TIN TÀI TRỢ.

Thành phố xanh yêu cầu mới của tương lai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.23K Lượt đọc
  • 166 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chuyện là thế này! Nhà em không có xe hơi như các bà chị đồng nghiệp nên sáng nào vợ chồng em cũng đưa bé đến trường bằng xe máy. Dạo trước thì không cảm tháy gì mà gần đây trời nóng dần lên cảm thấy ngột ngạt mỗi khi ra đường. Nhìn mà tội tụi nhỏ. Nhà em ở quận 7, mà công ty lại ở quận 1, đi ngang khu công trình ngổn ngang ở quận 1 em càng thấy ngột ngạt hơn. Tối về, nhiều lúc cả gia đình muốn tránh cái ngột ngạt trong phòng nên rủ nhau xuống khuôn viên ở chung cư cho thoáng nhưng cũng chẳng khá hơn. Khu chung cư em ở không có nhiều khuôn viên xanh, tụi nhỏ cũng chẳng có nhiều khoảng không để chơi đùa. Không biết sống sao đây các mẹ ơi!!! Nhất là mấy ngày nắng nóng như thế này!!!!! Các mẹ có thấy thành phố mình càng ngày càng vắng đi cây xanh không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thấy vậy á. Cây xanh vốn đã ít rồi giờ còn bị chặt để làm mấy công trình này nọ. Hôm chặt cây để làm metro thấy tiếc gì đâu luôn.
    • 403 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ở thành phố lớn thì tiện lợi nhiều bề nhưng thiệt thòi nhất là vấn đề này. Ở quê cây xanh nhiều không khí trong lành mát mẻ, có nhiều không gian cho bọn trẻ chơi. Mấy cụ ở quê mà cho lên TP một vài ngày là đòi về ngay vì ngột ngạt.
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mamoimonmen Xem bài viết
    Ở thành phố lớn thì tiện lợi nhiều bề nhưng thiệt thòi nhất là vấn đề này. Ở quê cây xanh nhiều không khí trong lành mát mẻ, có nhiều không gian cho bọn trẻ chơi. Mấy cụ ở quê mà cho lên TP một vài ngày là đòi về ngay vì ngột ngạt.
    Lúc trước còn đỡ. Giờ thì bê tông cốt thép không, mấy con đường rợp bóng cây bị chặt hết trơn. Thành phố càng ngày càng nóng và bụi kinh khủng. Văn phòng mình kín vậy mà cũng đầy bụi, ở nhà thì khỏi nói, nhất là nhà mặt tiền chắc không dám mở cửa luôn.
    • 403 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi catlovemouse Xem bài viết
    Lúc trước còn đỡ. Giờ thì bê tông cốt thép không, mấy con đường rợp bóng cây bị chặt hết trơn. Thành phố càng ngày càng nóng và bụi kinh khủng. Văn phòng mình kín vậy mà cũng đầy bụi, ở nhà thì khỏi nói, nhất là nhà mặt tiền chắc không dám mở cửa luôn.
    Thành phố mình giờ kiếm một chỗ ở có cây xanh bóng mát hơi khó, trừ phi thiệt nhiều tiền. Người ta tận dụng từng mét đất đê làm nhà mà, đất là tiền, trồng cây hông đẻ ra tiền .
    • 436 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Muốn phát triển thì phải chịu khó một chút thôi. Các mẹ muốn có tàu điện đi cho sướng mà không cho chặt cây thì sao mà làm được. Vấn đề môi trường giờ được quan tâm lắm, chặt rồi người ta cũng sẽ trồng cây mới thay thế để có mảng xanh thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi miendatdoquetoi Xem bài viết
    Muốn phát triển thì phải chịu khó một chút thôi. Các mẹ muốn có tàu điện đi cho sướng mà không cho chặt cây thì sao mà làm được. Vấn đề môi trường giờ được quan tâm lắm, chặt rồi người ta cũng sẽ trồng cây mới thay thế để có mảng xanh thôi.
