TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Sùi mào gà (Phần 6)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 286K Lượt đọc
  • 1.81K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 77 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Chào các anh chị, topic phần 5 đã bị khoá do kéo dài, chúng ta sẽ chuyển qua tầng 6 nhé!

Để mở đầu, em xin cung cấp thêm một số thông tin cho các bạn mới vào topic:

Sùi mào gà là gì?
    Là mọc mụn cóc ở cơ quan sinh dục (âm đạo, dương vật); hậu môn; cổ họng.
    Thực chất các mụn này do một loại virus thuộc HPV gây nên. Không nguy hiểm về tính mạng nhưng cần xác định là sẽ tốn kém (tiền chữa) và đau đớn (trong quá trình chữa).

Bệnh có khỏi được không?
    Rất nhiều người sau một thời gian điều trị đã quay lại cuộc sống bình thường. Đây là bệnh "xã hội" với tỷ lệ người mắc loại virus này rất cao. Không việc gì phải mặc cảm hay tự ti vì mang bệnh. Mặc dù một số tài liệu nói rằng người mắc virus HPV sẽ sống chung với nó suốt đời (như HIV vậy); nhưng thực tế nhiều người đã khỏi bệnh, không bị mọc mụn sau thời gian điều trị.

Làm gì khi bị bệnh?
    Đến ngay các bệnh viện, phòng khám chuyên khoa da liễu để điều trị. Mỗi nơi có một cách điều trị khác nhau. Nhưng đa phần kinh nghiệm của những người tham gia wtt cho thấy các bác sỹ ở bệnh viện lớn (như Da Liễu Tp.HCM hay ĐH Y dược) không khám kỹ cho bệnh nhân, mà chỉ khám ở bên ngoài. Nên đến các phòng khám tư, ngoài giờ hoặc tìm đến các bác sỹ uy tín, có lương tâm vì bệnh này khá tốn kém và bệnh nhân phải gắn bó lâu dài với bác sỹ vì tái khám liên tục.

Luôn vui vẻ, ăn nhiều trái cây, vitamin, bổ sung dưỡng chất tăng sức đề kháng cho cơ thể. Yêu đời, kiêng sex (cho đến khi khỏi) và lên wtt tâm sự để cùng đào thải con virus này ra khỏi cơ thể.

Chúc mọi người luôn vui vẻ và mau hết bệnh nhé!

https://www.webtretho.com/forum/f119/...n-5-a-1895663/
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bênh này nguy hiểm nhỉ? cần phải cẩn thận mới được. mắc bện này thì khổ lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

"Nhưng đa phần kinh nghiệm của những người tham gia wtt cho thấy các bác sỹ ở bệnh viện lớn (như Da Liễu Tp.HCM hay ĐH Y dược) không khám kỹ cho bệnh nhân, mà chỉ khám ở bên ngoài"

Không đồng tình với quan điểm này.

Việc điều trị tại các bệnh viện lớn thường có một nhược điểm là tốn kém thời gian chờ đợi cũng như cung cách phục vụ mà thôi. Còn xét về chuyên môn thì các bác sĩ tư khó mà có thể so sánh.

Tuy nhiên không thể phủ nhận khám tại các phòng khám tư nhân tốn ít thời gian và nhận được sự chăm sóc ân cần hơn. Nhưng đồng thời chi phí cũng cao hơn một chút.

Về bệnh Sủi mào gà. Có một số kinh nghiệm lượm lặt chia sẻ với mọi người.

SÙI MÀO GÀ CÓ THỂ BIẾN CHỨNG THÀNH UNG THƯ

sui-mao-gaSủi mào gà

Sùi mào gà không được điều trị ngay sẽ tiến triển nhanh chóng, bao phủ toàn bộ vùng kín.

