TIN TÀI TRỢ.

Tư vấn đồ gỗ nội thất (tầng 2)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 261K Lượt đọc
  • 1.57K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,790 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Đây là phần 2 của topic Đồ gỗ - niềm vui và nỗi buồn .
    Để theo đúng tiêu chí tư vấn như phần mục lục của Mod , mình xin phép Admin , Mod , cho mình được mở tầng 2 cho topic , lấy tên theo phần mục lục của Mod : Tư vấn đồ gỗ nội thất .
    Rất mong được sự nhiệt tình của các thành viên giàu kinh nghiệm vào chia sẻ cho mọi người . Lúa đây cũng xin hết mình để mong sao mọi người khi sử dụng đồ gỗ nội thất được an tâm hơn , không phải lo lắng tốt xấu mắc rẻ chi nữa .
    Vào nhà khi nhìn đồ gỗ , thì có thể đánh giá tính cách của chủ nhân . Nhìn phần bếp thì có thể đánh giá tính cách của nội tướng gia đình đó rồi .
    Các bạn có thể tham khảo phần 1 của topic :

https://www.webtretho.com/forum/f112/...i-buon-210993/
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi codon99 Xem bài viết
    Đồ gỗ là những thứ mà mọi gia đình , mọi cơ quan , từ căn nhà bé tí tẹo , đến những cao ốc cần đến nó . Tuy nhiên thời buổi nay đồ gỗ rất đa dạng . Về mỹ thuật thì đã có rất nhiều kiểu dáng rất đẹp , rất phong phú .Còn về kỹ thuật thì nên coi lại , chủ yếu là phần thiết kế , sau đó là trình độ tay nghề của thợ .
    Nhiều món hàng rất mắc tiền , nhưng xài không được bao lâu thì hư hỏng , làm cho nhiều người phải than phiền , phải khốn đốn vì nó !
    Gỗ gồm rất nhiều loại , có thể chia thành 3 nhóm :
    1- Nhóm gỗ tự nhiên bao gồm tất cả những cây nguyên thủy , không chắp vá , thường thì mặt gỗ nhỏ đôi khi có mặt lớn đến hơn 1m . Nhóm này mắc tiền nhất .
    2- Gỗ bán công ngiệp hay còn gọi là gỗ ghép . Gồm những thanh gỗ tự nhiên nhỏ ghép lại thành tấm có mặt lớn ,
    3- Gỗ công nghiệp gồm : MFC , MDF . Tuy chỉ có 2 thứ này nhưng rất nhiều chủng loại , xuất xứ , với rất nhiều giá khác nhau .
    Qua bao nhiêu lần trực tiếp với người tiêu dùng (mình làm nghề được 24 năm rồi) , mình thấy thật tội nghiệp cho họ . Có những người dở khóc dở cười vì những món đồ rất đắt tiền mà xài được ít bữa thì trục trặc kỹ thuật xài không được , sửa không xong , bán không đành !
    Đồ gỗ công trình ! đã bao lần mình phải thiết kế lại những bản vẽ của KTS (thiết kế hài hòa các số đo , nhưng phần chịu lực thì chẳng có , dẫn đến thời gian sử dụng chẳng được bao lâu) .
    Đồ gỗ gia đình ! Thường mua ở các cửa hàng có rất nhiều mẫu mã đẹp . Nhưng người ta làm kinh tế mà ! Quảng cáo một đường , hàng hóa một nẻo , người mua chỉ biết hên xui hic ! Cũng là những gỗ tốt , phụ kiện ngoại nhập đàng hoàng , nhưng vì tay nghề kém cỏi hoặc do tánh tình cẩu thả mà món đồ xài chả được bao lâu thì hư cái này , hỏng cái kia (thậm chí xài được khoảng 1 tháng thì bị rớt cửa , hoặc cong vênh chỗ này , oằn oại chỗ khác !)
    Hàng hóa thời buổi nay chỉ có số lượng thì khỏi chê , còn chất lượng hay không là do mình có kiến thức nhiều hay ít về những gì mình đã học được . Khách hàng bị lầm , người bán đôi khi cũng bị lầm , còn người làm ra nó thì không bao giờ lầm được ! Mong sao các bạn mua được những món hàng như ý BỀN RẺ ĐẸP . Chứ tiền nào của đấy thì cũng chưa chính xác lắm (câu này người bán hàng nào cũng cần phải thuộc) .
    Lời đầu tiền cho phép em gửi lời chào, lời chúc sức khỏe tới tất cả các thành viên trên WTT. Mong WTT ngày môt phát triển.
    Em là thành viên của wtt đã lâu nhưng ít khi vào wtt, năm vừa rồi mới cưới vợ nên vào wtt để tìm hiểu thông tin, đọc bài để cuộc sống vợ chồng thêm tốt hơn.
    Cũng là một người làm sản xuất đồ gỗ. Kinh nghiệm trong nghề chưa lâu nhưng người đời thường có câu "kẻ sinh sau đáng sợ" câu này em hơi chém tý. Tại vì nghề nghiệp có liên quan đến gỗ nên khi đọc bài này em mạo muộn có một số nhận xét, góp ý có gì không phải mong các member bỏ qua cho.
    Đừng bác nào nghĩ là em PR mình nhé, cũng tại máu nghề nghiệp thôi.
