TIN TÀI TRỢ.

Bạn có thể bị rối loạn thần kinh nếu không ngáp lây theo người khác

• 1.9K Lượt chia sẻ
  • 5.63K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 162 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Khi một ai đó ngáp, bạn có ngáp theo? Nếu có thì thật đáng mừng cho bạn, vì đó là một phản ứng tự nhiên bình thường; còn nếu không, có thể bạn cần được giúp đỡ.

ad_176556591
    (Ảnh: Internet)

Hóa ra là những người ngáp lây theo khi thấy có người khác ngáp và tỏ ra mệt mỏi thì lý do không hẳn chỉ là họ cũng mệt hay buồn ngủ đâu mà đó là một biểu hiện của sự đồng cảm. Đây là dạng nguyên thủy của sự giao tiếp và kết nối, thậm chí không chỉ con người mà các loài linh trưởng và một số động vật có vú khác cũng có điều này, thậm chí những con đầu đàn lại là những con ngáp theo đầu tiên. Và theo một nghiên cứu mới từ đại học Texas Baylor thì những người bị rối loạn thần kinh nhân cách gần như không bao giờ bị ảnh hưởng bởi chuyện lây lan như vậy - càng có tính phản xạ hội bao nhiêu thì lại càng ít bị ảnh hưởng bấy nhiêu.

Tất nhiên chuyện kết luận ai đó có rối loạn thần kinh nhân cách hay không không chỉ đơn giản chỉ bằng một bài kiểm tra ngẫu nhiên như vậy, vì chuyện ngáp lây thật sự còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác như tuổi tác (bạn sẽ ít ngáp lây hơn khi bạn già), mức độ thân thiết (bạn sẽ ít ngáp lây hơn khi không quen với người kia)… Dẫu vậy, tuy không chắc chắn hễ bạn không bị ngáp lây là bạn có vấn đề thì đây vẫn là một phát hiện rất thú vị. Bạn có thể thử xem ai đó cạnh mình (có thể là đối tượng đang muốn tìm hiểu) có bị rối loạn thần kinh nhân cách hay không bằng cách ngồi ngáp bên cạnh họ xem, hoặc tự thử thách chính mình bằng đoạn clip này xem:

Và lưu ý, người rối loạn thần kinh nhân cách không phải là những kẻ sát nhân hàng loạt mà chỉ là những người khó kết nối với người khác thôi nhé! #ngungkythi !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

haha, vừa nhìn cái ảnh đã ngáp theo chảy cả nước mắt rồi. chắc em ko có vấn đề gì đâu =))