TIN TÀI TRỢ.

17 mẹo giảm cân không cần ăn kiêng hay tập luyện

• 8.16K Lượt chia sẻ
  • 241K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 546 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Có rất nhiều người muốn giảm cân nhanh chóng bỏ cuộc khi nhận ra mình vừa phải ăn kiêng vừa phải tập luyện cật lực mới mong hiệu quả. 17 mẹo này dành cho những ai không đủ thời gian, chưa đủ kiên trì - hay còn gọi là 17 thủ thuật khéo léo để giảm cân nhẹ nhàng.

1. Chơi với những người có suy nghĩ tích cực
    “Không bao giờ đánh giá thấp sức mạnh của những lời nói tử tế” (Melissa Dahl - Tạp chí New York). Các nghiên cứu xã hội học đã chỉ ra rằng, những lời động viên, chia sẻ, hướng dẫn tích cực sẽ có tác động tốt và giúp bạn có động lực giảm cân rất mạnh. Ngược lại, những lời chỉ trích sẽ làm bạn tự ti và càng khó khăn trong việc tự mình loay hoay với vấn đề của mình một cách đơn độc và chán nản.

467173935-young-woman-wearing-earphones-dancing-gettyimages

2. Duy trì tình bạn với những người kiểm soát bản thân tốt
    Chúng ta dễ dàng bị ảnh hưởng các thói quen ăn uống cũng như kiểm soát bản thân từ những người bên cạnh, đặc biệt là người bạn thân luôn gặp mỗi ngày và các đồng nghiệp. Chính vì thế, chơi với những người kiểm soát tốt bản thân trong mọi việc, đặc biệt là ăn uống, bạn sẽ có một lực vô hình điều chỉnh những thói quen của mình.
    Nếu muốn giảm cân, đừng kè kè mọi lúc mọi nơi với những người suốt ngày nhắc đồ ăn và luôn muốn rủ bạn đi ăn. Hãy cùng họ tham gia những hoạt động khác (không có ăn uống) để bảo vệ bản thân mình.

3. Không xem quảng cáo
    Những video hướng dẫn nấu ăn, chương trình Master Chef và những đoạn quảng cáo đồ ăn không nên có trong list những video cần xem của bạn. Vì sao ư? Vì độ quyến rũ từ đồ ăn trong những video đó sẽ khiến bạn thèm ăn điên đảo và chẳng buồn nghĩ tới chuyện giảm cân nữa đâu.

4. Nhai kỹ thức ăn

pandabreakfast

Khi ngồi ăn, đừng vội chén cho đã miệng hay cho tới khi no căng, mà hãy chậm rãi thưởng thức bữa ăn của mình bằng cách nhai thật kỹ. Vì sao thế? Vì “nhai kỹ no lâu”, và vì điều này sẽ làm cho bữa ăn kéo dài hơn, hương vị sẽ làm cho bạn dễ cảm thấy thỏa mãn hơn. Bạn sẽ dừng lại khi thấy đã đủ, chứ không phải do dạ dày đã không còn sức chứa.

5. Ngủ đủ giấc
    Thiếu ngủ sẽ khiến cơ thể mệt mỏi khi vận động hay làm việc, do đó sẽ làm cho cơ thể thèm ăn. Đó cũng là lý do vì sao những người thiếu ngủ lại có nguy cơ thừa cân cao hơn những người ngủ đủ giấc mỗi ngày.

6. Ngồi ăn đàng hoàng
    Khi ăn một món gì đó, đừng đứng ngay trong bếp, bên cạnh cái chảo đồ ăn hay ngay trước cửa tủ lạnh và ăn lấy ăn để. Hãy giả vờ nho nhã ngay cả khi ở nhà một mình đi. Lấy một chút đồ ăn, cho ra dĩa rồi đem đến bàn, đặt xuống rồi ngồi ăn đàng hoàng. Đây là cách cắt đứt cơn “say ăn” bằng cách di chuyển và ngồi ăn nghiêm túc giúp bạn kiểm soát được lượng đồ ăn cho vào miệng mỗi bữa.

7. Chỉ đi mua sắm khi đã ăn no
    Đi mua sắm, đặc biệt là đi siêu thị hay đi chợ, hãy đi khi bạn đã ăn no. Nếu đi với cái bụng đói, đôi mắt tham lam của bạn sẽ dẫn dụ bạn tới rất nhiều “cám dỗ”, khiến bạn mua quá nhiều đồ ăn hơn mức cần thiết. Mà đồ ăn đã mua về rồi, không lẽ lại đổ đi? Đành phải ăn cho hết thôi. Vậy làm sao mà giảm cân?

8. Lấy đồ ăn vừa đủ
    Thận trọng lấy riêng cho mình 1 cái dĩa hoặc một cái tô rồi “bày” tất cả đồ ăn vào đó trước khi ăn. Có kiểu cách và xa lạ với kiểu dùng bữa của cả gia đình, nhưng đó là cách giúp bạn không “dễ dàng phá vỡ lòng quyết tâm giảm cân” hữu hiệu đấy. Hãy biết mình cần ăn bao nhiêu mỗi bữa và lấy chừng đó. Nghiêm khắc với bản thân một chút sẽ giúp bạn sớm đạt được thành công hơn.

9. Ưu tiên dùng khăn trải bàn, dao, nĩa, muỗng, dĩa, tô… màu xanh
    Màu xanh được đề cử vì có rất ít đồ ăn có màu xanh (màu xanh da trời ấy nhé!). Các nhà tâm lý học đã chỉ ra rằng, khi thức ăn được phục vụ trong những vật dụng có màu tương phản, bạn sẽ có xu hướng ăn ít hơn. Để “đánh lừa” bản thân, hãy cứ tận dụng triệt để nguyên tắc tương phản màu sắc giữa đồ ăn với những vật dụng xung quanh, biết đâu bạn ăn ít hơn thật thì sao?

