TIN TÀI TRỢ.

Bệnh sùi mào gà ( Phần 7 )

• 0 Lượt chia sẻ
  • 155K Lượt đọc
  • 2.56K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 65 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lylyyeu1212 Xem bài viết
    Chưa qh thì có thể là các dạng khác k hẳn là sùi đâu,nếu bạn đúng là sùi mà lại k dc ktra kỹ bên trong thì cũng khó nhỉ.
    Có n ng qh cũng k chảy máu chỉ đau thôi
    nếu bsi k cho thuốc thì cứ chăm chỉ rau xanh, hoa quả, sữa chua, tỏi sống, c và giữ vs sạch sẽ là dc
    Hix. Lyly oi. HIx. O nhà cũng lo. Mà bây giờ đi chữa cũng lo. Bác sĩ thì nhất quyêt la nếu k chắc chắn là qhệ hay chua thi k kiểm tra. Còn mình thì ngố cũng chẳng bít thế nào. Giờ lậi thêm moịt mối lo làkhông bít bên trong có không. Huhu. Khổ qúa b a. Hay minh tìm chỗ tư nào đó kiểm tra. Cứ bảo họ kiêm tra liệu có vấn đề gì không nhỉ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lekhanhngoc295 Xem bài viết
    Chào mọi người. Dnày bệnh mọi người sao rồi. Hbữa thứ 4 e mới đi khám ở bvdltphcm. Bsĩ nói chỉ mọc 1 nốt nhỏ cho xit AL hnay mình k thấy nốt đó đâu mà hnay k thấy nổi thêm nốt nào hết. Mình cũng k lo wá. Ăn ngủ bt cũng k uống thuốc j hết. Chỉ để ý vệ sinh kĩ lưỡng. Mọi người đừng lo nghĩ qá cứ lạc quan lên thỳ sẽ đẩy lùi nó thôy các bạn. Cứ nghĩ mình xui rủi nên bị. Coi như của đi thay người vậy. Bệnh này cũng k chết đc chỉ áp lực mặt tinh thần thôy. Cùng nhau cố gắng nhé mọi người. Cố lên
    bạn ơi,
    bạn bị ở đâu? bs có dùng mỏ vịt khám không? Sao mình vào da liễu tp.hcm bs không dùng mỏ vịt xem hộ mà chỉ đứng xa 1m rùi nhìn vào @.@ mình nói bị ngứa bên trong bs chỉ bảo viêm thui, mình ko an tâm sợ bs ko thấy hết, mà mình thì ko cách nào để thấy hic
    • 65 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi typi Xem bài viết
    bạn ơi,
    bạn bị ở đâu? bs có dùng mỏ vịt khám không? Sao mình vào da liễu tp.hcm bs không dùng mỏ vịt xem hộ mà chỉ đứng xa 1m rùi nhìn vào @.@ mình nói bị ngứa bên trong bs chỉ bảo viêm thui, mình ko an tâm sợ bs ko thấy hết, mà mình thì ko cách nào để thấy hic
    T o ngoài bắc cơ. Bs co mang mỏ vịt định kiêtm tra bên trong. N hoi t bao là đụng chúa vào sâu. Nên bác si bảo nếu k chắc chăn la đa vao sâu hay chúa thì ho k dám kiểm tra. Huhu. Ho bảo đốt bên ngoài thui. Sau nj mà bên trong có thi tự chịu vạy. Giờ t hoang mang lém. K bit thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cảm ơn anh, em cũng cố gắng giữ tinh thần tích cực, rồi chúng ta sẽ qua thôi.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình hình là mình sắp đi bệnh viện phụ sản khám xem có phải là nấm hay không? Sùi đã bớt,, giờ không biết bị bệnh phụ khoa gì nữa đây? Mà ngứa và huyết trắng bất thường quá,,,hi vọng mọi chuyện sẽ ỗn..cầu trời phật phù hộ bình an..huhu