Nếu phát hiện ở bộ phận sinh dục mọc lên những nốt sùi màu hồng nhạt, từng chùm, giống như hoa mào gà hay bông súp lơ thì bạn có thể bạn đã bị lây nhiễm bệnh sùi mào gà. Sùi mào gà không được điều trị ngay sẽ tiến triển nhanh chóng, bao phủ toàn bộ vùng kín.
    sui-mao-ga
    Dấu hiệu nhận biết sủi mào gà

Làm sao để biết mình mắc bệnh sùi mào gà? Sùi mào gà do virus HPV gây ra. HPV là một loại virus gây u nhú ở người. Các biểu hiện thương tổn do HPV gây ra là những mụn cóc, hột cơm, u nhú hay tổn thương phẳng. Khi các mụn này xuất hiện ở bộ phận sinh dục thì gọi là mụn cóc sinh dục hay mồng gà, sùi mào gà.
    Bệnh này không khởi phát ngay mà có thời gian ủ bệnh khá lâu.
    Sau khi bị nhiễm 2-9 tháng, bệnh nhân mới thấy các sùi nhỏ, mềm cao dần lên như nhú gai, hay dẹt tròn màu hồng.
    Về sau, những gai này liên kết với nhau thành một mảng rộng trông giống như mào gà hoặc hoa súp lơ màu trắng hồng.
    Bề mặt của đám gai đó mềm, ẩm ướt, tiết dịch mủ, có mùi hôi rất khó chịu.
    Cả nam giới và nữ giới đều có thể mắc bệnh sùi mào gà thông qua quan hệ tình dục không an toàn.
    Đối với nữ giới, thời gian ủ bệnh sùi mào gà khoảng 2 - 3 tháng. Khi phát bệnh, triệu trứng đau rát và ngứa ở một số nơi nhưng không phải ai cũng xuất hiện triệu chứng này.
    Những nơi có thể phát triển bệnh sùi mào gà ở nữ giới như: âm hộ, âm đạo, cổ tử cung, hậu môn. U nhú có đỏ nhạt hoặc nâu, thường tụ tập tại một chỗ giống hình hoa lơ.
    Triệu trứng bệnh thường gặp ở hai bên môi bé của âm hộ, rất ít khi thấy cả hai bên môi bé và lớn cùng phát triển bệnh, khi phát triển các nốt đỏ có thể biến thành những nốt ban sùi lên như cục thịt.
    Sùi mào gà thường xuất hiện ở âm đạo, cổ tử cung nên khi quan hệ, cọ sát rất dễ gây chảy máu.
    Có trường hợp, bệnh phát triển nặng, bao phủ hết âm vật khiến bệnh nhân cảm giác vô cùng vướng víu, bứt dứt.
    Sùi mào gà ở phụ nữ mang thai có thể gây nhiều biến chứng nguy hiểm do thương tổn lan rộng và phá hủy mô, cản trở lối ra của em bé lúc chuyển dạ.
    Khi có thai, u nhú có xu hướng phát triển lớn hơn do nồng độ hoóc môn progesterone tăng. Nếu u nhú phát triển nhiều ở thành âm đạo sẽ làm cho vùng này giảm khả năng co giãn và gây khó khăn khi sinh con, khó cầm máu, đe doạ tính mạng sản phụ.
    Bên cạnh đó, bệnh còn lây truyền từ mẹ sang con, sản phụ sẽ phải sinh mổ chứ không thể sinh thường.
    Sau khi nhiễm sùi mào gà, nếu bệnh nhân không được điều trị sớm, triệt để có thể dẫn đến ung thư cổ tử cung. Ở nam giới, sùi mào gà thường xuất hiện ở rãnh quy đầu, bao quy đầu, miệng sáo, phần đầu của niệu đạo trước và da bìu.
    Nhiều ghi nhận chứng minh sùi mào gà chính là nguyên nhân gây ung thư dương vật ở nam giới.
    Phương pháp điều trị sủi mào gà

