TIN TÀI TRỢ.

Bệnh da vảy cá!

• 1.61K Lượt chia sẻ
  • 72.1K Lượt đọc
  • 149 Trả lời

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn!
    Tôi là một bà mẹ có con gái bị căn bệnh này mang di truyền từ gia đình chồng tôi. Hiện nay cháu mới 2,5tuổi. Lúc mới sinh cháu bị nhẹ hơn, da thô ráp khắp người, cả da đầu. Tôi đã đưa cháu đi khám ở BV Da Liễu Trung ương và cũng nhận được câu trả lời lạnh lùng từ bác sỹ "bệnh này không chữa được cháu chấp nhận nhé". Tôi biết bệnh di truyền thì khó chữa nhưng tôi đưa cháu đi chữa với hy vọng chỉ mong cháu đỡ chút nào hay chút ấy thôi, nhưng vị BS đó thật lạnh lùng!
    Cách đây 1 tháng theo lời mách của một người bạn, tôi đã đưa cháu xuống khám và đang theo thuốc của một bs khác ở BV Phong Da liễu Văn Môn - Thái Bình. Thuốc bôi và uống, thuốc gội đầu, lúc đầu (khoảng 2 tuần đầu) thì da cháu đỡ hơn trông thấy đặc biệt ở những chỗ bị nặng như: đầu gối, khửu tay và gáy. Nhưng sau đó không hiểu vì sao da cháu bắt đầu có hiện tượng bị nặng hơn, và hiện nay thì rất nặng chưa bào giờ cháu bị nặng như vậy, có chỗ bị nứt và chảy máu. Cháu khóc và không cho bôi thuốc nữa vì xót. Cách đây 2 hôm, tôi đưa cháu đi khám lại, bs cho thuốc khác và dặn có thể dùng mỡ chăn để bôi. Tôi hy vọng bệnh của cháu sẽ đỡ hơn.
    Tôi mong các bạn, những người có kinh nghiệm hãy chia sẻ với tôi cách chữa trị. Dù khó khăn thế nào tôi cũng cố gắng theo. Cháu còn nhở chưa hiểu biết nhiều nên rất vô tư. Nhìn con gái như vậy tôi đau lòng lắm. Thậm trí tôi không tự tin để đưa cháu đi chơi nhà bạn bè tôi và mẫu giáo.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hic, mình cũng bị bệnh này nè! Hồi nhỏ bệnh nặng lắm, mùa đông cả mặt, người, tay chân đều bị nứt nẻ, đóng vảy, rất đau và bị chảy máu nữa. Lớn lên bệnh có đỡ hơn chút nhưng cứ vào đầu mùa hè, khi mình vận động nhiều, ra mồ hôi là lại bị ngứa khắp người, mún khóc lun ý, thậm chí ngồi gần bếp lửa cũng ngứa, chẳng làm được việc gì (mình nghĩ là do da dày, đóng vảy sừng, mồ hôi không thoát ra được gây bứt rứt, khó chịu). Mình đã đi chữa ở nhiều nơi mà bệnh không đỡ gì hết. Có lần mình đến khám và mua thuốc tại nhà 1 bác sĩ tư nhân, lúc đầu bệnh thuyên giảm rõ rệt, hết ngứa, da mềm hơn, vảy cũng bớt rất nhiều (mừng hết biết lun) nhưng chỉ được khoảng 2 tháng thì bệnh trở nặng hơn cả trước nên mình không chữa ở đây nữa.
    Khi lên đại học mình chuyển vào miền Nam, thời tiết trong này ấm quanh năm, mình không bị ngứa nữa nhưng da vẫn cứ xù xì, xấu xí, rất mất tự tin. Sang năm 2 mình bắt đầu đi chữa ở Bệnh viện Da Liễu và da đã đỡ hơn rất nhiều, bây giờ mình có thể mặc quần super short hay áo ngắn tay rất thoải mái. Mình biết bệnh này ko bao giờ khỏi được, phải bôi thuốc thường xuyên và dùng thuốc chỉ đỡ được phần nào thui (bởi mình thấy cứ dừng bôi thuốc 1 thời gian là bệnh lại bắt đầu trở lại, mình là sinh viên nên khi nào có tiền mới đi khám và mua thuốc) nhưng như thế là tốt lắm rùi. Qua kinh nghiệm nhiều lần mua thuốc, mình thấy những loại thuốc sau dùng khá hiệu quả:
    1. Salicylée 5% (10k/lọ 35g): dùng để bôi những chỗ da dày như ở chân, lòng bàn tay, thuốc này chỉ nên bôi vào buổi tối thôi bởi nó dạng sáp nên dễ bắt bụi bẩn.
    2. Hydracuta (7k/lọ 35g): dùng vào buổi tối, bôi vùng da cánh tay và ở người. Lưu ý là bôi thuốc ngay sau khi tắm xong và lau khô người, khi đó thuốc dễ ngấm hơn.
    3. Secalia A.H.A (188k/tube 75ml): dùng cho buổi sáng ở tất cả các vùng da. Nếu thấy nó đắt, bạn có thể đổi qua dùng hydracuta, nhưng mình thấy dùng Secalia da mềm hơn (tiền nào của nấy mà). HOẶC có loại Secalia DS (dry skin) (giá hơn 220k/tube 40ml) cũng okie lắm lắm .
    Những thuốc trên mua tại các hiệu thuốc chuyên về da mới có
    4. Sử dụng các loại sữa tắm dành cho da khô như Dove...
    5. Uống các loại vitamin A, C, D, E hoặc 1 số loại thuốc dành cho da khô (mình thấy bác sĩ hay kê đơn cho Vitamin A 50.000 IU, vitamin E, ngày uống 1-2 lần).
    Bên cạnh đó, cần phải uống nhiều nước, ăn nhiều rau xanh và trái cây như cà chua, đu đủ, sơri, bưởi, bí đỏ...