    1. Bài viết một chiều chỉ nêu lên những phần chưa tốt, có cái nhìn thiển cận. Thị trường đồ gỗ được phân cấp khá rõ ràng đồng nghĩa với nó là giá cả. Lấy đơn cử ở Hà Nội thị trường hàng bán sẵn, hàng bình dân có thể lên Đê La Thành, Thanh Xuân tha hồ lựa chọn, cao hơn tý đến Hàm Long, Cao hơn nữa đến Nhà Xinh, Nhà Đẹp, MeLinh Plaza, An Duong Home Center.... Đến bất cứ đâu bạn cũng có thể tìm được cho mình sản phẩm ưng ý. Còn khi đặt theo yêu cầu phụ thuộc rất nhiều vào lương tâm của người sản xuất thôi theo em lên nhìn một số sản phẩm người ta đã làm rồi sau đó hãy quyết định..
    2. Không biết bác Codon99 được đào tạo ra để làm mộc hay làm thiết kế, nếu bác làm mộc thì nhiệm vụ của người làm mộc phải làm ra một sản phẩm giống thiết kế. Người thiết kế không thể hiểu hết được kỹ thuật mộc, người ta chỉ vẽ ra hình dạng sản phẩm và những liên kết chính..Người thiết kế họ có cái nhìn về sản phẩm, về không gian mà người làm mộc không có được. Mỗi người một nghể hãy làm tốt nghề mà mình đang theo đuổi.
    3. "Nhóm gỗ tự nhiên bao gồm tất cả những cây nguyên thủy , không chắp vá , thường thì mặt gỗ nhỏ đôi khi có mặt lớn đến hơn 1m . Nhóm này mắc tiền nhất " Em không hiểu câu này "cây nguyên thủy"? Không biết có phải cái cây to là nơi chú ẩn của tộc người da xanh trong bộ phim Avatar không nhỉ? nếu được cây này thì.. Gỗ keo, gỗ cao su, gỗ thông.... đều là gỗ tự nhiên nhưng chẳng đắt tý nào. Gỗ liền tấm càng to nguy cơ nứt, cong vênh càng lớn, Tại sao đường bê tông, cầu, đường sắt người ta cứ phải chia thành các đoạn có khe hở ra (sự dãn nở vì nhiệt) gỗ cũng là một loại vật liệu và cũng chịu sự tác động rất lớn từ môi trường nhất là khí hậu ở VN nóng ẩm thì sự tác động đó càng lớn, vì vậy trong sản xuất ghép gỗ cũng là một giải pháp làm giảm sự co rút, dãn nở, cong vênh.
    3. Gỗ ghép thanh, Ván dăm, MDF, MFC,LVL.. đều là gỗ công nghiệp. Nguyên liệu đầu vào đều là gỗ tự nhiên, về bản chất nếu sản xuất đúng qui trình thì chất lượng rất tốt, hẳn mọi người vẫn nhớ thời bao cấp những thùng hàng gửi đồ từ Liên Xô về , vỏ thùng cũng là một loại ván dăm đấy, hay cả mái vòm của nhà thi đấu cũng từ một dạng của ván dăm.. Ngày nay chính vì sự cạnh tranh về giá nên các nhà sản xuất phải giảm giá thành đồng nghĩa với chất lượng sụp giảm. Gỗ CN nên dùng từ tầng 2 trở lên những chỗ khô ráo cũng sẽ rất bền.
    Mặt hàng nào cũng có hai mặt, trước khi mua một cái gì hãy đi tham khảo, tham khảo càng nhiều sự lựu chọn càng lớn..Trong mỗi người ai cũng có lương tâm, nếu không may nhà bạn đặt hàng ở đâu đó (bất cứ là hàng gi) mà bạn chưa vừa ý, cảm thấy không xứng đáng với đồng tiền bạn bỏ ra thì xin đừng chụp cái mũ đồ lừa đảo lên đầu họ, hãy cho họ cơ hội để sửa sai.
    Bùn ngủ quá. Còn nhiều điều muốn nói nữa nhưng phải đi ngủ thôi không mai sếp đuổi việc lại đứng đường.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 75 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Topic này sẽ không có một dấu hiệu quảng cáo , bạn vunhatquang gia nhập diễn đàn đã lâu mà sao vấn đề này bạn vô tình hay cố tình ?
    Chữ ký của bạn vi phạm nội quy - quảng cáo .
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,790 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Để tránh các vấn đề quảng cáo ở đây , mình có lời đề nghị các mem lưu ý chữ ký của mình để không bị khóa nick , và để topic này được trong sạch hơn , trung thực hơn . Thân !
    Mới mở hàng mà Mod đã chào hàng rùi hic hú hồn :Laughing:
    • 589 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Đọc xong tự dưng thấy chán quá đi. :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Topic này hay có các bác đóng đồ gỗ nội thất ghé thăm nên em nhờ các bác tư vấn 1 chút.
    Em đang định đóng bộ giường tủ nhưng mà lại không có nhiều tiền, nên muốn hỏi các bác trong khả năng kinh tế hạn hẹp mà đóng mẫu giường dưới đây thì có khả thi không ạ? và nên chọn loại gỗ nào thì phù hợp với mẫu giường này (tất nhiên là có tính đến ngân sách eo hẹp của em).
    Kích thước giường của em định là 2,35m x 2,35m còn phần đệm nằm là 1,8m x 2m.

