TIN TÀI TRỢ.

Mua truyện cổ tích cho bé ở đâu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.64K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Bài học lớn đằng sau câu chuyện nhỏ

Đến trả lời mới nhất
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các bố/ mẹ cho em hỏi mua truyện cổ tích Việt nam có tranh (Tấm Cám, Cây tre trăm đốt...), truyển cổ Grim hay Andexen ở đâu ạ? Hôm nọ em vào nhà sách ở Giảng Võ mà chỉ thấy chuyện tranh nước ngoài thôi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông Xem bài viết
    Các bố/ mẹ cho em hỏi mua truyện cổ tích Việt nam có tranh (Tấm Cám, Cây tre trăm đốt...), truyển cổ Grim hay Andexen ở đâu ạ? Hôm nọ em vào nhà sách ở Giảng Võ mà chỉ thấy chuyện tranh nước ngoài thôi.
    Hầu hết nhà sách nào cũng có truyện cổ tích Việt Nam. Vào hiệu sách nhà xuất bản giáo dục nhé 187 Giảng Võ, hoặc nhà sách của nhà xuất bản Kim Đồng. Nếu truyện cổ tích Việt Nam mà mua truyện toàn chữ thì nên mua truyện của tác giả Nguyễn Đổng Chi biên soạn, đọc chuẩn nhất.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Hầu hết nhà sách nào cũng có truyện cổ tích Việt Nam. Vào hiệu sách nhà xuất bản giáo dục nhé 187 Giảng Võ, hoặc nhà sách của nhà xuất bản Kim Đồng. Nếu truyện cổ tích Việt Nam mà mua truyện toàn chữ thì nên mua truyện của tác giả Nguyễn Đổng Chi biên soạn, đọc chuẩn nhất.
    Hôm trước em cũng vào nhà sách GD ở Giảng Võ mà không thấy, hôm nào vào lại xem sao. Em muốn tìm truyện có tranh thì càng tốt ạ.
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm trước em cũng vào nhà sách GD ở Giảng Võ mà không thấy, hôm nào vào lại xem sao. Em muốn tìm truyện có tranh thì càng tốt ạ.
    Truyện tranh thì mua của NXB Kim đồng ý, chị thấy NXB đấy đầu tư kỹ và có chọn lọc cho sách. Mua ở hiệu sách của NXB ở Bà Triệu, đường Quang Trung (đối diện hồ Thiền Quang), hoặc ở gần trường Ams (phố vuông góc với phố Núi Trúc, chị quên mất tên phố rồi).
    Em tham khảo ở đây nhé.
    http://www.nxbkimdong.com.vn/default...e=cat&CatId=79
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vì thế nên nếu muốn mua truyện tranh thì có thể tìm ở các nhà sách đường Láng và Nguyễn Xí, cực kỳ phong phú, chỉ có mỗi tội mẹ phải "duyệt" chứ không thì mua nhầm phải truyện cổ tích thể loại kinh dị, kinh dị vì ngôn từ và lỗi chính tả. Nhớ nhé, ra đó cứ liếc thấy truyện cổ tích tha về thì đến lúc đọc sẽ giật mình thon thót .

Riêng bộ 4 truyện cổ tích Tấm cám, Cây khế, Cây tre trăm đốt và Thạch Sanh mình thấy có 1 túi truyện tranh biên soạn cũng ổn mặc dù ko phải của NXB Kim Đồng. Truyện tranh NXB Kim Đồng thì mình ko mua cổ tích nhưng vì thế có cảm giác cũng ko hoàn toàn tin tưởng NXB này nữa. Mặc dù cũng có thể nếu xét về xác suất của việc chọn lọc nội dung câu chữ thì NXB này cũng có ưu thế so với các NXB khác.
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sgod Xem bài viết
    Vì thế nên nếu muốn mua truyện tranh thì có thể tìm ở các nhà sách đường Láng và Nguyễn Xí, cực kỳ phong phú, chỉ có mỗi tội mẹ phải "duyệt" chứ không thì mua nhầm phải truyện cổ tích thể loại kinh dị, kinh dị vì ngôn từ và lỗi chính tả. Nhớ nhé, ra đó cứ liếc thấy truyện cổ tích tha về thì đến lúc đọc sẽ giật mình thon thót .

