Dậy thì sớm nên mặc cảm, em sợ con bị tổn thương tâm lý và trầm cảm quá các mẹ ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.62K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các mẹ!!!

Em đang có một bé gái được 8 tuổi và đang học lớp 3. Không biết làm thế nào mà mới từng ấy tuổi con em đã dậy thì rồi. Chuyện này chẳng ai muốn và em nghĩ do thời buổi phát triển nên ăn được ăn uống đủ đầy nên thế thôi. Em tự lấy lý do đó để an ủi cho bản thân mình và dễ chấp nhận sự thật. Vì em cũng biết trẻ dậy thì sớm sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe, cơ quan sinh dục, thậm chí là chuyện sinh nở sau này nữa. Nhưng rồi mọi chuyện cũng ổn.

Tuy nhiên, đến đây thì sẽ chẳng có lý do gì để em viết vài dòng thế này. Bởi lẽ, trong lớp mà nói đúng hơn là cả cái trường tiểu học chỉ có mỗi mình con em là dậy thì, phát tướng, ngực to hơn và nhìn cái là khác hẳn mấy cháu cùng tuổi. Con em mới 8 tuổi nên vẫn hồn nhiên như độ tuổi của mình, nhưng rồi bạn bè cháu hết đứa này đến đứa khác trêu chọc và quấy phá. Dù biết đây chỉ là những trò đùa trêu chọc của con nít với nhau, nhưng dường như con em mặc cảm và tổn thương tâm lý rồi các mẹ à.

Con em những lần như thế thường hỏi mẹ tại sao con lại khác mấy bạn như vậy hả mẹ. Lúc này tôi chỉ biết an ủi và nói rằng, vài năm nữa bạn con cũng sẽ như thế, con nhìn hiện giờ con có giống mẹ không nè. Lúc này con em chỉ cố cười cho em vui mà thôi. Nhưng em nhận thấy con em càng lúc càng mặc cảm với bạn bè và đang tổn thương tâm lý nghiêm trọng. Giờ em biết phải làm sao để giúp con tốt hơn đây hả các mẹ, chứ theo cái đà này con em sẽ bị trầm cảm mất.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 239 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