Cám ơn các bác tư vấn
    Hình đính kèm
    • 589 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nicep Xem bài viết
    Topic này hay có các bác đóng đồ gỗ nội thất ghé thăm nên em nhờ các bác tư vấn 1 chút.
    Em đang định đóng bộ giường tủ nhưng mà lại không có nhiều tiền, nên muốn hỏi các bác trong khả năng kinh tế hạn hẹp mà đóng mẫu giường dưới đây thì có khả thi không ạ? và nên chọn loại gỗ nào thì phù hợp với mẫu giường này (tất nhiên là có tính đến ngân sách eo hẹp của em).

Cám ơn các bác tư vấn
    Với cái giường như trong hình, bạn đóng bằng MDF phủ veneer thì đẹp, giá thì cũng vừa phải.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gacondeokinh Xem bài viết
    Với cái giường như trong hình, bạn đóng bằng MDF phủ veneer thì đẹp, giá thì cũng vừa phải.
    Bác ơi, đóng bằng gỗ đó thì giá khoảng bao nhiêu ạ? có đắt hơn nếu đóng giường bt không?
    • 589 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Bác ơi, đóng bằng gỗ đó thì giá khoảng bao nhiêu ạ? có đắt hơn nếu đóng giường bt không?
    bạn hỏi có đắt hơ n không thì hơi khó trả lời, phải tính coi cái giường của bạn hết bao nhiêu chi phí nữa, còn giường bình thường thì nhiều kiểu giá cũng khá cao. Còn tùy vào kiểu giường bạn ah.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,790 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Cám ơn các bác tư vấn