10. Đựng thức ăn trong tô, dĩa nhỏ
    Bày thức ăn trong tô, dĩa nhỏ sẽ khiến bạn có cảm giác như đồ ăn nhiều hơn. Vì đó, khiến bạn dễ thỏa mãn hơn và ăn ít hơn bình thường.

11. Uống trong ly cao, ốm

Overpouring%20Body

Các loại nước ngọt dù vô cùng hấp dẫn thường không được khuyến khích người muốn giảm cân tiêu thụ nhiều. Nếu uống chúng, hãy rót ra một cái ly cao và ốm, hình dạng của ly sẽ khiến bạn có “ảo giác” là mình đã uống được nhiều hơn. Cách này sẽ giúp bạn thỏa mãn về mặt tinh thần, đồng thời giúp cơ thể nạp ít đường hơn một chút.

12. Giấu đồ ăn vặt cho kỹ
    “Xa mặt cách lòng” là chân lý đấy, cho cả con người với con người và con người với đồ ăn. Nếu không muốn các đồ ăn vặt như bánh, kẹo, snack… làm bạn tăng cân vù vù, hãy vứt hết chúng đi. Chỗ giấu lý tưởng nhất chính là nhà của mấy đứa bạn hoặc chính thùng rác đó bạn à.

13. Để đồ ăn lành mạnh trong tầm mắt và ngay tầm với
    Càng dễ nhìn thấy, món đồ ăn càng dễ bị xơi. Vậy bạn muốn mình thích ăn trái cây? Treo trái cây lơ lửng trước mặt, chỉ cần buồn miệng, với tay ra là bắt được. Một cách đơn giản để ăn luôn miệng mà vẫn không sợ tăng cân, lại giúp bạn có thói quen ăn vặt lành mạnh.

14. Chơi games khi chờ đồ ăn

giphy

Vào quán, gọi món và ngồi chờ. Mùi thơm, cơn đói sẽ khiến cơn thèm ăn dâng lên ào ạt. Và không còn nghi ngờ gì nữa, khi đồ ăn vừa được đưa lên, bạn sẽ lao vào ngay không chút suy nghĩ, và chỉ dừng khi mọi chuyện đã xong. Đánh lạc hướng cơn đói trong khi chờ đồ ăn bằng cách chơi game hay làm gì đó khác, sau đó bạn có thể thưởng thức bữa ăn như ý 4 đã mách.

15. Không mặc đồ rộng
    Những bộ đồ giúp giấu cơ thể sẽ khuyến khích bạn ăn cho đã đời. Nếu muốn mình giảm cân được, hãy liên tục nhắc nhở bản thân điều đó bằng cách đưa ra những khiếm khuyết của cơ thể như đùi to, bụng béo… Phải biết rằng, còn ăn nữa mình sẽ còn xấu nữa thì bạn mới bớt ăn đi được, nói thật đấy!

16. Ngừng uống đồ ngọt
    So với ý 11 trên kia thì ý này phũ phàng hơn một chút. Thay vì uống ít đi thì hãy kiên quyết cắt hẳn luôn. Đường trong thức uống có thể khiến nỗ lực ăn kiêng của bạn phá sản đấy. Do đó, đã trót rồi thì phải đồng bộ, ăn lành mạnh, uống cũng lành mạnh luôn.

17. Giữ tâm trạng vui vẻ

giphy

Stress là một trong những nguyên nhân khiến bạn tăng cân dễ dàng, thử nhìn các bạn gái thất tình hay chán nản mà xem. Buồn bực sẽ khiến bạn ăn nhiều, ăn vặt liên tục và mất cảm giác no. Cho đến khi giật mình nhìn lại, có khi tình thế đã không thể cứu vãn được nữa rồi.

Giữ cho bản thân vui vẻ, lạc quan, yêu đời và thư giãn cũng là một cách đẩy lùi mỡ thừa hữu hiệu.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Bạn là một người cực kỳ bận rộn với thời gian hết dành cho gia đình lại phải dành cho công việc, và bạn cảm thấy thật khó để giảm cân. Nhưng may cho bạn là những tin tốt cứ ngày một nhiều thêm, với độ dài khoảng thời gian cần thiết cho việc luyện tập cứ ngày một rút ngắn lại. Nay, một nghiên cứu đã thấy rằng việc luyện tập cật lực chỉ trong vòng 2 phút rưỡi thôi đã có thể khiến cho quá trình đốt calories diễn ra trong cả ngày – 200 calories chứ không ít ỏi gì đâu!

Tuy đây chỉ là một nghiên cứu quy mô nhỏ thôi nhưng hẳn kết quả của nó đã và đang đem đến hy vọng cho những người bị thiếu thời gian nhưng lại thừa mỡ thừa cân mãn tính.

Và dưới đây là ý tưởng cho những việc bạn cần làm trong 2 phút rưỡi ngắn ngủi thần thánh đó (có thể chỉ chọn 1, hoặc chọn 5 động tác / lần). Lưu ý là bạn hãy thực hiện động tác nhanh và mạnh mẽ hết sức, và có thể chia thành những đợt dài 30 giây hoặc 1 phút, tùy nhé.

Nhảy bật chân (Jumping jacks). Bài tập này có thể thực hiện ở bất kỳ đâu, và sẽ làm tăng nhịp tim của bạn liền lập tức.