    • 46 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tháng 2, Em mọc nốt đầu tiên ở ngoài hậu môn, phần kín hơi ngứa, có mụn gai li ti, đi viện đa khoa tỉnh bảo mụn li ti đó là gai sinh dục và e bị viêm nhẹ, bị polyp cổ tử cung. Cuối tháng 5 tức là gần 4 tháng sau đó, mu mọc 3 nốt mụn nhô cứng, k đau. Em đi nội soi ở phòng khám thì bsĩ bảo bị smg tùm lum bên âm đạo, âm hộ, viêm cổ tử cung, polyp cổ tử cung. Vc e hoảng quá, đi khám ở viện dlhn, bác sĩ xem kết quả ở phòng khám và bảo đi xn máu, sau đó kiểm tra lâm sàng và cho đi đốt. Em ko tin mình bị smg nên tiếp tục đi kiểm tra ở phụ sản TW, kết quả phết mỏng tế bào tử cung âm tính, có tạp khuẩn, khám lâm sàng có nốt smg. Bác sĩ cho e 12v thuốc đặt và dặn hết kì kinh sau đến viện dltw kiểm tra xem vết sùi có rụng ko, nếu ko thì đốt. Bác sĩ bảo polyp cổ tử cung ko đáng lo, chữa smg trước. Hic. Vc e mới lấy nhau 6 tháng và có qhtd tính đến giờ cũng 1 năm rùi. Chồng e k có biểu hiện bị smg. Hic. Sao e chung thuỷ với chồng thui mà lại bị tùm lum vậy trời. Chồng bảo trước khi yêu e cách đó 2 năm cũng có quan hệ với ngyc, nhưng cô ý lấy chồng sống hp chứ có bị gì đâu. E lại càng hoang mang. Có khi nào vc e vào nhà nghỉ rùi dùng chung khăn lau rùi e bị nhiễm k nhỉ. E đang mong từng ngày để đầu tháng 7 đi viện dltw anh chị ạ. Nghe bảo smg lan nhanh lắm nên e lo gần 1 tháng qua, nốt smg mọc nhiều thêm thì e sợ lắm.
    • 60 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chienthangbenh Xem bài viết
    Chào bạn typi.
    tôi đã đọc qua tâm sự của bạn và hiểu được nổi khổ và đau đớn thế nào mà tôi củng đã từng trãi qua 3 tháng nay.
    Tôi củng bị sùi ở dương vật, lúc đầu tui không biết và để lay xuống hậu môn và tui nghĩ bệnh trĩ và đẩy vào trong thì lay đến trực tràng. tui lúc đó hoang mang ko biết đi đâu chữa bênh Tui suy sụp tinh thần, tui lên mạng tìm hiểu và tư vấn của bác sĩ phòng khám thế giới ở q5. tui ở quê bắt xe vào sài gòn đến ngay phòng khám và gặp bác sĩ, khám và chẩn đoán là sùi mào gà. chi phí đốt điện làn 1 là 3 triệu + xet nghiem HIV, giang mai 200k. khi tui đợi kết quả rat lo và cuối cùng HIV và giang mai âm tính, tui nhẹ cả người. Tui vào phòng đốt xong lần 1 ko thấy đau gì chỉ khi tiêm thuốc tê thôi, bác sĩ cho thuốc kháng sinh và kháng virus. Tui chạy xe về và về quê được 1 tuần lại tái phát lại ngay cũ. Tui lại hoang mang và cuối tuần lại chạy vào găp bác sĩ và đốt tiếp vì vết thương mới đốt lần 2 đau kinh khủng và tiền đốt 1,5 triệu, tiền thuốc 500k. tui lại về 1 tuần lai lên sùi