TIN TÀI TRỢ.

7 bài thuốc dân gian đơn giản chữa đau lưng cần ghi nhớ

• 141K Lượt chia sẻ
  • 522K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Ðau lưng là một bệnh rất hay gặp ở độ tuổi trung và cao niên. Bệnh do nhiều nguyên nhân gây ra và thường được chia làm hai loại: Ðau lưng cấp tính và đau lưng mãn tính.

Bài viết dưới đây xin giới thiệu với các mẹ một số bài thuốc đơn giản, rẻ tiền , dễ kiếm mà lại hiệu quả , có thể chữa được bệnh đau lưng mãn tính,không gây phản ứng phụ như viêm loét dạ dày như các thuốc giảm đau Tây y .

ngai-cuu
    Bài 1: Lá ngải cứu tươi xào nóng với dấm, bọc trong túi vải đắp, chườm vào thắt lưng hay chỗ đau.

Bài 2: Bã rượu 250g, hâm nóng, bọc trong túi vải, đắp vào chỗ đau trước khi đi ngủ 1-2 giờ.

Bài 3: Hạt mướp tươi 60g, giã nát, đắp vào huyệt mệnh môn (nằm ở giữa 2 gai đốt sống thắt lưng 3 và 4).Nói chung là vào điểm đau Mỗi ngày thay thuốc 1 lần.

Bài 4: Hạt cam sao vàng, xay nhỏ thành bột mịn., chiêu thuốc bằng rượu nhẹ.Ngày uống 10g, chia 2 lần Bài thuốc này chủ trị đau lưng do chấn thương gây ứ huyết bên trong.

chua-benh-vay-nen-bang-ot
    Bài 5: Lá ớt cay 50g, rượu vừa đủ. Lá ớt rửa sạch, giã nát, xào nóng rồi cho thêm chút rượu, bọc trong túi vải đắp vào chỗ đau khi thuốc còn nóng. Mỗi ngày thay thuốc 1 lần. Khi thuốc nguội có thể xào lại 1-2 lần.

Bài 6: Rễ hẹ 100g, dấm chua 50ml. Rễ hẹ rửa sạch, giã nát, thêm dấm rồi bọc trong túi vải đắp vào chỗ đau, mỗi ngày thay thuốc 1 lần.

8218757851399279954
    Bài 7: Gừng sống 20g, hành củ 15g, bột mì 30g. Ðem gừng và hành giã nát rồi cho bột mì vào. Xào nóng, sau đó đắp vào chỗ đau, dùng băng vải cố định lại. Mỗi ngày thay thuốc 1 lần

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 7 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hay đây
    Sẽ note để lúc ngoại đau lưng làm thử cho ngoại đỡ đau
    Thank chủ top nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mai em phải làm ngay và luôn em bị chứng đau lưng gần 3 năm nay mãi chưa khỏi
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

toàn bài thuốc dân gian,có hiệu quả cao k bạn nhỉ,vì mình uống thuốc tây còn chẳng mấy khi đỡ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Nói sơ qua một tý để các bạn hiểu về vấn đề này một cách đầy đủ hơn !

Có khoảng 85% trường hợp bị đau lưng không rõ nguyên nhân, chỉ có 6 - 8% trường hợp do bị lệch đĩa đệm cột sống. Có trên 50% bệnh nhân đau lưng khỏi trong vòng 2 tuần, nhưng tỷ lệ tái phát khá cao sau một tháng trở lên; từ 5-10% bệnh nhân bị đau vùng thắt lưng cấp chuyển thành mạn tính.

Nguyên nhân phổ biến nhất của chứng đau cột sống lưng là do tổn thương của cơ lưng. Bình thường các cơ này duy trì và làm vững chắc tư thế thẳng của cột sống, đồng thời giúp cột sống cử động nhịp nhàng theo vận động chung của cơ thể như đi lại, chạy nhảy, nâng đồ vật, tập thể dục, thể thao… Do hoạt động hàng ngày quá sức; bê, nâng vật nặng; động tác nhắc đi nhắc lại nhiều lần; ngồi hoặc đứng quá lâu; vận động không đúng tư thế gây tác động xấu lên các cơ này gây đau lưng
    Đau vùng thắt lưng có thể do các bệnh khớp nữa
    Tuy nhiên để chẩn đoán xác định nguyên nhân đau vùng thắt lưng còn là vấn đề phức tạp, người ta cho rằng có hơn 85% đau vùng thắt lưng không có chẩn đoán xác định như trên mình đã nói

Do đó để điều trị đau thắt lưng là một vấn đề nan giải , cần kiên trì và bằng nhiều cách Hiện các cách hầu như chỉ quay xung quanh điều trị triệu chứng

Có nhiều biện pháp điều trị triệu chứng đau vùng thắt lưng như thuốc chống viêm giảm đau, thuốc giãn cơ, vật lý trị liệu .....trong đó các bài thuốc đắp dân gian là một trong các biện pháp hiệu quả mà lại rẻ tiền dễ kiếm, dùng lâu dài mà không sợ gây phản ứng phụ .... ,có thể phối hợp với tất cả các phương pháp điều trị khác

Vì những ưu việt như vậy nên chúng ta cần biết !

