TIN TÀI TRỢ.

Nguyên nhân gây viêm phụ khoa chị em nên biết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.07K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

8 NGUYÊN NHÂN GÂY VIÊM #NHIỄM PHỤ #KHOA CHỊ EM NÊN BIẾT

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng viêm nhiễm phụ khoa, có thể bắt nguồn từ tâm lý hoặc do người bệnh không chủ động trong việc giữ vệ sinh nên vi khuẩn, nấm dễ dàng xâm nhập gây tổn thương viêm nhiễm tại vùng kín. Đó là những nguyên nhân chính:

1. Tâm lý căng thẳng, thường xuyên lo lắng khiến cho não bộ căng thẳng cộng thêm sức đề kháng của nhiều chị em không cao sẽ khiến vi khuẩn, nấm sẽ dễ dàng tấn công và gây bệnh phụ khoa hơn.

Tác nhân gây viêm phụ khoa chính là vi khuẩn, trùng roi và nấm. Trong môi trường thuận lợi các tác nhân này sẽ phát triển mạnh mẽ.

2. Vệ sinh vùng kín không sạch sẽ trước và sau khi quan hệ tình dục, trong chu kì kinh nguyệt khiến vi khuẩn phát triển nhanh và mạnh.

3. Mất cân bằng nội tiết tố trong cơ thể trong quá trình mang thai, mãn kinh, tiền mãn kinh….

4. Các thủ thuật y tế không an toàn như: nạo phá thai, đặt vòng tránh thai…

5. Thói quen sinh hoạt không khoa học, đảm bảo:
    Nhiều chị em có thói quen mặc quần lót chặt, vùng kín luôn trong trạng thái ẩm ướt, không thoáng sạch kêt hợp với hoạt động vệ sinh không đảm bảo, không biết cách vệ sinh vùng kín cũng khiến các vi khuẩn tấn công dễ mắc bệnh viêm nhiễm phụ khoa hơn.

Mặc quần áo chật, mặc chung quần áo,…tạo điều kiện cho vi khuẩn trú ngụ và phát triển.

6. Sử dụng chất tẩy rửa không theo hướng dẫn của chuyên gia, thụt rửa quá sâu ở vùng kín, gây mất cân bằng pH và làm tổn thương âm đạo.

7. Nội tiết tố mất cân bằng:
    Khi nội tiết tố trong cơ thể bị ảnh hưởng bởi nguyên nhân như căng thẳng, mất ngủ kéo dài, phụ nữ trong quá trình mang thai hoặc ở giai đoạn tiền mãn kinh, kinh nguyệt không đều dẫn đến tình trạng mất cân bằng khiến nữ giới bị viêm nhiễm phụ khoa.

8. Lây nhiễm bệnh trực tiếp:

Đó là trong quá trình bơi lội, tắm chung, sử dụng chung quần áo với người bị viêm nhiễm phụ khoa hoặc quan hệ tình dục với người bị viêm nhiễm cũng là nguyên nhân gây nhiễm phụ khoa. Bên cạnh đó, nguyên nhân nhiễm khác đó là nữ giới trải qua thủ thuật tại vùng kín sử dụng các dụng cụ không đảm bảo vệ sinh tác động tại cơ quan sinh dục dẫn đến nữ giới nhiễm bệnh.

Chị em chăm chồng chăm con cũng đừng quên sức khoẻ bản thân.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình ké tí với ạ
    ✳✳✳ Mấy chị e đang gặp vđe như:
    💖💖💖💖
    👉Rộng,thâm
    👉khô hạn
    👉viêm nhiễm
    👉huyết trắng, khí hư có mùi .
    👉 quan hệ ko có cảm giác.
    🙊🙊🙊🙊
    👍👍👍 Cứ mạnh dạn ib cho e đi nhé.
    💃💃💃
    $$$ Ib cho e #Hương chuyên chữa rộng với hôi #bím nhé.
    😂😂😂
    - e cam kết chỉ với 1 liệu trình ,các ông ck chỉ có vác #trim để đuổi theo chị e đấy nhé.
    👉 có bệnh thì cứ ib cho e, e bán thuốc phụ khoa e còn ko ngại ,mấy chị có bệnh đi mua thuốc thì ngại cái gì.
    👨👨👨 Hay là ck đi ngoại tình lúv đó mới lo hả
    • 50 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình thấy dùng nhiều dung dịch vệ sinh đôi khi rất khó chịu. Cảm giác khô rát, ngứa ngáy
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QUYENTRINH123 Xem bài viết
    Mình thấy dùng nhiều dung dịch vệ sinh đôi khi rất khó chịu. Cảm giác khô rát, ngứa ngáy
    Bạn chọn loại dung dịch nào có độ ph 3.8 là dung dịch vệ sinh phù hợp với ph trong âm đạo b nhé. Còn bị khô và ngứa là bạn đang có vấn đề về viêm hụ khoa rồi b ạ, cần khám và điều trị sớm cho khỏi, để lâu nguy hiểm b nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chia sẻ với các ce về kinh nghiệm điều trị bệnh viêm phụ khoa của e. Hy vọng giúp đc các ce đang mắc các bệnh về phụ khoa rút ngắn đc thời gian chữa bệnh và tiết kiệm tiền nữa.

Cách đây cũng khá lâu rồi, e thấy khí hư của mình ko đc bình thường nên e đi khám. Bs kết luận e bị viêm âm đạo, rồi kê đơn thuốc cho e về dùng 1 tháng, hết thuốc thì khám lại. Tổng thiệt hại lần khám đầu tiên của e gồm : tiền khám, xét nghiệm này nọ, thuốc uống, thuốc đặt, thuốc rửa, ngót nghét 3tr của e.😭
    1 tháng sau, dùng hết thuốc e dsi khám lại. Và kết quả vẫn ko khác j lần trước. Bs lại tiếp tục kê đơn. Và lần này e cũng mất hơn 1tr. Lần này dùng hết thuốc e thấy đỡ đỡ nên chẳng thèm đi khám nữa. Rồi 2-3 tháng sau e lại thấy đau tức bụng dưới, còn bị ra máu bất thường ( ko phải đến tháng). lo lắng nên vào google search, nào là polip tử cung, nào là ung thư cổ tử cung.... Hoang mang, lo sợ. Rồi e lại đi khám. Lần này bs kết luận e bị viêm lộ tuyến. Rồi lại là 1 đơn thuốc loằng ngoằng. Lại đi tong mấy triệu bạc của e.
    Dùng hết thuốc e lại đi khám lại, kết quả là chỉ đỡ,ko khỏi hẳn.
    Rồi có ng mách dùng thuốc nam, e lại theo thuốc nam, nhưng rồi cũng chỉ đỡ, hết thuốc 1 thời gian lại bị lại.
    Rồi e chán chả muốn chữa nữa. Thật sự nản 😫😫
    Cuối cùng, chính chị gái e đã giới thiệu cho e dùng sp đông y lan chi. Bản thân chị cũng từng bị và chị đã khỏi bệnh nhờ dùng sp này nên e đã quyết định dùng thử. Đến giờ phút này thì e đã tự tin khẳng định là e đã khỏi bệnh hoàn toàn.😀

👉 Đây là tâm sự thật lòng của e, chỉ có những ce mắc bệnh phụ khoa và đã từng chữa rất nhiều loại thuốc mà ko khỏi thì mới hiểu.