Theo như hình đính kèm của em là mẫu của SB Funiture , với bộ phòng ngủ đó là hàng veneer sơn màu đen kiểu Mỹ trên dưới 30 triệu . Tuy nhiên nếu em đặt ở chỗ khác thì chưa tới 20 triệu , vì nếu em đặt ở những xưởng nhỏ , họ không phải chi phí cho các khoản như thuế má , mặt bằng cửa hàng tiền tiếp thị , nói chung là đủ mọi thứ tiền , thì giá thành các món đồ sẽ giảm đi rõ rệt .
    Người tiêu dùng về đồ gỗ hiện nay rất thông minh , chả cần tốn tiền thiết kế , chả cần đi đâu xa xôi , cứ sịt cái ông google là có đủ mọi mẫu hàng cho mình tha hồ lựa chọn , và tải về in ra là đã có tấm hình đó . Muốn thêm bớt thứ gì , thì cứ nói trực tiếp với người sản xuất họ làm cho được như ý . Tuy nhiên hãy thận trọng , vì mỗi chỗ làm mỗi khác , tuổi thọ món đồ cùng kiểu mẫu cũng sẽ khác đi , dĩ nhiên giá thành cũng khác .
    Nhìn vẻ bề ngoài của món đồ sẽ không đánh giá hết chất lượng của nó !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bác thân mến, nhà em chuẩn bị sơn sửa lại, em muốn lót sàn gỗ cho 3 phòng, diện tích mỗi phòng chừng 20 mét vuông, em chỉ dùng loại ván sàn CN thôi là được ạ (em nghèo mà) Hiện em đang ở TPHCM, bác nào biết chỗ nào làm uy tín, giá thành phải chăng thì chỉ giúp em với ạ (nếu có ai chỉ thì mấy bác Admin và mod vui lòng đừng nói người ta quảng cáo mà xóa bài nhé) em đang cần gấppppp, mong các bác giúp đỡ. Cám ơn ạ!
    :Silly: Vì sống là không chờ đợi rooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,669 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Các bác ơi, sắp tới em có sửa sang lại bếp, em muốn làm tủ bếp mà chưa biết nên chọn loại gỗ nào tốt và chỗ nào làm tốt, chất lượng và uy tín. Các bác biết chỗ nào làm chỉ em với ạh, em vô cùng cám ơn hihihihi... (em ở sg ạh)
    Chỉ tay lên trời - yêu anh vô đối
    Cúi mặt xuống đất - nói dối ngại ghê
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,790 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co`i Xem bài viết
    Các bác thân mến, nhà em chuẩn bị sơn sửa lại, em muốn lót sàn gỗ cho 3 phòng, diện tích mỗi phòng chừng 20 mét vuông, em chỉ dùng loại ván sàn CN thôi là được ạ (em nghèo mà) Hiện em đang ở TPHCM, bác nào biết chỗ nào làm uy tín, giá thành phải chăng thì chỉ giúp em với ạ (nếu có ai chỉ thì mấy bác Admin và mod vui lòng đừng nói người ta quảng cáo mà xóa bài nhé) em đang cần gấppppp, mong các bác giúp đỡ. Cám ơn ạ!
    Trời ạ ! nghèo mới ghê chứ ! nghèo quá phải lót sàn gỗ hichic .
    Em ra Tô Hiến Thành Q 10 đó , rất nhiều công ty , cửa hàng sàn gỗ đủ loại , tha hồ chọn lựa trả giá .
    Duy chỉ có sàn gỗ NỮ HOÀNG thì mới có ván sàn của Mỹ 100% .
    ĐC CTy : 285 Tô Hiến Thành P13 Q10 .
    Cái zụ này do công việc tiếp xúc hằng ngày nên chỉ dùm cho chỗ làm , chứ hổng quảng cáo gì nhá !
    Dọc đường Tô Hiến Thành Q10 thì có cả trăm cửa hàng , CTy nằm tập trung ở đó , nên nếu ai có nhu cầu thì cứ đi ra đó tha hồ chọn mẫu .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gửi anh hai,

Em viết tin nhắn cho anh 2 mờ ko dc, hic, hộp thư anh 2 nhiều quá, phải xóa bớt đi em mới gửi dc ạ. Mà nhà em muốn tìm mua mấy cái giường, tủ gỗ nựa ạ. Em nghe nói anh hai có đóng hay có cơ sở phải ko anh? Anh cho em xin cái địa chỉ, cuối tuần này em lượn qua coi với nhé, em cám ơn anh nhiều nhiều!!!
    :Silly: Vì sống là không chờ đợi rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ và các chuyên gia ơi! Tư vấn giúp mình về các loại ván sàn gỗ tự nhiên với nhé, mình cần lát 2 phòng tầng 2 nhà mình, tổng diện tích khoảng trên 40m2, cho mình báo giá về các loại ván sàn gỗ tự nhiên từ rẻ nhất cho đến cao nhất với nhé.Mình ở HN. Cảm ơn mọi người rất nhiều! :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,790 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co`i Xem bài viết
    Gửi anh hai,