Các bạn cũng cần nhớ là :Một trong những cách phòng ngừa đau lưng tái phát hiệu quả nhất là Phải giữ cho cơ thể, đặc biệt là cột sống ở tư thế đúng trong lao động và sinh hoạt hàng ngày ,không phải là thuốc !
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

"Các bạn cũng cần nhớ là :Một trong những cách phòng ngừa đau lưng tái phát hiệu quả nhất là Phải giữ cho cơ thể, đặc biệt là cột sống ở tư thế đúng trong lao động và sinh hoạt hàng ngày ,không phải là thuốc !"

Thích nhất câu này, ko phải cứ j cũng uống thuốc có ngày chết á!
    • 123 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đọc bài này biết nhiều cái hay

Gởi từ ứng dụng Webtretho của taphuochai
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Những bài thuốc đau lưng này có bài thuốc nào chữa được đau chân,tay ( xương ), khớp gối, khớp ngón tay ?
    ( nếu có thể ,xin gửi trả lời cả vào < xuyenviet@rocketmail.com >, vì lần sau có thể không tìm lại được trang này để xem trả lời ) - Cám ơn,
    • 137 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

bài thuốc là ngải cứu cũng dễ làm đây chứ nhỉ. Phải thử luôn thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

rất hữu ích, mình sẽ thử xem sao..mỗi tối về nằm xuống cái mà cảm giác zã zời ,ê ẩm hết sống lưng ko hiểu có bệnh gì hong nữa
    CHUNG CƯ CAO CẤP TIMES CITY & ROYAL CITY
    Phòng Mua Bán Và Cho Thuê Căn Hộ
    Hotline : 0908 998 933
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

yes! mình đã hiểu , cảm ơn bạn
    CHUNG CƯ CAO CẤP TIMES CITY & ROYAL CITY
    Phòng Mua Bán Và Cho Thuê Căn Hộ
    Hotline : 0908 998 933
    • 586 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

phải ghi nhớ cách này để về làm cho mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,518 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sinh xong mình bị đau lưng, áp dụng được bạn nhỉ?
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hay quá, theo dõi ve làm cho cha..hi
    • 586 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

ghi nhớ về làm cho mami
    • 106 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn bài chia sẻ hữu ích của bạn riri89, mình cũng thỉnh thoảng bị đau lưng trên, có khi đau giữa đêm thức luôn đến sáng vì không sao ngủ được, thời gian đó khổ sở lắm,... Theo mình thì ngoài dùng các thuốc chữa trị kết hợp các bài tập nhẹ, vận động cơ thể, sẽ giúp cơ thể dẻo dai linh hoạt. Về kinh nghiệm bản thân, buổi sáng khi thức dậy, mình thường xếp bằng gối, đặt hai tay lên gối và gập người xuống kết hợp hít thở sâu 10 lần, trước khi đi ngủ, ngoài xếp bằng gập người như buổi sáng thì mình cũng tập thêm các bài tập dành cho bụng và lưng, các mẹ bận rộn có thể áp dụng cách của mình, 10-15p mỗi lần thôi nhưng hiệu quả rất rõ rệt
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cả nhà ơi có cách gì để cai được rượu và có ai biết ở đâu có thuốc trị bệnh gút hiệu quả k chỉ e vs ạ
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on chu top da chia se kinh nghiem cho minh, me minh cung ms bi dau lung.minh se bao me lm thu.hi
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Những phưong pháp này áp dụng dc cho mọi nguoi hả chủ top

Gởi từ ứng dụng Webtretho của cherryberry00
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nếu bạn còn cảm thấy mơ hồ về cách điều trị bệnh thoái hóa cột sống thì mình khuyên mn là nên đi khám ở phòng khám đông y, như zậy để được tư vấn khám chữa kip thời và cách điều trị thích hợp với bệnh tình của mình. phòng khám đông y trên đường Cộng Hòa gần Pandora Cộng hòa mình biết có đội ngũ y bac sĩ tư vấn ok, đúng triệu chứng bệnh. bạn ghé khám và chữa để nhanh hết bệnh nha, chúc bạn thành công!!!!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2