    Không phải là không cho chặt cây mà là phát triển phải bền vững. Công trình nhà cao tầng mọc lên đầy mà mấy nơi chịu khó trồng cây xanh hoặc có bãi cỏ xanh nào đâu. Mấy nay trời nắng nóng buổi chiều hơi nóng phà ra từ tường bê tông mà kinh, nếu có nhiều cây xanh thì hiệu ứng nhà kính sẽ đỡ nhiều. Mình chỉ mong thành phố mình có t hêm nhiều màu xanh thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,017 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thấy nosng bức, ngột ngạt khi thành phố mất dần những mảng xanh. Chuyện mấy hàng cây lớn tuổi ở các con đường trung tâm bị đốn hạ để xây dựng các công trình hiện đại đang làm cho mình thấy xót xa.
    • 1,017 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không phải là không cho chặt cây mà là phát triển phải bền vững. Công trình nhà cao tầng mọc lên đầy mà mấy nơi chịu khó trồng cây xanh hoặc có bãi cỏ xanh nào đâu. Mấy nay trời nắng nóng buổi chiều hơi nóng phà ra từ tường bê tông mà kinh, nếu có nhiều cây xanh thì hiệu ứng nhà kính sẽ đỡ nhiều. Mình chỉ mong thành phố mình có t hêm nhiều màu xanh thôi.
    Dạo này SG nóng kinh khủng, mới tầm 9h giờ sáng thôi mà hơi nóng từ mặt đường phả lên ko chịu nổi. Bây giờ việc tìm bóng mát ở các con đường SG là 1 chuyện khó khăn rồi. Mình thấy càng ngày nhà cao tầng mọc lên san sát mà ko có khoảng không gian kiểu như quãng trường để trồng cây xanh cho thoáng và chống đc phần nào hiệu ứng nhà kính do các máy lạnh ở các tòa nhà thải ra. Buồn cho thành phố quá!
    • 11,129 Bài viết

• 5,375 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày nào mình cũng đi về hết hơn 20km mà dọc đường ko có bóng cây xanh nên thấy người rất mệt mỏi vì ô nhiễm và nóng bức. Ưo71c gì tất cả các tuyến đường của thành phố đều rợp bóng cây xanh. Cây xanh ko những làm sạch không khí, cho bóng mát mà còn tô điểm cho thành phố thêm màu sắc nữa. Mùa này điqua những con đường có hoa kèn, hoa bằng lăng, hoa hoàng hậu.....nhìn thành phố đẹp vô cùng và lóng mình cũng cảm thấy yêu đời nhiều hơn.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacaimaitoc Xem bài viết
    Dạo này SG nóng kinh khủng, mới tầm 9h giờ sáng thôi mà hơi nóng từ mặt đường phả lên ko chịu nổi. Bây giờ việc tìm bóng mát ở các con đường SG là 1 chuyện khó khăn rồi. Mình thấy càng ngày nhà cao tầng mọc lên san sát mà ko có khoảng không gian kiểu như quãng trường để trồng cây xanh cho thoáng và chống đc phần nào hiệu ứng nhà kính do các máy lạnh ở các tòa nhà thải ra. Buồn cho thành phố quá!
    Tình hình chung của quả đất, càng ngày nhiệt độ càng cao. Thế mà còn chặt cây thì sao không lo, trồng thêm còn không đủ. Nhà cao tầng cứ mọc lên san sát nhau mà mấy chỗ đó làm gì có cây. Sống tp quen rồi mà đôi khi còn thấy ngột ngạt.
    • 403 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Ngày nào mình cũng đi về hết hơn 20km mà dọc đường ko có bóng cây xanh nên thấy người rất mệt mỏi vì ô nhiễm và nóng bức. Ưo71c gì tất cả các tuyến đường của thành phố đều rợp bóng cây xanh. Cây xanh ko những làm sạch không khí, cho bóng mát mà còn tô điểm cho thành phố thêm màu sắc nữa. Mùa này điqua những con đường có hoa kèn, hoa bằng lăng, hoa hoàng hậu.....nhìn thành phố đẹp vô cùng và lóng mình cũng cảm thấy yêu đời nhiều hơn.
