TIN TÀI TRỢ.

Sức khỏe

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.22K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,196 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây là sẽ một góc của mình về tình trạng sức khỏe của mình, mình muốn theo dõi tới nó một chút.
    Đầu tiên đó là bệnh huyết áp thấp của mình, minhf cảm giác nguyên nhân của những mệt mỏi xuất phát từ căn bệnh này của mình. Ngày xưa mình từng nghĩ mình bị bệnh tim, gan,...linh tinh beng cả, vì mình hay tức ngực khó thở, và có giai đoạn Da mình rất kém...nhưng theo mình tìm hiểu , thì có lẽ nguyên nhân xuất phát từ bênh Huyết áp thấp

Thật tình cờ, cà phê lại tốt cho căn bệnh này, mà mình thì lại hay uống cà phê, và đó là lí do mà mình thấy rất khỏe mỗi lần uống cà phê mỗi khi mình mệt mỏi
    Muối cũng tốt cho bệnh này, hạnh nhân, uống nước nhiều, cá ( mình rất thích luôn ), ăn nhiều rau, ..
    Tránh đồ ăn có tính lạnh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,196 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phương pháp điều trị:
    • Muối sẽ giúp khôi phục lại mức độ huyết áp bình thường. Hãy pha nửa muỗng cà phê muối hòa tan trong nước và uống để lấy lại huyết áp đạt mức yêu cầu.
    • Ăn hoa quả tươi và uống sữa trước mỗi bữa ăn.
    • Uống nước củ cải đường sống vì nước củ cải đường sống có hiệu quả khắc phục huyết áp thấp.
    • Bơ sữa là tốt cho cả huyết áp cao và huyết áp thấp
    • Tránh căng thẳng và lo lắng không cần thiết.
    • Tăng lượng vitamin, cụ thể là vitamin E, C và B.
    • Có thể dùng thuốc để điều trị huyết áp thấp. Có một số loại thuốc truyền thống có thể giúp chữa bệnh huyết áp thấp. Hãy tham khảo và làm theo chỉ dẫn của bác sĩ.
    Ngoài ra, người mắc bệnh huyết áp thấp nên:
    1. Dùng nhiều muối hơn: Muối thường được coi là nguyên nhân làm tăng huyết áp, vì vậy người ta thường hạn chế ăn mặn trong các bữa ăn. Tuy nhiên, với người bị huyết áp thấp thì nên làm ngược lại.
    2. Uống nhiều nước: Nên uống khoảng 10 cốc nước mỗi ngày, nhất là sau khi tập luyện thể thao hay trong những ngày hè nóng, nên dùng nước trong thành phần có nhiều natri và kali.
    3. Tập luyện thể thao đều đặn: Người bị huyết áp thấp nên duy trì thói quen luyện tập thể thao đều đặn để lưu thông máu trong cơ thể tốt hơn, có ích trong việc giảm chứng huyết áp thấp. Cẩn thận lúc đứng lên đột ngột khi đang ở tư thế nằm và ngồi, nên thở sâu vài phút trước khi đứng lên để tăng cường lưu thông máu đến các bộ phận của cơ thể.
    4. Giảm đồ ăn chứa nhiều carbon hydrate: Các loại thực phẩm như khoai tây, cơm gạo và bánh mỳ chứa nhiều carb nên những người bị huyết áp thấp, hay bị tụt huyết áp không nên dùng. về mặt đông y, tránh những loại thức ăn này sẽ rất lợi tiểu.
    5. Tránh xa đồ uống có cồn: Đồ uống chứa cồn làm cho cơ thể mất nước. Thay vào đó, nên uống nhiều nước, tăng lượng rau quả, thịt lườn gà và cá trong chế độ ăn.
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 313 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Sao ko thấy bạn nhắc đến cà phê, năm ngoái mình đọc được uống nó nhiều cũng gây ra tâm thần đấy. thôi thiết nghĩ làm sao cái gì cũng chừng mực vừa phải. Bài viết của mẹ cũng nhiều kinh nghiệm lắm. cảm ơn bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,196 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecubo8x Xem bài viết
    Sao ko thấy bạn nhắc đến cà phê, năm ngoái mình đọc được uống nó nhiều cũng gây ra tâm thần đấy. thôi thiết nghĩ làm sao cái gì cũng chừng mực vừa phải. Bài viết của mẹ cũng nhiều kinh nghiệm lắm. cảm ơn bạn
    Mình ko hề uống nhiều cà phê đâu á, dĩ nhiên cái này ko được lạm dụng, vì nó là một chất kích thích
    Mình chỉ uống tầm khoảng 1 ly/ ngày, và uống vào buổi sáng, và là cà phê sữa
    Và thật sự mình thấy là khi mình cảm thấy trong người không khỏe ở mức độ ít thôi ( do thể trạng kiểu tụt huyết áp í) mình hay uống cà phê sữa, dĩ nhiên là khi cơ thể ko đói, và uống một ly thôi, uôngs khi mình cần vực lại để làm việc thôi, còn nếu ko thì nên nghỉ ngơi chứ ko nên lạm dụng cà phê.
    Còn thì nêu mệt quá đừng dại lấy cà phê làm thuốc nha hihi...
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 3,196 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nạp năng lương,

Ăn một vài thứ có vị bạc hà. Các nghiên cứu gần đây đã chỉ ra rằng cả người lao động và vận động viên thường tăng cao năng suất làm việc khi xung quanh có mùi bạc hà. Vì vậy, nếu bạn cảm thấy kiệt sức, hãy ngậm kẹo bạc hà hay kẹo cao su có vị bạc hà để có thêm năng lượng.

• Hoặc bạn có thể ngửi một vài mùi hương mạnh, bao gồm mùi bạc hà. Nếu có một số loại tinh dầu, một mùi hương mạnh có thể là tất cả những gì bạn cần để giúp các giác quan thật tỉnh táo.

Dùng thức uống chứa caffeine. Caffeine có trong cà phê, trà, nước ngọt và nước tăng lực, là cách tuyệt vời để giúp tăng năng lượng trong thời gian ngắn. Các bác sĩ khuyên rằng người lớn khỏe mạnh cần hạn chế lượng tiêu thụ chất caffeine đến 400 milligram mỗi ngày, tương đương khoảng bốn ly cà phê, 10 lon nước ngọt và hai chai "nước tăng lực".

• Trong khi 400 milligram là mức an toàn để người trưởng thành dùng hàng ngày, thì lượng tiêu thụ caffeine quá mức có thể dẫn tới cao huyết áp, mất ngủ, dễ bị kích động, nôn nao và rung cơ. Vì thế, cố gắng giới hạn lượng caffeine bạn uống mỗi ngày ở mức tối thiểu.
    • Caffeine chắc chắn sẽ cung cấp cho bạn năng lượng trong thời gian ngắn, nhưng nó không thể giúp ích trong việc tránh mệt mỏi suốt cả ngày. Đảm bảo bạn ăn đầy đủ dinh dưỡng và uống nhiều nước để tránh thiếu năng lượng trong ngày.
    • Hãy tiêu thụ caffeine vào buổi sáng để tránh mất ngủ vào buổi tối. Ngoài ra, không nên dùng cà phê hoặc soda trước 9 giờ sáng. Cơ thể của bạn sẽ sản xuát cortisol ở mức độ cao hơn trong khoảng từ 8 tới 9 giờ sáng, và caffein có thể làm giảm bớt quá trình tự nhiên đó

Uống nhiều nước. Nước là một chất hồi phục năng lượng tuyệt vời, vì thế hãy uống nhiều nước để tỉnh táo và nhanh nhẹn hơn. Bạn cũng có thể nạp thêm nước từ một vài nguồn thực phẩm, như súp và dưa hấu.

• Nghiên cứu cho thấy đàn ông trưởng thành nên cố gắng uống 3 lít nước mỗi ngày và phụ nữ trưởng thành nên uống 2.2 lít nước mỗi ngày

Ăn bữa phụ. Nếu cảm thấy mình sắp ngã quỵ, có thể bạn cần ăn bữa phụ. Nó không chỉ giúp bạn có năng lượng, mà còn ngăn bạn không ăn quá nhiều sau đó.

Để tốt cho cơ thể, nên ăn kèm các loại carb phức hợp cùng protein. Một miếng trái cây với bơ đậu phộng hay hạnh nhân là ý kiến hay. Pho mát, một ít sữa chua, hay sản phẩm bổ sung protein cũng đều là lựa chọn tốt.

