TIN TÀI TRỢ.

Bệnh sùi mào gà ( Phần 7 )

• 0 Lượt chia sẻ
  • 154K Lượt đọc
  • 2.56K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 176 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các anh chị, topic phần 6 đã bị khoá do kéo dài, chúng ta sẽ chuyển qua tầng 7 nhé!

Để mở đầu, em xin cung cấp thêm một số thông tin cho các bạn mới vào topic:

Sùi mào gà là gì?
    Là mọc mụn cóc ở cơ quan sinh dục (âm đạo, dương vật); hậu môn; cổ họng.
    Thực chất các mụn này do một loại virus thuộc HPV gây nên. Không nguy hiểm về tính mạng nhưng cần xác định là sẽ tốn kém (tiền chữa) và đau đớn (trong quá trình chữa).

Bệnh có khỏi được không?
    Rất nhiều người sau một thời gian điều trị đã quay lại cuộc sống bình thường. Đây là bệnh "xã hội" với tỷ lệ người mắc loại virus này rất cao. Không việc gì phải mặc cảm hay tự ti vì mang bệnh. Mặc dù một số tài liệu nói rằng người mắc virus HPV sẽ sống chung với nó suốt đời (như HIV vậy); nhưng thực tế nhiều người đã khỏi bệnh, không bị mọc mụn sau thời gian điều trị.

Làm gì khi bị bệnh?
    Đến ngay các bệnh viện, phòng khám chuyên khoa da liễu để điều trị. Mỗi nơi có một cách điều trị khác nhau. Nhưng đa phần kinh nghiệm của những người tham gia wtt cho thấy các bác sỹ ở bệnh viện lớn (như Da Liễu Tp.HCM hay ĐH Y dược) không khám kỹ cho bệnh nhân, mà chỉ khám ở bên ngoài. Nên đến các phòng khám tư, ngoài giờ hoặc tìm đến các bác sỹ uy tín, có lương tâm vì bệnh này khá tốn kém và bệnh nhân phải gắn bó lâu dài với bác sỹ vì tái khám liên tục.

Luôn vui vẻ, ăn nhiều trái cây, vitamin, bổ sung dưỡng chất tăng sức đề kháng cho cơ thể. Yêu đời, kiêng sex (cho đến khi khỏi) và lên wtt tâm sự để cùng đào thải con virus này ra khỏi cơ thể.

Chúc mọi người luôn vui vẻ và mau hết bệnh nhé

Link phần cũ: https://www.webtretho.com/forum/f119/...n-6-a-1993633/
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 131 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