Leo núi... ngang. Bài tập này giúp tăng sức mạnh cho đôi thân và cơ vùng bụng - lưng - xương chậu. Bạn thực hiện động tác này theo hướng dẫn:
    • Bắt đầu với tư thế tấm ván (plank) truyền thống, vai - cánh tay - bàn tay thẳng hàng, thân người thẳng, trọng lượng dồn lên đầu ngón chân;
    • Co chân phải, kéo đầu gối vào dưới ngực, lưu ý mũi chân phải không chạm sàn, trở về tư thế ban đầu, đổi bên chân;
    • Tăng tốc đổi bên cho đến khi có cảm giác như bạn đang chạy tại chỗ ở tư thế plank trong khoảng 1 phút.

340745c1d9a572b7_30968386b21467b7_mountain-climbers
    (Ảnh: Internet)

Burpees.
    Bài tập liên hoàn chuyển từ tư thế đứng sang tư thế gánh tạ (squat) rồi chống đẩy sẽ là thử thách với tất cả các cơ trên cơ thể bạn.

1baf9ec0f5ce4ea9_burpee.3.gif.xxxlarge

Chạy lên cầu thang - chạy lên chạy xuống cầu thang ở nhà hoặc công ty, đơn giản vậy thôi;

Bài tập bước tấn trước (walking lunges). Bài tập này giúp bạn tăng khả năng giữ thăng bằng đồng thời tăng sức mạnh vùng lưng - bụng - xương chậu và của phần thân dưới. Bạn hãy thực hiện nhanh nhưng lưu ý bảo đảm tư thế đúng để tránh bị chấn thương đầu gối và mắt cá:
    • Bạn đứng thẳng, chân chụm; sau đó bước chân trái lên trước, hạ hông và khuỵu cả hai gối - gối trái ở ngay phía trên mắt cá, gối phải hạ sao cho cẳng chân phải song song với sàn;
    • Đẩy chân phải và kéo lên trước, sát với chân trái, về tư thế đứng thẳng;
    • Tiếp tục bước chân phải lên trước và lặp lại các bước.

Nâng gối. Bạn chạy tại chỗ, nâng gối cao và giữ thẳng người. Nhanh lên, nhanh lên nào!

Frogger. Bài tập này có vẻ đơn giản thôi: bắt đầu với tư thế plank, sau đó nhảy kéo bàn chân ra bên ngoài hai bàn tay, vào tư thế deep squat, vẫn giữ tay ở đúng vị trí trên sàn và nhảy bật đẩy chân lại tư thế plank. Lặp lại nhanh nhanh, và bạn sẽ thấy thấm thía!

4662da5195017744_14823f5fbd6b55ef_frogger.xxxlarge

Nhảy sang hai bên.
    Bạn bật nhảy từ bên này sang bên kia, như thể đang nhảy với một sợi dây vô hình.

57e7d3501dc35216_b63e8a4f471b4c9a_BUNNY-HOPS.xxxlarge.xxxlarge

Jump squat.
    Bạn bắt đầu với tư thế squat bình thường, sau đó nhảy bật lên, khi tiếp đất, bạn hạ cơ thể về lại tư thế squat là hoàn thành một lượt động tác. Lặp lại liên tục như vậy, lưu ý tiếp đất thật nhẹ nhàng.

4b1c572fe86e5841_1545977b1743e558_Jump-Squat.jpg.xxxlarge.xxxlarge

Bước lên bục / ghế thấp / bậc thang…
    Bạn tìm bất cứ thứ gì như đã kể, nhẹ nhàng đặt đầu mũi chân trái lên bục, rồi nhảy đổi chân và chạm đầu mũi chân phải lên bục, rồi lại nhảy đổi chân.

fe6a86bb55fe6c9f_ae4c91095333d3fd_toe-box.xxxlarge.xxxlarge

Đây quả thật là những bài tập rất xi nhê đó, bạn hãy thử xem nha!
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Giảm cân đã khó, giữ được cân nặng mong muốn đó sao cho đừng bị tăng trở lại càng khó hơn, và là vấn đề nan giải của những chị em vốn luôn có trong đầu mình suy nghĩ “Muốn thon, muốn đẹp!” Thật sự, nhìn thấy cân nặng tăng thêm sau khi đã cực khổ giảm được một ít là điều còn đau khổ hơn cả việc không giảm được cân nữa.

Bạn vẫn nhớ mình đã tự tin hơn, đã đẹp hơn biết bao nhiêu sau khi giảm được một ít cân đó mà… Bạn xấu hổ, tội lỗi, tiếc công, cảm thấy mình như kẻ thất bại, hoặc nếu bạn bị tăng cân nhiều thì thậm chí có thể cảm thấy bất lực, trên đời này sao điều tốt đẹp thật sự chẳng tồn tại được lâu… Thì đó, nghiên cứu đã cho thấy hầu hết mọi người đều tăng cân lại, dù trước đó họ giảm nhanh hay giảm chậm.

weight-gain-fecal-transplant

Dù sao đi nữa thì việc tăng cân lại cũng đã diễn ra rồi, than trách có làm được gì, chi bằng bạn hãy áp dụng 3 mẹo giúp giảm cân lại lần nữa:

Hãy bắt đầu giảm cân lại càng sớm càng tốt

Ngay khi bạn phát hiện thấy mình đang “có dấu hiệu”, hãy hành động ngay, càng ít cân nặng tăng thêm thì càng dễ giảm. Bạn sẽ vẫn còn hoặc dễ giữ được động lực của mình và sẽ có khả năng thành công cao hơn. Một báo cáo phân tích xu hướng chung về việc này đã đưa ra lời khuyên: Tránh để những thách thức nhỏ trở thành lớn là điều vô cùng quan trọng, có tính chất quyết định trong hoàn cảnh này!