Theo các bác sĩ sản phụ khoa, bệnh sùi mào gà rất dễ tái phát. Những phương pháp điều trị sùi mào gà là đốt điện, sử dụng thuốc điều trị cục bộ hoặc dùng kỹ thuật laser.
    Máy đốt điện cao tần ứng dụng phát xạ sóng điện cao tần định hướng 3.8MHz, khi bắn vào trong tổ chức sùi mào gà sẽ hình thành trường sóng điện cao tần tập trung. Từ đó phát ra năng lượng trực tiếp tác động vào phân tử khối u nhú, khiến cấu trúc phân tử của tổ chức này bị đứt gãy. Ở nhiệt độ thấp (40oC~70oC) kỹ thuật đốt điện cao tần có thể đạt được hiệu quả lát cắt mỏng, ít gây tổn thương, cầm máu tốt.
    Bên cạnh đó, Phòng khám Sài Gòn còn điều trị sùi mào gà bằng kỹ thuật laser tiên tiến. Ưu điểm của điều trị bệnh sùi mào gà bằng đốt laser là loại bỏ u sùi trên da triệt để, không đau đớn, ngăn ngừa khả năng bệnh tái phát.
    Các bác sĩ khuyên mọi người hãy phòng ngừa bệnh sùi mào gà bằng cách quan hệ tình dục an toàn, chung thuỷ. Khi bị bệnh phải điều trị cả vợ lẫn chồng, tránh tình trạng bệnh tái lây nhiễm trở lại.
    "Có sức khỏe là có tất cả"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đã lâu rồi ko trở lại topic, cứ nghĩ rằng sẽ ko bao giờ phải quay lại nữa, vậy mà.... Trước đây mình vào topic để tìm hiểu thông tin vì ox bị mắc sùi, sau thời gian 1 năm điều trị với hơn chục lần đốt thì ox mình ko còn mọc lại nữa. Mình cũng khám thường xuyên nhưng ko thấy bị lây. Rồi sau khi ox khỏi bệnh một thời gian, mình có thai, lúc ox khỏi bệnh cũng sốt ruột lắm rồi nên ko kiêng 6 tháng hay 1 năm mà chỉ 2 tháng ko thấy là thả để có em bé. Từ khi có em bé mình vẫn nghĩ về căn bệnh, nhưng cũng tự lạc quan cho rằng đã khám rất nhiều lần ko bị lây thì có lẽ ko bị, nên mình tập trung lo cho em bé nhiều hơn. Một vài tháng mình thấy khí hư, ko khó chịu gì nên cũng nấn ná, hôm nay nhân tiện đi khám ở viện nên mình khám luôn phụ khoa, kết quá mình bị nấm và, đáng buồn nhất là bs bảo mình có 1 nốt sùi ở cổ tử cung. Bây giờ thai mình đã được 24 tuần rồi. Thật ko ngờ cái điều mình lo sợ là khi mang thai sẽ mọc sùi ấy đã xảy ra! Giờ cũng chưa biết phải thế nào nữa, có chữa luôn được ko hay phải đợi khi sinh xong mới chữa. Mình đã chuẩn bị sẵn tinh thần là bị bệnh rồi, nhưng thực lòng ko muốn nhất là nó lại bị vào lúc mình đang mang thai. Mình thấy lo lắng và thương con quá. Cầu mong mọi thứ ko có gì quá kinh khủng! Cầu mong cho mẹ con mình đều bình an!
    Có mẹ nào cũng bị mắc sùi khi mang thai thì chia sẻ với mình nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bun2013 Xem bài viết
    Đã lâu rồi ko trở lại topic, cứ nghĩ rằng sẽ ko bao giờ phải quay lại nữa, vậy mà.... Trước đây mình vào topic để tìm hiểu thông tin vì ox bị mắc sùi, sau thời gian 1 năm điều trị với hơn chục lần đốt thì ox mình ko còn mọc lại nữa. Mình cũng khám thường xuyên nhưng ko thấy bị lây. Rồi sau khi ox khỏi bệnh một thời gian, mình có thai, lúc ox khỏi bệnh cũng sốt ruột lắm rồi nên ko kiêng 6 tháng hay 1 năm mà chỉ 2 tháng ko thấy là thả để có em bé. Từ khi có em bé mình vẫn nghĩ về căn bệnh, nhưng cũng tự lạc quan cho rằng đã khám rất nhiều lần ko bị lây thì có lẽ ko bị, nên mình tập trung lo cho em bé nhiều hơn. Một vài tháng mình thấy khí hư, ko khó chịu gì nên cũng nấn ná, hôm nay nhân tiện đi khám ở viện nên mình khám luôn phụ khoa, kết quá mình bị nấm và, đáng buồn nhất là bs bảo mình có 1 nốt sùi ở cổ tử cung. Bây giờ thai mình đã được 24 tuần rồi. Thật ko ngờ cái điều mình lo sợ là khi mang thai sẽ mọc sùi ấy đã xảy ra! Giờ cũng chưa biết phải thế nào nữa, có chữa luôn được ko hay phải đợi khi sinh xong mới chữa. Mình đã chuẩn bị sẵn tinh thần là bị bệnh rồi, nhưng thực lòng ko muốn nhất là nó lại bị vào lúc mình đang mang thai. Mình thấy lo lắng và thương con quá. Cầu mong mọi thứ ko có gì quá kinh khủng! Cầu mong cho mẹ con mình đều bình an!
