Chỉ cần uống nước ấm và hít thở theo cách sau ho cỡ nào cũng khỏi trong 1 ngày mà không cần uống bất cứ viên thuốc

• 53 Lượt chia sẻ
  • 3.79K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 248 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Ho là một trong những căn bệnh phổ biến và gây khó chịu nhất cho người bệnh. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng này: do trào ngược axit, dị ứng theo mùa và viêm phế quản.

Và một khi đã dính phải căn bệnh khó chịu này thì phải chịu đựng nó suốt 18 ngày. Đó là kết quả nghiên cứu vào năm 2013 đăng trên tạp chí Annals of Family Medicine.

Thế nên, cách tốt nhất là chúng ta nên tăng cường hệ thống miễn dịch, đảm bảo cơ thể chống lại được những tác nhân gây ho bằng 7 biện pháp tự nhiên dưới đây:

Uống hỗn hợp mật ong, nghệ, quế: Khi họng bị khó chịu, chúng ta cần một chất bôi trơn và tăng cường độ ẩm để ngăn ngừa cơn ho theo công thức sau: Lấy mật ong nguyên chất trộn với quế, nghệ, một ít hạt tiêu đen và bột gừng.

Mật ong không chỉ kháng khuẩn mà còn có thể ngăn ngừa những cơn ho ban đêm ở trẻ em. Các thành phần khác cũng giúp tăng cường hệ miễn dịch hiệu quả. Trước khi thực hiện các chị nên tham khảo ý kiến bác sĩ để trộn được theo tỉ lệ thích hợp nhất.

ho-khan-1

Uống trà: Trà và các loại thức uống nóng khác có khả năng làm dịu cổ họng. Vì nó giúp làm dịu khu vực gây ho và những cơn ho sẽ biến mất. Chúng ta có thể sử dụng bất kỳ loại trà nào miễn là bạn có thể uống chúng hàng ngày.

Uống nước: Bổ sung nước là một phương pháp chữa ho đơn giản khi bạn đang gặp rắc rối với cổ họng. Đồng thời tránh mất nước sẽ giúp hệ thống miễn dịch hoạt động mạnh mẽ để loại bỏ các mầm bệnh hoặc virus.

Ăn nước hầm xương: Nước hầm là thực phẩm giàu chất chống oxy hóa nên cũng có tác dụng chống virus, có khả năng tăng cường hệ miễn dịch.

Tắm nước nóng lấu hơn: Khi những cơn ho xảy ra, việc tắm nước nóng có thể làm dịu đường thở, ngăn ngừa các tác nhân có hại kích thích họng. Đây là biện pháp tuyệt vời nếu bạn không muốn sử dụng thuốc để trị ho.

Tuy nhiên, cũng không phải vì thế mà chúng ta tắm quá lâu vì có thể dẫn đến cảm lạnh. Tốt nhất là hãy bước ra khỏi phòng tắm và làm khô người ngay khi thấy những cơn ho đã dịu đi.

Rửa mũi: Nếu ho bắt nguồn từ dị ứng, điều đầu tiên bạn cần làm là tránh các tác nhân gây nên hiện tượng này. Rửa mũi có thể lựa chọn tuyệt vời để loại bỏ các hạt phấn bám trong thành mũi.

Ngoài ra, tình trạng dị ứng thường xảy ra vào mùa xuân hay những người nuôi thú cưng và tiếp xúc với bụi bẩn. Vì vậy, hãy nhớ dọn nhà để tránh các tác nhân dị ứng bám vào người.

Ngủ: Đây là một cách hiệu quả để thoát khỏi cơn ho hiệu quả. Giấc ngủ có thể không phải là cách chữa trị được nhiều người ưa thích nhưng cũng hiệu quả không kém điều trị bằng thảo dược.

Ngoài 7 cách trên thì em còn có một cách của riêng mình rất độc đáo và hiệu quả, nếu không tin các chị có thể tự áp dụng và kiểm chứng nhé. Cách này rất đơn giản là cứ mỗi lần cơn ho sắp đến em thường nín thở lại để con ho đi qua và sau đó uống ngay một ngụm nước ấm.

Việc nín thở hạn chế ho sẽ giúp cuống họng không bị sưng lên vì những cơn ho liên tục, còn việc uống nước ấm sẽ giúp giữ vùng gây ho không bị lạnh, không gây ngứa hay khó chịu. Đồng thời, uống nhiều nước cũng giúp hệ thống miễn dịch hoạt động mạnh mẽ để loại bỏ các mầm bệnh hoặc virus. Mỗi khi bị ho, các chị cứ áp dụng cách của em sẽ thấy nó hiệu nghiệm như thế nào nhé.

Trên đây chỉ là những cách giúp ngăn trận những con ho không mong muốn hay tình trạng họ ít. Nếu tình trạng nặng hơn thì nên đến gặp bác sĩ. Đừng tiếp tục cố gắng tự khắc phục vì chúng có thể làm triệu chứng này kéo dài thêm và hậu quả nặng hơn.

Xem thêm bài viết
    Đây là lý do vì sao con uống tắc chưng mật ong không khỏi ho mà còn nặng thêm thậm chí nguy hiểm
    Con bị xơ gan, ung thư gan vì bố mẹ bồi bổ, cho con uống thả ga loại nước mà trẻ nào cũng mê
    Con ho như cuốc kêu, mũi chảy không dứt mẹ chỉ cần dùng gừng theo cách sau hiệu quả trong 4 giờ, dùng được cho trẻ sơ sinh

Xem thêm video: 5 sai lầm khu uống nước cam, uống nước cam đúng cách như thế nào?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 541 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

ngủ có vẻ là cách đơn giản nhất nhỉ. Nhưng mà ho vào rồi thì khó ngủ lắm
    n212345

Linh Linh
    • 75 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình nhiều khi bị ho, sáng ra mình cứ uống 1 cốc chanh mật ong và nước ấm, tối cũng như vậy. Cũng cải thiện vấn đề ho của mình rất hiệu quả.
    • 43 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có nguyên lọ chanh đào mật ong, mới đầu uống hơi khó. Lâu dần thành ghiền luôn. Giờ mỗi sáng k có là thấy thiếu các mẹ ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 59 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bổ sung nước là một phương pháp chữa ho đơn giản khi bạn đang gặp rắc rối với cổ họng. Đồng thời tránh mất nước sẽ giúp hệ thống miễn dịch hoạt động mạnh mẽ để loại bỏ các mầm bệnh hoặc virus.
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

uống nhiều nước cũng rất tốt ạ
    tường vi và hoa hồng2zfGies
    • 89 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 107 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

uống mật ong chanh ngâm rất mà dễ uống
    a cường hihi2zfGies
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháo hành nén hoặc tía tô, ăn tỏi sống cũng hiệu quả lắm.
    Đọc truyện ở Khotruyen24h.net
    • 92 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ho viêm mà khỏi trong 1 ngày thì tôi cũng lạy
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

uống mật ong nghệ quế