TIN TÀI TRỢ.

Truyện tranh - Đã đến lúc các ông bố, bà mẹ nên quan tâm hơn đến việc con mình đọc gì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.3K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Bài học lớn đằng sau câu chuyện nhỏ

Đến trả lời mới nhất
    • 31 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình và chắc chắn không ít người khi đã làm cha làm mẹ thì mối quan tâm lớn nhất là làm sao để con mình có thể phát triển tốt nhất và tránh xa các ảnh hưởng tiêu cực từ xã hội. Đó là lý do vì sao hằng ngày chúng ta vẫn miệt mài lao thân kiếm tiền để lo về vật chất hay lên mạng, đến với diễn đàn này đào bới cả tá những bí quyết dạy con. Nắm được tâm lý đó, hiện nay trên tivi, báo đài lúc nào cũng nhan nhản thứ "tốt nhất", "giúp bé cao nhất", "thông minh nhất",... Sự thực là không ít các nhà sản xuất chi tiền vào khâu quảng cáo, hơn là đầu tư vào sản phẩm.

Nhưng những thực sự những điều đó còn chưa khiến mình bức xúc bằng việc các nhà xuất bản hiện nay cứ phát hành những bộ truyện tranh (vốn là món ăn khoái khẩu của mọi lứa tuổi thơ) một cách rất cẩu thả. Những bộ kiểu như Shin Bút Chì, Sát thủ đầu mưng mủ, lẽ ra bị cẩm vĩnh viễn lại vẫn có thể tái xuất trong một cái tên mới, cắt xén một chút lại ok, không vấn đề gì.
    Hơn nữa, có lẽ không ít bậc phụ huynh cũng chịu ảnh hưởng bởi tư tưởng sính ngoại nên cứ nghe giáo dục kiểu Nhật, truyện tranh kiểu Hàn, thông minh kiểu Do Thái là mua luôn và ngay. Nhưng đây chưa chắc đã là lựa chọn khôn ngoan khi mà mỗi nền văn hóa có một nét đặc thù khác nhau, cách tư duy khác nhau. Vẫn có những cái những cái mang giá trị chung và tất nhiên có những loại sách bạn nên chọn một cách có chọn lọc của các tác giả Việt, nhất là các sách mang tính giáo dục kiến thức cho trẻ. Chẳng hạn, Doraemon là một bộ truyện tranh mà mọi đứa trẻ thậm chí người lớn nên đọc vì nó có thể giúp người đọc phát huy trí tưởng tượng, cải thiện tư duy. Nhưng nếu là truyện tranh theo kiểu vừa đọc vừa lồng ghép kiến thức thì như bộ Vàng Vàng Bingo của Phan Kim Thanh là bộ các bố mẹ nên cho con đọc bởi vì nội dung trong sáng, thuần Việt, lồng ghép được kiến thức giúp trẻ vừa học mà vẫn vừa vui vẻ, hài hước.

Chốt lại là các mẹ, các bố chúng ta không nên cấm và không thể cấm con cái mình đọc truyện tranh, nhưng việc định hướng về nội dung thì chúng ta nên là người nắm giữ.
    P.s Việc định hướng hoàn toàn không khó. Các mẹ, các bố nên dành thời gian đến các quầy truyện tranh, hoặc lên mạng cũng đuọc để tìm hiểu xem thị hiếu của bọn nhỏ ra sao, cuốn nào nội dung tốt (khâu kiểm tra là bắt buộc) rồi dẫn chúng đi mua. Hoặc tự mua giả vờ đọc giờ vứt trên bàn, hình ảnh bắt mắt tò mò là chúng đọc ngay ấy mà. Còn ai chưa biết lựa truyện nào đọc phù hợp thì minh gợi ý cho. Hiện có cả list luôn.

Vàng Vàng Bingo là bộ sách các mẹ nên cho con đọc đầu tiên trong số đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 38 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vâng,ý kiến của anh Linh_laulinh rất hay ạ, các bố mẹ nên đọc truyện tranh và kiểm duyệt trước khi cho con đọc thì tốt hơn đúng không ạ? nhưng như thế rất tốn thời gian. Vậy trên diễn đàn, bố mẹ nào đã đọc truyện nào hay, ý nghĩa chia sẻ để các bố mẹ khác cùng tham khảo và mua cho con mình đọc ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Truyện dành cho trẻ em Việt Nam bây giờ cũng muôn hình muôn vẻ lắm. Hôm trước mình có xem "Chuyển động 24h", thấy mấy truyện tranh "Thánh Gióng" toàn hình ảnh nhạy cảm, không phù hợp với độ tuổi của các bé. Lựa chọn một cuốn sách vừa mang yếu tố giáo dục lại vừa hấp dẫn, đâu phải chuyện dễ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị thấy mấy cuốn truyện tranh Việt như "Thần đồng đất Việt" cũng ok mà. Em chịu khó đọc hết bộ truyện rồi mới quyết định mua cho con. Đừng để các bé tự chọn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chisau Xem bài viết
    Chị thấy mấy cuốn truyện tranh Việt như "Thần đồng đất Việt" cũng ok mà. Em chịu khó đọc hết bộ truyện rồi mới quyết định mua cho con. Đừng để các bé tự chọn
    Cứ cẩn thận là hơn chị ạ