==> Đó là kinh nghiệm của mình, mình nghĩ là những loại thuốc trên không phải ai dùng cũng đỡ bệnh, còn tùy vào người đó có hợp với thuốc hay không nữa.
    Chúc các bạn may mắn và mong rằng y học sẽ tìm ra cách để chữa khỏi căn bênh này! :Sad:
    If you wanna live a happy life, tie it to a goal, not to people or things...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Mình cũng bị bệnh này từ bé, mọi người bảo lớn thì sẽ đỡ. Nhưng mà ngược lại càng lớn càng thêm nặng ý. Nói chung, bệnh này làm mình thiếu tự tin vô cùng vì mùa đông đi đâu mặc gì cũng phải thật kín, hôm nào trời trở nắng giữa mùa đông, lại càng vất vả thêm vì còn bị ngứa nữa chơ. Túm lại là mình đã được bố mẹ cho đi nhiều bệnh viện và uống đủ thuốc tây, bắc, nam rồi nhưng mà không có hiệu quả 1 tí gì.
    Qua diễn đàn webtretho, mình có biết chị linhaccount, chị ấy đã chỉ cho mình rất nhiệt tình một số loại kem bôi có ở nước ngoài mà chị đã sử dụng và mình đã chịu khó săn lùng, đến mùa đông năm nay thì thực sự mình khá yên tâm và thở phảo nhẹ nhõm rồi. Mùa đông không thấy dấu hiệu của khô da và bong vảy nhiều nữa. Tất nhiên là vẫn phải liên tục dùng kem ạ.

"Công thức" của mình là kết hợp cả tắm và bôi kem.
    Tắm thì dùng sữa tắm Cetaphil 250ml (200K) + muối nabica (10k/3 gói).
    Tẩy tế bào chết 1 tuần/1 lần = muối biển trộn dầu ô liu. Đắp mặt nạ cho body 1 lần/1 tuần bằng mật ong + sữa bột
    Kem bôi: Amlactin (26$), mình mua ở Amazon. Hơi đắt một tý nhưng hiệu quả và là lọ lớn, dùng được cả năm ạ.