nữa, tu lại vào đốt tiếp cứ vây đến hai tháng, mỗi lần đốt tui mất 2 triêu. Tui có hỏi bác sĩ có phương pháp nào chữa tốt hơn ko, như tiêm thuôc cho nhanh, thì bs nói chỉ có đốt và uống thuốc kháng virus. Tui về mà buồn muốn chết cho xong, tại sao mắc bệnh khó chữa vậy, tui ko bỏ cuộc tui lên mạng tìm hiểu thấy phòng khám apolo ở q1 có nói chữa khỏi bệnh này và quyết định vào lại sài gòn tìm đến, sau đó tui được gặp bác sĩ người trung quốc, tui nghi ngờ ko biết có chữa hết bệnh ko. Tui ko tin tưởng lắm, thì có anh dịch viên nói đảm bảo chữa hết bệnh nếu ko hết thì phẫu thuật lại miễn phí. Tui lúc đó đành liều và đồng ý, bác sĩ qua phòng thăm khám cho tui làm lại hết tất cả xn, hết 1,5 triệu, khi có kq xét nghiệm, bac sĩ nói phãu thuật 4 triêu, tui suy nghĩ và đồng ý, cho tui đi thục làm sạch ruột để tui đi cầu ra hết phân xong, tui lên bàn làm phẫu thuật từ 1h đến 1h30 xong, bác sĩ làm kỹ cho tui và nói tui để sùi lên lớn ngoài và trong trực tràng. sau đó tui được chuyền vào 1 chai thuôc chống virus, 1 chai kháng sinh, 1 chai thuốc bổ tăng sức đề kháng, đêm đó tui hết thuốc tê và đau thấy 7 ông trời luôn, bác sĩ cho tui nằm lại theo giỏi một đêm, mỗi ngày tui chuyền 3 chai như vậy và chiếu tia hồng quang 1 tiếng và liệu trình điều trị trong 7 ngày tấn công, mỗi ngày tui mất 2,5 triêu, tổng chi phí gần 20 triêu, khi vết thương lành lại và sui ko lên nữa tui thấy có hiệu quả, trong thời gian điều trị ngày nào bác sĩ củng khám kỹ cho tui đến khi ra viện và lay thuốc về uống thêm. gần được một tháng tui thấy nhẹ lần và tái khám lại bác sĩ soi đèn và banh hậu môn tui xem kỹ và nói sùi ko còn nữa và cần theo giỏi thêm, giờ tui đi vệ sinh bình thường, lâu lâu nó ngứ và hơi đau tui có hỏi bác sĩ bảo đó là do da non mới lành nó ngứa. Bây giờ tui uống thêm kháng sinh AUgmentin 1g vì thuốc này có tính kháng khuẩn vi rus diện rộng thuốc này tui mua thêm uống thôi, và hàng ngày tui uống thêm thuốc bắc chống tái phát rất hiệu quả mà thấy sùi teo dần. và tui tìm hiểu trên mạng nước dừa tươi kháng virus và đào thải virus tốt tui ngày nào củng uống nước dừa 1 trái. Nếu ai bị trĩ ko nên uống nước dừa, đặc biệt thuốc Augmentin 1g uống vào các mụn và sẹo lồi của tui nó teo luôn tui thấy thuốc này có hiệu quả, nếu ai bị thận ko nên uống thuốc này...
    Và tui có tìm hiểu kỷ về bệnh này theo tài liệu của nước ngoài nói, bệnh này nếu giữ sức đề kháng tốt từ 1 năm đến 2 năm là virus sẽ tự đòa thải ra khỏi cơ thể. nên tui khuyên các bạn hãy giữ tinh thần vui vẽ và ăn uống tốt. Sẽ ko còn virus này nữa.
    À lúc tui chữa bệnh bác sĩ dặn ko được uống bia rượu, các loại hải sản, bò, dê, chua cây nóng.
