TIN TÀI TRỢ.

Ai quan tâm đến Yoga là một giải pháp chữa bệnh thì vào đây cùng trao đổi nhé (những bạn mất ngủ, muốn giảm cân, tăng cân..)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.21K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 300 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các bạn,

Mình đã tham gia topic về bệnh mất ngủ một thời gian. Mình đã trao đổi về phương án tập luyện Yoga từ việc rút kinh nghiệm luyện tập của bản thân.
    Mình nghĩ không có gì quý hơn sức khỏe. Làm việc gì cũng cần có sức khỏe. Hơn nữa đối với phụ nữ, sức khỏe tốt đương nhiên mang lại dung mạo, phong thái đẹp, trẻ trung. Nếu tập luyện kiên trì thì ngoài sức khỏe tốt (cả về thể chất lẫn tinh thần) còn có được hình thể cân đối, đây là điều đáng quan tâm quá phải không các bạn?:Smiling:
    Vì thế, mình quyết định mở một topic mới với nội dung về tập luyện Yoga để cùng trao đổi với các bạn về kiến thức Yoga, cùng học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm luyện tập.
    Như mình đã nói ở topic mất ngủ, mình đến với Yoga như là một cơ duyên đầy may mắn. Yoga đã từng bước làm thay đổi cuộc sống của mình từ sức khỏe, diện mạo và cho mình hạnh phúc, ý nghĩa cuộc sống. Sau khi tập luyện Yoga một thời gian mình thấy say mê với nó và thấy rõ hiệu quả của việc tập luyện. Mình quyết định gắn bó thân thiết với Yoga đồng thời truyền bá Yoga tới những người thân trong gia đình,những người quen biết, những người đang đau ốm, có bệnh...để mong rằng ai đó nếu quan tâm, kiên trì, say mê... thì có thể cũng có được Sức khỏe tốt, có được Hạnh phúc trong cuộc sống.
    Mình sẽ giải đáp những thắc mắc của các bạn về Yoga trong phạm vi kiến thức của mình đồng thời mình cũng mong nhận được sự chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm của những người cũng say mê Yoga như mình.
    Hi vọng sẽ nhận được nhiều sự quan tâm, ủng hộ của các bạn. Thank you!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 49 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình hay bị đau nửa đầu. làm việc căng thẳng thì đầu bị tê tê. Động tác nào của yoga có thể tốt cho cái bệnh này vậy bạn? Cảm ơn nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,228 Được cảm ơn