Hãy vận động để kiểm soát cơn đói

Bạn biết rằng vận động, tập luyện là vô cùng cần thiết trong việc giảm cân, nhưng bạn có biết nó làm được nhiều điều hơn là chỉ đốt calories? Một số bằng chứng đã cho thấy rằng những đợt đổ mồ hôi có thể giúp bạn điều hòa lại cảm giác thèm ăn và giúp bạn cảm thấy thỏa mãn hơn sau những bữa ăn - là điều đặc biệt mang tính quyết định với mục tiêu duy trì cân nặng. Các chuyên gia khuyên bạn dành 150-250 phút vận động với cường độ vừa phải/tuần để giảm cân, và hơn 250 phút/tuần để duy trì cân nặng đó.

Đặt ra mục tiêu hợp lý, vì hiểu rằng cơ thể mình giờ đã khác

Các chuyên gia đồng ý rằng một trong những nguyên nhân khiến nhiều người tăng cân trở lại là tâm lý ẩn sâu đâu đó trong con người chúng ta muốn tìm cách đền bù cho những khổ sở đã phải chịu trước kia. Lần giảm cân tiếp theo này dù gì bạn cũng được lợi là có kinh nghiệm hơn; chẳng hạn nếu lần giảm cân trước đây bạn cực kỳ khắt khe với chế độ ăn của mình, bạn hiểu điều đó khổ sở thế nào để lần này biết cách áp dụng một chế độ ăn ôn hòa hơn. Ngoài mục tiêu giảm cân để đẹp, bạn còn hưởng thụ cuộc sống nữa, bạn không bị ám ảnh về cân nặng nhiều như trước mà chỉ là đang cố gắng trở lại với phiên bản tốt hơn của mình, với cảm giác tuyệt vời lúc đó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 546 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Bạn đã quyết định sẽ giảm cân? Xin chúc mừng, thay đổi lối sống sẽ khiến bạn tốn nhiều thời gian và công sức, nhưng giảm được vài cân mỡ thừa thật sự có thể cải thiện sức khỏe của bạn và giúp bạn hạnh phúc hơn.
    Để chuẩn bị cho một chặng đua đường dài, điều bạn cần đầu tư nhất chính là ở khâu chuẩn bị. Vậy bạn cần chuẩn bị những gì để quá trình giảm cân của mình sẽ thành công về lâu dài?

1. Nhìn về tương lai
    Khi giảm cân thành công rồi, bạn sẽ trông như thế nào? Hãy tưởng tượng về cuộc sống của mình, cảm xúc của mình khi mình đạt được mục đích cuối cùng của việc giảm cân. Những gì diễn ra trong tưởng tượng của bạn có khác với hiện thực không, có tốt hơn hiện tại không? Bạn sẽ phải làm gì mỗi ngày? Bạn vẫn phải duy trì những thói quen ăn uống lành mạnh và tập thể dục đều đặn mỗi ngày.

180001197

Hành vi hằng ngày thay đổi dẫn đến bản thân chúng ta thay đổi, thậm chí có thể thay đổi cả vấn đề “tôi là ai?” nữa, ảnh hưởng đến sự tự tin, phong thái, các mối quan hệ xã hội. Bạn sẽ trở nên mạnh mẽ hơn với cơ thể của mình? Với cơ thể mới đó, bạn sẽ làm được những gì mà hiện tại bạn không làm được?

Những suy nghĩ này bạn sẽ phải đối mặt thật nghiêm túc để hình dung rõ mục tiêu của mình, đồng thời xác định lại rõ động lực phấn đấu của bản thân. Vì bạn biết đấy, giảm cân không phải chuyện dễ dàng, nói là làm được ngay.

2. Tự đặt ra thỏa thuận và cam kết với bản thân mình
    Viết ra giấy những gì bạn cam kết với chính bản thân mình để tăng cường quyết tâm. Bản thỏa thuận với chính bản thân sẽ giúp bạn cụ thể hóa kế hoạch của mình, tìm được những phương án tốt nhất, phù hợp với bản thân và đạt được mục tiêu mà mình mong muốn. Đọc to lên cho người khác nghe hoặc chính mình nghe, bạn sẽ có động lực mạnh mẽ hơn.

3. Thật sự tự tin vào bản thân
    Một giọng nói từ sâu thẳm bên trong cứ thì thầm với bạn rằng, rồi bạn sẽ thất bại thôi, bạn sẽ thất bại, đặc biệt trong trường hợp bạn đã từng thất bại trong việc giảm cân trước đây.

Hãy lấy lại tự tin vào bản thân bằng những bước nhỏ trước. Những bước nhỏ đầu tiên đóng vai trò nền móng cực kỳ quan trọng, dù nó rất dễ dàng để đạt được nhưng nó lại tiếp thêm cho bạn sức mạnh để tự tin hơn vào bản thân mình. Nếu bạn thường xuyên bỏ bữa sáng, hãy ép bản thân ăn sáng mỗi ngày. Đầu tiên là 3 ngày 1 tuần, khi thói quen này đã trở nên dễ dàng, bạn có thể tăng lên bốn, rồi năm, v.v…

467173913-young-woman-wearing-purple-vest-hands-on-gettyimages

Bạn lười tập luyện, hãy bắt đầu bằng việc đi bộ 10 phút mỗi ngày rồi tăng dần lên.

Bằng cách tạo ra một kế hoạch nhỏ, bạn thận trọng thực hiện từng bước nhỏ và khi đạt được một thành công nhỏ, sự tự tin của bạn cũng sẽ lớn dần lên.

