TIN TÀI TRỢ.

Bệnh mỡ trong máu/ máu nhiễm mỡ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 32K Lượt đọc
  • 89 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 372 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Bà ngoại Đậu Xanh đi khám sức khoẻ ở phường bị bác sỹ chẩn đoán là có thể bị mỡ nhiễm máu. Có mẹ nào biết về bệnh này không thì share thông tin cho mẹ Đậu Xanh nhé! Và khám kiểm tra ở đâu thì tốt nhất?
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh là mẹ của Cuntrang
    Theo mình bà ngoại của Dau xanh nên đi khám ngay ơ bệnh viện Bạch mai hoặc Việt Đức. Bởi vì mỡ trong máu có thể gây nhiều bệnh như gây áp huyết cao, rối loạn tiền đình,.....nhiều bệnh nữa rất nguy hiểm cho người có tuổi
    Bà ngoại của Đậu xanh nên kiểm tra xem bị nhiễm mỡ trong máu độ mấy rồi để còn điều trị và có chế độ ăn uống phù hợp
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Chị NGọc ơi , BS chẩn đoán bà bị mỡ nhiễm máu hả...vậy thì chị đưa bà đến BV khám ngay thôi. K tốt cho sức khoẻ người già rồi.
    Em có nghe nói là Gan nhiễm mỡ nhiều hơn còn máu nhiễm mỡ là không tốt rồi. Và em nghĩ chắc chắn BS sẽ cho thực đơn ăn dành cho người lớn tuổi rồi.
    Ở trong này có Lão Khoa nên người già hay đến đây khám, chắc là ở HN cũng có.
    Còn chế độ ăn em cũng tìm và post lên cho bà của cuntrang rồi , để em tìm lại rồi đưa đường link cho chị nha.
    Chúc bà luôn khoẻ mạnh , sống lâu....

• 372 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ cuntrang và Nguyên nhé! Mình muốn đưa bà đi khám bệnh viện lớn nhưng ngặt một nỗi chưa xin nghỉ được (Ở nhà có mỗi mình vợ chồng mình mà) . Bà ở nhà lại trông Đậu Xanh, không thể rời ra đi đâu được. Mình muốn tìm một bác sỹ chuyên khoa tốt có mở phòng mạch riêng khám ngoài giờ HC hoặc thứ bảy, chủ nhật để đưa bà đến kiểm tra trước. Các mẹ có địa chỉ của bác sỹ nào thì chỉ cho mình nhé!
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

me Dau xanh than trong khi chơ rảnh cho bà đi khám thì nên nhắc bà ăn uống nhé
    Dừng ăn chất dầu mỡ trong món dán, sào nên ăn hoa quả tươi, rau
    TRánh suy nghĩ căng thẳng
    Nên cho bà đi khám tại bênh viện lớn và đăng kí khám ngoài giờ đi

Mẹ cuntrang
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Chị Ngọc ơi , em nghĩ có thể CN chị đưa bà đến BV kiểm tra sức khoẻ là tốt nhất vì BS tư nhân khám ở ngoài không có máy móc thiệt bị để kiểm tra chính xác nồng độ máu trong mỡ. Và việc ăn uống của bà bây giờ tham khảo ý kiến BS là tốt nhất vì người già có nhiều vấn đề về tiêu hóa và sức khoẻ khác hẳn người trẻ nên em nghĩ chỉ có BS là người có lời khuyên chính xác nhất.

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tốt nhất là bạn nên đưa bác đi khám ở bệnh viện Lão Khoa (gần BV Bạch Mai). Ở đó máy móc hiện đại, phục vụ nhiệt tình mà lại k đông nên ít phải chờ. Sau đó có thể nhờ các BS ở đó tư vấn thêm hoặc đề nghị khám riêng vv...
    Chúc bạn sớm toaị nguyện!

Jupiter (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mẹ Đậu Xanh ơi, Bà ngoại của Bin cũng bị máu nhiễm mỡ, chỉ số khá cao > 12 , trong khi mức cho phép ở giới hạn trung bình là 4-6. Mẹ mình sau khi đi khám ở Việt Xô (điều trị theo bảo hiểm), uống 2 đợt thuốc là thấy đỡ hẳn. Sau đó, mẹ mình lại đến Viện y học dân tộc ở Nguyễn Bỉnh Khiêm - cắt thuốc uống, sau đó đi khám lại bây giờ chỉ còn >5 một chút thôi !

