TIN TÀI TRỢ.

Bệnh cảm lạnh và cảm nắng khác nhau thế nào, cách chữa trị có giống nhau không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.03K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 106 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Những ngày gần đây thời tiết mưa nắng thất thường quá các mẹ nhỉ, nhưng cũng chính vì điều này mà dễ khiến chúng ta bị cảm. Nhưng ngặt nổi em lại không phân biệt được đâu là cảm lạnh và đâu là cảm nắng các chị à. Vậy các chị có biết cách phân biệt không thì chỉ giúp em với. Liệu cách chữa bệnh của 2 loại cảm này có giống nhau không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 283 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Khác nhau nha em ơi. Thường cảm nắng là say nắng và mình có biểu hiện như nhức đầu,ong đầu khi đứng nắng lâu. Cảm nắng thì mình chườm mát, uống nước khoáng và giải nhiệt hạ sốt là được. Còn cảm lạnh là do không khí lạnh xâm nhậm vào cơ thể mình ấy. Lúc này em có thể mua thuốc về uống hoặc dùng phương pháp dân gian mình là xông lá cũng mau hết lắm ấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Tức nhiên là khác nhau rồi chị. Do khác nhau nên cách chữa trị cũng khác nhau luôn, nên tốt nhất là đừng dùng thuốc này lẫn thuốc kia nha. Dùng kiểu đó sinh ra vấn đề khác nữa thì khổ.
    • 264 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Không có giống nhau đâu ạ. Thấy vậy chứ 2 cái này nó khác nhau lắm đó..
    • 74 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thấy mọi người bình luận thế này mới rõ. Chứ đó giờ e cũng nghĩ là 2 bệnh này nó giống nhau như chị nói vậy.
    • 343 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thấy vậy thôi chứ nó khác lắm đó em à. Như Mợ nè, mỗi lần mà cảm cúm sổ mũi hay nóng lạnh là Mợ thường xông lá và thấy nhanh hết lắm nghen. Còn cảm nắng thì ít khi Mợ bị nhà thường cái bệnh đó Mợ chỉ đau đầu với nóng trong người thôi, chỉ cần nghỉ ngơi và uống nhiều nước là sẽ ổn theo nghen.
    • 146 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nói ko ngoa chứ t thấy mỗi lần bị cảm ấy ra tiệm thuốc tây mấy bà bán thuốc cũng cho mấy cái viên xoay vòng y chang hà. Dù t đã nói là cảm lạnh hay cảm cúm gì cũng thế, giữ lắm khi bị ho thì có thêm cái viên dầu màu xanh lá và bị sổ mũi thì có thêm viên màu vàng.
    • 106 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanhongnhan8x Xem bài viết
    Khác nhau nha em ơi. Thường cảm nắng là say nắng và mình có biểu hiện như nhức đầu,ong đầu khi đứng nắng lâu. Cảm nắng thì mình chườm mát, uống nước khoáng và giải nhiệt hạ sốt là được. Còn cảm lạnh là do không khí lạnh xâm nhậm vào cơ thể mình ấy. Lúc này em có thể mua thuốc về uống hoặc dùng phương pháp dân gian mình là xông lá cũng mau hết lắm ấy.
    Ôi. Cảm ơn mấy thông tin này của chị nhiều nhé, chứ em hay nhầm lẫn 2 bệnh này lắm.
    • 106 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kentonguyen55 Xem bài viết
    Tức nhiên là khác nhau rồi chị. Do khác nhau nên cách chữa trị cũng khác nhau luôn, nên tốt nhất là đừng dùng thuốc này lẫn thuốc kia nha. Dùng kiểu đó sinh ra vấn đề khác nữa thì khổ.
    Cảm ơn cảnh báo ạ. Nhưng nói thật là e lỡ dùng mấy lần như vậy rồi, biết mình sai nên cũng bỏ cái thói đó từ lâu. May mắn là chưa bị gì ạ.
    • 106 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mochanh33 Xem bài viết
    Thấy vậy thôi chứ nó khác lắm đó em à. Như Mợ nè, mỗi lần mà cảm cúm sổ mũi hay nóng lạnh là Mợ thường xông lá và thấy nhanh hết lắm nghen. Còn cảm nắng thì ít khi Mợ bị nhà thường cái bệnh đó Mợ chỉ đau đầu với nóng trong người thôi, chỉ cần nghỉ ngơi và uống nhiều nước là sẽ ổn theo nghen.
    Em cảm ơn mợ. Mà hình như cơ địa em ko hợp với xông lá hay sao ấy, tại có lần cũng xông vậy nè mà ko hết cảm cúm. Còn nghĩ ngơi hay uống nước thì em thấy cảm nào cũng nên hết ớ.
    • 106 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khongkhaunghiep Xem bài viết
    Nói ko ngoa chứ t thấy mỗi lần bị cảm ấy ra tiệm thuốc tây mấy bà bán thuốc cũng cho mấy cái viên xoay vòng y chang hà. Dù t đã nói là cảm lạnh hay cảm cúm gì cũng thế, giữ lắm khi bị ho thì có thêm cái viên dầu màu xanh lá và bị sổ mũi thì có thêm viên màu vàng.
    Lâu lâu em cũng hay bị thế này lắm, thắc mắc thị họ nói mình có biết thuốc thế nào đâu mà ý kiến chuyên môn của họ. Thế là em cạch mấy cái tiệm thuốc kiểu vậy luôn. Bệnh chỉ mong mau khỏi mà mua thuốc gặp kiểu này còn mệt thêm.