Tớ cũng thích tập yoga. Muốn học hỏi ít kinh nghiệm để tập.
    Mẹ Motilium

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 300 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Motilium Xem bài viết
    Tớ cũng thích tập yoga. Muốn học hỏi ít kinh nghiệm để tập.
    Chào bạn, nếu bạn muốn tập Yoga, theo mình trước tiên bạn nên dành thời gian tham khảo để tìm lớp tập phù hợp.
    Theo kinh nghiệm của mình, có mấy điều lưu ý khi tìm lớp học Yoga.
    Thứ nhất là học ai. Vì mình được biết, giáo viên Yoga cũng có nhiều trình độ khác nhau, cách thức truyền đạt khác nhau dẫn đến hiệu quả khác nhau.Thường thì khi mọi người đăng ký học ban đầu không để ý đến điều này vì nghĩ rằng lớp đầu tiên là cơ bản, ai dạy cũng như nhau. Nhưng mình đã tham gia nhiều lớp và nhận thấy, giáo viên không có trình độ chuyên sâu thì cũng chỉ như chúng ta tập thể dục bình thường. Đành rằng dù tập thể dục thì cũng có những kết quả nhất định và đương nhiên sẽ hơn hẳn khi chúng ta không chịu tập thể dục thường xuyên. Nhưng nếu xét về dạy Yoga thì chưa đạt. Vì Yoga thoạt nhìn cũng là những động tác nhưng không chỉ đơn thuần là "phần động". Ngoài cử động bên ngoài thì cái hay, cái khó của luyện tập Yoga là ở " phần tĩnh".Cái này mình tạm thời chưa bàn sâu ở đây. Giáo viên đã đạt được trình độ Yoga uyên sâu sẽ giải đáp cho chúng ta được bản chất, căn nguyên của từng động tác cũng như tác dụng của từng động tác tới cơ thể con người, hướng dẫn chúng ta thực hiện được "phần tĩnh". Đồng thời họ có thể cung cấp cho chúng ta những động tác điều trị bệnh tật và phù hợp với thể tạng của mỗi người. Tuy nhiên để đánh giá ngay được giáo viên như thế nào theo mình cũng không dễ với người bắt đầu học. Có lẽ trước tiên bạn nên tham khảo những người đã học rồi hoặc chọn giáo viên nhiệt tình, có cách thức truyền đạt tốt, và cái quan trọng nữa là có đạo đức nghề nghiệp (mục tiêu chính phải là truyền đạt, quảng bá Yoga rộng rãi và đúng nhằm mang lai sức khỏe cho cộng đồng). Một điều nữa mà mình nhận thấy mà nay đang là trào lưu của mọi người tập Yoga đó là việc "xính" giáo viên "ngoại". Theo mình, giáo viên "ngoai" cũng có nhiều loại giáo viên, không phải ai cũng hay cả, đôi khi họ mượn cái "mác" giáo viên Ấn độ...để làm kinh doanh. Hơn nữa, trở ngại lớn đó là sự cách biệt về ngôn ngữ, văn hóa (họ không nắm bắt được thói quen, đặc điểm, thể tạng, nhu cầu...của học viên người Việt). Ngoài ra chi phí học thường rất cao. Mình thấy thật sự không cần thiết.
    Điều thứ hai để lưu ý khi đi tìm lớp học Yoga và các điều khác nữa thực chất đều có liên quan từ điều thứ nhất đã kể trên. Học như thế nào.Cái này cũng phụ thuộc nhiều vào giáo viên. Nhưng trước khi học bạn phải xác định nghiêm túc và rõ ràng nhu cầu của mình. Học vì cái gì, mình cần gì.Và bạn có thể trình bày ngay điều đó với giáo viên để họ lưu tâm và cho mình cách thức tập luyện phù hợp.Theo mình được biết, có nhiều trường hợp tập luyện Yoga không đúng cách cũng như giáo viên, xin phép gọi là từ "lởm khởm", nên đã có người từng bị "tàu hỏa nhập ma" hay có các hiện tượng như tinh thần bất ổn, thiếu cân bằng, đau đầu, chóng mặt, buồn nôn ngay khi tập hoặc sau khi tập. Vì vậy, tốt nhất là khi tìm hiểu lớp học, bạn nên đến trực tiếp và xin tham dự 1,2 buổi trước. Nên hỏi những học viên cũ, đang theo học về giáo viên, về hiệu quả đã đạt được...
    Ngoài ra bạn còn có thể lựa chọn thời gian tập cho phù hợp với thời gian biểu của bản thân. Chẳng hạn như không nên tập lúc đã no, hay khi vừa tập xong không nên ăn uống ngay, tắm ngay...
    Trên đây là vài điều mình thấy cần thiết và lưu ý trước tiên. Nếu nghĩ ra điều gì nữa mình sẽ tiếp tục trao đổi. Mong là các bạn khác có kinh nghiệm hơn sẽ bổ sung thêm. Chúc bạn đi đúng hướng của môn Yoga!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thanks metute
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 300 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TranPossible Xem bài viết
    Mình hay bị đau nửa đầu. làm việc căng thẳng thì đầu bị tê tê. Động tác nào của yoga có thể tốt cho cái bệnh này vậy bạn? Cảm ơn nhé.
    Theo mình biết bệnh đau đầu có nhiều nguyên nhân lắm. Muốn chữa khỏi bất kì bệnh gì thì đều phải nghiên cứu, tìm hiểu nguyên nhân đã. Bạn cần kiểm tra tổng thể sức khỏe như xem có thiếu máu không, huyết áp, thần kinh thế nào, có từng bị tiền đình hay bệnh gì khác liên quan không...Những cái này thuộc về y học, tớ cũng không dám bàn sâu. Chỉ có điều sau khi đã có kết quả nhất định, bạn có thể lựa chọn được những động tác Yoga phù hợp chuyên việc trị bệnh đó. Còn nếu như bạn không tìm ra bệnh gì cũng như bạn là người lười vận động, thì đương nhiên Yoga sẽ là giải pháp hỗ trợ cho sức khỏe. Nhưng muốn gì thì cũng cần phải có thời gian, có sự kiên trì. Yoga cũng không phải là "thuốc tiên" mang lại kết quả như ý ngay lập tức. Khi mới học Yoga thì mình coi "người dạy" là quan trọng. Nhưng nếu càng tìm hiểu và chuyên sâu thì sẽ thấy tất cả là do bản thân mình. Mình quyết định mọi việc chứ không phải ai khác, kể cả sức khỏe, bệnh tật...của bản thân tốt hay xấu đều là do mình.Cái hay của Yoga là khi đã học đến mức độ nhất định thì ngoài việc sức khỏe được cải thiện thì tinh thần mình cũng trở nên thông thoáng, sáng suốt, lạc quan, tràn đầy tự tin.Tự mình sẽ thấm nhuần việc: Mình là chủ bản thân, tự mình sẽ chữa khỏi bệnh cho mình.:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 170 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

chị ơi em cũng muốn học yoga quá, ở Hn có chỗ nào dạy tốt ko chị,
    Chấp nhận yêu anh là em biết, em phải san sẻ anh cho rất nhiều người, vì anh không phải của riêng em, mà là của nhân dân:Rose:
    jpAtpo2jpAtp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 97 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me TuTe Xem bài viết
    Chào các bạn,

Mình đã tham gia topic về bệnh mất ngủ một thời gian. Mình đã trao đổi về phương án tập luyện Yoga từ việc rút kinh nghiệm luyện tập của bản thân.
    Mình nghĩ không có gì quý hơn sức khỏe. Làm việc gì cũng cần có sức khỏe. Hơn nữa đối với phụ nữ, sức khỏe tốt đương nhiên mang lại dung mạo, phong thái đẹp, trẻ trung. Nếu tập luyện kiên trì thì ngoài sức khỏe tốt (cả về thể chất lẫn tinh thần) còn có được hình thể cân đối, đây là điều đáng quan tâm quá phải không các bạn?:Smiling:
    Vì thế, mình quyết định mở một topic mới với nội dung về tập luyện Yoga để cùng trao đổi với các bạn về kiến thức Yoga, cùng học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm luyện tập.
    Như mình đã nói ở topic mất ngủ, mình đến với Yoga như là một cơ duyên đầy may mắn. Yoga đã từng bước làm thay đổi cuộc sống của mình từ sức khỏe, diện mạo và cho mình hạnh phúc, ý nghĩa cuộc sống. Sau khi tập luyện Yoga một thời gian mình thấy say mê với nó và thấy rõ hiệu quả của việc tập luyện. Mình quyết định gắn bó thân thiết với Yoga đồng thời truyền bá Yoga tới những người thân trong gia đình,những người quen biết, những người đang đau ốm, có bệnh...để mong rằng ai đó nếu quan tâm, kiên trì, say mê... thì có thể cũng có được Sức khỏe tốt, có được Hạnh phúc trong cuộc sống.
    Mình sẽ giải đáp những thắc mắc của các bạn về Yoga trong phạm vi kiến thức của mình đồng thời mình cũng mong nhận được sự chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm của những người cũng say mê Yoga như mình.
    Hi vọng sẽ nhận được nhiều sự quan tâm, ủng hộ của các bạn. Thank you!
    Thanks me TuTe rất nhiều !
    Mình cũng bị mất ngủ triền miên nhưng vì mình ở tỉnh ko có nơi nào dạy yoga cả
    Mẹ TuTe có thể giúp mình làm 1 cái CD ko? chi phí mình sẻ chịu
    Thanks bạn nhìu lắm
    Chúc cả nhà vui vẻ khỏe mạnh
    Chỉ có thuyền mới hiểu biển mênh mông nhường nào...
    Chỉ có biển mới biết thuyền đi đâu về đâu...

(Size chữ 2 - Chỉnh sửa bởi Admin - Nhắc nhở - Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. Tiếp tục vi phạm sẽ bị khóa ID.)
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