May quá, em mở phần 7 rồi. Em cứ thoải mái tinh thần lên một chút thì mới mong chữa bệnh tốt. Anh soi thì thấy cũng có vẻ đang lên và đợi tái khám xem thế nào rồi đốt. Cứ coi nó bình thường nhé, lên thì đốt mà anh cũng đang bị nấm bẹn chưa khỏi nữa. Mấy bệnh liền 1 lúc, nên cũng hơi khó chịu. Các vết đốt thì đang se lại rồi. Tái khám đốt thì đốt tiếp cho nó tiệt nọc em ạ còn thì cố gắng vệ sinh chỗ đốt nhé. Mua chai nước rửa Dakin Cooper về rửa vì nó diệt cả vi khuẩn, nấm và virus đó. Giữ gìn vệ sinh rồi tái khám.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 176 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi darklord05 Xem bài viết
    May quá, em mở phần 7 rồi. Em cứ thoải mái tinh thần lên một chút thì mới mong chữa bệnh tốt. Anh soi thì thấy cũng có vẻ đang lên và đợi tái khám xem thế nào rồi đốt. Cứ coi nó bình thường nhé, lên thì đốt mà anh cũng đang bị nấm bẹn chưa khỏi nữa. Mấy bệnh liền 1 lúc, nên cũng hơi khó chịu. Các vết đốt thì đang se lại rồi. Tái khám đốt thì đốt tiếp cho nó tiệt nọc em ạ còn thì cố gắng vệ sinh chỗ đốt nhé. Mua chai nước rửa Dakin Cooper về rửa vì nó diệt cả vi khuẩn, nấm và virus đó. Giữ gìn vệ sinh rồi tái khám.
    E toàn rửa = nước muối sinh lý a ạ chai kia bn tiền hả a ? mà a đốt chỗ nào thế ạ e đốt 2 lần rồi nhưng vét đốt lần đầu vẫn sưng a ạ phù hết cả DV a ạ. chán lắm :-s
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 131 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nchmaster Xem bài viết
    E toàn rửa = nước muối sinh lý a ạ chai kia bn tiền hả a ? mà a đốt chỗ nào thế ạ e đốt 2 lần rồi nhưng vét đốt lần đầu vẫn sưng a ạ phù hết cả DV a ạ. chán lắm :-s
    Anh đốt 2 lần toàn là đốt điện, lần 2 bên chỗ cô Dung. Anh thấy đốt lazer hơn đấy vì hôm lấy mẫu sinh thiết, bác sĩ chiếu vào cái nốt thì nó đen chân và 1 thời gian ngắn thì rụng để lại cái chấm đỏ bé tí ti. Đốt điện thì lúc đầu khô nhưng sau nó lâu lành và vết đốt thì nhìn to hơn. Chắc cơ địa em hơi yếu nên chỗ đó phù, em nhớ bôi tysour gel mà da liễu kê nhé. Cái đó kháng sinh ngoài da tốt đó.
    • 176 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Anh đốt 2 lần toàn là đốt điện, lần 2 bên chỗ cô Dung. Anh thấy đốt lazer hơn đấy vì hôm lấy mẫu sinh thiết, bác sĩ chiếu vào cái nốt thì nó đen chân và 1 thời gian ngắn thì rụng để lại cái chấm đỏ bé tí ti. Đốt điện thì lúc đầu khô nhưng sau nó lâu lành và vết đốt thì nhìn to hơn. Chắc cơ địa em hơi yếu nên chỗ đó phù, em nhớ bôi tysour gel mà da liễu kê nhé. Cái đó kháng sinh ngoài da tốt đó.
    E đốt laze a ạ nhưng phù lâu quá e cũng sợ thôi thế phải tìm phòng khám tư nào đốt laze vậy a ạ. Chứ e thấy khám da liễu HN mỗi lần 1 bác sĩ có người nọ người kia khám không cẩn thận lắm
    • 131 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nchmaster Xem bài viết
    E đốt laze a ạ nhưng phù lâu quá e cũng sợ thôi thế phải tìm phòng khám tư nào đốt laze vậy a ạ. Chứ e thấy khám da liễu HN mỗi lần 1 bác sĩ có người nọ người kia khám không cẩn thận lắm
    Em qua cô Hoa chỗ Phúc Lai đó, thấy bạn Lylyyeu khám về có vẻ được và nhà cô cũng có máy. Anh tái khám xem thế nào và để tiêm vắc xin nữa. Cố gắng lên em nhé, hồi đầu anh cũng giống y hệt em và vợ anh động viên nhiều lắm nên mới đỡ. Hồi đầu anh khám ở phòng đa khoa 168 HN còn bác sĩ tàu cơ, nó thịt mất của anh 5,5tr ở đó. Không bao giờ anh ra mấy phòng đấy nữa vì nó lợi dụng tâm lý mình sợ. Tốn tiền kinh khủng.
    • 281 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    https://youtu.be/68l8SDliWuw vừa lên mạng tìm dc link nói về chất fucoidan. ko bit đồn thổi hay nó là thần dược đây nữa. bệnh mệt mỏi lại sợ ung thư
    • 147 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chào các anh, chị! phần 6 bệnh sùi mào gà đã bị khóa do kéo dài, chúng ta chuyển sang phần 7 để chia sẻ nhé! Cảm ơn các anh, chị!
    • 147 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

susy90: điều trị ở DLTW lần đầu cả thuốc max là 3000k, những lần sau trên dưới 1000k. Thông thường lần sau đốt ít hơn lần trước, sau điều trị 3-5 lần sẽ hết sùi; còn duy trì được bao lâu là do sức đề kháng và bạn có tiếp xúc với nguồn bệnh hay không bạn susy90 ah.
    • 1,244 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Cảm ơn caheocuame đã chuyển nhà mới cho mng
    • 281 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    https://youtu.be/68l8SDliWuw mình tim dc link về thuốc fucoi dan. tác dụng thì thấy thần kỳ quá con thực tế thì ko bit ai đã kiểm chứng chưa. bệnh này sợ ung thư quá đi mất hix
    • 176 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

tuần nghỉ lễ này nhà mình có ai đi tái khám không ạ
    • 147 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Có lẽ bs cũng muốn nghi khám nên hết kỳ nghỉ hãy tái khám bạn à, đểcos cái sùi nào nó lên hẳn và bs triệt 1 thể.
    • 1,244 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheocuame Xem bài viết
    Có lẽ bs cũng muốn nghi khám nên hết kỳ nghỉ hãy tái khám bạn à, đểcos cái sùi nào nó lên hẳn và bs triệt 1 thể.
    Uh đúng đấy cứ để nó lên rồi bsi đốt 1 thể chứ như mình sốt ruột bị đuổi về 2 lần rồi. Sùi chưa lên rõ bsi cg laii bảo về theo dõi thôi.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E có 2 nốt nhỏ khoảng 1 tháng rồi, nó không lan, chạm vào không đau như trước nhưng miết mạnh vẫn chảy máu
    các anh chị cho em hỏi là đốt loại gì không để lại sẹo?
    Em thuộc loại da dữ, bình thường rất khó lành, lại có sùi ở bên trong mép môi nhỏ nên sợ nó không lành được luôn ấy
    • 176 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

vết đốt từ lần đầu tiên của e vẫn sưng khiến DV bị phù đến này là 3 tuần hơn r. Đến thứ 5 này đi tái khám để xem vết sứng trước. Cả nhà cho e lời khuyên nên đi khám ở đâu với ạ. E cảm giác bác sĩ Da liễu HN khám k kỹ mà cũng kệ vết sưng
    • 131 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mannguyet Xem bài viết
    E có 2 nốt nhỏ khoảng 1 tháng rồi, nó không lan, chạm vào không đau như trước nhưng miết mạnh vẫn chảy máu
    các anh chị cho em hỏi là đốt loại gì không để lại sẹo?
    Em thuộc loại da dữ, bình thường rất khó lành, lại có sùi ở bên trong mép môi nhỏ nên sợ nó không lành được luôn ấy
    Em đã xét nghiệm sinh thiết chưa? nếu chưa thì qua da liễu TW người ta cắt để xét nghiệm mới chính xác nhé. Còn nếu em xét nghiệm rồi mà bị thì phải đốt bằng lazer hoặc điện, có người thì chấm thuốc. Anh thấy đốt lazer thì ổn nhất, điện thì hơi có tí sẹo và phải tăng cường miễn dịch của cơ thể và tiêm vắc xin cả với những người đã bị nhiễm để chống tái nhiễm nữa.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đã xét nghiệm sinh thiết chưa? nếu chưa thì qua da liễu TW người ta cắt để xét nghiệm mới chính xác nhé. Còn nếu em xét nghiệm rồi mà bị thì phải đốt bằng lazer hoặc điện, có người thì chấm thuốc. Anh thấy đốt lazer thì ổn nhất, điện thì hơi có tí sẹo và phải tăng cường miễn dịch của cơ thể và tiêm vắc xin cả với những người đã bị nhiễm để chống tái nhiễm nữa.
    Em đi khám thì bác Dung chỉ nhìn qua rồi bảo gai SD, nhưng về em thấy không phải vì nốt của e đau và bị chảy máu. Em sẽ lên da liễu xét nghiệm ạ. Em cám ơn a!
    • 147 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Không biết bạn đã khám ở DLTW chưa? Bình thường đốt xong bs kê thuốc kháng sinh, đốt nhiều nhu minh voi vết thương rộng thì sưng vù hết trọn 1 ngày, sau mưng mưng thêm5 ngày nữa mới thấy xẹp, ngồi xe máy mới thấy bình thường. Nếu bạn sưng lâu vậy có gặp lại bs để trình bày, xin kê thêm thuốc tiêu viêm k? mình điều trị chỉ ởDLTW thôi nên k biết ở phòng khám thế nào.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mn ơi cho e hỏi, cách đây một thời gian e đi khám pk thì bsi pk nói e bị smg kèm viêm lộ tuyến ctc. Lúc đos e hoang mang quá nên mãi gần tháng sau, tức là hnay e mới qua cô Hoa khám. Cô bảo e k phải sùi mà là u nhú j đó o mep' và có thể do viêm nhiễm cũng kích thích mọc lên. Cô khám rất kĩ và bảo trong ctc k có sùi trong khi bs sản kia lại bảo sùi mọc trong ctc! E k hiểu j ạ vì e đang lo k biết e làm sao, sờ tay k thấy nốt j, ck e nhìn hộ cũng bảo k thấy j, hic. Có ai rơi vào TH như e k ạ