Kinh nghiệm tắm và bôi của mìnhchủ yếu là mình đọc qua các diễn đàn và forum về bệnh da cá trên các web nước ngoài, sau đó tự nghiên cứu cách mua, địa chỉ mua và thử nghiệm luôn. Nên bạn nào cần thông tin về kem bôi, sữa tắm thì có thể hỏi mình, mình biết, sẽ trả lời.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 281 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các mẹ thử tắm bằng lá trầu không và bạch cương tằm xem sao.
    E cũng bị viêm da cá (mùa đông khô, bong vảy), hồi bé còn bị nứt da chảy máu nữa và thêm cả viêm lỗ chân lông nữa. E cũng tự ti, mặc cảm lắm, chẳng dám mặc quần sóc hay váy mà ko đi tất đâu. Sau khi sinh bé, e cũng ko hết. Cách đây gần 2 tháng, e đọc đc 1 bài nói về tác dụng của bạch cương tằm, thấy bảo đun nước tắm là da hết bong vảy. E ra Lãn Ông hỏi mua 40k/100gr, nhưng mùi nó hơi ghê, sợ tắm không thì.... E mới nhớ ra hồi bé bố mẹ cũng chữa ở 1 ông thầy đông y cho e, đợt đầu thì tốt, sau k thấy tiến triển nên bỏ, mà hàng ngày phải tắm với lá trầu không. Thế là e mua khoảng 10k lá trầu ko, tắm được 3 ngày, đun với 1 thìa ăn cơm bạch cương tằm tán nhuyễn. Ngâm trong bồn khoảng 30', tắm xong lau khô người rồi bôi vaseline 100% pure petroleum jelly, cái này e thấy tốt hơn dibetalic. Hiện tại e tắm được 1 tháng, thấy ko còn khô da,bong vảy nữa. Thỉnh thoảng e lại tắm cám gạo sữa tươi để hết viêm lỗ chân lông như bài của mẹ tí yêu chia sẻ bên chăm sóc bố mẹ
    Hy vọng hè tới e sẽ được tung tăng diện quần sóc. Các mẹ thử xem sao.
    Hy vọng giúp được chút gì cho các mẹ!
    °ღ..╠╣'s Secret..ღ °®
    Bxigm8
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To H_secret
    Bạn cho hỏi -bạch cương tằm tán nhuyễn là mua sẵn hay phải tự làm vậy.
    Đợi kết quả khả quan từ bạn để mọi người còn hoc tập.
    • Đang bị khoá tại MGOD
    • 7 năm
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 281 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moctik Xem bài viết
    To H_secret
    Bạn cho hỏi -bạch cương tằm tán nhuyễn là mua sẵn hay phải tự làm vậy.
    Đợi kết quả khả quan từ bạn để mọi người còn hoc tập.
    Bạch cương tằm bạn mua ở các hiệu thuốc đông y, ở ngoài hn là phố lãn ông ý, rồi bạn bảo người ta tán nhuyễn cho. Mình thấy tắm bạch cương tằm ko thì hiệu nghiệm hơn,nhg mùi thì hơi...
    Mùa đông hơi lạnh nên dnay mình thỉnh thoảng mới tắm, còn lại khi thì dùng cetaphil, khi thì dùng soap handmade, nói chung cũng vẫn khô lắm nhg cũng đỡ hơn mọi năm nhiều. Hy vọng phương pháp của mình sẽ hợp với ít nhất 1 số người.
    °ღ..╠╣'s Secret..ღ °®
    Bxigm8
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 281 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menfish Xem bài viết
    Cảm ơn Mepoc, thông tin bạn đưa đúng là bệnh vảy cá, là loại bệnh rất hiếm gặp, và thường di truyền rất cao, trong topic này mình thấy mọi người đang nhầm lẫn giữa bệnh khô da, á sừng, vảy nến. 3 loại này khác nhau hoàn toàn. Trong topic này mình thấy đa số các bạn đang nói về bệnh khô da chứ không phải mấy loại kia, á sừng và vảy nến là 2 loại bệnh lý rẩt nặng, riêng bệnh vảy cá là loại hiếm gặp, các bạn có thể lên google để biết thêm. Mình xin nói rõ hơn về bệnh khô da, có thể coi là một loại bệnh cũng được, sở dĩ mình nói như vậy vì nó không gây hại đối với cơ thể mà chỉ gây xấu về mặt thẩm mỹ thôi, và tất nhiên là gây ức chế trầm cảm cho người mang nó nên có thể xem là bệnh cũng được.Mình sống chung với bệnh khô da này từ nhỏ, đi khám nhiều nơi rồi nên biết rất rõ về nó, vì vậy các bạn không cần phải tranh cãi thêm gì đâu.
    Mình cũng đọc rất nhiều tài liệu và bài báo về bệnh vảy cá này. Thật ra hầu hết các bạn bị ở đây có thể đều ở dạng nhẹ của vảy cá, còn e bé trên bài viết của MePoc thì ở thể nặng rồi bạn à. Quan trọng nhất là mùa động ko nên tắm nước nóng vì sẽ càng làm da thêm ngứa. Tốt nhất tắm theo cách tắm âm dương. Mọi người search google là có đấy.
    °ღ..╠╣'s Secret..ღ °®
    Bxigm8
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 281 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mọi người xem thêm ở đây nhé: http://ykhoaviet.com/viewtopic.php?f=136&t=992
    Ykhoaviet.com
    °ღ..╠╣'s Secret..ღ °®
    Bxigm8
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bây giờ mình mới biết có nhiều người cũng có cùng nỗi khổ tâm với mình , Mình cũng là một người bị bệnh da cá. Thực sự có vào đây thì mình mới biết nó là bệnh da cá. Mình bị bệnh này di truyền từ mẹ mình, cũng đã đi khám và chữa ở nhiều nơi nhưng chả có tiến triển gì . Mình thấy mọi người trên đây có rất nhiều lời khuyên bổ ích, mình sẽ thử vài cách của mọi người trên này. Cám ơn mọi người nhé. Mình rất vui vì đã gặp được những ngừoi đồng cảnh ngộ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

