Chào mọi người , mình đọc qua nhiều bài viết về suy nhược thần kinh và thấy nhiều ý kiến nói rằng bệnh này khó chữa hoặc sống chung với bệnh , với một người suy nhược thần kinh 5 năm như mình thì thấy không đến nỗi như vậy đâu , mình sẽ chia sẻ ít kinh nghiệm của mình về bệnh này. Mình là nam giới bị suy nhược ... từ năm 19 tuổi , nhìn chung mình tự nhận ca bệnh của bản thân thuc vào dạng khá là nặng nề với những triệu chứng khởi phát và kéo dài như sau : luôn trong tình trạng mệt mỏi cả thể chất lẫn tâm thần , mất ngủ 4 năm , mất khả năng lao động thể lực và trí óc , giảm khả năng giao tiếp thông thường , nhức đầu không điển hình theo đặc trưng của bệnh này , khó thở khi gắng sức , giảm khả năng tập trung , giảm khả năng chịu stress , chán ăn và tiêu hoá trì trệ , đôi khi còn bị những cơn trầm cảm thoáng qua do cảm xúc thất thường . 3 năm đầu tiên mình đã đi khám nhiều nơi và uống nhiều loại thuốc từ thuốc ngủ đến thuốc bổ não các loại , khám giáo sư nhưng kết quả vẫn đâu vào đấy và rồi mình bắt đầu tĩnh tâm ngẫm nghĩ về bệnh này để tự tìm cách cứu chữa lấy cho bản thân . Mình dành 1 năm để tự tìm hiểu về các triệu chứng đang xảy ra , cách nó xảy ra , khi nào nó xảy ra , dinh dưỡng và các loại thực phẩm tác động đến hệ thần kinh và cơ thể như thế nào , cách thư giãn hệ thần kinh , thời tiết và nhiệt độ tác động và tương tác với các triệu chứng ra làm sao vì do hoàn cảnh gia đình nên mình chỉ có một mình để xử lý căn bệnh này mà không có sự hỗ trợ của người thân hay người ngoài từ những việc cơ bản nhất là đi chợ . Sau 2 năm tự chữa trị lấy thì mình nhận ra bệnh này ở mức độ nặng như mình thì thuốc không giải quyết cái gì cả , uống vào thậm chí còn thấy nặng hơn . bài tập đầu tiên của mình với bệnh này là tự học cách thư giãn thần kinh để giải quyết triệu chứng mất ngủ trước ( mất hơn 1 năm để lấy lại được giấc ngủ tự nhiên không dùng thuốc ) , thứ hai là mình nhận thấy có một vài loại thực phẩm ở chợ hay bán có tác dụng thư giãn gần như ngay lập tức khi đầu óc bị nhức hay đại loại là cảm giác tê liệt quanh đầu như là rau xanh , đậu xanh , khoai tây ngọt , đối với mình thì 3 loại thực phẩm này thực sự có tác dụng thư giãn thần kinh ngay lập tức khi cơn bệnh tái phát , mình chú trọng nhiều hơn vào 3 loại này trong 1 năm thì thấy khoẻ lên và có nhiều dấu hiệu phục hồi tốt , thứ 3 là bạn phải tìm ra và loại bỏ tất cả các hoạt động hằng ngày khiến bạn phát bệnh và đưa thần kinh vào trạng thái nghỉ ngơi tối đa , thứ 4 bạn phải luôn để ý theo dõi các thay đổi của cơ thể , thứ 5 là bạn phải sống tuân thủ các nguyên tắc để tránh bệnh tái phát nặng nhiều lần , thứ 6 là khi bạn bắt đầu cảm thấy cơ thể mình có nhiều dấu hiệu phục hồi thì nên tiếp tục duy trì trạng thái đó , thứ 7 là khi bạn có sức lực trở lại thì hãy hoạt động trở lại nhưng mức độ vừa phải và phải tự đánh giá được sức mình đến đâu , thứ 8 bạn phải tin tưởng và kiên nhẫn vào bản thân mình vì bệnh này chỉ có một là bạn hỏng cả đời và hai là bạn khổ cực trong một thời gian nhưng bạn sẽ lấy lại từ từ những gì đã mất . 3 năm đầu mình không có nhiều cải thiện nhưng trong 2 năm tiếp theo , mình cố gắng mỗi ngày và đã giải quyết gần như hầu hết các triệu chứng trên , chỉ còn một vài triệu chứng lẻ đang thuyên giảm dần . Bạn nào không may bị bệnh này thì đừng vội bỏ cuộc nhé .