    Chị đừng quá bi quan chị nhé! Em thấy nhiều mẹ mang bầu mà bị đó. Nhưng cứ phải vui tươi lên đã. Chúc chị và bé mạnh khoẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 88 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Tiếc cho bạn quá vì ko kiêng dài dài tí cho chắc chắn...Cố gắng lên bạn nhé...giờ làm kiểu virut quái ác thật...Đề kháng con ng tiến hoá thì virut giờ nó cũng tiến hoá nhu vây...Mình cũng mới bị và vua đi đốt lần 1 xong
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bị SMG mà không có các bệnh khác như Lậu, Nấm, Giang Mai... có khả năng bị nhiễm HIV không mọi người? Cái thằng khốn nạn đó nó trốn mình mất rồi, mình hỏi nó có bệnh không nó bảo mình khùng, mình không biết nó có bị mấy bệnh đó không nữa? Giờ đang thời kỳ cửa sổ nên vẫn là âm tính, mình sợ quá, ý là quen cái thằng nó làm công an, tin tưởng là đàng hoàng ai ngờ... nếu bị dính HIV có nước đi tự tử cho nhanh
    • 64 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bạn bị 1 nốt trong ctc bạn nên lase chắc là sẽ khỏi nhanh thôi đừng lo lắng nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi frozen85 Xem bài viết
    Tiếc cho bạn quá vì ko kiêng dài dài tí cho chắc chắn...Cố gắng lên bạn nhé...giờ làm kiểu virut quái ác thật...Đề kháng con ng tiến hoá thì virut giờ nó cũng tiến hoá nhu vây...Mình cũng mới bị và vua đi đốt lần 1 xong
    Mình nghĩ có lẽ mình bị lây từ trước khi chồng mình khỏi bệnh rồi, chẳng qua nó chưa phát ra. Lấy chồng muộn cũng muốn có con ngay nên mình cũng sốt ruột ko chờ đợi nữa. Hic.
    Giờ mình đang tìm bác sĩ để khám xem có đốt được ko, chứ để đấy sợ rằng thai càng lớn nó mọc ra nhiều thì chết. Mà các bạn đốt thì đốt laze ấy, đốt điện lâu khỏi và nhanh tái phát hơn. Mấy phòng khám đốt thì hình như toàn là đốt điện thôi (đốt mà có mùi thịt nướng í), vào viện mới có máy đốt laze hay sao ấy! Trước ox mình cứ theo đốt chỗ bs Huyền (bv da liễu) rồi bị tái lại mãi, bs thì bảo là máy laze nhưng chồng bảo đốt có mùi thịt nướng, ko giống trong viện, sau cùng sang nhờ 1 bs làm cùng với 1 người quen đốt laze cho thế là hết luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuanhtu02 Xem bài viết
    bạn bị 1 nốt trong ctc bạn nên lase chắc là sẽ khỏi nhanh thôi đừng lo lắng nhé
    Uh mình ko sợ bệnh lắm đâu (tuy rằng cũng nghĩ đến nguy cơ ung thư CTC), mình chỉ buồn vì bị như vậy thì ko sinh con bình thường được và lo vì ko biết mang thai lớn thế có đốt đc ko, có ảnh hưởng đến thai ko.
    • 74 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Loveliness Xem bài viết
    Bị SMG mà không có các bệnh khác như Lậu, Nấm, Giang Mai... có khả năng bị nhiễm HIV không mọi người? Cái thằng khốn nạn đó nó trốn mình mất rồi, mình hỏi nó có bệnh không nó bảo mình khùng, mình không biết nó có bị mấy bệnh đó không nữa? Giờ đang thời kỳ cửa sổ nên vẫn là âm tính, mình sợ quá, ý là quen cái thằng nó làm công an, tin tưởng là đàng hoàng ai ngờ... nếu bị dính HIV có nước đi tự tử cho nhanh
    Chẳng có cách nào để biết ngoài việc chờ 3 tháng rồi xét nghiệm hết chị à. Em hiểu sự lo lắng của chị, lúc trước em cũng lỡ dại và cũng chẳng hỏi dc cái người đó, cảm thấy sợ hãi đàn ông quá rồi. Em cũng đành chờ 3 tháng rồi đi xét nghiệm. Nếu chị thấy đó giờ chị ko bị sốt cao, nổi hạch cổ thì chị có thể bớt lo lắng. Chị tập trung chữa bệnh smg trước nha chị, cứ bình tĩnh và chờ xét nghiệm.
    • 64 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

thai to 36 tuần còn đốt được cơ mà sau đốt cứ 3 tuần khám 1 lần nếu khỏi bạn sinh đường dưới bình thường không sợ đâu bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 190 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuanhtu02 Xem bài viết
    thai to 36 tuần còn đốt được cơ mà sau đốt cứ 3 tuần khám 1 lần nếu khỏi bạn sinh đường dưới bình thường không sợ đâu bạn
    Mình cũng muốn sinh thường nhưng có lẽ phải sinh mổ thôi vì cũng khó biết được nó khỏi hay chưa, sinh mổ để đỡ lây cho con vậy!
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bun2013 Xem bài viết
    Chia sẻ với chị. E cũng như chị, phát hiện sùi ở tuần 12. E có qua da liễu tw khám nhưng qua loa nên e k chữa nữa mà sang bs Yến Hòe Nhai chấm thuốc. 3 lần chấm thì e khỏi. H đến 19w thì e sờ thấy 1 mụn nhỏ, cũng lo là sùi tái phát nhưng chưa đi khám vội vì e theo dõi mấy ngày chưa thấy nó to lên. Chị nên chữa luôn, khỏi bệnh là sinh e bé bình thường đc. Chồng e bị bệnh cách 5 tháng tuy nhiên e khỏe re, k lên nhưng sau khi mang bầu là e bị. Do e nghĩ là bầu sức đề kháng kém dễ phát bệnh. E còn buòn hơn nữa vì lúc phát ra bệnh dò hỏi chồng mới biết do lão ấy đi massage r cho gái mại dâm qh bằng miệng. E buồn suy sụp lắm nhưng vì con. Hi vọng chị mau khỏe.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 88 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình mới bị và đọc thong tin liên tục rất nhiều mấy ngày hôm nay và có đọc qua topic này ở những phần trước thì mình có quyết định đi chữa là đen bệnh viện da liễu trung ương đốt laze và bôi thuốc...Còn tất cả những chỗ trên mạng toàn lăng xê máy này máy nọ nhưng thuc té ko phải là đot laze đâu vì các bạn hãy đat cho mình câu hỏi là bệnh viẹn da liễu trung ương là đầu nganh và cua nhà nước thì mới có máy đot laze và mọt số thuốc các bạn mua ở ngoài không bao giờ có...Căn bệnh quái ác này lại chang biểu hiện bên ngoài nên đai đa số mang mầm bệnh sẵn mà ko hay biét...Đi khám gio moi thấy bệnh sùi mào gà giờ nhiều nguoi bị thế, đi khám cứ như khám cảm cúm í...bệnh này hay tái phát vì sau mot thoi gian ngắn đi đốt hết các bạn tưởng đã khỏi nên lại quan hệ và lại dính lại...Nhất la nhung đôi yeu nhau nhưng chả trao đổi thông tin voi nhau mà âm thầm di chữa thành ra lúc ng này khỏi va lúc ng kia chua khỏi quan hệ thế là bị lại...Mình bị quả này xong chột đến già và kiêng quan hệ voi ng yêu tầm 1 năm rưỡi luôn...Khi nào cả hai khỏi hẳn lâu lâu chac moi dám quan hệ...Các bạn cần xac định tu tưởng là giờ bị bệnh thi nghien cuu thông tin va thuc hiện đúng phác đồ của bác sĩ đe đieu trị cho khỏi hẳn...mình mơi bị bênh này va đi đót lần 1 laze chắc sẽ ở topic này trao đổi lâu voi các bạn...1 bài học nhớ đời
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình đốt 1 lần rồi. cách đây 1 tháng đốt ở AD,2 tuần sau đốt Hm,hôm qua đi khám k thấy.
    hy vọng k sao nữa.