up...ai có phương thuốc nào hay post lên cho mọi người với.
    Giờ mình mới biết có nhiều ngừời cùng cảnh ngộ.
    Mình mùa đông mới bị còn mùa hè thì không.Khổ nỗi mình lại là dân công trình đi làm hay bụi bặm.Mùa đông rất khổ.
    • 11 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh này, có một chị đồng nghiệp của mình cũng bị nhưng chị ấy là do di truyền còn mình bị bẩm sinh,k di truyền do trong gia đình mình k ai bị cả, mình thấy bệnh này chỉ làm mất thẩm mĩ ngoài ra k bị sao hết, k ngứa, k đau chỉ nặng lên khi thời tiết lạnh, còn mùa hè thì giảm đi đáng kể tuy k mịn màng như người bình thường. Năm nay mình chăm chỉ dùng body lotion của the body shop sau khi tắm thì thấy tình trạng giảm đi đáng kể, bạn chịu khó thử như thế xem, da khô thì tăng cường độ ẩm cho da thôi, bôi trực tiếp chư mình ăn nhiều đồ chứa VTM C, u nhiều nước mà chả thấy ăn thua tí nào.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bạn,những người cùng cảnh ngộ với mình.
    Thực sự thì h` mình mới biết là có nhiều người cũng bị bênh này giống mình.Từ khi sinh ra mình đã mang bệnh này,rất mặc cảm và tự ti với những người xung quanh mỗi khi mùa đông đến,ko biết chia sẻ cùng ai cả vì chỉ những ai ở vào hoàn cảnh này mới thấu hiểu hết được khổ sở nó mang lại.Nhiều khi ngồi tủi thân nghĩ sao số mình nó nghiệt ngã thế.
    Từ bé mình đã ngại tiếp xúc với người khác,nhất là với con gái,hầu như không bao h` dám đối mặt nói chuyện,mặc dù mình rất muốn.
    Những hôm mùa đông,bệnh phát nặng ,mặc dù rất muốn đến trường nhưng sự mặc cảm không cho phép mình đến,đành mang tiếng là thằng bỏ học.
    Phát bệnh,ko muốn đến những chỗ tụ tập đông người như cưới hỏi.... thì bị mang tiếng là cái ống thụt.
    Ngồi trong nhà,ko đi đâu chơi,thì bị nói là suốt ngày ru rú trong nhà.
    Mặc dù ông trời bù lại cho mình cái đầu có thể nói là thông minh hơn người bình thường,nhưng những hệ lụy mà bệnh này đem lại vẫn đeo đuổi mình.
    Mình cũng vừa tốt nghiệp HVNH đc 5 tháng,với tấm bằng khá và kiến thức trong tay mình tự tin đi xin việc ở các NH thương mại.Nhưng đời ko như mơ,mình đã thi 4 NH, thi viết thì rất ổn nhưng đến vòng phỏng vấn đều bị gạt ra với lý do ngoại hình.Trước h` mình vẫn tự an ủi rằng ông trời đã lấy đi của mình làn da,nên bù lại cho mình cái đầu,nhưng việc này đã làm mình quá sock.Đành mang tiếng kém cỏi ko xin đc việc, ngậm ngùi ngồi nhà chơi Game vơi bớt nỗi buồn,đợi đến mùa hè hết bệnh đi xin việc.
    Sau này cũng ko biết lấy vợ kiểu gì đây....có ai hiểu cho mình không????????????/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 619 Bài viết

