Bị sỏi thận vì thường uống viên sủi C

• 0 Lượt chia sẻ
  • 259 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà chị em nào mà hay uống viên sủi C ấy thì nên cẩn thận nha. Đừng có ham hố vì nó bổ sung vitamin C với trị một số bệnh mà uống nhiều. Vì có nhiều người uống viên sủi C này bị sỏi thận rồi đó. Điển hình là chị đồng nghiệp của em nè. Hơn 1 năm trước chị thiếu vitamin C, môi hay khô khốc, lại thêm tình trạng chảy máu chân răng. Nghe lời khuyên của ai không biết mà chị ấy mua viên sủi C về uống. Uống 1 thời gian thấy hiệu quả nên chị uống quài riết thành thói quen luôn. Tới hơn 1 tháng trở lại đây chị ấy thường hay đau bụng. Rồi đi khám mới vỡ lẽ là bị sỏi thận. Bác sĩ khám bảo là do lạm dụng viên sủi C đó chị em à. Giờ có uống thì hỏi bác sĩ trước cho lành nha chị em.

NoDCvv2EFzppzPAfU0i7DBThWGcdln2NKciu42iETxsg9JtFMvB9QO58_i0oY7TZQmVC9pK3Kxm3QbwWHFEiv5WGY_Hd

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 97 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đúng rồi. Gần nhà mình cũng có 1 cô như thế này mà sỏi thận cục cục trong bụng hồi nào ko hay. Sợ thật.
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thấy vậy mà uống cái này cũng nguy hiểm ghê vậy ta. Cũng may là ở nhà e hiếm ai có thói quen uống cái này nhiều.
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo e tìm hiểu thì mỗi ngày lượng vitamin C mình cần khoảng 60mg à. Mà món ăn hàng ngày cũng chưa 1 lượng vitamin C rồi. Huống hồ uống thêm sủi C nữa. Mà sủi C ớ há nó tới 1.000mg vitamin C lận đó. Uống kiểu này bảo sao ko sỏi thận cho đc cơ chứ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dumien2602 Xem bài viết
    Theo e tìm hiểu thì mỗi ngày lượng vitamin C mình cần khoảng 60mg à. Mà món ăn hàng ngày cũng chưa 1 lượng vitamin C rồi. Huống hồ uống thêm sủi C nữa. Mà sủi C ớ há nó tới 1.000mg vitamin C lận đó. Uống kiểu này bảo sao ko sỏi thận cho đc cơ chứ.
    Cái này e mới nghe lần đầu lun í. Đúng vậy thì chắc e chừa mấy viên sủi ra luôn quá à.
    • 65 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tôi thấy uống dạng mấy viên sủi c thế này cũng nguy hiểm lắm, ngoài bổ sung vitamin c hình như còn kèm theo axit nữa hay sao ấy. Bảo sao lại làm lở loét dạ dày như thế này. Uống cam tươi tốt hơn nhiều nha.
    • 703 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hồi trước mình cũng hay uống mấy viên sủi thế này lắm nè. Bởi nó vừa bổ sung vitamin C nè, lại còn khắc phục được tình trạng chảy máu chân răng mà còn dễ uống nữa. Nhưng từ khi nghe vụ cả nhà 4-5 người gì đấy bị sỏi thận mà mình chả dám uống nữa các mẹ à.