Bổ sung chất dinh dưỡng. Để luôn tràn đầy năng lượng cho một ngày mệt mỏi, điều đầu tiên là: bạn cần ăn sáng. Chúng ta không nói đến loại bánh rán vòng. Một bữa sáng tốt có nghĩa là bao gồm protein và chất xơ chứ không phải là một đĩa đầy chất carbohydrate. Hãy chọn ngũ cốc nguyên hạt, thịt nạc, trứng và trái cây cho bữa sáng.

Sau bữa sáng, cơ thể cần nhiều protein để luôn tỉnh táo. Nguồn cung cấp protein tốt bao gồm thịt gia cầm, cá, thịt nạc đỏ, các loại hạt, sữa, sữa chua, trứng, phó mát và tàu hũ.

• Nghiên cứu gần đây đã chỉ ra rằng chất omega-3 và magiê giúp chống lại cơn buồn ngủ. Cả hai đều có thể cải thiện tâm trạng và giúp chuyển hóa carbohydrate thành năng lượng. Ăn cá ngừ, quả óc chó, hạnh nhân, hạt lanh và rau xanh để nạp chất dinh dưỡng cho cơ thể

Cười. Cười đùa làm tăng nhịp tim và kích hoạt hệ thống cơ bắp. Vì thế, cười là cách tuyệt vời để cảm thấy tràn đầy sinh lực. Hãy nghỉ giải lao và xem các clip hài hước trên YouTube. Nếu sếp bắt gặp bạn đang làm thế, thì chỉ là bạn đang bận rộn tạo động lực cho bản thân mà thôi.

• Suy nghĩ tích cực cũng có ích. Bạn có bao giờ nhận thấy suy nghĩ buồn và bi quan chỉ khiến bạn mất tinh thần và im lặng? Tập trung vào thái độ tự tin có thể khiến mọi thứ trở nên dễ dàng hơn

Dành thời gian cho bản thân. Đôi khi mệt mỏi ít liên quan đến việc bạn đã ngủ bao lâu và có liên quan nhiều đến những gì bạn đã làm cả ngày. Não bộ chỉ có thể xử lý nhiều tác nhân kích thích và đôi khi mệt mỏi là cách để nói với bạn rằng não cần được nghỉ ngơi.

• Hoặc là bạn chỉ cần dành thời gian để làm bất cứ điều gì bạn muốn. Ăn một miếng socola đen, đọc sách, chơi video game– làm bất cứ điều gì bạn muốn. Nếu nó khiến bạn dễ chịu, hãy dành vài phút để làm điều đó. Bạn sẽ hạnh phúc và cảm thấy dễ chịu hơn.

Ra ngoài trời để có vitamin D. Vitamin D được tìm thấy trong chất bổ sung, nhưng nó không thực sự có trong khẩu phần ăn. Với sự thiếu hụt vitamin D, bạn sẽ cảm thấy uể oải và lười biếng. Để có chất dinh dưỡng này, bạn sẽ cần phải nhận ánh sáng mặt trời nhiều hơn cần thiết. Hãy mở cửa sổ hay đi dạo với cún cưng.

• Đây là lý do tại sao khu vực lạnh giá 24-7 có tỷ lệ cao về Rối loạn Cảm xúc theo mùa (Seasonal Affective Disorder – SAD). Mọi người trở nên buồn hơn và lãnh đạm hơn khi không có ánh nắng mặt trời. Nếu bạn sống tại khu vực có rất ít ánh nắng mặt trời, hay phải làm việc trong nhà thường xuyên, hãy xem xét mua đèn có ánh sáng mặt trời để có thể tăng lượng melatonin trong cơ thể