    Tui nghĩ củng đúng, vì theo tui nghĩ, cin virus này giống như một loại ký sinh sống trên tế bào mô, trên da của ngu7o2i ở những nơi ẩm cao, mà đã là ký sinh rồi thì sẽ bị đào thải nhanh vì cơ thể người có sức đề kháng tốt thì tạo ra một kháng thể sẽ loại bỏ con virus này. Nếu ai 1 năm hay 2 năm mà bị lại thì do người ta ko chữa trị triệt đểvà tiếp xúc với nguồn lay mới nên mới bị tái nhiễm lai. Có người khỏi nhiều năm mà ko bị lại là vì họ giữ an toàn. Vì con vi rus này ko có trong máu nên củng dễ điều trị, Biện pháp đốt củng là loại bỏ sùi và virus nếu đốt kỷ vì nó thuộc dạng ký sinh mà.
    tại sao các nhà khoa học chưa nghiên cứu ra thuốc đặc trị cho bệnh này, vì những năm trước bệnh này ko có nguy hiểm và nó có thể tự đào thải nên các nhà khoa học mới tập trung nghiên cứu cho các bệnh khác như ung thư, HIV, viêm gan siêu vi . . .
    Nhưng đến nay thì phát hiện ra phái nữ bị ung thư cổ tử cung là tỷ lệ do virus HPV nên giờ mới có vacxin phòng các chủng nguy cơ gay ung thư tử cung. Và bây giờ mới tập trung nghiên cứu huốc điều trị bệnh này, bệnh này giờ phổ biến và tỷ lệ lay nhiễm rất cao.
    Các bạn có biết bệnh lậu , giang mai lúc trước ko có thuốc trị nhưng giờ có thuốc điều trị hết bệnh rối, và bệnh HIV củng có thuốc ARV kháng được con virus HIV rồi và về sau sẽ có thuốc trị bệnh HIV rồi đó.
    Tôi khuyên bạn typi hãy đến bệnh viên có chuyên khoa da liêu vì họ chuyên điều trị bệnh xã hội tốt hơn, bạn ko nên đến bệnh viện Y dược, vì họ ko có chuyên về bệnh xã hội.
    Còn tui trị ở phòng khám tư là vì tui có lý do riêng nên bắt buộc tui phải đi tư.
    Đó là những lời tâm sự chân tình, tui và bạn hãy cùng nhau vượt qua căn bệnh này nhé!
    b ơj.b uống thuốc bắc ntn vậy.mình là nữ.cũng pị pệnh này gần 3thág rồi.

Sent from my GT-S5360 using WebTreTho mobile app
    • 60 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buingocloanuyen Xem bài viết
    Bạn ơi bị nấm có biểu hiện như thế nào vậy bạn?sùi của mình đã bớt rồi mà bây giờ không biết mình bị nấm hay bị viêm nữa... dự định mai đi khám tiếp, nhưng không biết đi khám phụ khoa hay đi da liễu đây nữa?
    Không biết nên trị sùi tiêp tục hay chuyển qa trị bệnh phụ khoa?huhu
    b ơj.b đjều trị smg ntn và ở đâu thế.mà có hjệu quả v

Sent from my GT-S5360 using WebTreTho mobile app
    • 1,244 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Bây giờ mà kiểm tra mỏ vịt thì nếu bạn chưa qh cũng coi như là rách màng trinh và đã quan hệ rồi đó, nên chưa qh bsi mới k dám khám sâu là vì thế,
    Vậy nên tớ mới hỏi bạn là quan hệ chưa? nếu đã quan hệ rồi và chắc chắn là sùi mào gà thì nên khám sâu vì có khả năng lan vào bên trong nếu k biết chữa trị để lâu nguy hiểm. còn nếu bạn chưa quan hệ thì khả năng là gai sinh dục hay tiền đình u nhú chứ chưa chắc là sùi mào gà đâu

Trích dẫn Nguyên văn bởi buonlem203 Xem bài viết
    Hix. Lyly oi. HIx. O nhà cũng lo. Mà bây giờ đi chữa cũng lo. Bác sĩ thì nhất quyêt la nếu k chắc chắn là qhệ hay chua thi k kiểm tra. Còn mình thì ngố cũng chẳng bít thế nào. Giờ lậi thêm moịt mối lo làkhông bít bên trong có không. Huhu. Khổ qúa b a. Hay minh tìm chỗ tư nào đó kiểm tra. Cứ bảo họ kiêm tra liệu có vấn đề gì không nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

C ơi, e bị smg và đi khám ở chỗ cô yến hòa nhai ấy, cô rất nhiệt tình. Nhưng đến cô chỉ chấm thuốc thôi, k đốt hay gì đâu. Chấm khoảng 2 lần là hết, đến h là khoảng 2 tháng rồi e k thấy bị lại nữa. M.n thử đến khám cô ý xem. Hết 100k khám lần đầu vs 300k tiền thuốc thôi ấy. Sdt của cô ý là 0989978904
