Bị cảm xông lá có hay khỏi hay không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.07K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 37 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mấy hôm nay trời mưa nên em bị cảm luôn rồi các mẹ ơi. Uống thuốc tây mấy 3 ngày nay rồi mà chưa bớt nữa nói gì là khỏi. Em thấy các bà cá mẹ hay xông lá thuốc và nhanh khỏi cảm lắm. Vậy có đúng thế không hả các mẹ? Mà xông lá thuốc thì cần những gì và xông như thế nào? Biết thì chỉ em với ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 750 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Xông thuốc mau khỏi lắm bạn à. Mình thấy tác dụng của việc xông lá này trị bệnh cảm cúm hay sổ mũi đồ ok lắm. Hồi trước bà mình còn sống hay xông thế này lắm. Nồi xông có thể bao gồm các nguyên liệu lá tre, lá sả, lá bưởi hoặc vỏ bưởi, ngải cứu, hương nhu, bạc hà, tía tô mỗi thứ 10 - 20 g hoặc một nắm to nha. Tất cả đem đi rửa sạch rồi cho vào nồi (trừ bạc hà) đổ xâm xấp nước, đun nhỏ lửa cho đến khi sôi khoảng 10 phút. Khi nào chuẩn bị xông thì cho bạc hà vào đun tiếp 1-2 phút. Chọn nơi thật kín gió, cởi quần áo, trùm chăn kín đầu, từ từ mở nồi nước lá để cơ thể thích nghi, xông trong 5 - 10 phút. Sau đó mở chăn chút một cho cơ thể thích nghi, tiếp đó lấy nước xông đã nguội tắm nhanh rồi lau khô, mặc quần áo, uống nước xông, đắp chăn nằm nghỉ. Sau 1 - 2 ngày là cảm cúm hay sổ mũi sẽ nhanh chóng hết cho mà xem.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonnguyen2005 Xem bài viết
    Xông thuốc mau khỏi lắm bạn à. Mình thấy tác dụng của việc xông lá này trị bệnh cảm cúm hay sổ mũi đồ ok lắm. Hồi trước bà mình còn sống hay xông thế này lắm. Nồi xông có thể bao gồm các nguyên liệu lá tre, lá sả, lá bưởi hoặc vỏ bưởi, ngải cứu, hương nhu, bạc hà, tía tô mỗi thứ 10 - 20 g hoặc một nắm to nha. Tất cả đem đi rửa sạch rồi cho vào nồi (trừ bạc hà) đổ xâm xấp nước, đun nhỏ lửa cho đến khi sôi khoảng 10 phút. Khi nào chuẩn bị xông thì cho bạc hà vào đun tiếp 1-2 phút. Chọn nơi thật kín gió, cởi quần áo, trùm chăn kín đầu, từ từ mở nồi nước lá để cơ thể thích nghi, xông trong 5 - 10 phút. Sau đó mở chăn chút một cho cơ thể thích nghi, tiếp đó lấy nước xông đã nguội tắm nhanh rồi lau khô, mặc quần áo, uống nước xông, đắp chăn nằm nghỉ. Sau 1 - 2 ngày là cảm cúm hay sổ mũi sẽ nhanh chóng hết cho mà xem.
    Đúng cái e đang định hỏi luôn ạ. Mà xông thì có cần lưu ý gì ko ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 64 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Xông lá thảo dược trị cảm hiệu quả vậy thôi nhưng những trường hợp không tuyệt đối ko được xông nhé vì n1 có thể ảnh hưởng đến tính mạng. Gồm những người đang sốt cao, sợ nóng, không sợ lạnh, không khát nước, ra nhiều mồ hôi; sốt siêu vi; cơ thể suy nhược; người già yếu; trẻ nhỏ, phụ nữ đang mang thai hoặc vừa mới sinh, phụ nữ đang trong kỳ kinh nguyệt, người đang bị tiêu chảy, sốt xuất huyết, sau khi uống rượu, mắc bệnh ngoài da; người bệnh tăng huyết áp, tim mạch; người có biểu hiện bệnh tâm thần,...
    • 240 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cách xông lá cũng tùy vào cơ địa của mỗi người mà nhanh hay lâu hết cảm nữa nha. Nên nhiều khi người này hợp mà người khác lại không hợp đó.
    • 236 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nếu vườn nhà có sẵn mấy các loại thảo dược như lá tre, sả, lá bưởi, vỏ cam, quýt, bạc hà,... thì hái nghen. Còn không thì lại các tiệm thuốc Đông y mua nói là mua về xông cảm cúm là người ta đưa hà.
    7B694YomrizQ_0DHOpcUxRlD-R6Gc6mDSLcpO53iEaZh3NjFxhzL-xUhCEG0Rx9TGXz0AWy3ld9VyUHBVu4PycLq0w2xeQ
    • 37 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Còn tùy thuộc vào nhiều thứ lắm nha, với lại mỗi người cơ địa mỗi khác nhau cơ mà. Bởi có nhiều người khi bị cảm, bị sốt xông lá thấy khỏe hẳn ra, nhưng lại có người chả thấy thay đổi gì cả. Tệ hơn nữa là đã có người phải nhập viện, thậm chí tử vong vì xông lá rồi đó.
    • 61 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình thích xông lắm
    Khỏe người