Huhu con mới 22 tháng, em đã mắc ung thư tử cung vì bỏ qua dấu hiệu này trong ngày đèn đỏ

• 327 Lượt chia sẻ
  • 2.24K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 206 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em bị viêm lộ tuyến tử cung, một căn bệnh thường gặp ở những chị em đã có gia đình, người đã từng trải qua sinh nở hoặc đã có quan hệ tình dục trong nhiều năm. Em đang trong quá trình điều trị theo bác sĩ ở bệnh viện lớn.

Tuy nhiên em cũng rất sợ vì nghe nói bệnh này có thể dẫn đến ung thư… huhu. Em có lên nhà mình để tìm các topic các chị chia sẻ về cách chăm sóc sức khỏe, hay chế độ ăn uống, hay các mẹo dân gian cải thiện tình trạng bệnh.

Em có đọc được một chia sẻ của một chị kia trên diễn đàn mà lo quá các mẹ ơi… huhu. Theo chị này chia sẻ thì chị ấy mới sinh con được 22 tháng, khi sinh xong bác sĩ bảo bị “viêm lộ tuyến tử cung” và chị này nuôi còn hoàn toàn bằng sữa mẹ.

ung-thu-co-tu-cung-5
    Ảnh minh hoạ (Nguồn ảnh: Internet)

Khi con được 14-15 tháng tuổi thì chị bắt đầu có kinh trở lại nhưng kinh nguyệt không đều như trước. Chị chủ quan cho rằng kinh chưa ổn định, vài tháng sau đó thì tình trạng này vẫn tiếp diễn, dù không đến ngày nhưng vẫn ra máu. Có lúc là máu tươi, nhưng cũng có lúc có cả những cục máu đông kèm theo đó là tình trạng mệt mỏi, dễ cáu.

Rồi dần dần kéo theo đau lưng (mặc dù không phải đến tháng), nhất là những lúc làm việc nặng, chị vẫn nghĩ là do công việc và chăm con quá nhiều. Nhưng rõ ràng là không phải các mẹ ạ, em biết phụ nữ sau sinh sức khỏe sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều nhưng đến mức này thì chắc là bệnh. Tình trạng khí hư ra nhiều, loãng, màu vàng như nước tiểu, hơi dính khi khô, có cả khí hư xanh, và máu thì thỉnh thoảng vẫn ra không theo một trật tự nào.

Không những vậy, khả năng nhịn tiểu ngày càng hạn chế, còn tình trạng nặng bụng dưới, đau lưng đến thường xuyên hơn.

Chị này còn kể chi tiết như thế này nè các mẹ “Em chỉ nghĩ mình bị viêm tử cung, vì có những biểu hiện như của bệnh này, nên em đi lên Viện Phụ sản trung ương khám, mới cho mỏ vịt vào (khổ cho em là lúc đó có bệnh nhân khác vào lấy kết quả khám thế là bác sĩ cứ để em nằm thế giữ mỏ vịt đến 5p để kê đơn cho bệnh nhân kia khám thai. Vậy là em lại bị chảy máu như đến ngày ý bị ra nhiều và lâu…"

Rồi bà bác sĩ hỏi em là triệu trứng, sau khi quan sát khoảng 3 phút. Bác sĩ còn nói là “Chưa gặp ca nào còn trẻ thế mà đã bị, có con chưa, con mấy tuổi, phải cắt tử cung thôi...”.

ung-thu-co-tu-cung-4

Khi chị này xuống giường khám có hỏi bác sĩ là bị gì thì nhận được câu trả lời là “Ung thư cổ tử cung rồi, lên K làm sinh thiết đi, 4h rồi, đi đi còn kịp. Biết đâu giai đoạn đầu còn chữa được”. Bác sĩ còn ghi trong sổ khám bệnh của chị là chuyển lên viện K.

Chị này về nhà trong tâm trạng đầu óc trống rỗng nhưng khi lấy xe xong đi khoảng 50m, chị dừng xe lại lên vỉa hè và khóc. Người đầu tiên chị nghĩ đến là con trai của mình, con bé quá, con chưa được 2 tuổi, nếu chị thế nào rồi con sẽ mồ côi, ai sẽ chăm sóc con? Chị không muốn con mình phải sống cảnh mẹ ghẻ con chồng như chồng mình.

Chị còn nhiều dự định lắm “Em muốn kiếm nhiều tiền cho con em đi học trường quốc tế, em sẽ đưa con đi học, sẽ nhìn con lớn lên, vào đại học và lấy vợ đi làm, em sẽ chăm sóc cháu nội em để bé không thiệt thòi vì không có bà nội như con em bây giờ…”

Rồi chị nghĩ đến bố mẹ của mình, nếu chị mà mất đi bố mẹ sẽ đau lòng lắm “hiện tại cuộc sống của em chắc ngoài bố mẹ là yêu thương và là chỗ dựa cho em thì chắc không có ai nữa, vì từ lâu rồi vợ chồng em không hanh phúc, chồng em hay mắng em, không quan tâm đến em nhiều nữa, em nghĩ nếu em chết chắc chỉ 1 thời gian chồng em lấy vợ mới, em thương con vô cùng”.