4. Lường trước những khó khăn trở ngại và nghĩ ra chiến lược để vượt qua
    Bạn hãy suy nghĩ nghiêm túc về những khó khăn trở ngại có thể gặp phải trong quá trình giảm cân của mình. Chắc chắn là phải có mục này rồi, vì trên đời này không có việc gì là dễ dàng cả. Nếu bạn đã từng thất bại khi giảm cân trước đây, hãy khách quan nhìn nhận và đánh giá xem mình đã thua ở những điểm nào và lên kế hoạch khắc phục những điểm đó.

Đôi khi bạn thất bại do những thói quen nho nhỏ tưởng chừng như vô hại. Tuy nhiên trên thực tế, những thói quen nhỏ quyết định hành vi và rồi hình thành nên tính cách, nên nó chưa bao giờ hết quan trọng đối với sự thành bại của con người.

5. Xây dựng một đội ngũ hỗ trợ
    Giảm cân là chuyện của riêng bạn, đó là trách nhiệm của riêng bạn và chỉ bạn mà thôi. Nhưng điều đó không có nghĩa là bạn phải thực hiện nó một mình. Bạn cần những người hỗ trợ hành trình của mình. Có thể là người thân, gia đình, bạn bè hoặc ai đó bạn tin tưởng. Hãy chia sẻ kế hoạch, cách thức và mục tiêu của mình, đừng quên đưa ra những việc mà họ có thể giúp bạn để họ hỗ trợ tốt nhất có thể.

149180694-doctor-gives-thumbs-up-to-a-floret-of-gettyimages

Bạn cũng có thể tìm đến những chuyên gia để an tâm và sớm nhìn thấy hiệu quả hơn: bác sĩ để theo dõi sức khỏe, chuyên gia dinh dưỡng để giúp bạn có menu ăn uống đúng đắn, huấn luyện viên để hỗ trợ bạn tập luyện đúng cách, nhà tâm lý học để cùng bạn vượt qua những vấn đề về cảm xúc, tâm lý của mình.

6. Quyết tâm thay đổi môi trường cho phù hợp
    Bạn cần nghĩ về tất cả những thứ xung quanh bạn và đặt chúng vào đúng chỗ để có thể giảm cân hiệu quả. Tủ lạnh trữ nhiều đồ ăn vặt ngọt và béo? Cho hoặc ném đi. Lấp đầy tủ bằng những món ăn lành mạnh. Xem xét phòng làm việc và ở cả văn phòng nữa, bỏ hết những đồ ăn dự trữ không tốt lành. Tìm phòng tập gần nhà hoặc tiện đường. Tìm người kiên trì và có ý chí tập luyện chung. Kết bạn và hẹn đi ăn với những người có lối sống lành mạnh. Chơi với những người có suy nghĩ tích cực.

Môi trường mới cần phải phù hợp với chiến lược thay đổi bản thân mới của bạn thì bạn mới dễ thành công.

7. Lên kế hoạch hành động

Vạch ra cụ thể những việc mình cần phải làm và bắt đầu ngay thôi! Luôn có ngày đầu tiên, bao giờ cũng vất vả, hãy vượt qua nó, luôn vượt qua mỗi ngày trong hành trình như thể nó vẫn là ngày đầu tiên của chặng đường này, bạn vẫn đầy nhiệt huyết và quyết tâm.

Cuối cùng, bạn sẽ làm được!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 332 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đánh dau
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 31 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

thèm ăn. nỗi buồn khổ vô hạn cho người muốn giảm cân
    Confidence but not Complacency
    • 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

đã tập rồi nhưng ko giảm dc ký nào
    • 162 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Kể cả bạn có ăn uống khoa học và luyện tập chăm chỉ đi nữa, nếu giấc ngủ không tốt thì công sức giảm cân của bạn cũng có thể đi tong.

Nhắc đến chuyện này làm tôi nhớ đến 2 người quen, 1 là hình mẫu của tôi trong việc luyện tập thành công (cô ấy rõ ràng là biết cách giảm cân đúng để có cơ thể gọn gàng đáng mơ ước và hoàn toàn tự tin khoe ra), và 2 là người dù cố gắng nhưng dường như lúc nào cũng như đang vật vã ở giữa đường chứ chẳng đến được gần mốc thành công - có được thân hình mong muốn. Vấn đề là ở chỗ cả 2 thì họ đều có điểm chung:
    • Cùng tập trung ăn protein nạc, giảm chất béo, tăng cường rau;
    • Vận động ít nhất 3 lần/tuần, với cả những bài tập cardio lẫn bài tập nhắm đến cân nặng;
    • Biết loại thực phẩm nào tốt cho sức khỏe, và loại nào cần hạn chế.

Thế mà éo le là 1 người vẫn cứ “chết dù có hiểu biết”, cô ấy gặp khó khăn trong việc kiểm soát cơn đói của mình, rất hay ngứa miệng, thèm ăn ngọt, và dù rất chịu khó đi tập nọ kia nhưng mà thân hình thật ra cũng chẳng khác người làm biếng như tôi là mấy. Điều này khiến cô ấy rất khổ tâm, không hiểu rốt cuộc là như thế nào…

Frustrated-woman-with-scale

Thật ra thì giấc ngủ thao túng chế độ ăn của bạn đó!

Để đạt được cân nặng khỏe mạnh không chỉ đơn giản là ăn ít, vận động nhiều. Tự nhiên đã lập trình 1/3 cuộc đời chúng ta dành cho việc ngủ và tái tạo sức lực, nhưng nhiều khi giữa chuyện ăn, làm việc rồi tập luyện, ta đã lơ là điều đó. Theo Trung tâm Phòng chống và Kiểm soát Dịch bệnh Hoa Kỳ, hơn 35% chúng ta hiện nay bị thiếu ngủ - và nếu xét đến một tỷ lệ tương tự đang bị béo phì, có lẽ bạn sẽ dễ dàng có sự liên tưởng.