Em viết tin nhắn cho anh 2 mờ ko dc, hic, hộp thư anh 2 nhiều quá, phải xóa bớt đi em mới gửi dc ạ. Mà nhà em muốn tìm mua mấy cái giường, tủ gỗ nựa ạ. Em nghe nói anh hai có đóng hay có cơ sở phải ko anh? Anh cho em xin cái địa chỉ, cuối tuần này em lượn qua coi với nhé, em cám ơn anh nhiều nhiều!!!

Hihi sr nha ! công việc lu bu quá , nhiều lúc chả nhớ tên mình là gì nữa hic có cái hộp tin tới 71 tin hồi nào hổng hay . Mà sao hộp tin bây giờ không có chức năng báo là hộp tin đã đầy nhỉ ?
    Thôi thì bây giờ đã trong sạch rồi hihi em có thể gửi tin được rồi đó ! Cảm ơn em đã mách bảo , thank's !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 358 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác hailua ơi, e định đóng 1 cái bàn mà khi cần thì mặt bàn có thể tăng diện tích được, mặt bàn bt vuông, nhưng khi cần mở ra được để tăng chiều dài của bàn lên, phục vụ đựoc nhiều người. Bác có thiết kế của cái bàn đấy cho e xin để e đi đặt đóng với. E đã đi xem thì thấy có nhưng kích thước to quá, không vừa nhà e.
    Em cảm ơn bác nhiều!
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,790 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi_pho Xem bài viết
    Bác hailua ơi, e định đóng 1 cái bàn mà khi cần thì mặt bàn có thể tăng diện tích được, mặt bàn bt vuông, nhưng khi cần mở ra được để tăng chiều dài của bàn lên, phục vụ đựoc nhiều người. Bác có thiết kế của cái bàn đấy cho e xin để e đi đặt đóng với. E đã đi xem thì thấy có nhưng kích thước to quá, không vừa nhà e.
    Em cảm ơn bác nhiều!
    Sr nha ! anh chỉ biết vẽ trên giấy hic còn vẽ trên máy tính thì anh chịu ! À mà nếu em có nhìn thấy cái bàn xếp đó rồi , thì em có thể hình dung mà vẽ ra , rồi đưa ý tưởng , kích thước cho thợ là ok rồi .
    Chiếc bàn đó gồm 3 mặt bàn : 1 mặt lớn , 2 mặt nhỏ ( có tổng diện tích = diện tích mặt lớn ) . Bên dưới có gắn hệ thống trượt cũng đơn giản í mà .
    • 589 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

@hanoi_pho: PM cho mình địa chỉ mail của bạn đi, mình gửi bản vẽ cho. Ah nhớ cho mình cái kích thước của bàn để mình chỉnh sửa bản vẽ cho phù hợp.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 591 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em muốn đóng 2 tủ âm tường . Cao 3m , dài 4m09 . Có chỗ để treo tivi ở giữa , có chỗ để đầu DVD . Các bác có mẫu tủ nào cho em xin với ạ !
    Em muốn làm 1 tủ màu nâu đậm và 1tủ màu trắng có phối 1 số ô màu lam đậm . vạy em nên làm gỗ gì ạ ?
    Các bác tư vấn giúp em nên đặt loại gỗ gì tốt mà giá thành vừa phải . Nếu gỗ tự nhiên thì nên làm gỗ gì ? ( lim em sợ ko đủ tiền ) ? con gỗ CN em nên làm loại gì và giá của mỗi tủ khoảng bao nhiêu ?
    Còn nữa em thây nhiều mẹ khuyên nên đặt đóng thành tủ rồi đặt âm tường . Hay em chỉ cần lát gạch rồi đặt cửa và các vách ngăn ( nhà em xây tường 20 ) ? Em chưa hình dung ra 1 cái tủ âm tường là lam như thế nào ? các bác giúp em với !
    Em cám ơn ạ !

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: