Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

9 công dụng thú vị của chỉ nha khoa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.3K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 229 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình dùng chỉ nha khoa từ lâu rồi nhưng chưa bao giờ nghĩ đến những công dụng này

Những ai có thói quen chăm sóc răng miệng kĩ lưỡng, thường sử dụng chỉ nha khoa hằng ngày. Có thể bạn nghĩ, sợi chỉ nha khoa mỏng manh và vô hại này chỉ có một công dụng duy nhất, nhưng sau khi đọc xong bài này, có thể bạn sẽ bất ngờ nếu biết chỉ nha khoa còn làm được những việc thú vị sau đây:

1. Hỗ trợ những loại “dây leo”

87847

Chỉ tơ nha khoa là ý tưởng tuyệt vời giúp bạn giữ các cành dây leo theo đúng vị trí của nó. Với những loại dây leo như cà chua, dưa chuột, đậu, dâu tây…, chỉ tơ nha khoa sẽ giúp cố định những cành dây leo trên tường, lưới mắt cáo. Thậm chí bạn có thể dùng chỉ tơ nha khoa để làm thành một “lưới mắt cáo” để dây leo có thể bám vào và phát triển trên đó.

2. Làm dây phơi quần áo

day-phoi-101213-b12c1

Bạn có thể ngạc nhiên trước ý tưởng này, nhưng chỉ tơ nha khoa đủ chắc chắn để phơi quần áo của bạn (phơi trực tiếp lên chỉ tơ, không dùng móc quần áo). Chỉ cần treo chúng ở hai đầu được cố định. Đây là ý tưởng thiết thực khi bạn đang đi du lịch. Đó là cách sáng tạo và gọn nhẹ để phơi quần áo ở nơi có nắng, mà bạn không có dây hay móc treo.

3.Gỡ ảnh bị dính trong album cũ

Wedding+Album+Maker

Những bức ảnh để lâu năm trong album thường bị dính chặt, khó lấy ra. Nếu gỡ hình mạnh tay, rất có thể hình bị rách, hoặc quyển album của bạn bị nhăn nhúm. Chỉ cần cầm một đoạn chỉ tơ nha khoa, trượt ở bên dưới tấm ảnh và nhẹ nhàng lấy ảnh ra, mọi thứ sẽ dễ dàng hơn nhiều.

4.Gỡ bỏ bánh dính trên khay (hoặc khuôn)

images?q=tbn:ANd9GcRaECR-s33Hd0kgWFVxDuW_zZ6G9UMMljXScc8xN6nxlHCmheRi

Nếu tự nướng bánh, sẽ khá khó chịu nếu như phần dưới bánh dính liền trong khuôn hoặc khay, khi bạn tách ra bằng dao hay muỗng thì bánh cũng không còn nguyên vẹn. Hãy dùng chỉ tơ nha khoa để tách bánh ra khỏi khay nhẹ nhàng, giống như cách gỡ ảnh dính trong album cũ.

5.Đảm bảo an toàn cho hành lí của bạn

mqdefault

Những loại hành lí du lịch thường có khóa kéo và ổ khóa đi kèm. Nhưng thi thoảng những thứ này vẫn có thể bị bung ra trong quá trình vận chuyển hành lí. Cột chỉ nha khoa lại ở hai bên khóa kéo, rồi cột ổ khóa vào hai khóa kéo một lần nữa, bạn sẽ cảm thấy an tâm hơn.

6.Cột tóc

kieu-toc-dep-nang-dong-4

Nếu như không có thun để cột tóc thì dùng chỉ nha khoa để cột tạm cũng là một ý tưởng hay đấy. Vì chỉ nha khoa rất chắc chắn, và sẽ không làm tóc bạn bị hư như thun đâu.

7.May vá

1316424529_day-con-hoc-may-va-lammeeva

Nếu như muốn may lại nút áo hoặc vá một lỗ trên quần chẳng hạn, thì hay vì dùng chỉ thường, bạn có thể dùng chỉ nha khoa để chắc chắn hơn.

8.Làm vòi nước hết rò rỉ

image_32419_vn2

Thi thoảng vòi nước của bạn rò rỉ suốt đêm và phát ra âm thanh thật khó chịu. Lúc này, bạn chỉ cần dùng một đoạn chỉ nha khoa cột lại chỗ mở khóa vòi nước, cố định thật chặt để nó không bị lỏng, lúc này vòi nước sẽ không bị rò rỉ nữa.

9.Treo, cột đồ vật trong nhà

2_tien

Nếu không có sẵn dây thừng, bạn có thể dùng chỉ tơ để treo vài bức ảnh lên tường, luồn qua chìa khóa và treo tạm ở đâu đó (nếu chìa không có móc gắn), hay thậm chí là cột tiền của bạn (cách này giúp tiền của bạn vẫn mới nguyên vẹn, dùng thun để cột tiền rất dễ bị đứt thun nếu bỏ lâu trong tủ). Chỉ tơ nha khoa không có độ co giãn và dễ căng ra, rất chắc chắn, do vậy nó là một ý tưởng tuyệt vời để treo hoặc cột những món gọn nhẹ trong nhà.

(Tổng hợp)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 55 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn về những ý tưởng độc đáo cho chỉ tơ nha khoa. Nói như bạn thì ta có thể dùng nước uống đóng chai để rửa xe, nước cất để giặt quần áo - đảm bảo rất sạch sẽ, dùng mật ong để xây nhà, dùng nước hoa để đuổi kiến cũng khá hiệu quả.
    Chỉ tơ nha khoa là một loại tơ đặc biệt và giá của nó rất đắt so với các loại tơ sợi thông thường khác, không kể các trường hợp đặc biệt có thể sử dụng nó như một loại dây, loại sợi thông thường, nếu bạn có thể bỏ tiền mua chỉ tơi nha khoa để buộc cây leo hoặc để phơi quần áo thì tôi xin chúc bạn sử dụng đồng tiền một cách hiệu quả, hợp lý.
    Những ý tưởng dùng chỉ tơ nha khoa như một loại tơ sợi thông thường hay dùng nước đóng chai để giặt quần áo... là phi kinh tế, phản khoa học.
    Bạn nên biết hiện nay không nhiều hãng sản xuất được chỉ tơ nha khoa và không nhiều người sẵn sàng dùng nó để làm sạch răng hàng ngày, một phần vì giá của nó khá cao.
    Nếu bạn là một người khá giả, đó là một điều rất tốt tôi mừng cho bạn và khuyên bạn khi sử dụng một nguồn lực nào đó của mình hãy nghĩ đến 2 chữ: "hiệu quả".

Chúc bạn thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.
    • 229 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khongthevacothe Xem bài viết
    Cảm ơn bạn về những ý tưởng độc đáo cho chỉ tơ nha khoa. Nói như bạn thì ta có thể dùng nước uống đóng chai để rửa xe, nước cất để giặt quần áo - đảm bảo rất sạch sẽ, dùng mật ong để xây nhà, dùng nước hoa để đuổi kiến cũng khá hiệu quả.
    Chỉ tơ nha khoa là một loại tơ đặc biệt và giá của nó rất đắt so với các loại tơ sợi thông thường khác, không kể các trường hợp đặc biệt có thể sử dụng nó như một loại dây, loại sợi thông thường, nếu bạn có thể bỏ tiền mua chỉ tơi nha khoa để buộc cây leo hoặc để phơi quần áo thì tôi xin chúc bạn sử dụng đồng tiền một cách hiệu quả, hợp lý.
    Những ý tưởng dùng chỉ tơ nha khoa như một loại tơ sợi thông thường hay dùng nước đóng chai để giặt quần áo... là phi kinh tế, phản khoa học.
    Bạn nên biết hiện nay không nhiều hãng sản xuất được chỉ tơ nha khoa và không nhiều người sẵn sàng dùng nó để làm sạch răng hàng ngày, một phần vì giá của nó khá cao.
    Nếu bạn là một người khá giả, đó là một điều rất tốt tôi mừng cho bạn và khuyên bạn khi sử dụng một nguồn lực nào đó của mình hãy nghĩ đến 2 chữ: "hiệu quả".

Chúc bạn thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.
    Hi anh/chị,

Trước tiên, em muốn nói là, nhà em không khá giả. Chỉ bình thường, đủ sống. Nhưng ba mẹ em đều có thói quen dùng chỉ nha khoa hằng ngày và tất nhiên em bị ảnh hưởng bởi thói quen đó.

Chắc anh/chị chưa bao giờ ra tiệm mua một hộp chỉ nha khoa, hoặc không có thói quen sử dụng thường xuyên, nên nghĩ là nó đắt. Em đi mua một hộp chỉ nha khoa loại tốt (tiệm thuốc tây nào cũng có bán cả), giá cũng chưa đến 50k, loại thường chỉ có 30k, mà dùng hơn 1 tháng, có khi lâu hơn. Vậy mỗi lần sử dụng có khi chỉ tốn 1k, mà giúp răng sạch hơn, tốt hơn. So với việc mua hộp chỉ nha khoa mỗi tháng, với việc vài tháng đi nha sĩ một lần, thì cách nào sử dụng đồng tiền hiệu quả ạ?

Ngày xưa, cách đây hơn chục năm, lúc đó chỉ nha khoa chưa phổ biến, mọi người ít dùng. Nhưng ở hiện tại, em thấy cũng nhiều người có thói quen dùng rồi.

Còn về bài viết này, tất nhiên em KHÔNG bắt mọi người mua hộp chỉ nha khoa để làm 9 điều trên. Em chỉ muốn chia sẻ vài công dụng sáng tạo mà chỉ nha khoa CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC, để mọi người áp dụng trong TÌNH HUỐNG CẤP BÁCH. Ví dụ đi du lịch không biết phơi đồ kiểu gì thì dùng, chứ bình thường ở nhà đâu ai rảnh để dùng chỉ phơi đồ đâu ạ?

Còn chuyện hiệu quả hay không thì tùy cảm nhận mỗi người. Bởi vì BIẾT CÁCH ÁP DỤNG trong tình huống cụ thể thì nó mới HIỆU QUẢ được.

Chúc anh/chị thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.
    • 433 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có ai đi mua chỉ nha khoa về để may vá, treo cột các đồ vật kg. Trong khi với cùng 1 mục đích thì chỉ thường may vá tốt hơn nhiều, muốn cột hay treo đồ vật thì đã có các loại day nilon khác với số tiền rẻ hơn

bạn mua 1 hộp chỉ về chỉ để dùng vệ sinh răng miệng với chi phí 1k/ngày thì là hợp lý, nhưng nếu làm nghề thợ may hay dùng làm dây phơi quần áo thì cần phải dùng cả chục hộp 1 lúc mà tgian sử dụng lại hạn chế thì có rẻ k?

các cách mà bạn nói chỉ dùng trong TH khẩn cấp mà thiếu đồ dùng thôi
    • 229 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi darkbluex5 Xem bài viết
    có ai đi mua chỉ nha khoa về để may vá, treo cột các đồ vật kg. Trong khi với cùng 1 mục đích thì chỉ thường may vá tốt hơn nhiều, muốn cột hay treo đồ vật thì đã có các loại day nilon khác với số tiền rẻ hơn

bạn mua 1 hộp chỉ về chỉ để dùng vệ sinh răng miệng với chi phí 1k/ngày thì là hợp lý, nhưng nếu làm nghề thợ may hay dùng làm dây phơi quần áo thì cần phải dùng cả chục hộp 1 lúc mà tgian sử dụng lại hạn chế thì có rẻ k?

các cách mà bạn nói chỉ dùng trong TH khẩn cấp mà thiếu đồ dùng thôi
    Đúng rồi bạn ạ. Phải dùng tùy tình huống nữa. Chứ lấy chỉ nha khoa làm dây phơi thì mình cũng thấy phí thật.

Còn may vá thì trong bài này chỉ nói là dùng chỉ may nút áo hay mấy lỗ nhỏ nhỏ hà, cho nó chắc. Chứ may nhiều mình cũng không dại gì dùng chỉ nha khoa =.=".