Riêng bộ 4 truyện cổ tích Tấm cám, Cây khế, Cây tre trăm đốt và Thạch Sanh mình thấy có 1 túi truyện tranh biên soạn cũng ổn mặc dù ko phải của NXB Kim Đồng. Truyện tranh NXB Kim Đồng thì mình ko mua cổ tích nhưng vì thế có cảm giác cũng ko hoàn toàn tin tưởng NXB này nữa. Mặc dù cũng có thể nếu xét về xác suất của việc chọn lọc nội dung câu chữ thì NXB này cũng có ưu thế so với các NXB khác.
    Oái, lại còn phải “duyệt” lại NXB à? Em cứ tưởng chuyện được tái bản thì giữ nguyên nội dung, câu chữ. Thế thì em lôi tập truyện cách đây hơn 20 năm mà em vẫn còn giữ được ra đọc cho con nghe, chuẩn hơn nhỉ, mỗi tội xấu vì không có tranh, giấy bị đen, ố thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Oái, lại còn phải “duyệt” lại NXB à? Em cứ tưởng chuyện được tái bản thì giữ nguyên nội dung, câu chữ.
    Truyện tranh mà, chỉ giữ nội dung là nhiều rồi . Có điều là sợ con tiếp xúc với kiểu viết "xám hối", "gặp công chúa chàng thấy yêu điên cuồng" hoặc là cắt hết các câu văn vần đi sẽ không biết nói "Bống bống bang bang..." Còn truyện toàn chữ thì chị nào ở trên nói rồi, bản của Nguyễn Đổng Chi là ổn nhất.
    Thế thì em lôi tập truyện cách đây hơn 20 năm mà em vẫn còn giữ được ra đọc cho con nghe, chuẩn hơn nhỉ, mỗi tội xấu vì không có tranh, giấy bị đen, ố thôi.
    Cái quyển đấy mẹ giữ khéo để làm tài liệu chuẩn tốt hơn. Căn cứ vào đó chọn truyện cho con nữa. Mình vẫn mua truyện cổ tích có tranh, chọn kiểu vẽ khác nhau vì mẹ không chắc kiểu nào thì "mỹ thuật" hơn, để ngoài truyện ra con còn có hình dung sau này học vẽ nữa chứ.
    • 176 Bài viết

• 453 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi, nếu muốn "mẹ kể bé nghe" thì tốt nhất là mua sách cũ, tuy loại giấy xấu và cỡ chữ khó đọc nhưng chất lượng nội dung thì khỏi chê. Mình đọc sách mới dịch lại thì thấy mất hứng lắm, các câu thơ trong truyện thuộc làu từ nhỏ nay được cải biên lại cứ ngang ngang sao đó, không chịu được.

Còn nếu muốn để bé tự đọc và xem hình minh họa thì mình mua sách mới, của NXB Đông A. Loại này mua bản quyền từ các truyện cổ xuất bản của Châu Âu, nên phần hình vẽ màu sắc sinh động, thích lắm; riêng nội dung nói chung là giản lược nhiều, nhưng như vậy cũng thích hợp cho lứa tuổi 3-7.
    ... Mẹ ơi, mai mốt Mi lớn, Mi đi làm kiếm tiền mua sữa cho Mẹ uống nha, nha!...
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Mi Xem bài viết
    Bạn ơi, nếu muốn "mẹ kể bé nghe" thì tốt nhất là mua sách cũ, tuy loại giấy xấu và cỡ chữ khó đọc nhưng chất lượng nội dung thì khỏi chê. Mình đọc sách mới dịch lại thì thấy mất hứng lắm, các câu thơ trong truyện thuộc làu từ nhỏ nay được cải biên lại cứ ngang ngang sao đó, không chịu được.

Còn nếu muốn để bé tự đọc và xem hình minh họa thì mình mua sách mới, của NXB Đông A. Loại này mua bản quyền từ các truyện cổ xuất bản của Châu Âu, nên phần hình vẽ màu sắc sinh động, thích lắm; riêng nội dung nói chung là giản lược nhiều, nhưng như vậy cũng thích hợp cho lứa tuổi 3-7.
    Chính xác. Sao bây giờ truyện cổ tích xuất bản lại văn kém ghê gớm, đọc chỉ muốn vứt sách đi. Ngày xưa truyện cổ tích câu văn được các nhà dịch giản trau chuốt từng từ, giờ dịch kiểu mì ăn liền đọc rất phản cảm. Đọc truyện cổ Grim bản cũ rất hay, mẹ nào biết bản nào mới do NXB nào in là chuẩn nhất hiện nay không?
    ScMdVcVScMdp7
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chính xác. Sao bây giờ truyện cổ tích xuất bản lại văn kém ghê gớm, đọc chỉ muốn vứt sách đi. Ngày xưa truyện cổ tích câu văn được các nhà dịch giản trau chuốt từng từ, giờ dịch kiểu mì ăn liền đọc rất phản cảm. Đọc truyện cổ Grim bản cũ rất hay, mẹ nào biết bản nào mới do NXB nào in là chuẩn nhất hiện nay không?
    Bản này của NXB Văn học là chuẩn nhất đấy ạ http://sachthieunhi.net/2008/07/truyen-co-grim/