TIN TÀI TRỢ.

11 món rất bổ máu phụ nữ nên ăn nhiều

• 37.1K Lượt chia sẻ
  • 506K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,212 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Chị em phụ nữ thường dễ bị thiếu máu hơn đàn ông do những nguyên nhân đặc trưng giới tính rõ ràng như: kinh nguyệt, mang thai, sinh nở... Do vậy, phụ nữ luôn cần phải bổ sung thêm các thực phẩm giàu chất sắt để giúp bổ máu. Thiếu máu có thể gây đau đầu, chóng mặt, cùng nhiều bệnh lí khác...

11-mon-rat-bo-mau-phu-nu-nen-an-nhieu

1- Thịt

Nên ăn thịt bò, heo và gan động vật bởi đây đều là những nguồn cung cấp chất sắt dồi dào. Thịt bò vẫn được xem là một trong những loại thực phẩm cung cấp chất sắt tốt nhất. Tuy nhiên, ăn quá nhiều cũng không nên vì thịt chứa nhiều cholesterol có hại cho sức khỏe tim mạch.

2- Hải sản

Các loại hải sản cũng có nhiều chất sắt, có ích trong việc điều trị thiếu máu. Trong các loại hải sản, sò sẽ cung cấp lượng chất sắt tối đa với khoảng 13 mg chất sắt trong 85g sò. Hải sản còn chứa nhiều vitamin B12.

3- Mật ong

Mật ong giúp tích tụ chất sắt trong máu vì chúng chứa một lượng chất sắt và man-gan dồi dào. Loại thực phẩm này còn giúp duy trì sự cân bằng giữa các huyết cầu máu đỏ và huyết sắc tố.

4- Những thực phẩm xanh

Thực phẩm xanh là một phần không thể thiếu trong chế độ ăn uống của những người đang mắc bệnh thiếu máu. Các loại rau có lá màu xanh đậm cung cấp lượng vitamin A, C, K và folate cực kỳ dồi dào. Rau xanh như rau bina, bông cải xanh và những loại rau có màu xanh đậm khác cung cấp rất nhiều chất sắt non-heme.

5- Rau quả

Rau xanh là những loại thực phẩm có chứa chất sắt non-heme. Cơ thể không thể hấp thu chất sắt non-heme mà cần phải có sự trợ giúp của vitamin C. Những loại trái cây lại rất giàu vitamin C nên sẽ giúp cơ thể hấp thu được chất sắt trong rau xanh. Chính vì vậy, nên tập trung ăn nhiều các loại rau xanh và trái cây mỗi ngày để đáp ứng cho nhu cầu chất sắt mà cơ thể cần.

6- Sữa

Trong sữa chứ rất nhiều dưỡng chất, đặc biệt sữa dồi dào vitamin, trong đó có vitamin B12 rất có lợi cho người thiếu máu.

7- Nước ép củ cải đường

Là loại rau củ có chất tạo máu trong cơ thể, củ cải đường chữa hàm lượng chất sắt phong phú giúp hồi phục các tế bào máu đỏ và hỗ trợ việc cung cấp ô-xy mới cho cơ thể. Củ cải đường tăng khả năng hấp thu oxy trong máu gấp 4 lần.

8- Trứng

Trong trứng có nhiều protein, vitamin, khoáng chất và sắt. Đây là loại thực phẩm dễ tiêu hóa. Món trứng luộc hoặc trứng tráng sẽ cung cấp nhiều năng lượng, giúp cơ thể hoạt động hiệu quả hơn và góp phần ngăn ngừa tình trạng thiếu máu.

9- Nho khô

Nho khô là một trong những lựa chọn tuyệt vời cho những người đang thiếu máu vì chúng chứa nhiều sắt, giúp ngăn ngừa hiệu quả bệnh thiếu máu. Trong nho khô còn có các hợp chất kiềm có tác dụng lọc sạch và loại bỏ nhiều loại độc tố ra khỏi cơ thể.

10- Cải bó xôi

Là một loại rau giàu dinh dưỡng, cải bó xôi rất dồi dào sắt, canxi, magiê, mangan và các vitamin thiết yếu. Sự hiện diện của chất sắt giúp loại rau này trở thành một trong những thực phẩm có khả năng phòng ngừa thiếu máu hiệu quả vì chúng giúp bù đắp lượng sắt mà cơ thể đang thiếu.

11- Trái cây họ cam, quít

Nhóm trái cây có họ cam, quít như cam, chanh, bưởi, quít… chứa nhiều vitamin C. Loại vitamin này có vai trò quan trọng đối với quá trình hấp thu chất sắt, đồng thời còn giúp duy trì sự lưu thông máu bình thường bên trong cơ thể.

Bên cạnh đó, cần cố gắng tập thể dục đều đặn bằng những bài tập nhẹ nhàng, không quá sức khi cơ thể bạn còn đang yếu như đi bộ, đạp xe… sẽ giúp ích rất nhiều cho cơ thể, giúp bạn cảm thấy khỏe mạnh và vui vẻ hơn.

