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còn mình bị gần 10 năm, cả tay và chân. Đau và ngứa, ai bị thì hiểu, mùa lạnh bước chân xuống giường là ứa máu, tay thì khô cứng không nắm được...
    Thế mà khỏi, không bị mấy năm nay rồi!
    Đơn giản thôi: ban đầu tối ngâm chân, bôi thuốc footgel của Hãng Lana (mua ở siêu thị big C) giá rẻ: khoảng 20.000 đồng. Mình bôi khoảng 1 hộp. Đặc biệt khi rửa bát mình chịu khó đi găng tay (cách đeo găng của mình một bao tay tiện lợi bên trong, găng cao su bên ngoài). Chân hạn chế tiếp xúc với nước. Tránh xa vôi vữa. Trong nhà cũng phải mang dép. Thế mà khỏi. Bất ngờ thật. Trước đây ai nói gì là làm theo thế mà chỉ làm theo cách đơn giản này mình đã khỏi. Hạnh phúc vô cùng. Xin chia sẻ với mọi người!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nhé, em phải học tập theo mới đc, đầu tiên e bị 1 ngón sau đó lan hết ra cả bàn tay rồi, huhu
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm nay theo đứa bạn vào nhà bà nó chơi. Thế nào mà bà cầm tay mình rồi bảo để bà lấy thuốc cho. Hic. Ming là gặp thầy gặp thuốc!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình bị bệnh này 15 năm rùi, tay hầu như mất hết vân tay. Nhạy cảm với các loại hóa chất, tới mùa thu, đông là nặng thêm. Mình đã chữa thuốc đông y, cũng kg hết. Chỉ còn cách sứt kem dưỡng ẩm 24/24. Lập gia đình, chăm con nhỏ, nội trợ bếp núc thì kg sứt kem gữ ẩm thường xuyên được vì gặp nước kem trôi hết. Mình đau khổ với căn bệnh da này ghê ghớm, ngại kg dám bắt tay ai vì tay lúc nào cũng khô ráp và tốn kg biết bao nhiêu tiền mua kem giữ ẩm.May là ở SG, chứ mỗi lần về ĐÀ Lạt thăm gia đình là trầm trọng hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ơi e cũng ở thái bình chị nói rõ hơn về địa chỉ khám và ai chữa đc ko ak.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhtoa Xem bài viết
    chào các chị! em bị bệnh á sừng ở chân đã 8 năm. nhờ 1 người cùng làng giới thiệu em đi chữa ở gần nhà (Thái Bình) hiện em đã khỏi. em chia sẻ để chị nào có nhu cầu thì đến chữa nhé.
    Phương pháp: bó thuốc lá 5 ngày. sau 5 ngày tháo ra sẽ thấy 1 lớp da chết nổi lên. cạo lớp da chết đó ra sẽ thấy lộ ra các chân nấm. bỏ chân nấm rồi bôi thuốc.sau đó về nhà hàng ngày ngâm nước lá tía tô va bôi thuốc + kiêng ăn là ok. nó thì dễ thế nhưng khi bó lá đau lắm nhé phải cố chịu thôi!
    Địa chỉ: Đông Hợp - Đông Hưng- Thái Bình.
    giá tiền thì tùy theo diện tích bệnh khoảng từ 500-1 triệu.
    chị ơi e cũng ở thái bình chị nói rõ hơn về địa chỉ khám và ai chữa đc ko ak.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

đây, nói về cái bệnh này, em cũng vật vã mấy năm trời đây, khám tùm lum, thoa ko biết bao nhiêu em 7 màu rồi vẫn ko hết. hôm bữa vô tình thoa cái mặt cho đỡ khô để trang điểm đi chơi thì phát hiện cái tay có dấu hiệu khởi sắc, sau 1 tuần, vân tay bắt đầu xuất hiện, mừng hết lớn, em không trị dứt điểm mà em để cho nó bị lại để chụp hình cái bịnh của em và cái thuốc em đang sài cho mấy mẹ mua, và cầu được ước thấy, nó đã quay trở lại hiuhiu. nên việc dứt hẵn hay không thì em không biết, chứ thấy thoa trong 3 ngày là thấy khác rồi, 1 tuần sẽ có vân tay, các mẹ thoa lúc đầu thứ thấy nó ướt ướt, nêu ko thích thì sau khi thoa tay xong lấy khăn lau cho nó khô tay cũng được, vì em thoa mặt dưỡng ẩm, nên em toàn làm thế thôi, chứ lúc đầu ko biết là nó trị cái tay. rẻ lắm nhé, mấy chục ngàn 1 hủ thôi nha.