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay mình đi kiểm tra thì bác sĩ nói bị viêm và nấm..bs cho thuốc uống và đặt 1 tuần..2 tuần sau tái khám lại và làm xét nghiệm tổng thể..sùi của mình bây giờ hầu như đã rụng hết, bs kiu uống thuốc là được,,không đáng lo,,tập trung trị viêm và nấm,,,thật sự thì bây giờ mình chỉ lo nguy cơ ung thư cổ tử cung thui...hichic
    • 78 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em mới phát hiện smg. Tuần trước đi khám và được bác sĩ đốt rồi mà nay e thấy nó mọc nhiều quá, bác sĩ hẹn 2 tuần sau mới tái khám, vết đốt cũ thì chưa lành hẳn. E có tới phòng khám tư thì họ bảo e bị cả nấm và viêm lộ tuyến nữa, sùi mọc cả bên trong rồi.mọi người có ai điều trị 3 Bệnh cùng lúc chưa. Em lo lắng lắm. Để . Tuần nữa thì sùi lại mọc nhiều. E đến trung tâm da liễu để điều trị. Mn cho e tham khảo điều trị ở đâu thì hiệu quả, tới pk tư thì đắt quá, họ tiêm cho e . Mũi vào cổ tử cung nói là tăng cường miễn dịch mà ko biết là thuốc gì, hết 3tr rưỡi, đấy là pk 168
    • 73 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngango1590 Xem bài viết
    nhiều người bị tái lại lắm bạn à, vì nếu mình chỉ cần không cẩn thận một chút là bệnh tái lại ngay, có người phải đốt đi đốt lại nhiều lần ý. chồng mình trc cũng phải đốt 2 lần ý, đầu tiên là đốt ở chỗ khác nên chỉ được 3 tháng đã bị mọc lại ngay. Nhưng may đc mách đến chỗ ông Liêm ,ở 59 Khương Trung, nên đến nay đã gần 2 năm sau khi đốt chưa bị tái phát lại lần nào. Không biết có phải là do hợp thầy hợp thuốc không. Bạn cứ thử qua đó xem sao
    Nhân chứng sống là chồng bạn này đây! Đốt 2 lần đã khỏi. Đã bảo là sẽ khỏi mà.
    • 73 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaubeo0409 Xem bài viết
    Em mới phát hiện smg. Tuần trước đi khám và được bác sĩ đốt rồi mà nay e thấy nó mọc nhiều quá, bác sĩ hẹn 2 tuần sau mới tái khám, vết đốt cũ thì chưa lành hẳn. E có tới phòng khám tư thì họ bảo e bị cả nấm và viêm lộ tuyến nữa, sùi mọc cả bên trong rồi.mọi người có ai điều trị 3 Bệnh cùng lúc chưa. Em lo lắng lắm. Để . Tuần nữa thì sùi lại mọc nhiều. E đến trung tâm da liễu để điều trị. Mn cho e tham khảo điều trị ở đâu thì hiệu quả, tới pk tư thì đắt quá, họ tiêm cho e . Mũi vào cổ tử cung nói là tăng cường miễn dịch mà ko biết là thuốc gì, hết 3tr rưỡi, đấy là pk 168
    Bạn bị lừa rồi! Mấy phòng khám này toàn lừa đảo! Bạn chưa chắc đã bị smg nhé. Ban đến da liễu khám nhé. Hoặc qua cô hoa Nguyễn phúc Lai khám.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 729 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngango1590 Xem bài viết
    nhiều người bị tái lại lắm bạn à, vì nếu mình chỉ cần không cẩn thận một chút là bệnh tái lại ngay, có người phải đốt đi đốt lại nhiều lần ý. chồng mình trc cũng phải đốt 2 lần ý, đầu tiên là đốt ở chỗ khác nên chỉ được 3 tháng đã bị mọc lại ngay. Nhưng may đc mách đến chỗ ông Liêm ,ở 59 Khương Trung, nên đến nay đã gần 2 năm sau khi đốt chưa bị tái phát lại lần nào. Không biết có phải là do hợp thầy hợp thuốc không. Bạn cứ thử qua đó xem sao
    Theo minh biết thì phòng kham khuong trung rat nkieu người chưa fhoi gian dài không bị tai phát
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các anh chị ơi, em khám thì bị papillon cũng lên sùi nhưng ko phải smg. E chuẩn bị đốt laze rồi, cô Hoa nói chỉ 1 tuần là lành có đúng ko ạ? E thấy nhiều người phải mấy tuần mới lành, với cả nếu sau đốt ít ngày mà hành kinh thì có sao ko?
