Bệnh trầm cảm ở người cao tuổi!!!! Help me!!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 617 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 31 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào mọi người, hiện tại gia đình em đang rất lo lắng vì mẹ đẻ em có dấu hiệu trầm cảm, và có vẻ nặng. Mẹ em năm nay 56 tuổi, từ lúc trẻ đã có dấu hiệu của bệnh tiền đình hay chóng mặt. Một phần vì thế nên thời điểm tiền mãn kinh của mẹ em cũng làm gia đình em rất vất vả, mẹ thường u uất, khó chịu, bi quan về bênh tật, thường xuyên thích đi khám bệnh và nằm viện, mặc dù đi khám thì bác sỹ nói không có vẫn đề j nhiều ngoài bệnh tiền đình và các dấu hiệu tiền mãn kinh. Sau khi mãn kinh thì mẹ em đã đỡ hơn, sống vui vẻ, ăn uống tốt, béo đẹp lên. Nhưng chỉ được khoảng 2 năm thì mẹ lại bắt đầu có dấu hiệu bị trầm cảm, đến nay đã vào khoảng năm thứ 3 hoặc năm thứ 4. Mẹ em thường xuyên mất ngủ, và thường xuyên phải uống thuốc ngủ, đã đi khám rất nhiều nơi nhưng không khỏi. Thậm chí có những đêm uống thuốc ngủ rồi nhưng vẫn ngủ lơ mơ, và ngủ được ít, ngày thường xuyên mệt mỏi, lo lắng. Trước khi em lấy chồng thì mẹ nói tại em không chịu lấy chồng nên mẹ bênh (em lấy chồng hơi muộn). Nhưng sau khi em lấy chồng, hiện tại cũng đã đang có bầu, gia đình em, kể cả gia đình riêng lẫn gia đình bên bố mẹ đẻ đều hoàn toàn hạnh phúc, yêu thương nhau, nhưng mẹ em lại càng ngày càng có dấu hiệu bệnh nặng hơn. Người chậm chạp, càng ngày càng u uất, ngại tiếp xúc giao tiếp với bên ngoài (mẹ em bị viêm tai giữa từ bé, không được chữa trị nên giờ thính lực không tốt), lúc nào cũng kêu ca về bệnh tật, đôi lúc còn kêu muốn chết Mặc cho bố con em khuyên nhủ, động viên mẹ ra ngoài, động viên cho mẹ đi chơi (nhiều lúc còn là bắt ép) mẹ em vẫn cứ thế. Hôm nay ngồi làm, bố gọi kêu dạo này mẹ mày lại có nhiều dấu hiệu lạ lắm làm em lo quá
    Mọi người có ai, hoặc ai có người thân đã từng có dấu hiệu bệnh như mẹ em thì giúp em với. Em muốn có những địa chỉ uy tín để chữa trị, hoặc những địa chỉ giao lưu, giúp đỡ động viên những người như mẹ em, hoặc ai có kinh nghiệm gì thì giúp em với. Nhà mẹ em ở Ba Đình, Hà Nội ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 130 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Em tìm bs ở HN và đưa mẹ đi khám ngay đi chứ. Cũng có thể là do tác dụng phụ của thuốc nào đó mà mẹ em đang dùng. Em đọc thêm về bệnh Parkinson và quan sát mẹ xem sao, vì nhiều khi bệnh này cũng làm bệnh nhân chậm chạp, trầm cảm. Chị không giúp được gì nhiều vì chị ở SG. Mong gd em sớm đưa mẹ mạnh khỏe, an lạc trở lại.
    • 233 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Bạn tìm một lương y tốt bắt mạch cho mẹ bạn lấy thuốc uống.
    Bệnh mất ngủ cùng nguyên nhân với bệnh mất ngủ.
    ngủ tốt thì trầm cảm sẽ giảm và hết.
    Thuốc tây ức chế thần kinh, giấc ngủ ko tự nhiên.
    uống thuốc đông y đúng bệnh sẽ có giấc ngủ tự nhiên, tinh thần sẽ minh mẫn, mạnh khỏe.