IMG_0305_1

IMG_0304_2

IMG_0306_1

sau khi viết bài này mình sẽ thoa lại, rồi úp lên cho mọi người xem, lúc mới thoa thì nó hơi ngứa ngứa tí xíu xiu nha, ra tiệm bán mỹ phẩm mà hỏi mua nha, ở đâu cũng bán ý, mà đúng cái loại này nha, vì mình chỉ sài có loại này thui , mấy cái khác mình hok biết nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 105 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebec Xem bài viết
    đây, nói về cái bệnh này, em cũng vật vã mấy năm trời đây, khám tùm lum, thoa ko biết bao nhiêu em 7 màu rồi vẫn ko hết. hôm bữa vô tình thoa cái mặt cho đỡ khô để trang điểm đi chơi thì phát hiện cái tay có dấu hiệu khởi sắc, sau 1 tuần, vân tay bắt đầu xuất hiện, mừng hết lớn, em không trị dứt điểm mà em để cho nó bị lại để chụp hình cái bịnh của em và cái thuốc em đang sài cho mấy mẹ mua, và cầu được ước thấy, nó đã quay trở lại hiuhiu. nên việc dứt hẵn hay không thì em không biết, chứ thấy thoa trong 3 ngày là thấy khác rồi, 1 tuần sẽ có vân tay, các mẹ thoa lúc đầu thứ thấy nó ướt ướt, nêu ko thích thì sau khi thoa tay xong lấy khăn lau cho nó khô tay cũng được, vì em thoa mặt dưỡng ẩm, nên em toàn làm thế thôi, chứ lúc đầu ko biết là nó trị cái tay. rẻ lắm nhé, mấy chục ngàn 1 hủ thôi nha.
    Vas
    IMG_0305_1

IMG_0304_2

IMG_0306_1

sau khi viết bài này mình sẽ thoa lại, rồi úp lên cho mọi người xem, lúc mới thoa thì nó hơi ngứa ngứa tí xíu xiu nha, ra tiệm bán mỹ phẩm mà hỏi mua nha, ở đâu cũng bán ý, mà đúng cái loại này nha, vì mình chỉ sài có loại này thui , mấy cái khác mình hok biết nha.
    Vaseline này mình bôi rồi, lúc nào cũng có trong túi đi làm nhưng chỉ làm ẩm và mềm da được tí xíu rồi lại khô ngay. Chán ghê cơ, không biết bao giờ mới khỏi được, nhìn tay bạn y như tay tớ vậy, k dám dũng cảm post nó lên diễn đàn, hic
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh này gần 10 năm rồi nay đã khỏi bệnh nhờ bôi loại thuốc của Hàn quốc có tên là NISSan. Các mẹ nếu có ai ở bên đó thì nhờ mua không thì liện hệ mình sẽ mua hộ cho nhé mail của mình nè: Hongthuong140@gmail.com
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

trời ơi em bị mấy năm nay.. giờ kín hết 2 chân rồi khổ quá ( k cách nào khỏi đi khám bnh nơi.. trước còn Tiêm ông bác sĩ gì ở HP ý.. xong rồi đc nửa năm lại bị lại.. thấy bảo thuốc đó hại xương lắm.. em giờ hay nhức chân.. trc còn chậm kinh các thứ vì thuốc đó ý (((...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 56 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình bị từ hồi 8 tuổi, mùa hè nổi mụn nước ngứa thôi rồi... mùa đông thì da nứt vụn ra, đi như dẫm lên thuỷ tinh... thuốc men tá lả đến tầm mười mấy năm sau thì tự khỏi, bây giờ lúc nào thấy có triệu chứng thì bôi mỡ xalixilic mua ở viện Da liễu mấy nghìn 1 lọ thôi với lại bổ sung vitamin A,E và B12. cơ bản là stress cũng làm bệnh tình trầm trọng nên phải giữ tinh thần thoải mái
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7