Theo mình thì mẹ Đậu Xanh cứ nên đưa bác đi khám ở các bệnh viện lớn mà mọi người đã mách, không nên khám ngoài, kết hợp với chế độ ăn uống hợp lý ! Nhưng nhớ dặn các cụ là kiêng có nghĩa là hạn chế chứ ko có nghĩa là ko ăn, vì như vậy sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ.

Mẹ Đậu Xanh thử tham khảo mấy bài này xem nhé ! Chúc bà ngoại Đậu Xanh mau khoẻ !

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/Giai-dap/2002/06/3B9BCD43/
    http://www.ykhoa.net/BACHKHOA/031023/03102303.htm
    http://www.vietpharm.com.vn/KT-PhoThong/index.asp?bvid=32
    BinKem
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,367 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Mấy ngày vừa rồi mệt quá mình đi khám BS thì trời ơi, mang về 1 ba lô bệnh : Rối loạn tiền đình, mỡ trong máu cao, suy nhược... Các mẹ ơi, có ai biết về thuốc chữa mỡ trong máu giúp mình với. Thuốc tây mình nghĩ chỉ là giải pháp tạm thời thôi

Sáng nay Bi dậy sớm
    Tặng mẹ đoá hoa tươi
    Ôm Bi mẹ mỉm cười
    Mẹ yêu con nhiều lắm!:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu Bi ve
    Mấy ngày vừa rồi mệt quá mình đi khám BS thì trời ơi, mang về 1 ba lô bệnh : Rối loạn tiền đình, mỡ trong máu cao, suy nhược... Các mẹ ơi, có ai biết về thuốc chữa mỡ trong máu giúp mình với. Thuốc tây mình nghĩ chỉ là giải pháp tạm thời thôi
    Người ta gọi đấy là bệnh của nhà giàu :3: ăn nhiều mỡ, đạm động vật, uống rượu bia nhiều là bị thôi. Nếu chỉ số mỡ máu của bạn ko quá cao (chỉ số bt là dưới 5) thì trước mắt chỉ cần điều chỉnh chế độ ăn uống là mỡ máu sẽ giảm.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,367 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Mình đã điều chỉnh chế độ ăn uống được gần 1 năm rồi mặc dù trước đây mình rất ít ăn mỡ. Hiện tại chỉ số của mình tận 7,22. Mình đang uống thuốc và kết hợp chế độ ăn uống & đi bộ. Không biết có kết quả gì không?

Sáng nay Bi dậy sớm
    Tặng mẹ đoá hoa tươi
    Ôm Bi mẹ mỉm cười
    Mẹ yêu con nhiều lắm!:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 937 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Có mẹ nào truyền cho tớ một ít kinh nghiệm về chế độ ăn uống cho người có lượng mỡ trong máu cao ( vượt mức cho phép nhiều ) với. Nên ăn gì và kiêng gì ạ. Thanh - kíu các mẹ nhiều.
    Triệu chứng này sẽ dẫn đến những bệnh gì các mẹ nhỉ ?
    Vika
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vika
    Các mẹ ơi,
    Có mẹ nào truyền cho tớ một ít kinh nghiệm về chế độ ăn uống cho người có lượng mỡ trong máu cao ( vượt mức cho phép nhiều ) với. Nên ăn gì và kiêng gì ạ. Thanh - kíu các mẹ nhiều.
    Ông ngoại tớ đây. đang ăn kiêng vì bệnh này:
    - Không ăn lục phủ ngũ tạng ( lòng mề)
    - Không ăn thịt gà (vì đang uống thuốc)
    - Không uống rượu bia dù chỉ 1 chút
    - Ăn rau nhiều
    - Không ăn thịt có mỡ
    - Không ăn cá
    - Uống trà nhân trần nhiều thay nước.
    - Chỉ ăn dầu
    Còn gì nữa tớ quên mất rồi để tớ về hỏi thêm nhé. :3:

