TIN TÀI TRỢ.

Tư vấn cho các mẹ các vấn đề về tủ bếp : từ thiết kế, công năng, phụ kiện…MIỄN PHÍ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 23K Lượt đọc
  • 231 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Chào cả nhà, em có kinh nghiệm làm tủ bếp bên KitchenID hơn 10 năm nay và cũng là thành viên của WTT trong từng ấy năm. Qua WTT, em học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm trong đủ các lĩnh vực của cuộc sống từ cách chăm sóc gia đình, làm đẹp cho bản thân, cách đối nhân xử thế với họ hàng đôi bên hay các vấn đề trong công việc…Em rất tâm đắc với một câu nói của một mẹ trên WTT là cái cây cần có người chăm sóc và vun sới, chứ ko chỉ biết hái quả và hưởng thụ. Ở WTT cũng vậy, nếu ai cũng chỉ vào xem rồi đi ra mà không chia sẻ các kinh nghiệm của mình thì chẳng mấy chốc cái cây trở nên xác xơ. Ai cũng có kinh nghiệm nhất định trong một lĩnh vực nào đấy và khi mở lòng chia sẻ kinh nghiệm của mình thì cũng là vun sới cho diễn đàn WTT ngày càng thêm phong phú và bổ ích vậy.

Vì vậy, em mở topic này để tư vấn cho các mẹ về các vấn đề về tủ bếp, từ thiết kế chung, công năng đến các loại phụ kiện, thiết bị trong bếp, các loại kính, đá …trong tủ bếp.

Mở đầu là một căn bếp méo, em đã thiết kế xong và đang sản xuất cho khách hàng ở Trương Định. Mời các mẹ cùng tham khảo:

Chào cả nhà, em có kinh nghiệm làm tủ bếp bên KitchenID hơn 10 năm nay và cũng là thành viên của WTT trong từng ấy năm. Qua WTT, em học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm trong đủ các lĩnh vực của cuộc sống từ cách chăm sóc gia đình, làm đẹp cho bản thân, cách đối nhân xử thế với họ hàng đôi bên hay các vấn đề trong công việc…Em rất tâm đắc với một câu nói của một mẹ trên WTT là cái cây cần có người chăm sóc và vun sới, chứ ko chỉ biết hái quả và hưởng thụ. Ở WTT cũng vậy, nếu ai cũng chỉ vào xem rồi đi ra mà không chia sẻ các kinh nghiệm của mình thì chẳng mấy chốc cái cây trở nên xác xơ. Ai cũng có kinh nghiệm nhất định trong một lĩnh vực nào đấy và khi mở lòng chia sẻ kinh nghiệm của mình thì cũng là vun sới cho diễn đàn WTT ngày càng thêm phong phú và bổ ích vậy.

Vì vậy, em mở topic này để tư vấn cho các mẹ về các vấn đề về tủ bếp, từ thiết kế chung, công năng đến các loại phụ kiện, thiết bị trong bếp, các loại kính, đá …trong tủ bếp.

Mở đầu là một căn bếp méo, em đã thiết kế xong và đang sản xuất cho khách hàng ở Trương Định. Mời các mẹ cùng tham khảo:

1OpBhvlI1ZhQ5DMrafQTwXi_Muo9qRLXqGiMF5Fqir6Q6jJiRgf2BVGRUQG1vHFfiSc3RhzithFR9FldGSfJTsY2G4lGqA

qnzJnYXdBq6WGV2hc3NoDzW1xxSZXBgdS9U30GkuPFP6nheYwOWtVlSl3Y1to1SyjuRbjQ8b-ZEK616SQ1GOVM6dekek

0nFGrLetdQU8e2qDyWRkzSrGpa7YmfeIFhpjF9RflwY9Y7RRPOB7uzV6EEfvJxXSAw6NGR5izkWQhoxcF2-cjtmHhcJt_X8

xKN_pJ9y9faOXE5HtLalwQhz7-Hbp1icKYbqLC5UDJlsQ1-8ZzzrLtFVYAMqsA5-wUcjGwiZVW7oSpcN4rGko-zqi-d1

Mẹ nào cần tư vấn về thiết kế bếp thì up lên nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tôi rất ấn tượng với mẫu thiết kế của bạn, hiện nay tôi đang hoàn thiện nhà cần bạn tư vấn cho tôi về thiết kế bếp theo mặt bằng tôi gửi dưới đây. Rất cảm ơn bạn
    image
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuananh2006 Xem bài viết
    Tôi rất ấn tượng với mẫu thiết kế của bạn, hiện nay tôi đang hoàn thiện nhà cần bạn tư vấn cho tôi về thiết kế bếp theo mặt bằng tôi gửi dưới đây. Rất cảm ơn bạn
    Bạn Tuấn Anh cho mình hỏi thêm:
    vị trí thiết bị bếp nhà bạn theo mặt bằng hay có thay đổi gì không?
    Trong phòng bếp và ăn mình chưa thấy có vị trí để tủ lạnh?
    Tủ bếp nhà bạn làm cao tiêu chuẩn hay cao sát trần, trần nhà bạn cao bao nhiêu?
    bạn có yêu cầu gì đặc biệt cho căn bếp này không?

Mình hỏi để tư vấn cho bạn chuẩn luôn từ đầu.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào bạn
    -Về cơ bản mặt bằng mình giữ nguyên, chỉ muốn chỉnh sửa một chút là bức tường phía sân sau chỉ xây rộng bằng bệ bếp và chuyển chậu rửa ra phía ngoài và bếp vào phía trong
    -Mình cũng đang đau đầu về vị trí bố trí tủ lạnh mà chưa thấy chỗ nào hợp lý cả (tạm thời đang chấp nhận phương án để chỗ thiết kế quầy ba)
    -Mình có ý định thiết kế tủ bếp cao sát trần, trần nhà mình cao 3.5m thô (trần mình làm trần thạch cao)
    -Về cơ bản như thiết kế trên của bạn, phía tường nhà WC sau khi lắp bệ bếp còn lại 540mm tôi muốn lắp một tủ cao từ dưới sàn lên trên
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Chào bạn
    -Về cơ bản mặt bằng mình giữ nguyên, chỉ muốn chỉnh sửa một chút là bức tường phía sân sau chỉ xây rộng bằng bệ bếp và chuyển chậu rửa ra phía ngoài và bếp vào phía trong
    -Mình cũng đang đau đầu về vị trí bố trí tủ lạnh mà chưa thấy chỗ nào hợp lý cả (tạm thời đang chấp nhận phương án để chỗ thiết kế quầy ba)
    -Mình có ý định thiết kế tủ bếp cao sát trần, trần nhà mình cao 3.5m thô (trần mình làm trần thạch cao)
    -Về cơ bản như thiết kế trên của bạn, phía tường nhà WC sau khi lắp bệ bếp còn lại 540mm tôi muốn lắp một tủ cao từ dưới sàn lên trên
    Các yêu cầu của bạn mình có thể đáp ứng được. Tuy nhiên, phần tủ kho quay ngang sang và tựa vào nhà vệ sinh như vậy sẽ tạo ra hốc tủ giữa bếp và tủ kho. Theo mình, bạn chỉ nên thiết kế tủ bếp chữ I là đủ dùng với mặt bằng này. Mình sẽ lên phương án bếp chữ I mà theo mình là hợp lý nhất nhé.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ok. Cám ơn bạn
    Mình thiên hướng về tủ bếp hiện đại (tủ bếp Acrylic)
    Nếu có thể bạn cho mình báo giá sơ bộ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bác chủ tóp ơi, chất liệu mà Bác làm tên gì mà bóng đẹp vậy? giá cả ntn so với gỗ tự nhiên? thời gian sử dụng được bao lâu? ưu điểm và nhực điểm sao với gỗ tự nhiên?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi StyleArt Xem bài viết
    Bác chủ tóp ơi, chất liệu mà Bác làm tên gì mà bóng đẹp vậy? giá cả ntn so với gỗ tự nhiên? thời gian sử dụng được bao lâu? ưu điểm và nhực điểm sao với gỗ tự nhiên?
    Chào bác Style, chất liệu tủ bếp em up ở trên là chất liệu sơn bóng 8 lớp công nghệ sơn ô tô. Chất liệu này thì rất bền màu, độ sáng bóng cao và phản sáng tốt. Độ bền trên 10 năm bác nhé. Sau nhiều năm sử dụng cánh tủ vẫn bóng, bền màu như mới.

Ưu điểm so với gỗ tự nhiên là không cong vênh, mối mọt, kiểu dáng hiện đại, màu sắc phong phú ( hơn 100 màu để các bác chọn nhé).

Còn nhược điểm là không phù hợp với những phong cách thiết kế hoặc đồ nội thất hoàn toàn từ gỗ tự nhiên. Và giá thành cao tương đương với tủ bếp gỗ tự nhiên xịn bác ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Ok. Cám ơn bạn
    Mình thiên hướng về tủ bếp hiện đại (tủ bếp Acrylic)
    Nếu có thể bạn cho mình báo giá sơ bộ nhé.
    Em gửi bác phương án thiết kế bếp nhà bác, do em chưa rõ chiều cao trần nhà bác là bao nhiêu nên cứ tính tạm là 2.9m nhé:

Bep_01-Model_zpsmwju64sw

Bep_02_zpsuvjxu3i4

Bep_03_zpsenifbha5

Bạn xem nhé.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Rất cám ơn bạn
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 16 năm
    • 113 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi thiết kế giúp mình cái tủ bếp chữ I với (dài 246cm tính đến sát 2 đầu). Mình cảm ơn nhiều
    Mình vẽ đại khái ý tưởng bố trí như sau:
    IMG_20160702_123950_245
    Me Chipbong (Ha Noi)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh muốn làm tu bếp trên HDF cánh arcrylic bóng gương. Tu duoi khung inox cánh arcrylic bóng gương Hoac tu duoi lam khung picomat cánh arcrylic. Minh dang phan van chat liệu tu dưới nen chọn loại nào cho bền va đẹp. Giá cả nhu thế nào. Bếp minh chu L nhỏ thôi 1.2x1.1m.mong ad tư vấn cho.
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipbong Xem bài viết
    Bạn ơi thiết kế giúp mình cái tủ bếp chữ I với (dài 246cm tính đến sát 2 đầu). Mình cảm ơn nhiều
    Mình vẽ đại khái ý tưởng bố trí như sau:
    Mẹ chipbong có yêu cầu gì đặc biệt với cái bếp này không? Chiều cao của tủ bếp là bao nhiêu? Các thiết bị mn dùng trong bếp gồm những gì: bếp từ ( bếp gas), lò vi sóng, lò nướng, máy rửa bát... có không? Mn càng mô tả kỹ thì em càng thiết kế chuẩn ngay từ đầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sushidoll120110 Xem bài viết
    Minh muốn làm tu bếp trên HDF cánh arcrylic bóng gương. Tu duoi khung inox cánh arcrylic bóng gương Hoac tu duoi lam khung picomat cánh arcrylic. Minh dang phan van chat liệu tu dưới nen chọn loại nào cho bền va đẹp. Giá cả nhu thế nào. Bếp minh chu L nhỏ thôi 1.2x1.1m.mong ad tư vấn cho.
    Chào mẹ sushidoll,
    Với những chất liệu mn dự định làm cho tủ bếp nhà mình thì đều là loại tốt, chịu được nước. Theo cá nhân em thì tủ bếp nhà mn nhỏ thì nên dùng một chất liệu cho cả trên và dưới. Ví dụ dùng toàn bộ HDF cho hộc tủ và Acrylic cho cánh tủ. Như vậy thì dễ tìm nhà cung cấp tốt hơn vì mỗi nhà cung cấp sẽ có những ưu điểm khi cung cấp từng loại vật liệu tủ. Mn sẽ khó để tìm được nhà cung cấp cả hộc tủ inox và hộc tủ nhựa.
    Riêng ở tủ bếp em thích chất liệu HDF hoặc nhựa hơn vì tủ bếp inox khi cất đồ sẽ kêu loảng xoảng kiểu công nghiệp, ko phù hợp với gia đình. Đấy là ý kiến của riêng cá nhân em nhé. Mẹ nó tìm hiểu thêm.
    Giá thành thì mỗi nhà cung cấp mỗi khác, khoảng tầm từ 7 triệu - 10 triệu /md. Tùy khả năng của mn mà chọn nhà cung cấp phù hợp.