• 1,360 Được cảm ơn

Mình bị bệnh này từ hồi 5 tuổi, đến nay là 20 năm rồi.Hồi mình mới đẻ ra đến lúc 5 tuổi thì da cực đẹp, trắng và nhẵn như sứ.Haizzzz, nhắc đến lại luyến tiếc cái quá khứ huy hoàng.Đến mùa đông năm lên 6 tuổi thì mình bị bong vẩy da, nhìn chung là bị giống hệt các bạn đấy.Mẹ mình lôi mình đi khắp các bệnh viện ( mẹ mình ko chuộng đông y)thì các bác sĩ đều bảo bệnh này vô phương cứu chữa, lớn lên sẽ tự hết.Lúc đó mình ngồi ngây ra nghe, mẹ mình thì dỗ dành là lớn lên sẽ hết.Mỗi một năm mình lại chờ đợi là sẽ hết bệnh vì mỗi 1 năm là lớn thêm 1 tuổi mà.Bác sĩ dặn uống nhiều nước, ăn nhiều quả và rau xanh.Mình ăn rau và bưởi, cam như thụi.thế nhưng chả thấy đỡ gì cả, năm nay 25 tuổi rồi mà thấy vẫn như hồi mới bị bệnh.Tuy nhiên, mùa đông năm nay mình đỡ hẳn đi, tất nhiên vẫn có tý vẩy và khô nhưng sô với những năm trước thì ai cũng bảo là đỡ, ông xã cũng phải bảo là năm nay da mịn hẳn.
    Năm 2011 này mình uống khá nhiều thuốc điều kinh bổ huyết ( vì mình đang chữa hiếm muộn)
    Mùa hè 2011 mình dùng dầu dừa để mát xa toàn thân sau tắm
    Thường xuyên tẩy da chết bằng dầu ô liu trộn muối hạt nhỏ( 3-4 lần/tuần)
    Ngày nào cũng tắm bằng sữa tắm pha dầu ô liu
    Tắm xong thì bôi dưỡng thể hãng E 45 ( hàng nội địa của Anh) dành cho da siêu khô.Cái này khá hiệu quả, phải nhờ mua tiếp
    Ngày nào cũng uống nước diệp lục của cái bọn Synergy
    Kết quả là mùa đông vừa rồi mình rất ok, ko bong vẩy nhiều lắm.Hồi xưa mà mặc áo đen hay quần đen, lúc cởi ra thì ngất, như tuyết luôn.Vẩy bay tung tóe, trông phát gớm.Năm nay chỉ lấm tấm vài cái thôi, da sờ mịn, mát và đặc biệt là rất mềm.
    Mình đang định mua viên Omega3 để uống thêm nữa.
    Mọi người chia sẻ thêm các phương cách cho bệnh đỡ đi nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh này, lúc trước khi còn đang là học sinh - sinh viên mình thấy xấu hổ lắm vì chẳng có ai giống mình cả. Chân tay thi cứ như là da rắn vậy lại còn chóc vảy nữa (toàn bị mọi người gọi là da cá sấu không à). sau này ra trường đi làm thấy người ta mặc váy mà thấy thèm, rồi không kìm nổi sở thích mình cũng sắm một số về mặc đi làm. Nhưng thay vì mặc váy ngắn thì mình mua những mốt dài tới mắt cá chân để diện, còn nếu mang váy ngắn thì cõng thêm đôi tất da thật dài thế là an toàn chán, chẳng ai biết mà mình vẫn cứ thoải mái diện váy. từ đó mình cũng không còn cảm thấy mặc cảm như trước nữa. giờ chân tay vẫn vậy nhưng mình vẫn cứ mặc váy như thường (lại còn được tiếng là kín đáo, không hở hang vì váy ngắn thì có tất dài mà) hi hi
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình bị từ nhỏ di truyền từ bố. Họ hàng bên nội mình cũng có nhiều người bị. Mình cũng đã từng đi khám ở viện da liễu bôi và uống thuốc nhưng da vẫn ko có cải thiện j. Mọi ng bảo lớn lên là hết nhưng giờ đã 24 rồi vẫn y nguyên như hồi nhỏ. Trước kia cũng nghĩ chắc ko có ai dám lấy mình vì cái chân xấu thế đâu. Mùa hè thấy mọi người mặc váy mát mẻ đi chơi mà thầy tủi thân kinh khủng vì nếu có đi tất thì sẽ giống tất da báo í Nhưng mình vẫn mặc quần soóc bình thường. Lúc đầu ai cũng nhìn và hỏi nhiều, sau chán chẳng ai thèm để ý nữa đâu. Nếu có định yêu ai thì cho xem chân trc ngta có dám yêu mình ko thì mới chấp nhận.hỳ. Nói chung nếu ko chữa đc mình cũng đành chấp nhận sống chung với bệnh này suốt đời. Nhưng nếu chữa hết hắn thật thì 100 triệu mình cũng chữa. Hy vọng sau này con mình ko bị di truyền nữa thì lại khổ giống mình
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 542 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