Sưu tầm
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 3,196 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    + - Uống trà gừngMột liệu pháp khác để giải tỏa hơi thở bị sức ép đường mũi, giống như phải thở bằng đường miệng chính là trà gừng.Gừng là một nguyên liệu làm lành ưu việt và dễ dàng tìm được ngay tại nhà. Gọt vỏ và cắt vài lát gừng tươi cho vào 2 cốc nước sôi. Đậy nắp trong 10 phút, cho thêm chanh và mật ong vào và uống, bạn sẽ thấy dễ thở hơn.
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 3,196 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi khi mệt mỏi, chán chường, chúng ta thường có cảm giác bồn chồn, khó chịu và không thể tỉnh táo làm được việc gì. Lúc này, đừng ăn những món chứa dầu mỡ, chiên rán vì chúng sẽ chỉ càng khiến bạn thêm uể oải hơn mà thôi. Thay vào đó, các chuyên gia sức khỏe khuyên bạn nên bổ sung một số loại thực phẩm lành mạnh sau đây để giúp cơ thể lấy lại năng lượng ngay tức thì.
    TrứngTrứng vốn là loại thực phẩm rất giàu protein và có lợi cho sự phát triển của cơ bắp. Bên cạnh đó, trứng còn chứa một nguồn vitamin B và D dồi dào, giúp bạn phục hồi năng lượng nhanh chóng. Vì vậy, mỗi khi rơi vào trạng thái uể oải, mệt mỏi thì đừng bỏ qua trứng để lấy lại năng lượng ngay bạn nhé!
    Ts7nGnG9EUiDexXdKrTeLmjBcYyNGqgM45qVzL8KHyjbBk29afvTE81xVWQAIRhwziAIdNQVe5ED3JVvahjfC1Qzd7LMQHY

Đậu nànhTrong đậu nành có chứa nhiều vitamin B nên giúp giải phóng carbs thành glucose nhanh chóng. Từ nguồn glucose này, bạn sẽ chuyển hóa được thành năng lượng để giúp vận chuyển oxy lưu thông khắp cơ thể.
    TáoMột quả táo chín có thể giúp bạn cung cấp nước, chất xơ cho cơ thể, đồng thời đảm bảo cho hệ tiêu hóa hoạt động trơn tru, ổn định. Ngoài ra, táo còn rất giàu vitamin C và các chất chống oxy hóa lành mạnh nên giúp đẩy lùi tình trạng uể oải, mệt mỏi hiệu quả.

LEalgcO-anauqJX2-R2ipkqOpsNsRAl5XVLrxiKQdW85iqhqZRaMX1daYRCvHsFaHMFLIZmTekRYIzbQ48BBi4oOfG_D3A

ChuốiNgoài táo thì chuối cũng là một trong những loại quả rất giàu dinh dưỡng và chứa một nguồn kali dồi dào, giúp cung cấp năng lượng cần thiết cho cơ thể. Thêm nữa, chuối còn làm tăng hưng phấn và cải thiện trạng thái buồn chán, mệt mỏi. Vì vậy, nếu cảm thấy quá uể oải, thiếu tập trung thì hãy ăn ngay một quả chuối để giúp cơ thể ổn định trở lại.
    pQRkblPvkAggx39AZjBnUfLhK42bdPdsObaKCucMZsheeOSN5ykMXlR0LmFGCUmCZXYfQsiDYCmwe5-P2CDoHSyvIYVW3yY

Các loại hạtThay vì chọn những món ăn vặt như snack, bánh ngọt, nước có ga... bạn nên nhâm nhi một số loại hạt như hạnh nhân, óc chó, mắc ca vì chúng giúp thúc đẩy nhanh quá trình trao đổi chất và cung cấp thêm nhiều năng lượng cho cơ thể. Đặc biệt, hàm lượng protein có trong các loại hạt này cũng rất dồi dào nên giúp bạn có đủ năng lượng làm việc suốt cả ngày.
    lz1gmQxC5_fXDYKo4l7LEhxssfe6btA0ls7xrDAydCIo6dzOPoEbEiycnWxejrY_4WrikpChOJ2mP9KDvte3kPEcal_VrQ

Nước chanhNồng độ axit có trong nước chanh sẽ giúp đẩy lùi cảm giác nôn nao, uể oải khi cơ thể rơi vào trạng thái mệt mỏi. Bên cạnh đó, nước chanh còn hỗ trợ quá trình tiêu hóa giúp thanh lọc cơ thể hiệu quả. Do đó, đừng quên uống một cốc nước chanh ngay tức thì nếu muốn lấy lại năng lượng đang bị thiếu hụt nhanh chóng.
    qhdDNurBkac0D4wEbL1uVFgzpxpgpNtakfdC-LfBlaMsG4E4OJd0NUTJ2ZHUyLZosGPe7HXqQ42_1bdX_WZniJOLHZQQPQ
    Sưu tầm
    Tôi chọn hạnh phúc !!!