Không ngủ đủ - tức ngủ ít hơn 7 tiếng/ngày - có thể làm giảm, thậm chí đảo ngược những nỗ lực của việc ăn kiêng. Theo nghiên cứu thực hiện với những người ăn kiêng có những thói quen ngủ khác nhau thì: khi cơ thể được nghỉ ngơi đủ thì một nửa số cân nặng giảm đi là mỡ, tuy nhiên khi giảm thời gian ngủ đi thì tỷ lệ mỡ giảm cũng bớt theo đến 55%. Thêm nữa là khi ngủ ít đi thì những đối tượng nghiên cứu cũng cảm thấy đói hơn hẳn, kém thỏa mãn hơn hẳn sau khi ăn, và cũng ít năng lượng để vận động hơn hẳn.

Giấc ngủ không đảm bảo cũng tác động đến các tế bào mỡ

Hãy nghĩ đến lần mà bạn ngủ không ngon, khi thức dậy bạn cảm thấy ra sao? Mệt mỏi, không có sức sống, nhức đầu, chóng mặt, thậm chí gắt gỏng cáu kỉnh nữa… Không chỉ vậy thôi đâu, ở sâu trong cơ thể bạn, những tế bào mỡ cũng đang chịu những ảnh hưởng tiêu cực. Các nhà nghiên cứu tại đại học Chicago thấy rằng sau những ngày thiếu ngủ, insulin trong cơ thể ta cũng trở nên ỉu xìu, hoạt động kém hiệu quả, khiến mỡ bị tích trữ lại, khiến bạn mập thêm và bị những bệnh như tiểu đường.

bigstock-young-woman-yawning-indoor-s-15466685

Thiếu ngủ khiến bạn thèm ăn

Nhiều người tin rằng chuyện thèm ăn hay không là do ý chí, và làm người là phải biết trấn áp những đòi hỏi “vô lý” từ dạ dày. Nhưng thế không đúng. Cơn đói của chúng ta do 2 hormones kiểm soát: leptin và ghrelin. Leptin sinh ra càng ít thì bụng bạn càng thấy trống rỗng; trong khi đó ghrelin sinh ra càng nhiều thì bạn càng thấy đói đồng thời làm giảm lượng calories mà cơ thể đốt đi, tăng lượng mỡ trữ lại. Nói cách khác: cần điều hòa 2 “thứ” này nếu bạn muốn giảm cân, mà điều đó lại gần như không thể thực hiện khi thiếu ngủ. Nghiên cứu đã cho thấy rằng ngủ ít hơn 6 tiếng/ngày sẽ tác động đến não bộ, làm tăng nhu cầu ăn, giảm leptin và tăng ghrelin.

Vậy chưa phải đã hết, các nhà khoa học còn phát hiện ra rằng khi thiếu ngủ, lượng cortisol trong cơ thể chúng ta cũng tăng theo, và đó là loại hormone có liên quan mật thiết đến sự tăng mỡ, tăng cảm giác thèm ăn. Cortisol kết hợp với ghrelin, đó là khi bạn biết mình không thể nào giảm cân được, vì luôn thấy đói, kể cả khi vừa ăn no, thôi thúc bạn ăn những thứ không nên ăn một cách không kiểm soát. Và bạn bây giờ cũng quá yếu đuối để có thể chống cự lại điều đó...

Và sự thiếu ngủ cũng ảnh hưởng đến việc luyện tập nữa, khi cơ là “kẻ thù” của mỡ, và sự thiếu ngủ lại là kẻ thù của cơ. Các nhà khoa học Brazil phát hiện thấy rằng thiếu ngủ làm giảm protein synthesis, gây mất dần cơ, và không chỉ tạo cơ hội cho mỡ vùng lên mà điều đó cũng khiến bạn dễ bị chấn thương nữa.

Mối liên hệ giữa ngủ ít với tăng cân nhiều là rất rõ ràng, vậy nên bé ơi hãy ngủ đi, để giảm cân cho hiệu quả nhé!
    • 191 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Có rất nhiều lời khuyên dành cho những người muốn giảm cân, trong đó có những câu thuộc hàng kinh điển, cũng có những ý mới được phát kiến đây. Những người không có lập trường rất dễ bị choáng ngợp và chán nản, vì “làm sao mà nhớ hết nổi?”

Thật ra những lời khuyên xuất hiện không phải để bạn học thuộc mà để bạn thực hành. Có thể những lời khuyên này bạn cảm thấy thật đương nhiên, là chuyện ai cũng biết rồi, nhưng ít nhất nó sẽ vai trò nhắc nhở bạn rằng, biết mà không áp dụng sẽ chẳng bao giờ đem lại kết quả tốt.

Những lời khuyên dù khó nhằn đến đâu, chỉ cần bạn kiên trì trong thời gian đầu, chẳng mấy chốc chúng trở thành một phần của nếp sống hằng ngày.

1. Nạp những thực phẩm ít đường
    Chế độ ăn uống “ngọt ngào” với nhiều đường có liên quan đến việc làm bạn nhanh chóng tăng cân. Đây không phải là một điều mới. Và nhớ rằng, ngoài việc giảm bớt những món ăn có vị ngọt bạn cũng nên từ bỏ luôn những thức uống ngọt ngào hấp dẫn mới có thể giảm cân hiệu quả được.

Nếu đã quen với những thức uống đậm đà hương vị, có thể bạn sẽ cảm thấy nước lọc thật nhàm chán. Cách duy nhất để bạn hài lòng với nước lọc là không để bất cứ thức uống có đường nào trong tầm mắt hay tầm tay của mình. Triệt tiêu đến mức thấp nhất khả năng cơn thèm ngọt phản bội cơ thể, đồng thời để nước lọc trong tầm với và uống như một thói quen, rất có thể bạn sẽ có chế độ uống lành mạnh hơn.