Chúc mn làm được căn bếp ưng ý.
    • 16 năm
    • 113 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoc.KI Xem bài viết
    Mẹ chipbong có yêu cầu gì đặc biệt với cái bếp này không? Chiều cao của tủ bếp là bao nhiêu? Các thiết bị mn dùng trong bếp gồm những gì: bếp từ ( bếp gas), lò vi sóng, lò nướng, máy rửa bát... có không? Mn càng mô tả kỹ thì em càng thiết kế chuẩn ngay từ đầu.
    Cảm ơn mẹ Ngọc KI đã quan tâm giúp đỡ. Mình xin cung cấp thêm thông tin như sau:
    - Bếp từ Mitshubishi CS-G32M có lò nướng (mình muốn để góc trong sát tường)
    - Lò vi sóng 20l
    - Không có máy rửa bát
    - Chiều cao tủ bếp: không có yêu cầu đặc biệt (chiều cao phòng khoảng 270cm mình định làm tủ bếp trên sát đến trần thạch cao)
    Mẹ Ngọc KI giúp mình nhé. Nhà mình sửa nên chỉ làm lại nội thất 2 phòng, bên bạn có nhận thi công luôn không?
    - Phòng khách + bếp: sofa 160cm, tủ bếp, khung gỗ cho tủ lạnh kiêm giá treo tivi, bàn ghế ăn
    - Phòng ngủ nhỏ: giường, tủ, giá treo tường
    Mình xin cảm ơn trước.
    Me Chipbong (Ha Noi)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipbong Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Ngọc KI đã quan tâm giúp đỡ. Mình xin cung cấp thêm thông tin như sau:
    - Bếp từ Mitshubishi CS-G32M có lò nướng (mình muốn để góc trong sát tường)
    - Lò vi sóng 20l
    - Không có máy rửa bát
    - Chiều cao tủ bếp: không có yêu cầu đặc biệt (chiều cao phòng khoảng 270cm mình định làm tủ bếp trên sát đến trần thạch cao)
    Mẹ Ngọc KI giúp mình nhé. Nhà mình sửa nên chỉ làm lại nội thất 2 phòng, bên bạn có nhận thi công luôn không?
    - Phòng khách + bếp: sofa 160cm, tủ bếp, khung gỗ cho tủ lạnh kiêm giá treo tivi, bàn ghế ăn
    - Phòng ngủ nhỏ: giường, tủ, giá treo tường
    Mình xin cảm ơn trước.
    Cảm ơn mẹ chipbong, em đã chuyển thông tin cho thiết kế. Sáng mai em gửi mn bản vẽ tủ bếp trước. Các nội thất khác trong nhà KitchenID có thi công mẹ nó nhé. Thông tin này sẽ trao đổi riêng ạ.
    • 16 năm
    • 113 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ Ngọc KI, mình đã gửi các thông tin trao đổi riêng rồi nhé.
    Me Chipbong (Ha Noi)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Chào meChipBong,