E rất đồng cảm với nổi lo của chị, nhưng chị phải lạc quan vui vẻ hơn thì mới giúp con vượt qua được điều này phải ko? E nghĩ chị nên tìm đến 1 bác sĩ tâm lý đi thì hơn, nhờ họ tự vấn biết đâu lại có cách hay giúp con đó. Nhưng với những loại tổn thương thế này thì sự thương yêu và quan tâm, chăm sóc của người thân mới là yếu tố chính nha chị.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 267 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Chào ba mẹ yêu con than mền ,con phat trien sớm nhu vay qua la buồn nhung ngay tu hom nay ban nen cho con an thanh đạm hon va cho con nghe thuyết giảng phat phap nhiều hon de cho cac hoooc mon trong con co the quan bình lai khi an hinh va suy nghi cua con dc trong lành va thanh dam ban dang lo lắng va tat bấn loan tam trang bat an nhu vay hay goi minh nha 0355991977 minh se tu van mot cach cu the hoan toan mien phi cho ban de cho con dc gia minh vao dung lua tuoi cua con cho mac cam khong vay bủa lay tuoi tho cua con la hanh trang khong he tot khi con di vao doi sau nay .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nói thật là chuyện này chả ai mong muốn đâu, Nhưng mà lỡ xảy ra vậy rồi thì tốt nhất chị hãy tìm cách động viên con, giải thích cho con hiểu chuyện gì đang xảy ra ở bé. E nói thật là có nhiều bé dù đã học cấp 2 rồi mà khi dậy thì cũng chẳng biết làm sao chứ nói gì con chị khi chỉ mới 8 tuổi. Lúc này bé hoang mang lắm nên chị cùng con cố gắng vượt qua chị nhé. Lúc này con như đuối nước, chị hãy cho con biết con vẫn còn có chiếc phao giúp đỡ là chị đi. Nếu con hiểu và thương chị thì mọi chuyện sẽ tốt đẹp hơn thôi.
    Nếu được thì chị hãy tham khảo ý kiến của các bác sĩ tâm lý xem chị nên làm gì thì tốt nhất để giúp con. Đồng thời, chị cũng nên trao đổi những biểu hiện của con cho các bác sĩ biết để tránh việc con bị trầm cảm. E hy vọng chị và con sẽ nhanh chóng vượt qua chuyện không vui này chị nha.
    • 59 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nếu chị lo con mình tự kỷ hay trầm cảm thì trước hết chị hãy làm bạn với con đi nhé. Có thể nhờ các bác sĩ tâm lý tư vấn 1 vài tình huống giống như con của bạn để bạn tham khảo mà biết nên hay không nên nói với con câu gì. Nhưng quan trọng hơn hết là chị nên nói cho bé hiểu vấn đề nha.
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanhongnhan8x Xem bài viết
    E rất đồng cảm với nổi lo của chị, nhưng chị phải lạc quan vui vẻ hơn thì mới giúp con vượt qua được điều này phải ko? E nghĩ chị nên tìm đến 1 bác sĩ tâm lý đi thì hơn, nhờ họ tự vấn biết đâu lại có cách hay giúp con đó. Nhưng với những loại tổn thương thế này thì sự thương yêu và quan tâm, chăm sóc của người thân mới là yếu tố chính nha chị.
    E biết là thế nhưng vẫn thấy lo lo sao ấy chị à. E chỉ sợ con đổi tính đổi nết nữa thì mệt.
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hvlh Xem bài viết
    Chào ba mẹ yêu con than mền ,con phat trien sớm nhu vay qua la buồn nhung ngay tu hom nay ban nen cho con an thanh đạm hon va cho con nghe thuyết giảng phat phap nhiều hon de cho cac hoooc mon trong con co the quan bình lai khi an hinh va suy nghi cua con dc trong lành va thanh dam ban dang lo lắng va tat bấn loan tam trang bat an nhu vay hay goi minh nha 0355991977 minh se tu van mot cach cu the hoan toan mien phi cho ban de cho con dc gia minh vao dung lua tuoi cua con cho mac cam khong vay bủa lay tuoi tho cua con la hanh trang khong he tot khi con di vao doi sau nay .
    E cảm ơn chị nhiều lắm. Mà e cũng đã tham khảo ý kiến bác sĩ về khẩu phần ăn của con rồi. Giờ e chỉ lo là con cứ nghĩ mình khác người thôi.
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giminithoidai Xem bài viết
    Nói thật là chuyện này chả ai mong muốn đâu, Nhưng mà lỡ xảy ra vậy rồi thì tốt nhất chị hãy tìm cách động viên con, giải thích cho con hiểu chuyện gì đang xảy ra ở bé. E nói thật là có nhiều bé dù đã học cấp 2 rồi mà khi dậy thì cũng chẳng biết làm sao chứ nói gì con chị khi chỉ mới 8 tuổi. Lúc này bé hoang mang lắm nên chị cùng con cố gắng vượt qua chị nhé. Lúc này con như đuối nước, chị hãy cho con biết con vẫn còn có chiếc phao giúp đỡ là chị đi. Nếu con hiểu và thương chị thì mọi chuyện sẽ tốt đẹp hơn thôi.
    Nếu được thì chị hãy tham khảo ý kiến của các bác sĩ tâm lý xem chị nên làm gì thì tốt nhất để giúp con. Đồng thời, chị cũng nên trao đổi những biểu hiện của con cho các bác sĩ biết để tránh việc con bị trầm cảm. E hy vọng chị và con sẽ nhanh chóng vượt qua chuyện không vui này chị nha.
    Chị cảm ơn em. Chị cũng đã và đang tham khảo ý kiến của bác sĩ tâm lý đây. Hy vọng mọi chuyện điều yên ổn.
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacsinhanguoita Xem bài viết
    Nếu chị lo con mình tự kỷ hay trầm cảm thì trước hết chị hãy làm bạn với con đi nhé. Có thể nhờ các bác sĩ tâm lý tư vấn 1 vài tình huống giống như con của bạn để bạn tham khảo mà biết nên hay không nên nói với con câu gì. Nhưng quan trọng hơn hết là chị nên nói cho bé hiểu vấn đề nha.
    Từ lâu 2 mẹ con em luôn xem nhau như những người bạn rồi. Tham khảo ý kiến bác sĩ tâm lý thì e cũng có luôn. Giờ em chỉ mong con nghĩ tích cực hơn thôi.