    Mẹ này lãng mạn quá, thành phố giờ dễ gì kiếm được những con đường như thế. Toàn building cao chất ngất và những chung cư như hộp diêm, diện tích dành cho cây xanh quá ít.
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cứ cái đà này không khéo việt nam mình bê tông hóa hết mất, phát triển không thành Singapore mà thành Bangkok thì chết.
    tôi chỉ là chiếc lá, việc của mình là xanh
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhaihang Xem bài viết
    cứ cái đà này không khéo việt nam mình bê tông hóa hết mất, phát triển không thành Singapore mà thành Bangkok thì chết.
    Bởi vậy mình mới nói, phát triển phải bền vững chứ phát triển cho đã xong đi chữa hậu quả thì càng khổ hơn. Mình sống ở tp thiếu cây xanh, nóng nực ô nhiễm, lại sinh bao thứ bệnh. Giờ kiếm môi trường xanh để sống hơi bị khó.
    • 403 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhaihang Xem bài viết
    Nghi lắm chứ nói, giờ nhìn đâu cũng thấy bê tông không mà. Khói bụi thì chắc sắp như Bắc Kinh rồi. Thiếu cây xanh bụi mịt mờ, không khí thì độc hại, nhất là mấy đứa trẻ bảo sao chả bệnh hoài.
    • 436 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Nghi lắm chứ nói, giờ nhìn đâu cũng thấy bê tông không mà. Khói bụi thì chắc sắp như Bắc Kinh rồi. Thiếu cây xanh bụi mịt mờ, không khí thì độc hại, nhất là mấy đứa trẻ bảo sao chả bệnh hoài.
    Hi sinh một chút vì sự phát triển của thành phố các mẹ ạ. Ở trung tâm do lúc trước chưa có kinh nghiệm nên chưa được xanh nhưng bây giờ những công trình mới, những khi đô thị mới luôn ưa tiên khoảng xanh mà có điều hơi xa xa thành phố tí.
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi miendatdoquetoi Xem bài viết
    Hi sinh một chút vì sự phát triển của thành phố các mẹ ạ. Ở trung tâm do lúc trước chưa có kinh nghiệm nên chưa được xanh nhưng bây giờ những công trình mới, những khi đô thị mới luôn ưa tiên khoảng xanh mà có điều hơi xa xa thành phố tí.
    Vì sự phát triển nên hy sinh mảng xanh mà thiếu cây xanh thì ô nhiễm môi trường sinh ra bệnh tật. Những con người bệnh tật sao có t hể làm nên một xã hội phát triển được.
    • 403 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Vì sự phát triển nên hy sinh mảng xanh mà thiếu cây xanh thì ô nhiễm môi trường sinh ra bệnh tật. Những con người bệnh tật sao có t hể làm nên một xã hội phát triển được.
    Sài Gòn bây giờ nhìn vô thấy nhà cao tầng không, Các chung cư nhiều block cao tít mà có tí xíu sân với vài cây lưa thưa mình nhìn thấy ngột ngạt quá. Bạn mình mua chung cư kêu mình mua ở gần cho vui mà mình thấy ngán quá.
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sài Gòn bây giờ nhìn vô thấy nhà cao tầng không, Các chung cư nhiều block cao tít mà có tí xíu sân với vài cây lưa thưa mình nhìn thấy ngột ngạt quá. Bạn mình mua chung cư kêu mình mua ở gần cho vui mà mình thấy ngán quá.
    Thèm một không khí trong lành như ở quê, thèm ngồi dưới những tán cây hóng gió. Nhưng mà ở quê thì điều kiện làm việc học hành lại không thuận lợi. Phải mà mình có tàu điện cái kiếm nhà ở quê sáng đi làm chiều về thì tuyệt cú mèo nhỉ?
    • 436 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trừ phi mẹ mua chung cư bèo bọt quá thôi, chứ giờ mình thấy mấy khu mới lên đều thiết kế có công viên hồ bơi mà. Mẹ ngán bê tông cốt thép thì tìm mấy khu chung cư cao cấp hoặc mấy khu đô thị mới ấy, đảm bảo xanh sạch đẹp lun í. Mình thòm thèm lắm í mà chưa đủ điều kiện.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9