Em có một chút thay đổi về thiết kế và công năng một số đồ dùng trong phòng bếp và phòng khách của mn như sau:
    Thay vì làm làm sofa như bình thường thì em gợi ý mẹ nó nên dùng Banquette để tiết kiệm diện tích, con gái mẹ có thể nằm dài trên Banquette để chơi, đọc chuyện. Và thay vì tách bạch khu vực tiếp khách với bàn ăn thì em gộp hai công năng này làm một để khu vực bàn ăn có thể làm thành bàn đảo, thêm chỗ để chế biến và để đồ. Phía dưới Banquette vẫn là các ngăn kéo để chứa đồ.
    Hoặc nếu cái tủ lạnh mẹ nó dùng loại vừa phải thôi, không dùng side by side thì đỡ chướng hơn rất nhiều do chiều sâu tủ lạnh sbs là 760mm, và cần tính thêm chiều sâu khi mở cánh tủ lấy đồ nữa. Nếu dùng tủ lạnh loại rộng 800, sâu 650 thì thêm khoảng cách giữa banquette và tivi mẹ nó ạ.
    Để mn hình dung rõ hơn thì em có gửi kèm cái ảnh của Banquette để mn hình dung, nhưng nếu dùng cho nhà mình thì hình thức và kích thước sẽ phải điều chỉnh đi đôi chút. <br><br>Mn tham khảo nhe:<br><br><br>MBNT%2001_zpspmnsghad<br><br>2_zpspq5hvgzc<br><br>4_zpsy9n1pycj<br><br>Em sẽ gọi điện cho mn để trao đổi kỹ hơn.
    • 651 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Mẹ Ngọc cho mình hỏi chút với. kính ốp bếp mn dùng loại gì vậy? giá cả ntn? mình có đọc bên top giữ nhà sạch đẹp,các mẹ bên đó bảo có thể mua kính thông thg,dày 1 chút để ốp lên (đo vị trí ổ điện rồi nhờ thợ cắt kính cắt cho),sau đó dán thêm giấy dán kính,vừa tiết kiệm vừa đẹp.mình đg tìm lại bài đó mà chưa ra,mn chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm về vụ ốp kính cho bếp này đc ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 770 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipbongxinh Xem bài viết
    Mẹ Ngọc cho mình hỏi chút với. kính ốp bếp mn dùng loại gì vậy? giá cả ntn? mình có đọc bên top giữ nhà sạch đẹp,các mẹ bên đó bảo có thể mua kính thông thg,dày 1 chút để ốp lên (đo vị trí ổ điện rồi nhờ thợ cắt kính cắt cho),sau đó dán thêm giấy dán kính,vừa tiết kiệm vừa đẹp.mình đg tìm lại bài đó mà chưa ra,mn chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm về vụ ốp kính cho bếp này đc ko?
    Kính ốp bếp bên em thường làm kính cường lực sau đó sơn nhiệt phía sau. Cũng có một cách để tiết kiệm hơn so với kính sơn là mn dán giấy dán tường phía sau bếp, sau đó đo đạc kích thước kính ( nhớ đo cả các vị trí của ổ cắm điện, các loại lỗ vít của suốt treo trên tường, lỗ vít treo hút mùi - nếu có) sau đó chuyển bản vẽ đo kính cho các nhà sản xuất kính như hãng Kính Hải Long hoặc Việt Nhật. Sau đó mẹ nó tự ốp kính vào tường.

Về lý thuyết là như vậy, nhưng giữa lý thuyết và thực hành là cả một quá trình. Khó khăn nhất là công đoạn đo kính và ốp kính vì đo kính cần có kinh nghiệm, trừ độ dày, trừ độ cao để đưa kính vào khoang tủ,...Nên tốt nhất là mn nên thuê một đơn vị làm kính chuyên nghiệp họ đo đạc và lắp đặt cho mn chứ ko tự làm vì rủi ro cao. Đo sai số một chút là bỏ đi cả tấm kính đấy mn ạ.

Chia sẻ thêm: Trước em có một khách hàng, được ông bố chồng là họa sỹ vẽ cho con dâu một bức chân dung. Chị ý thích lắm, dán bức chân dung đó ở bếp rồi nhờ bên em làm kính trong ốp ra ngoài bức tranh ấy. Trông khá là ấn tượng ạ, nhưng em ko biết nó có bền ko vì từ năm 2010 đến giờ em ko quay lại bếp nhà chị ý nữa.