e k có kinh ngiệm yoga, mà cũng chưa tập bao giờ, nhưng mà thích, định đi mấy lần mà chưa đi dc
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 300 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kinhky Xem bài viết
    chị ơi em cũng muốn học yoga quá, ở Hn có chỗ nào dạy tốt ko chị,
    Mình đã từng tham gia các lớp học do người Ấn Độ dạy ( Láng Hạ, Huỳnh Thúc Kháng), rồi các trung tâm ở 57 Láng Hạ, Đào Tấn, đường Láng, lớp của UNESCO ở Hào Nam, Lý Nam Đế). Thực ra là mình đi tham khảo và học thử xem cách thức ở đâu phù hợp và dạy có hiệu quả.Gần đây nhất mình có tham gia một số buổi ở số 8 Lý Nam Đế( Trung tâm yoga UNESCO Hà Nội). Mình thấy giáo viên của UNESCO chuẩn chỉ nhất, thiên về thể thao chứ không phải là truyền bá đạo hay tư tưởng gì gì đó hay thiền ( thiền đúng thì không sao chứ dạy thiền không đúng thì như bị thôi miên, rồi tàu hỏa nhập ma…)
    Nếu định học thì bạn thử đến số 8 Lý Nam Đế xem có phù hợp không (vào 5h30 chiều, trước mình tham gia thứ 2,5) Gần đây do không có thời gian nên mình tự tập ở nhà, nhưng chắc cũng sẽ phải thu xếp để tiếp tục đến lớp thôi, thấy nhớ lớp, nhớ thầy rồi :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 300 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trucvang Xem bài viết
    Thanks me TuTe rất nhiều !
    Mình cũng bị mất ngủ triền miên nhưng vì mình ở tỉnh ko có nơi nào dạy yoga cả
    Mẹ TuTe có thể giúp mình làm 1 cái CD ko? chi phí mình sẻ chịu
    Thanks bạn nhìu lắm
    Chúc cả nhà vui vẻ khỏe mạnh
    Cám ơn bạn đã quan tâm và cho mình ý tưởng làm CD. Tuy nhiên để tự mình làm CD thì mình thấy chưa đủ khả năng, mình chỉ đơn giản là người yêu thích và là người học Yoga thôi. Nhưng mình có thể hỏi giúp bạn với giáo viên dạy Yoga của mình hoặc giới thiệu những video clip chất lượng về nội dung yoga để bạn tham khảo. Chúc bạn sớm khỏi bệnh mất ngủ!.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 502 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tập vô yoga mà hết bệnh.
    thì bệnh viện phải đốn cửa hết rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 51 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi culi2020 Xem bài viết
    tập vô yoga mà hết bệnh.
    thì bệnh viện phải đốn cửa hết rồi.
    Có nhiều người suy nghĩ như bạn, họ không đi tập yoga nên bệnh viện mới có nhiều bệnh nhân.
    Nói vậy thôi chứ chúng nên hiểu về bản chất của vấn đề chứ không nên kết luận vội vàng khi chưa hiểu thế nào là yoga.
    Tôi cũng từng tập và giờ trở thành giáo viên yoga nên có một chút kinh nghiện chia sẻ với các bạn như thế này:
    1 Yoga là phương pháp dưỡng sinh có khả năng phòng và chữa bệnh. Điều này đã được kiểm chứng bởi rất nhiều người tập yoga. Nhiều học viên của tôi nói rằng họ chưa khỏi đau lưng, nhức đầu, căng thẳng thần kinh, mất ngủ....nhiều người không có bệnh thì thấy rất ít khi bị ốm và nếu có bị thì khỏi rất nhanh.
    2 Yoga không phải là thuốc tiên tập 1 cái là khỏi bệnh ngay. Ngoại chừ thuốc tây ra thì thuốc bắc, nam hay gọi chung là Đông y đều có tác dụng chậm nhưng sâu và chữa bệnh tận gốc, không có nhiều tác dụng phụ. Yoga cũng vậy có thể ví như Đông y, các cụ vẫn nói "thuốc Bắc ngấm dần" là thế.
    3 Bệnh viện hay Tây y không bao giờ đóng cửa vì ưu điểm cấp cứu của phương pháp này là không thể phủ nhân dù có đã có Đông y, Yoga, Khí công....Vì các phương pháp dưỡng sinh có hiệu quả lâu dài nhưng không thể chữa cấp cứu được ví dụ như 1 người bị tai nạn gẫy chân không ai đưa đi cấp cứu mà lại bảo đi uống thuốc bắc cho khỏi thì thật là nực cười. Tuy nhiên Khoa học ngày nay cũng thấy Tây y không phải là phương pháp chị bệnh tận gốc, không chữa được nhiều bệnh như tiểu đường , thần kinh, tai biến, huyết áp, ung thư.... trong khi đó các phương pháp dưỡng sinh như thực dưỡng, yoga đã làm được những điều thần kỳ mà các bác sĩ tây y phải thán phục.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình đang định đi tập yoga ở Hoàng ngọc phách (1 cơ sở của unessco) các bạn thấy chỗ đó thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 51 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi okaachan Xem bài viết
    mình đang định đi tập yoga ở Hoàng ngọc phách (1 cơ sở của unessco) các bạn thấy chỗ đó thế nào?
    Bạn thử qua chỗ 22 Thành Công xem, phòng tập bên đó sạch, đẹp mà giá lại rẻ hơn các chỗ khác.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn! Mình có thể giúp bạn trả lời câu hỏi này vì mình là HLV.
    - Đau nửa đầu xuất hiện do tình trạng căng thẳng thường xuyên xảy ra, và kéo dài. Nếu xảy ra quá thường xuyên tốt nhất bạn nên đi khám và được bốc đúng thuốc để giảm cơn đau kịp thời.
    - Nếu xảy ra không thường xuyên, bạn có thể tập chuỗi tư thế trong bài "Suối nguồn tươi trẻ" (bạn search google bài này nhé). Đặc biệt là đông tác tứ 3 trong bài (tư thế đỉnh đầu chạm sàn, mông nâng lên khỏi sàn, chân ở tư thế quỳ) có ích trong việc giúp máu lưu thông xuống não nhiều hơn, giúp giảm tình trạng đau đầu của bạn.

bạn cứ làm thử, cần thêm thông tin gì cứ inbox mình sẽ trả lời bạn.
    Thân!