Thêm một điều nữa cần nhớ, muốn giảm cân thành công hoàn toàn (tức là không giảm cân rồi lại tăng cân ngay sau đó), lối sống của bạn cũng phải thay đổi hoàn toàn. Việc từ bỏ nước ngọt và những thức uống hấp dẫn khác không phải là tạm thời, mà là mãi mãi. Chiến thắng được cám dỗ một lần không phải là thành công, chiến thắng được mãi mãi mới gọi là thành công.

2. Ăn nhiều các thực phẩm giàu protein
    Tăng cường ăn sữa chua, hải sản, thịt gà không da và các loại hạt là cách tốt nhất có thể giúp bạn ngăn chặn việc tăng cân.

Giảm dần khẩu phần thịt trong các bữa ăn và thay thế chúng bằng cá, thịt gà. Bạn cứ nghĩ thịt là món không thể thay thế và vị của chúng cực kỳ ngon, nhưng thật ra chủ yếu là do cách chế biến. Mùi thơm và vị giác sẽ giúp bạn cảm thấy thỏa mãn khi dùng bữa.

467173971-young-woman-wearing-pink-top-arms-folded-gettyimages

3. Không quá lo lắng về sữa nguyên kem
    Sữa nguyên kem được xem là nhiều chất béo, không tốt cho người muốn giảm cân và tốt cho người muốn tăng cân. Tuy nhiên, chỉ mình sữa nguyên kem không làm được gì cả. Nếu bạn không hấp thụ chất béo trong sữa, bạn sẽ phải tăng cường chất béo ở một nguồn khác để đảm bảo cho nhu cầu của cơ thể.

Do đó, đừng quá lo lắng về sữa nguyên kem và chuyện tăng cân.

4. Cân bằng các bữa ăn
    Ăn thịt đỏ (thường khiến tăng cân) với rau thay vì với bánh mì, bữa ăn được cân bằng.

Ăn trứng và phô mai kết hợp với các loại thực phẩm có chỉ số đường thấp có thể giúp bạn giảm cân chút xíu, trong khi kết hợp với những thực phẩm có chỉ số đường cao sẽ dẫn đến tăng cân.

Như vậy có thể suy ra, bạn không cần phải từ bỏ hoàn toàn những món ăn có nguy cơ gây tăng cân mà phải kết hợp nhịp nhàng với những thực phẩm khác để có được bữa ăn cân bằng các chất. Điều này sẽ giúp bạn đỡ căng thẳng hơn trong việc chọn món và lên menu cho các bữa ăn của mình.

143672069-hand-arranging-sweets-and-candy-spelling-gettyimages

5. Không bị lượng calo ám ảnh
    Chú tâm đong đếm lượng calo quá nhiều sẽ khiến bạn chểnh mảng những vấn đề khác, trong đó có việc kết hợp các loại thức ăn với nhau một cách đúng đắn. Hãy nhớ, ăn uống cân bằng là chiến lược quan trọng nhất. Tính lượng calo đương nhiên cũng quan trọng, nhưng không phải là tất cả.
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tình hình là e rất gầy, cao 1m60 mà nặng 43kg nên e tìm đủ mọi loại thuốc bổ uống, rồi nghe các mẹ các chị tư vấn mua sữa ông thọ uống buổi tối trước khi đi ngủ, rồi sữa dành cho người gầy......đủ kiểu mà vẫn chả tăng cũng chả giảm đi kg nào, nhiều lúc muốn nản.Nó cứ duy trì cân nặng như vậy, hồi chưa lấy chồng nhà chồng rồi rất nhiều người còn chê e gầy quá,e chán lắm ah. Nhưng thời gian gần đây e thấy vợ chồng thằng bạn nó béo lên trông thấy mà lần trước đi đám cưới thấy vợ nó gầy như e. thế là e vào hỏi nó mới bảo lấy thuốc của nó mà uống thử, nghe thuốc nam hay bắc là e ngại rồi vì lười đun thuốc nhưng hóa ra dạng viên, thế là e mua thử về uống hơi khó nuốt tí vì nó ngọt ngọt lợ lợ, nhưng nhai rồi uống cùng nước thì ok hết, giờ e ăn ngủ tốt ơi là tốt, có 1 tháng e tăng 1kg rồi,e cũng lên mạng tìm hiểu xem thuốc này thế nào thì ko thấy cũng có bạn trên facebook bán và thấy phản hồi khá tốt giống e, được cái nó không tích nước hay giả béo giống mấy cái loại thị trường malaisia hay trung quốc như mấy con bạn e uống, nó chỉ kích thích cho mình ăn ngon và ngủ được.cả cơ quan ai cũng bảo e béo ra, e ngừng uống 1 tuần rồi vẫn thấy ăn ngon ngủ tốt, nên hôm nay e phải lên chia sẻ cho các chị e giống e lao tâm khổ tứ muốn béo mà ko béo được.ai muốn biết rõ thì mail cho e e sẽ tư vấn cho camlinhxnxl@gmail.com hoặc facebook https://www.facebook.com/linh.vu.90813236.
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Là người muốn giảm cân, hẳn bạn đã tìm hiểu và áp dụng nhiều biện pháp khác nhau như ăn kiêng, low-carb, Paleo… và có vẻ như bạn vẫn chưa hài lòng lắm với những biện pháp ấy, bằng chứng là bạn vẫn đang đọc những dòng này, hy vọng tìm được một cách nào đó dễ dàng hơn.