    Đốt laze có đau lắm và phải dùng thêm thuốc thang gì ko ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

M.n ơi, e có đọc được ở các phần trc là m.n tự mua thuốc podophyllin về chấm ấy ạ. Có ai biết ở đâu bán mà đảm bảo k ạ? Huhu, hỏi online thì toàn bị chặt chém mà cũng k biết rốt cuộc n là thật hay giả
    • 281 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bachlee Xem bài viết
    M.n ơi, e có đọc được ở các phần trc là m.n tự mua thuốc podophyllin về chấm ấy ạ. Có ai biết ở đâu bán mà đảm bảo k ạ? Huhu, hỏi online thì toàn bị chặt chém mà cũng k biết rốt cuộc n là thật hay giả
    đi bv đốt đi bạn. đừng tự chữa ở nhà. kéo dài thêm thời gian bênh thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi levannam1 Xem bài viết
    đi bv đốt đi bạn. đừng tự chữa ở nhà. kéo dài thêm thời gian bênh thôi
    E có đi chấm thuốc ở chỗ cô yến hòe nhai ấy, hơn 2 tháng nay k tái nữa ạ. Nhưng xã nhà e thì tái liên tục nên mới muốn mua về tự chấm cho đỡ mất công đi lại
    • 1,244 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lifegoeson13 Xem bài viết
    Các anh chị ơi, em khám thì bị papillon cũng lên sùi nhưng ko phải smg. E chuẩn bị đốt laze rồi, cô Hoa nói chỉ 1 tuần là lành có đúng ko ạ? E thấy nhiều người phải mấy tuần mới lành, với cả nếu sau đốt ít ngày mà hành kinh thì có sao ko?
    Đốt laze có đau lắm và phải dùng thêm thuốc thang gì ko ạ?
    Em bi giống chị đấy. 1 dạng nhiễm virus papiloma hpv nó gây sần li ti đốt vài lần triệt để là hết,k đáng lo lắm. Chị đốt diện rộng thì 10 ngày là se hoàn toàn, k bị loét hay chảy dịch. Tuy là tùy cơ địa từng ng nhưng cũng chỉ 1-2 tuần là lành. Nên đốt cách ngày kinh 1 tuần vì nếu sát quá vết đốt chưa lành dễ nhiễm khuẩn, kỳ kinh làm lan sâu vào ctc. Cô Hoa đốt nhẹ lắm. Nếu n mới tiêm thuốc tê và cho uống ksinh còn ít thì bôi thuóc tê và k cần uống ksinh. Lúc tiêm hơi buốt thôi. Đốt k đau mấy.Chú ý uống n nc, ăn hoa qua rau xanh sữa chua và vệ sinh khô ráo là ok. Ngày kia tròn 3 tuần sau đốt chị cg đi tái khám đây. Vết đốt lành hết rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)