Chị nói thêm “Ngày xưa có lẽ em sẽ gọi cho chồng em để chia sẻ đầu tiên nhưng giờ em không quan trọng với chồng em nữa, nên em gọi cho mẹ. Em khóc, em kể mẹ nghe những gì bác sĩ nói, mẹ bảo mẹ không tin vì có thể bác sĩ nhầm, rằng mai bảo chồng đưa lên K... rằng em đừng suy nghĩ nhiều, bình tĩnh đi về không lỡ va vào đâu”.

15km từ viện về nhà là 15km mắt chị nhòa nước vì mưa và nước mắt. Chị buồn vô cùng, không phải vì chị sợ chết mà sợ người bên cạnh sẽ khổ vì sự ra đi của mình. Về nhà chị binh tĩnh hơn, và chồng chị cũng biết nhưng cũng không nói gì đặc biệt. Chị buồn nhưng vẫn lên mạng tìm thông tin thì thấy những dấu hiệu của mình là tế bào đang phát triển rồi.

Triệu chứng ung thư cổ tử cung thường mờ nhạt, dễ nhầm lẫn với các bệnh phụ khoa khác. Nhiều chị em đến thăm khám khi quá muộn. Bỏ qua 10 dấu hiệu dưới đây có thể khiến bệnh tiến triển sang giai đoạn nặng hơn, giảm cơ hội điều trị.

ung-thu-co-tu-cung-1
    “Chảy máu âm đạo bất thường: Khối ung thư phát triển kích thước, ăn lan sang các mô lân cận, tạo ra mạch mới, dễ vỡ, gây chảy máu. Chảy máu bất thường xảy ra giữa kỳ kinh nguyệt, sau khi quan hệ tình dục, sau mãn kinh.

Huyết trắng: Huyết trắng lúc đầu ít, sau tăng dần, có thể loãng hay nhầy, trắng đục hoặc lẫn máu nhầy như máu cá, lâu ngày có mùi hôi.

Đau sau quan hệ: Quan hệ tình dục đau là dấu hiệu quan trọng cảnh báo tổn thương ở đường sinh dục, trong đó có ung thư cổ tử cung.

Đau vùng chậu: Cơn đau âm ỉ, xảy ra bất cứ lúc nào trong tháng và thường xuyên hơn.

Rối loạn kinh nguyệt: Ung thư cổ tử cung có thể khiến kinh nguyệt ra nhiều và kéo dài hơn bình thường, rong kinh.

Khó chịu khi tiểu: Ung thư cổ tử cung cũng có thể gây khó chịu khi tiểu, gắt buốt.

Tiểu không kiểm soát: Tiểu khó, lắt nhắt, đôi lúc kèm máu, không tự chủ là dấu hiệu cảnh báo ung thư đã lan rộng ra ngoài cổ tử cung.

Giảm cân không rõ lý do: Thường gặp ở giai đoạn muộn, sụt cân cho thấy bệnh đang tiến xa.

Mệt mỏi liên tục: Cơ thể thiếu máu và suy giảm miễn dịch. Cảm giác mệt mỏi, thiếu năng lượng dù đã nghỉ ngơi.

Đau chân: Khối ung thư lan ra làm tắc nghẽn dòng máu, gây sưng và đau chân. Đau có xu hướng liên tục và tăng theo thời gian.”

Bác sĩ cho biết rằng, các triệu chứng này không đồng nghĩa với ung thư, mà còn gặp trong nhiều bệnh khác. Vì vậy, chị em nên nhanh chóng đi khám bác sĩ để được chẩn đoán bệnh chính xác.

Câu chuyện này được chia sẻ hồi 3-4 năm trước, em không biết chị ấy đã như thế nào rồi. Mong là căn bệnh ung thư quái ác không đến với chị mà đó chỉ là dấu hiệu viêm nhiễm thông thường thôi. Em thấy la lắng, sợ mình như chị ấy nên đang cố gắng theo sát liệu trình điều trị của bác sĩ.

Xem thêm bài viết:
    7 triệu chứng đột quỵ ở phụ nữ, dù còn trẻ tuổi chị em cũng không được bỏ qua
    Đi ngoài trong phân có máu, coi chừng đã mắc ung thư đại trực tràng, đi khám ngay các chị ơi
    Đây chính là tư thế ngủ tốt nhất dành cho các mẹ ngực to hay đau lưng, dễ ngáy và bị ợ nóng
    Xem thêm video: 10 thực phẩm gây ung thư cao kinh hoàng
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 91 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Nghe thấy sợ quá đi