Xin lỗi vì khiến bạn thất vọng, vì giảm cân để đẹp và khỏe mạnh là việc mà bạn cần duy trì làm cả đời chứ không phải chỉ cần “kiên nhẫn” trong vài ngày là xong. Không có gì dễ mà lại bền được cả! Tuy nhiên, để bù đắp, xin giới thiệu đến bạn lời khuyên của các chuyên gia về những việc bạn nên từ bỏ để giúp mong muốn của mình dễ dàng thành hiện thực bền lâu hơn:

1. Từ bỏ một số loại thực phẩm

Mọi người đều có điểm yếu là một loại thức ăn nhanh hoặc thực phẩm đóng hộp nào đó mà bạn không thể ngừng ăn một khi đã bắt đầu. Gạch hẳn nó đi khỏi danh sách mua hàng của bạn sẽ chỉ khiến giá trị của nó lớn thêm. Vậy nên thay vì quyết liệt tự cách ly, bạn hãy cho phép mình ăn một cách điều độ. Và may là bạn biết thói quen của mình; nếu bạn chắc chắn là mình sẽ ăn hết sạch bánh quy có trong tầm tay, hãy chỉ mua ít thôi, và khi bạn ăn, hãy ăn một cách có ý thức - ăn từ từ để tận hưởng mùi vị, mùi thơm, kết cấu của nó… và bạn sẽ thật sự thỏa mãn.

58c973a06c-1367334814

2. Từ bỏ việc không chú ý đến giấc ngủ

Bạn cảm thấy mắt lờ đờ và ngấu nghiến hết cả chiếc bánh có trong tay mà không hề chú ý là mình đang làm gì - đó chính là do giấc ngủ đã ảnh hưởng đến thói quen ăn uống của bạn. Thiếu ngủ là thủ phạm số một khiến bạn có cảm giác đói không kiểm soát được. Và đây là thói quen xấu mà bạn sẽ sẵn sàng từ bỏ nhất, vì ích lợi của việc ngủ đủ sẽ lan rộng đến mọi mặt cuộc sống.

3. Từ bỏ việc ăn kiêng vô tội vạ

Bạn có thấy những cảnh này quen không nhé: bạn cần tham dự một sự kiện vào cuối tuần sau, và ngay từ lúc này bạn chỉ ăn những thứ không béo, không ngọt, không tinh bột… hoặc là mọi người trong công ty đều uống nước chanh giảm cân và bạn cảm thấy mình lạc loài nếu không làm như vậy? Hãy kiềm chế. Những chế độ ăn như vậy không chỉ không tốt cho sức khỏe mà các nghiên cứu cho thấy chúng làm chậm sự trao đổi chất của bạn, và bạn sẽ sớm tăng cân bù lại.

4. Từ bỏ việc nhậu nhẹt say sưa

Thỉnh thoảng rượu bia một chút là bình thường, nhưng hãy biết là chất cồn làm giảm khả năng kiềm chế và do đó làm tăng nguy cơ bạn sẽ ăn uống một cách vô tội vạ. Để ng tránh việc này, hãy đừng uống khi bụng đói, kiểm soát bản thân, và cất trong tủ lạnh nhà mình vài món ăn vặt lành mạnh hơn để giúp mình chống cự với cơn thèm ăn có thể có sau khi uống.

AlcoholDrugs

5. Từ bỏ việc bỏ bữa

Điều này tưởng như thật hiển nhiên và hợp lý - bạn bỏ bữa trưa, rồi ăn tối bình thường, hẳn là bạn sẽ giảm được cân. Nhưng mọi chuyện không diễn ra như vậy. Những loại hormone tác động đến cảm giác đói và việc ăn uống của bạn - ghrelin và leptin - sẽ hoạt động tốt nhất khi được bồi dưỡng sau mỗi khoảng 4 giờ, nếu không, chúng sẽ khiến bạn ăn quá đà sau đó. Hãy cố gắng lên kế hoạch trước những bữa ăn của mình, đặc biệt trong những ngày bạn biết mình sẽ rất bận và có thể bỏ bữa.

6. Từ bỏ việc loại bỏ hoàn toàn chất béo

Hãy nhớ rằng không phải mọi loại chất béo đều là kẻ thù. Chúng ta vẫn rất cần chất béo để có cảm giác no; việc loại bỏ chất béo khỏi chế độ ăn sẽ chỉ khiến ta đói, thèm ăn, và ăn quá đà sau đó. Việc lựa chọn phiên bản không chứa chất béo của một số loại thực phẩm còn có thể bạn không nhận được đủ dưỡng chất đáng ra bạn được nhận từ chúng - chẳng hạn chọn các chế phẩm sữa loại bỏ chất béo sẽ khiến bạn không nhận được đủ canxi và những loại vitamin quan trọng như vitamin A và D.
    • 194 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

cái này hơi khó, mình phải kiên an bớt cơm mỗi bữa, tập thể dục đê hơn 1 tháng mình chỉ sụt được 1 kg.
    • 308 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

đây chỉ là để bạn ăn uống khoa học và giữ cân, chứ chả giảm đc.
    • 50 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

đọc xong một loạt thấy chóng mặt quá
    • 196 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mẹo nhiều khi cũng rất hữu hiệu để giảm cân vì lập đi lập lại thói quen tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 110 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ yêu do bản thân mình thôi
    Từ bay h sẽ ăn ít đi
    Uông snhieeuf nước vậy
    Nhưng đến trường thì lại ko nước mà uống
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Uống nhìu nước trước khi ăn , tập thể duc , là bý quyết các mẹ ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 86 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình thấy ăn kiêng kiểu das diet cũng là một cách nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 86 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

ăn kiêng kiểu das diet cũng ko quá khó cho những ai hay thèm ăn như mình, link cho mấy bạn tham khảo
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,539 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Ngừng xem quảng cáo. Thấy hơi vô lý.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2