Triệu chứng này dẫn đến men gan yếu, ảnh hưởng đến gan rồi nói chung là không tốt. Vì bên cạnh nhà tớ đã có 1 thanh niên chết vì bệnh gan rồi.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 937 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Asimo
    Ông ngoại tớ đây. đang ăn kiêng vì bệnh này:
    - Không ăn cá:
    Cảm ơn mẹ Asimo nhé. Asimo hỏi lại hộ tớ kiêng tất cả các loại cá hay các loại cá không mỡ ( cá thu chẳng hạn ) vẫn ăn được ?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Asimo
    Vì bên cạnh nhà tớ đã có 1 thanh niên chết vì bệnh gan rồi.
    Á !!!!!!!!, Cái kết này .....quá
    Vika
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 1,020 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Mẹ mình cũng đang trong chế độ ăn kiêng cho người bị máu nhiễm mỡ. Nhưng mình chỉ thấy mẹ mình kiêng tuyệt đối lục phủ ngũ tạng động vật và mỡ động vật (VD: thịt heo chỉ ăn nạc, thịt gà k ăn da...), ăn it trứng nhưng lại ăn rất nhiều cá. B/sĩ của mẹ mình nói mỡ cá rất tốt, có khả năng trung hoà và tiêu huỷ bớt mỡ trong cơ thể. (mình cũng đang tích cực ăn cá đây :4: ). Nhưng k nên chiên nhiều mà cố gắng ăn luộc, hấp, nướng hoặc nấu canh. Mẹ Vika thử tham khảo thêm ý kiến bác sĩ điều trị xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 937 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keunwoo
    Mẹ mình cũng đang trong chế độ ăn kiêng cho người bị máu nhiễm mỡ. Nhưng mình chỉ thấy mẹ mình kiêng tuyệt đối lục phủ ngũ tạng động vật và mỡ động vật (VD: thịt heo chỉ ăn nạc, thịt gà k ăn da...), ăn it trứng nhưng lại ăn rất nhiều cá. B/sĩ của mẹ mình nói mỡ cá rất tốt, có khả năng trung hoà và tiêu huỷ bớt mỡ trong cơ thể. (mình cũng đang tích cực ăn cá đây :4: ). Nhưng k nên chiên nhiều mà cố gắng ăn luộc, hấp, nướng hoặc nấu canh. Mẹ Vika thử tham khảo thêm ý kiến bác sĩ điều trị xem.
    Thanh - kíu bác Keunwoo, mẹ cháu sẽ tham khoả thêm.
    Vika
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,367 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Mẹ Keunwoo nói đúng đấy, mình đây chỉ số mỡ trong máu rất cao (Khổ thân tui quá. Huhuhu). Ngoài việc ăn uống như mẹ Keunwoo nói cố gắng mỗi ngày uống càng nhiều sữa đậu nành (không đường) càng tốt và mùa dứa, mỗi ngày ăn một quả sẽ rất tốt cho những người bị mỡ trong máu (Chỉ số hạ rất nhanh nhưng mình lại ghét uống sữa đậu nành vô cùng. Biết làm sao bây chừ?????????)

Sáng nay Bi dậy sớm
    Tặng mẹ đoá hoa tươi
    Ôm Bi mẹ mỉm cười
    Mẹ yêu con nhiều lắm!:
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 1,020 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu Bi ve
    Mẹ Keunwoo nói đúng đấy, mình đây chỉ số mỡ trong máu rất cao (Khổ thân tui quá. Huhuhu). Ngoài việc ăn uống như mẹ Keunwoo nói cố gắng mỗi ngày uống càng nhiều sữa đậu nành (không đường) càng tốt và mùa dứa, mỗi ngày ăn một quả sẽ rất tốt cho những người bị mỡ trong máu (Chỉ số hạ rất nhanh nhưng mình lại ghét uống sữa đậu nành vô cùng. Biết làm sao bây chừ?????????)
    Mẹ Cu Bi ve mua đậu phụ về nấu canh cà chua ăn vừa mát lại vừa bổ nữa (cà chua cũng tốt lắm đấy)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vika
    Các mẹ ơi,
    " Đặc biệt, tỏi rất hiệu quả trong việc làm giảm lượng mỡ trong máu, giảm độ nhờn của máu, hạ huyết áp, ngăn chặn sự kết dính tiểu cầu và làm giãn mạch. Do đó, tỏi được xem là thuốc phòng ngừa và điều trị bệnh xơ mỡ động mạch rất tốt.

Hoạt chất chính trong tỏi là chất allicin. Ở Mỹ, tỏi đã được công ty dược phẩm Kwai sản xuất dưới dạng viên chứa 0,6% allicin. Một nghiên cứu thực hiện trên 42 người có cholesterol trong máu cao, uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 viên tỏi 300mg. Kết quả cho thấy ngoài việc làm giảm mỡ trong máu, tỏi còn ngăn chặn sự oxy hóa LDH-c, tăng 55% lượng máu đến da, tăng sự nuôi dưỡng da đầu,
    tóc, lông..."

Đây nữa

Những bệnh nguy hiểm do mỡ trong máu cao gây ra

Hàm lượng mỡ trong máu cao có thể dẫn đến tai biến mạch máu não, nhồi máu cơ tim, hoại tử ruột... Đây không phải là bệnh của riêng người béo. Có những người rất gầy và không ăn nhiều dầu mỡ nhưng khi đi khám, bác sĩ vẫn cho biết là họ mắc bệnh trên.