Nguồn: coenzymeq10

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 71 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy loại bạn nói thì là chị em phụ nữ hay già trẻ lớn bé đều cần cho cơ thể cả. Về thực phẩm thì đa phần mỗi thức ăn có 1 tính chất, lợi ích khác nhau nên cứ ở mức độ vừa phải là ổn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thịt cá trứng sữa
    Rau củ quả đủ cả còn gì..
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Ăn con hàu là bổ máu nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 54 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ui. e thấy cái này ai cũng cần mà, đâu chỉ riêng chị em mình đâu?
    • 17 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn nói đúng phụ nữ rất hay bị thiếu máu, tuy nhiên theo mình những món ăn bạn đưa ra cũng chưa hoàn toàn đúng. Công thức máu là fe2o3. những thức ăn mình ăn vào như thịt bò, hải sản, cải bỏ xôi,... có thành phần tạo máu là b12, fe nhưng nếu không đưa thêm o2 vào thì không thể tạo thành máu, đặc biệt với những người hấp thụ kém. Vậy nên muốn tăng cường máu thực sự thì cần tập luyện thêm khí công để đưa o2 vào cơ thể sau khi ăn 30p thì mọi chất dinh dưỡng bạn ăn vào sẽ được hấp thụ. Ngoài ra cam, chanh thực chất chất k bổ máu mà còn phá máu nữa vì chúng chứa axit khi tác dụng với fe2o3 sẽ làm phá công thức máu, gây mất máu. Bởi vậy nếu bạn cân bổ máu thì tuyệt đối kiêng chua, hoặc nếu có chỉ nên ăn trong nước mắm ngũ vị mà thôi. Có một sự thật nhưng k nhiều người tin đó là nếu mỗi ngày đều uống 1 ly nước cam thì sau tháng người sẽ xanh xao hơn vì thiếu máu. Bệnh thiếu máu áp huyết thấp thực chất rất nguy hiểm nhưng nó gây hại từ từ nên nhiều người k quan tâm lo lắng như huyết áp cao. hic
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

dùng thêm hà thủ ô cho đun lên và uống thì hay lắm, em thấy áp dụng cho các mẹ được đấy
    • 586 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

toàn món khoái khẩu ^^
    • 539 Bài viết

• 794 Được cảm ơn

Những món này thì tốt rồi, nhưng ăn với liều lượng như thế nào thì mới là tốt ạ?
    Sống trong đời sống, cần có 1 tấm lòng...!
    • 314 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thịt_ trứng_ rrau_ củ _quả _hải sản ăn đều đặn phân bổ trong tuần mà có thấy khá hơn đâu. Em bị thiếu máu T_T
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Món nào cũng được nhưng ép củ cải đường làm sao uống được nhỉ, nhưng sao mình nghe nói củ cải rất độc cho phụ nữ mà giờ lại được sắp vào danh sách những món ăn bổ dưỡng.
    • 59 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ăn với liều lượng như thế nào vậy bạn
    • 208 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

wow, nước ép củ cải đường tốt vậy à? về uống thôi
    • 106 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bí ngô cũng là một món bổ máu có thể chế biến thành nhiều món để thay đổi khẩu vị, ^^. Cả nhà mình khoái khẩu canh bí đỏ thịt bằm, mát ngon, dễ ăn, chế biến nhanh gọn, bổ mắt, sáng da
    • 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

những món này mình cũng ăn thường xuyên mà. sao k thấy bổ gì hết nhỉ. mà mình có nên uống gì để bổ sung k nhỉ, vì mình có lẽ đang bị thiếu máu
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

toàn món ăn ngon
    quangmanh
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tiết lợn cũng bổ máu mà
    • 148 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cần bổ sung thêm dung dịch uống Santafer nếu mẹ nào thiếu máu nặng nhé! Thuốc nàu dạng nước, dễ hấp thu nhưng uống xong miệng tanh như ngậm sắt. Giá ở nhà thuốc Phụ sản Trung ương là 278k/1 hộp, 1 hộp uống được khoảng 15 ngày nhé các mẹ.
    • 8 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sao không bao giờ nghe trên web nhắc tới trái Sơri nhỉ ! Mẹ nào chưa biết thì nên thử nhé ! Hồi đó mình bị tai nạn nằm viện thì bác sĩ đã dặn mình là phải về ăn trái Sơri 30trai/ngày hoặc là ép lấy nước uống ! Bản thân mình hay bị tụt huyết áp và thiếu máu trầm trọng tới nổi có khi hàng tuần là phải đi truyền nước nhưng mình ép sởi uống thì tình trạng đó k còn nhé ! Mình đã chỉ cho người thân và bạn bè nên giờ ai cũng áp dụng phương pháp này ! Các mẹ nên thử ah k mất gì đâu ! 1 tuần nên thử ép và uống 2 lần là tốt nhất nhé !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao mình anh cũng nhiều mà vẫn cảm thấy như bị thiếu máu nhỉ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2