2pic này chắc lâu rồi nhỉ, em đúng là bị cái này do di truyền từ bố, mẹ, da có hiện tượng nứt như vảy cá, vảy rắn gì đấy, nhưng dạng như ngồi máy lạnh hay nơi có thời tiết khắc nghiệt ngta thường bị rứt nẻ tay chân, còn em thì quanh năm đều bị. Trước đây em đi khám bs Ánh bv Da Liễu thì bác cho e tuy1p Dexeryl, dạng như cream, bôi lên hơi bị nhờn rít, nhưng d9c cái hễ bôi lên tầm 1-2 tuần là e thấy da mình đỡ khô nứt hẳn. Nhưng lại ko hết hẳn đâu nhé, ko bôi chừng vài tháng là nó lại u như kỹ ngay . Thế nên chắc e phải sống chung với nó suốt đời quá, vaseline cũng ko xi nhê gì đâu nha. Em bị tay, chân, vùng mông, vùng hông ... chỉ có mặt là ko bị thôi. Lưng thì đỡ hơn 1 chút nhưng cái mông với cái hông sao mà e lười bôi thuốc quá, nên nó cứ đen xì xì nhìn xấu kinh khủng, e chả dám mặc bikini hay áo váy hở lưng hở bụng đâu
    MTM2ODY2OTIxMQ

User : KIEUDIEM1703
    Pass : lpkdiem
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanbacsy Xem bài viết
    em mua thuốc "khu phong thấp thủy" theo hướng dẫn 1 tháng liền,anh nghĩ em sẽ cải thiện.có gì cần em gửi vào mail phamtuandr@ymail.com anh se nói rõ hơn.
    Anh ah em bi bệnh vảy cá từ nhỏ trong gia đình em cung có đứa em bị bệnh như này em đọc thông tin thấy anh bảo chữa khỏi được bệnh này em rất hi vọng mình có thể được chữa khỏi bệnh nên mong anh tư vấn và chỉ dẫn giúp em. Anh có thể cho em xin số điện thoại của anh được chứ để em tiện trao đổi còn đây là số điện thoại của em: 0912689921. Mong chờ tin anh và cảm anh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 281 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hnay tình cờ e xem đc 1 topic bán máy UBV chữa đc các chứng bệnh như vảy cá, vảy nến và 1 vài loại bệnh viêm da khácLink đây ạ http://www.otofun.net/threads/406119...lips-ha-lanCó mẹ nào dùng thử chưa ạ? Ko biết nó có hiệu nghiệm ko nên e lăn tăn k biết nên mua hay ko.
    °ღ..╠╣'s Secret..ღ °®
    Bxigm8
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chúc bạn sớm khỏi bệnh nhá^^^^^^^^^^^^
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4