Theo bác sĩ Lê Thanh Liêm, Phó khoa Tim mạch, Bệnh viện Chợ Rẫy, do quy định của gene, có người ăn thực phẩm chứa nhiều cholesterol nhưng vẫn chuyển hóa hết số mỡ này, có người dù ăn ít vẫn không chuyển hóa hết, khiến mỡ tích tụ và đóng ở mạch máu, tạo thành các mảng xơ vữa.

Trong 4 thành phần của mỡ có hai thành phần chủ yếu gây mỡ máu cao là tryglycerid và cholesterol. Sự mất cân bằng giữa tryglycerid và cholesterol sẽ khiến hai thành phần này đọng lại, làm hẹp lòng mạch, cản trở lưu thông máu. Những khối mỡ đóng này có thể vỡ ra, khiến huyết khối bám vào mảnh vỡ và dẫn đến tắc mạch, thiếu máu nuôi các cơ quan trong cơ thể. Tình trạng bít hẹp nếu xảy ra ở não thì gây tai biến mạch máu não, nếu ở ruột thì gây tắc ruột, ở tim gây nhồi (thiếu) máu cơ tim và ở chi gây tắc mạch chi...

Bệnh có thể bắt đầu từ rất sớm (khoảng 20 tuổi trở lên), diễn biến kéo dài và không có biểu hiện gì rõ ràng. Trẻ béo phì có nhiều nguy cơ mắc bệnh này trong tương lai.

Phòng và trị bệnh

Trong chế độ ăn, nên cung cấp một lượng cholesterol vừa phải, đủ cho cơ thể phát triển cân bằng mà không gây thừa mỡ. Nên chăm tập luyện và làm các việc năng động để tiêu bớt lượng mỡ dư thừa, tránh việc tạo thành những cholesterol có hại. Chế độ phòng bệnh cần được thực hiện sớm. Từ 40 tuổi trở lên, nên đi xét nghiệm mỡ máu 6 tháng một lần.

Khi bệnh đã có biểu hiện thì rất khó khỏi hẳn. Việc điều trị chỉ làm giảm mức độ tiến triển của bệnh chứ không thể làm hàm lượng mỡ máu trở lại bình thường. Bệnh nhân phải được theo dõi và điều trị suốt đời. Tùy theo mức độ nặng nhẹ, bác sĩ sẽ có chỉ định theo dõi 1-2-3 tháng/lần để tránh những biến chứng nguy hiểm có thể xảy ra.

Vì vậy, ngay sau khi phát hiện bệnh, bệnh nhân nên đến bác sĩ chuyên khoa tim mạch để khám và điều trị kịp thời nhằm ngăn chặn tình trạng bệnh tiến triển nặng.

Tuổi Trẻ
    ------------------
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỡ trong máu cao nguy hiểm không?

* Tôi đi khám bệnh, kết quả xét nghiệm cho biết bị mỡ trong máu cao. Xin hỏi đây là bệnh gì, có nguy hiểm không? Vì sao bị bệnh và điều trị cách nào? Nghe nói bị bệnh này mỗi ngày chỉ cần uống nước ép dưa leo (1kg/ngày) sẽ khỏi, có đúng không? (Một bạn đọc ở Tây Ninh và Q.T. - Lâm Đồng)

BS Lê Bạch Lan - trưởng khoa nội tổng hợp, Bệnh viện Cấp cứu Trưng Vương, TP.HCM:
    Mỡ trong máu cao trong y khoa gọi là “rối loạn lipid máu”. Người ta thường dựa vào các trị số triglycerid, cholesterol, LDL (lipoprotein trọng lượng phân tử thấp), HDL (lipoprotein trọng lượng phân tử cao) để phân loại rối loạn lipid máu. Nguyên nhân là do một hoặc nhiều yếu tố sau: yếu tố gia đình, ăn nhiều mỡ động vật, ít vận động thể lực. Rối loạn lipid máu rất nguy hiểm vì gây xơ vữa động mạch, dẫn đến các biến chứng nguy hiểm như: cao huyết áp, nhồi máu cơ tim, tai biến mạch máu não...

Về điều trị, ngoài dùng thuốc, bệnh nhân cần hạn chế ăn mỡ động vật, tập thể dục đều đặn, ăn nhiều rau các loại, chứ không phải chỉ uống nước ép dưa leo.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5