TIN TÀI TRỢ.

5 dấu hiệu giúp bạn nhận biết nốt ruồi bất thường, ác tính

• 1.57K Lượt chia sẻ
  • 34.3K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 157 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Chị Hòa chia sẻ câu chuyện của mình, “Dạo gần đây, trên da mình bỗng nhiên nổi nhiều nốt nhỏ, mình nghĩ đơn giản đó là nốt ruồi xuất hiện do tuổi tác nên không để tâm lắm. Tuy nhiên, chồng và người thân trong nhà đã rất lo lắng và thuyết phục mình đến gặp bác sĩ da liễu để kiểm tra tình trạng sức khỏe. Chiều lòng mọi người, mình cũng đi. Thật may mắn kết quả xét nghiệm là âm tính, nhưng những lần trao đổi với các bác sĩ đã đánh lên hồi chuông cảnh tỉnh vì bấy lâu nay mình quá thờ ơ với những dấu hiệu cảnh báo của cơ thể. Một nốt ruồi nhỏ xíu thôi cũng có thể là dấu hiệu của bệnh ung thư da.”Thật sự, theo Hiệp hội Ung thư Hoa Kỳ, chỉ trong vòng 1 năm thôi đã có hơn 76.000 người bị chẩn đoán cơ thể có ung thư tế bào hắc tố, và 9.500 người sẽ không qua khỏi. Điều đáng sợ hơn là nhóm tuổi dưới 30 lại là nhóm bị nguy cơ cao nhất.

melanoma-abcs-spotting-problem-bikini-featured

(Ảnh: Internet)

Nhiều người ỷ lại vào kem chống nắng, nhưng vấn đề là kem chống nắng không thể đảo ngược lại những thương tổn đã hình thành. Điều tốt nhất bạn có thể làm với cơ thể mình là học để biết cách nhận ra dấu hiệu của những u sắc tố ác tính, hay nốt ruồi ung thư, xuất hiện trên da. Bạn càng nhận ra chúng sớm bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu!

Dưới đây là 5 đặc điểm giúp bạn nhận biết:

- Hình dạng nốt ruồi: Nốt ruồi lành tính bình thường mang tính đối xứng, còn nếu không đối xứng, điều đó cho thấy bất thường đáng lo. Hãy thử vẽ một đường thẳng chia đôi nốt ruồi, nếu hai phần không bằng nhau thì bạn cần đi kiểm tra ngay;

- Quan sát viền ngoài: Nốt ruồi lành tính thường có viền trơn tru, còn nếu viền ngoài trông có vẻ bất thường như có răng cưa, không đều nhau thì đó cũng là một dấu hiệu báo động;

- Màu sắc của nốt ruồi: Các u sắc tố ác tính có nhiều màu khác nhau - đen, xám, hồng, hoặc cũng có thể không có sắc tố và trông chỉ như một vết sưng đỏ nổi trên da. Còn nốt ruồi lành tính bình thường thì chỉ có màu xám hoặc nâu;

- Đường kính nốt ruồi: Nốt ruồi có đường kính lớn hơn 6mm luôn là điều bất thường, bạn cần chủ động gặp bác sĩ để được chẩn đoán sớm nhất;

- Theo dõi tiến trình phát triển của nốt ruồi: Một nốt ruồi bình thường sẽ không khiến bạn cảm thấy ngứa, rát bỏng, hoặc đổi màu, tăng kích cỡ.Ngoài ra, các chuyên gia khuyên tất cả mọi người, đặc biệt là phụ nữ trong độ tuổi 20, 30 nên tự kiểm tra da mình hàng tháng, nếu có 1 trong 5 dấu hiệu nào trên đây thì hãy đi khám ngay. Tất nhiên, bạn cũng cần đi khám định kỳ ở bệnh viện mỗi năm một lần.

Hy vọng những thông tin này có thể giúp bạn tự bảo vệ mình tốt nhất!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 62 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nốt rồi mọc lông thì sao nhỉ, có bắn laze được không ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nhiều bác sĩ nói về điều này
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 92 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ và các bố chú ý khi trên cơ thể có điều gì bất thường thì nên đi kham kiểm tra xem có làm sao không đừng để bệnh nặng quá rồi mới chữa sẽ nguy hiểm đến tính mạng và tốn kém chi phí