    bao lâu thì lập gđ đc hả các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có bạn nào bị smg ở môi, lưỡi, họng ko? Triệu chứng của các bạn ntn vậy? Các bạn đi khám ở đâu để điều trị cho mình xin thông tin với. Mình bị rát lưỡi hơn 1 tháng nay, đi khám ở Bạch Mai, K , rồi phòng khám tư, nội soi tai mũi họng cũng chỉ nói bị viêm họng, viêm amidan, xét nghiệm nấm lưỡi cũng âm tính. Mà m nhìn thấy phía trong môi dưới của mình như có 2 nốt nhỏ như đầu tăm mọc lên. Mặt dưới lưỡi thì thấy có 2 dây kéo dài tua tua những sợi thịt nhỏ... Mình đi khám hoài vẫn ko biết mình bị sao, lưỡi thì càng ngày càng rát. Haizzz..
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 88 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smile899 Xem bài viết
    Có bạn nào bị smg ở môi, lưỡi, họng ko? Triệu chứng của các bạn ntn vậy? Các bạn đi khám ở đâu để điều trị cho mình xin thông tin với. Mình bị rát lưỡi hơn 1 tháng nay, đi khám ở Bạch Mai, K , rồi phòng khám tư, nội soi tai mũi họng cũng chỉ nói bị viêm họng, viêm amidan, xét nghiệm nấm lưỡi cũng âm tính. Mà m nhìn thấy phía trong môi dưới của mình như có 2 nốt nhỏ như đầu tăm mọc lên. Mặt dưới lưỡi thì thấy có 2 dây kéo dài tua tua những sợi thịt nhỏ... Mình đi khám hoài vẫn ko biết mình bị sao, lưỡi thì càng ngày càng rát. Haizzz..
    làm sao bạn biêt chắc la bạn bị sùi mào gà trong khi bác sĩ khám lại bảo viêm họng và viêm amedan...Bạn thử đến viện da liễu trung ương ở phương mai đi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 87 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các bạn, mình bị sùi từ 11/2013 , cũng đã đi bv da liễu tphcm đốt và xịt nhiều lần. Mình bị lỗ sáo và tái phát lỗ sáo cũng nhiều, tháng gần đây bị dính thêm 1 nốt ở ngoài dưới đầu khấc nữa. Nhưng cuối tháng 10/2014 vừa rồi là đợt xịt AL gần nhất. Và cũng đã gần 2 tháng nay, chưa thấy có biểu hiện gì quan trọng. Lâu lâu, cảm thấy buốt buốt bên trong dương vật và ngứa da ở phần háng và bìu (chắc do thời tiết và vệ sinh). Còn vụ buốt buốt thì ko rõ lí do gì. Cũng cai quan hệ lâu rồi, FA (độc thân) luôn ... Hồi tháng 10-11 cũng có ăn tỏi sống ở mỗi bữa trưa, nhưng 11-12 thì dừng việc ăn tỏi, sợ có mùi ở miệng Vệ sinh thì cũng dùng lifebouy, rửa đầu dương vật và lỗ sáo = nước muối sinh lý, sau đó rửa lại bằng rứa sạch (vặn vòi nước mạnh rồi xịt thôi). Hiện tại, lỗ sáo mình thấy ổn. Còn nốt nhỏ ở dưới đầu khấc thì sau lần xịt AL gần nhất (ở trên có nói) thì nó cũng lành rồi, dù vẫn còn nhìn thấy mờ mờ, như 1 nốt mụn nhỏ vậy đó. Mà cái nốt ấy nó lại gần dây hãm, trong khi dây hãm của mình cũng ít chịu co dãn (kéo tuột hết dương vật khi cương cứng hơi khó khăn), khu vực đó cũng cần phải vệ sinh kĩ, sợ nó lan ra thôi.
    Haiz, 2 tháng rồi, tạm ổn thôi. Chưa đi tái khám lại. Cơ mà giờ chỉ dám dùng nước muối sinh lý xịt 1-2 lần/ ngày, ko dám dùng nhiều... dùng nhiều có ảnh hưởng ko nhỉ ? nhiều lúc thấy đầu khấc nó dính dính (khi kéo quy đầu xuống), như dạng tắm nước biển mà da dính dính á.
    chúc các bạn mau lành bệnh giờ tập trung lo làm ăn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thê mà trc e tưởng đốt laser với đốt điện hiệu quả như nhau chứ ==
    Mà khám trong DL TPHCM khám k kỹ thật chứ k phải nói sai đâu